ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 228

เล่า+ระบาย เด็กใหม่ในมหาลัย

ผมเป็นเด็กปี1ใหม่ๆสดๆร้อนๆ เเละผมไม่ค่อยชอบเข้ากิจกรรมเท่าไร

ซึ่งผมไปบ้างไม่ไปบ้าง ตอนไปทำกิจกรรมเเรกๆมันก็ดีครับร้องเล่นเต้นอะไรว่ากันไป

พอมาวันนั้นนั่งชิวๆไปๆมาๆมีพี่ว้ากลั่นมาเลยครับ *หมอบ*(พร้อมคำสมัยพ่อขุน+ดูถูกอีกมากมาย)

ไอผมไม่ค่อยเข้ากิจกรรมผ งง สิครับเเต่ก็มีคนสกิดให้รีบหมอบ(เปนครั้งเเรกทีเจอพี่ว้าก)

ต่อมาโดนสั่งซ่อม โดนกันไปหลายทีอยู่ กลับมานี้เค้าเตอร์เพนทาทั่วขาเลย

จนตอนนี้ผมกะไม่เข้ารับน้องอะไรเเล้ว ตอนนี้คือตั่้งไว้ว่าเข้าไปเรียนอย่างเดียว

ไอตอนก่อนสมัครเข้า ม ผมนี้โลกสวยเลยครับ ม ก็ดีมีชื่ออยู่ไม่น่าจะมีไรเเบบนี้ เจองี้เลี้ยวกลับไม่ทันเลยครับ

ผมอยากรู้จริงทำไมสังคมใน ม ทำไมมันต้องการความเคารพมากขนาดนั้นเลยรึ เดินผ่านหน้าไม่ไหว้นี้โดนเล็งเเล้วละ

พอไม่ทำตามก็บอกไม่มีวินัย บอกเป็นปี 1 ต้องทำตามกฎ ผมยังเห็นรุ่นพี่บางคนใส่ชุด ม ไปกินเหล้าอยู่เล้ยยย

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    อย่าไปตึง ผมปี4แล้ว ทำๆ ไปเหอะ
    ลายเซ็นนี้เป็นรูปภาพที่สวยและเท่มาก ที่สุดใน JokergameTh เท่าที่ทุกคนจะทำได้ เย้................:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำครับ ผมทำบ้างไม่ทำบ้าง ถ้าตอนไหนสั่งอะไรไม่มีเหตุผลจริงๆ ผมเดินออกเลยครับ
    แต่ทุกวันนี้ก็ยังมีเพื่อนๆเยอะแยะปกติ แต่อาจจะไม่ค่อยรู้จักรุ่นพี่เท่าไร

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    ปีนี้ขึ้นปี 2 ในหัวผมนี้ไม่มีความคิดที่จะว้ากหรือ โซตัสใส่น้องเลย เพราะตัวเองก็ไม่ชอบ รุ่นน้องก็ไม่ชอบเช่นกัน ทนๆเอาหน่อย 555 เด๊๋ยวก็ผ่านไป

มหาลัยผมรับน้อง 5 วัน ผมมา 2 วัน เอง 5555

กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำครับ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    เมื่อตอนเรียน อันไหนไม่เข้าท่าผมก็ไม่ทำครับ ....... อยู่ดีๆมาฝึกนี่สั่งนู้นแบบทรมารร่างกายแบบเอามันและไม่เข้าท่า กิจกรรมนั้นผมก็เลิกเลย .....(ไม่จำเป็นต้องแคร์หรือกลัวรุ่นพี่มันโกรธ....แค่มันคิดกิจกรรมไม่ดีๆมารับ มันก็ไม่น่านับถือแล้ว)
    กิจกรรมสนุกๆเฮฮา ก็ทำไปครับ ได้เป็นการกระชับสัมพันธ์ ส่วนกิจกรรมแบบที่ จขกท.ว่ามาผมไม่เคยเข้าสักครั้ง ตอนพวกผมเป็นคนจัดกิจกรรมต่างๆก็ไม่เคยให้รุ่นน้องทำไรอย่างนั้นด้วย ....
    กิจกรรมนั้นจัดมาเพื่อใช้ในการส่งเสริมด่านใดด่านหนึ่งที่มีคุณค่า.....ไม่ใช่เพื่อตอบสนองตามอารมย์คนอื่น
    ซ่อมเอาครับ....ซ่อมในกิจกรรมที่มันมีประโยชน์และเข้าท่า ...... อย่างตัวผมเนี่ยกิจกรรมเชียร์ตอนปี1 ก็ตก...ตอนแรกๆก็เข้าไปซ้อมในเวลาช่วงของกิจกรรม แต่พอเริ่มมีการกินเวลามาตอนเย็นบ้างค่ำบ้างทุกวันเสาร์....ด้วยหน้าที่ภาระหลายๆอย่างต้องทำก็เลยผมก็เลิก ไม่ต้องคิดมากเลย แล้วผมก็รอเวลากิจกรรมต่างๆที่ผมเห็นว่าดีและเวลาที่เหมาะสมผมก็ไปทำ ...... อย่างกิจกรรมเก็บขยะในชุมชน .... ไปช่วยลอกคลองที่วัดเหนื่อยกว่าแต่มีความสุขทางใจมากกว่า

