ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140

คำถามสั้นๆ #3 ชวนให้คิด

ผมสงสัยมานานแหละ

คนเรียนไม่จบ ตกงาน เรียก โง่

คนเรียนจบ ตกงาน เรียกว่าอะไร ?

สงสัยมาก สังคมบ้านเรามองคนเรียนไม่จบติดลบเสมอเลย 555555

สำหรับผม คนเรียนจบ แต่ตกงานนี่ ผมขอเรียกว่า มีความรู้แต่เอาตัวไม่รอด อาจจะเลือกงานหรือไม่เจ๋งจริงล่ะมั่งเลยตกงานกัน

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    คนเรียนไม่จบ ภาพลักษณ์มันจะติดลบอยู่แล้วครับ
    คล้ายๆคนทำอะไรไม่สำเร็จ เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ ประมาณนั้น

ส่วนเรื่องตกงานนั้นมันเกิดขึ้นได้กับทุกคนครับ
    แต่คนเรียนจบก็มีโอกาสได้งานมากกว่าอยู่แล้ว
    คงไม่มีนายจ้างที่ไหน อยากได้คนเรียนไม่จบหรอก จริงไหม?
    นอกจากจะจ้างมาใช้แรงงานค่าแรงถูกๆนั่นก็อีกเริ่องนึง

แต่เอาเข้าจริงๆสมัยนี้ไม่มีใครสนใจใครหรอกครับว่าคุณจบอะไรมา
    ขอแค่มี "เงิน" ก็พอละ ถึงเรียนไม่จบแต่รวย มันก็เป็นที่ยอมรับได้เหมือนกัน
    ปริญญาก็ใช้เงินซื้อได้ เกิดมาในยุคที่เงินคือพระเจ้าอย่างนี้ ก็ได้แต่ทำใจ เฮ้อ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ผมติดใจตรงบรรทัดฐานของการใช้คำว่า "โง่" นี่แหละว่ามันเอาอะไรมาวัด
    จริงๆผมเองก็สังเกตุมาซักพักนะ ไอ้เรื่อง โง่-ฉลาด เพราะเคยมีประเด็นที่ผมสงสัยเมื่อนานมาแล้ว ด้วยความที่ไอ้สิ่งนี้มันเป็นนามธรรมที่จัดต้องไม่ได้ มันเลยหาคำตอบได้ยาก
    แต่เท่าที่ทราบมาจากคนหลายๆกลุ่มมักจะด่าคนอื่นว่า "โง่" ในกรณีดังนี้

1. ไม่เป็นไปตามค่านิยมสังคมที่ยึดถือปฏิบัติ
    2. ไม่ปฏิบัติตัวหรือมีแนวคิดเป็นไปในทางเดียวกับคนที่มักกล่าวอ้างว่าตน "ฉลาด"
    3. มุมมองในการเปรียบเทียบระหว่าง คุณค่า กับ มูลค่า
    4. ผู้ที่มักใช้ตรรกะวิบัติบ่อยครั้ง (Fallacy) แต่กรณีนี้ดีกว่าคนอื่นหน่อยตรงที่มันมักจะมีคำว่า อวดฉลาด ต่อท้ายคำว่าโง่มาเสมอ
    5. มักใช้กับผู้ที่ไม่ใช้เหตุผลในการกระทำต่างๆหรือไม่พยายามจับต้องสิ่งที่เป็นรูปธรรม
    6. ผู้ที่ไม่มีการใฝ่หาความรู้เพิ่มเติมเพื่อสนับสนุนข้อโต้แย้งของตัว (มักเจอบ่อยในการดีเบต)

โดยสิ่งที่ จขกท. สงสัย มันอยู่ในข้อ 1. ครับ คือไม่เป็นไปตามค่านิยมสังคมที่ยึดถือปฏิบัติครับ และเขาก็จะถูกโยนคำว่าโง่ใส่ให้ไปทันทีเพราะมันมีชุดคำตอบที่จะบอกว่าใครคือคนโง่อยู่
    แต่สุดท้ายความโง่-ฉลาดมันก็เป็นแค่นามธรรมเท่านั้น มันไม่มีค่า Ind ที่บ่งชี้ชัดเจนและแม่นยำ ว่าโง่กี่หน่วย ฉลาดกี่หน่วย อย่าไปยึดติดกับไอ้นามธรรมพวกนี้มากครับ
    ยึดติดว่าโง่ก็ห่อเหี่ยว ยึดติดว่าฉลาดก็จองหอง อย่าไปเอามาเป็นอารมณ์เลยครับ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ผมว่ามันไม่มีใครโง่นะ การเรียนเป็นแค่ทางผ่านเท่านั้น สุดท้ายมันก็วัดกันที่ได้งานหรือเปล่า

ทุกคนมีข้อดีของตัวเอง เพราะงั้นไม่มีใครโง่หรอกนะ

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    Blog Entries
    1
    คือไม่รู้ว่าคิดยังไงแต่ถ้าคนใจกว้างพอ

เรื่องพวกนี้คุณจะไม่เก็บมาคิดมากหรอก

แต่นี้เล่นระบายซะ สอง สาม มู้ อยากให้มองกว้างๆครับ

คนเรียนจบไม่ประสบความสำเร็จก็มี แต่ในกรณีเดียวกันคนเรียนไม่จบก็ไม่ได้ประสบความสำเร็จทุกคนเหมือนกัน

ของอย่างงี้อยู่ที่กึ๋น และเป้าหมายครับ

คนบางคนเป้าหมายคือมีเงินๆเยอะ

บางคนเป้าหมายคือใช้ชีวิตธรรมดาๆง่ายๆไม่ตามกระแสสังคม

แค่นี้แหละครับของงี้ขึ้นอยู่กับมุมมอง โลกนี้ไม่มีใครมองเราดี 100%

ต้องโดนว่ากันบ้าง

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ผมเรียนไม่จบ ใช้ใบ วุดการศึกษา แค่ ม. 3 ไปทำงานรวมกับคนเรียนจบ
    แล้ว เงินเดือนเท่ากะคนเรียนจบ แล้วแต่นี้ก็มีโอกาศ เงินเดือนเพิ่มเป็นเท่าตัว คือบางครั้งแบบว่า ความสามารถพิเศษ ขยันก็ ช่วยได้ไม่เกี่ยวกับ เรียนจบ เพราะ ว่า ที่ทำงานส่วนมากจะรับคนวุดการศึกษาไม่มาก เพื่อให้ได้ ค่าแรงต่ำๆ แต่พอทำไปก็มีโอกาศเลื่อนตำแหน่งงาน เฉพาะบางที่นะครับ