ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ: 42

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ power supply ครับ การจ่ายไฟ

ผมอยากร้ว่า spec ผมตอนนี้ มีปัญหาเรื่องการจ่ายไฟหรือเปล่าอะครับ เพราะไปดู spec Card จอที่ ซื้อมาเมื่อต้นปี มันต้องการ ไฟ 600W ซึ่ง POWER ผมเป็นของ Termaltake 600W 80+ อะครับ

เลยอยากรู้ว่ามันจะมีปัญหาเรื่องการจ่ายไฟหรือเปล่า ต่อเนื่องมาจากกระทู้ก่อนหน้านี้ผมเคยมาโพสถามอาการณ์คอมพิวเตอร์ค้าง ไปช่วงแวบนึงแล้วก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม แต่หลังๆเริ่มเป็นเยอะขึ้นน่ะครับ แล้วยังหาสาเหตไม่ได้เลย

ช่วยทีครับ ขอบคุณมากๆ

http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=256385 อันนี้กระทู้ก่อหน้านี้น่ะครับ
    AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor (4 CPUs), ~3.6GHz/Ram 8 GB Corsair/MB gigabyte ga-970a-d3/psu thermaltake litepower 600w/VGA Gigabyte GeForce GTX 770 2GB WindForce 3x OC

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    psu ใช้ไปเรื่อยๆก็มีการเสื่อมตามอายุการใช่ไปได้ตลอด GTX 770 ใช้ไฟประมาณ 230 Watts 600 วัตแท้ ที่เขาแนะนำ คือเริ่มต้น ใหม่ๆก็โออยู่ ระยะยาวมีแกว่งแน่นอนหากเน้นเกม ไหนจะของเสริมที่เพิ่มไปอีก
    vga ที่ใช้ไฟเกิน 200 วัตขึ้น ผมจะแนะนำ ให้แบบใช้ยาวๆแบบปลอดภัยก็ประมาณ 750 วัตแท้ขึ้นครับ หรือ อย่างน้อย 650 วัตแท้ก็ยังดี

ตกลงอาการของท่านยังไม่รู้สาเหตุอีกหรือครับ ....ไม่อยากแก้ผิดจุดลองเข้าร้านดีๆหน่อย เช็คจะดีกว่า

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    เป็นที่ PSU 55555555555555+

PSU รับได้ก็จริง GTX770 ระยะหลังๆ ไม่ไหวครับ เพราะเกิดการแกว่ง เมื่อเวลา Full-lord คือการเสือมระยะแรก หน้าจอก็จะค้างตื้ดดดดด ยาวๆ

ถ้าเสื่อมระยะสุดท้ายก็จะดับ เกิดการ random restart คือดับไปแล้วติดขึ้นมาใหม่ GTX770 แนะนำ 650W-750W ขึ้นไปจะโอเคกว่าครับ

เสื่อมกับพังไปเลย ผมเลือกพังไปเสียดีกว่า จะได้ไม่ต้องมางมปัญหาแบบนี้ เรื่องภาคจ่ายไฟเนี่ย

หากใช้ windows 8 - 8.1 ช่อง Run หรือ ค้นหา พิมพ์ว่า view event log รอโหลดสักพัก ตรงกลางหน้าจอมีหัวข้อว่า

Summary of Administrative Eevents เลือกดูที่ Critical จะมีการแจ้งเกี่ยวกับ 41 Kernel-Power ลองดูความถี่ของครั้งที่เกิด

นั้นจะบอกสัญญานความตายของ PSU ได้หรือการคาดการณ์ ก็เก็บตังรอ แนะนำงบ PSU ดีๆ 3000+ ขึ้นไป XFX แบรนด์ดีๆ แต่โอกาศพังมีเหมือนกัน แล้วแต่ดวง

บางคนคิดว่าภาคจ่ายไฟอาจไม่สำคัญมาก แต่มันเปรียบเสมือนเลือดและหัวใจของเครื่องเลยครับ อวัยวะส่วนอื่นจะพังไปด้วย แล้วก็จะมาตั้งกระทู้ถามกันบลาๆ

ว่าเครื่องฉันเป็นอะไรป - -
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    160
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jo2014 อ่านกระทู้
    psu ใช้ไปเรื่อยๆก็มีการเสื่อมตามอายุการใช่ไปได้ตลอด GTX 770 ใช้ไฟประมาณ 230 Watts 600 วัตแท้ ที่เขาแนะนำ คือเริ่มต้น ใหม่ๆก็โออยู่ ระยะยาวมีแกว่งแน่นอนหากเน้นเกม ไหนจะของเสริมที่เพิ่มไปอีก
    vga ที่ใช้ไฟเกิน 200 วัตขึ้น ผมจะแนะนำ ให้แบบใช้ยาวๆแบบปลอดภัยก็ประมาณ 750 วัตแท้ขึ้นครับ หรือ อย่างน้อย 650 วัตแท้ก็ยังดี

ตกลงอาการของท่านยังไม่รู้สาเหตุอีกหรือครับ ....ไม่อยากแก้ผิดจุดลองเข้าร้านดีๆหน่อย เช็คจะดีกว่า
    ผมยังหาสาเหตุที่แท้จริงไม่เจอเลยครับ ล่าสุดเมื่อวานนี้ผมกลับบ้านไปลอง format ลง win ใหม่เรียบร้อยแล้วครับ เด๋วจะลอง เล่นดูซักพัก ถ้ายังเป็นอยู่ผมคงจะยกไปร้าน Jedi ที่พานทิพย์ให้เขาเช็คแล้วจะได้แก้ให้ถูกจุดน่ะครับ ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำ

ว่าแต่มีร้านไหนแนะนำบ้างไหมครับ ผมอยู่แถว อ่อนนุช ผมรู้แค่แถวพันทิพย์แต่ก็ไกลไปนิดนึง แต่ถ้าจำเป็นก็ต้องไปน่ะ หึหึ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย master765mb : 15th July 2015 เมื่อ 14:03
    AMD FX(tm)-4100 Quad-Core Processor (4 CPUs), ~3.6GHz/Ram 8 GB Corsair/MB gigabyte ga-970a-d3/psu thermaltake litepower 600w/VGA Gigabyte GeForce GTX 770 2GB WindForce 3x OC

กล่าวขอบคุณ
    160
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    เป็นที่ PSU 55555555555555+

PSU รับได้ก็จริง GTX770 ระยะหลังๆ ไม่ไหวครับ เพราะเกิดการแกว่ง เมื่อเวลา Full-lord คือการเสือมระยะแรก หน้าจอก็จะค้างตื้ดดดดด ยาวๆ

ถ้าเสื่อมระยะสุดท้ายก็จะดับ เกิดการ random restart คือดับไปแล้วติดขึ้นมาใหม่ GTX770 แนะนำ 650W-750W ขึ้นไปจะโอเคกว่าครับ

เสื่อมกับพังไปเลย ผมเลือกพังไปเสียดีกว่า จะได้ไม่ต้องมางมปัญหาแบบนี้ เรื่องภาคจ่ายไฟเนี่ย

หากใช้ windows 8 - 8.1 ช่อง Run หรือ ค้นหา พิมพ์ว่า view event log รอโหลดสักพัก ตรงกลางหน้าจอมีหัวข้อว่า

Summary of Administrative Eevents เลือกดูที่ Critical จะมีการแจ้งเกี่ยวกับ 41 Kernel-Power ลองดูความถี่ของครั้งที่เกิด

นั้นจะบอกสัญญานความตายของ PSU ได้หรือการคาดการณ์ ก็เก็บตังรอ แนะนำงบ PSU ดีๆ 3000+ ขึ้นไป XFX แบรนด์ดีๆ แต่โอกาศพังมีเหมือนกัน แล้วแต่ดวง

บางคนคิดว่าภาคจ่ายไฟอาจไม่สำคัญมาก แต่มันเปรียบเสมือนเลือดและหัวใจของเครื่องเลยครับ อวัยวะส่วนอื่นจะพังไปด้วย แล้วก็จะมาตั้งกระทู้ถามกันบลาๆ

ว่าเครื่องฉันเป็นอะไรป - -
    ขอบคณมากๆนะครับสำหรับแนะนำ ว่าแต่พอมีวิธีเช็คของ Window 7 ไหมอะครับ พอดีไม่ได้ใช้ Win 8 แต่จากที่ผมถามมาหลายๆท่านตอนนี้ผมก็เด่าได้ว่า PSUผม อาจจะใกล้เงิบแล้ววว แต่ทุกวันนี้ผมก็เอา UPSมาใช้แล้วแหละครับ แฮะๆ เหลือแค่ว่า เช็คว่าอะไรเสียชัวร์จะได้เปลี่ยนใหม่

ทำความดี.ไม่มีคำว่าท้อ
    กล่าวขอบคุณ
    212
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ master765mb อ่านกระทู้
    ผมยังหาสาเหตุที่แท้จริงไม่เจอเลยครับ ล่าสุดเมื่อวานนี้ผมกลับบ้านไปลอง format ลง win ใหม่เรียบร้อยแล้วครับ เด๋วจะลอง เล่นดูซักพัก ถ้ายังเป็นอยู่ผมคงจะยกไปร้าน Jedi ที่พานทิพย์ให้เขาเช็คแล้วจะได้แก้ให้ถูกจุดน่ะครับ ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำ

ว่าแต่มีร้านไหนแนะนำบ้างไหมครับ ผมอยู่แถว อ่อนนุช ผมรู้แค่แถวพันทิพย์แต่ก็ไกลไปนิดนึง แต่ถ้าจำเป็นก็ต้องไปน่ะ หึหึ
    ความจริงงานนี้มันต้องเทสให้ละเอียด อาการมันเด่นชัดก็ดีไป แบบเป็นๆหายๆนี่ซิ ไปถึงช่างเกิดไม่เป็นเฉยเลย ปวดหมอง แน่ๆ
    ผมว่างานนี้ต้องใจเย็นๆไปเช้า ๆ(หากจะรอเอากับเลย) กะเวลาให้ช่างเทสให้นานๆ เอาให้ชัวเลย สาเหตุมันมาจากไฟตกบ่อยๆนั้นละ
    มันฉุดทุกส่วนในเครื่อง(น่าสงสัยหมด) ผมถึงบอกไปร้านเช็คดีกว่า หากจะเช็คเองก็ต้องอาศัยอุปกรณ์และความรู้ซะหน่อยนี่ซิปัญหา
    ใงไป พันทิพ ประตูน้ำ อะดีแล้ว มีของดีๆขายมากมาย Jedi คอมมอ ทิ้งเครื่องให้ช่างเทส แล้วก็ไปเดินเล่นตากแอร์เย็นๆรอ