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อย่าไปใส่ใจมาก ผมไม่รู้ที่อื่นเป็นไงนะ แต่ที่ที่ผมเคยเจอ (ไม่ขอเอ่ยนาม) เขาที่เตรียมมาให้หาเรื่องว้ากใส่ให้ได้ เหมือนกับเป็นประเพณีน่ะแหละ ทำใจสบายๆ ไปเหอะ อย่าไปซีเรียส โดดบ้างไรบ้างก็แล้วแต่ ไม่ต้องไปตึง ผมเองก็ไม่รู้จุดมุ่งหมายของกิจกรรมแบบนี้หรอก อาจจะต้องการสร้างความลำบากเพื่อให้ผ่านไปด้วยกัน จะได้สนิทกันหรืออะไรผมก็ไม่รู้นะ แต่อดทนแปปๆ เดี๋ยวก็ผ่านไปเอง

ส่วนตัวคิดว่าน่ารำคาญอยู่เหมือนกัน ยิ่งเคยเจอของหนักของจริงกว่าตอนเข้ามหาลัยมาแล้ว เจอแบบนี้เข้าไปเลยยิ่งน่าเบื่อหนักเข้าไปอีก รู้สึกเสียเวลามาก ตามกฎกิจกรรมต้องเลิกก่อน 2 หรือ 3 ทุ่มเนี้ยแหละจำไม่ได้ แต่โดนลากยาวถึง 4 ทุ่มตลอด ตอนผมปี 1 ค่อนข้างถึกเทียมทุย จะสั่งอะไรก็สั่งมา ผ่านสบายๆ อยู่แล้ว แต่โดดมากไม่ได้ คณะผมคนมันน้อย เลยต้องช่วยๆ กันไป ส่วนไอคนที่โดดก็มี แต่สุดท้ายมันกลายเป็นกลุ่มที่สนิทกับรุ่นพี่ที่สุดซะงั้น ทำเอาซะคิดว่า จะเคร่งเป๊ะๆ ไปมันไร้ความหมายสิ้นดีเลย โทษอะไรก็รับแทนคนที่โดดตลอด แต่ก็ช่างมันเหอะ ถือว่าฝึกความอดทนเอาล่ะกัน อย่ารักความสบายมากเลย
    OPPAI~~MISSILE!!!

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    ผมแก้ผ้มวิ่งรอบ มอ ยังไม่บ่นเลย งุงิงุงิ

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ม อะไรเอ่ย ถ้าไม่อยากบอกตรงๆ ส่งมาหลังไมค์ได้นะครับ

ผมเองตอนอยู่ปี 1 ก็ไม่เข้ารับน้องเหมือนกัน แต่ม ผมไม่อะไรมากและมีแค่บางคณะที่รับน้องค่อนข้างจริงจัง

ที่จริงการรับน้องนี่ พวกรุ่นพี่(ที่คลั่งโซตัส)มหาลัยทำไมมันไม่พาไปทำอะไรสร้างกรรค์แบบบางกลุ่มบ้าง อย่างพาไปทัศนศึกษา พาไปเตรียมบทเรียน อะไรว่าไป นี่อะไร เอามาเป็นที่รองรับอารมณ์ตัวเอง

พวกนี้น่าส่งไปว๊ากอยู่ชายแดนใต้ให้หมด อยากเห็นว่าจะกร่างออกใหม

บางม พอมีประกาสลดวันรับน้องนี่ถึงขั้นมีการปิดตึกอธิการเลยนะ(คนตามข่าวคงรู้จัก) พวกนี้น่ากลัวมากๆ สงสัยจะเป็นพวกที่ก่อเหตุความวุ่นวายตอนกลางเมืองกลหลหรือป่าวไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ส่วนตัวผมก็ไม่รับนะครับน้องน่ะ ผมไม่มีเวลาไปนั่งฟังคำไร้สาระครับ
    เงินส่งผมเรียนพี่ชายส่งครับไม่ใช่พี่รหัส คิดแแค่นี้แหละ
    ก็ไม่มีไรมากอย่างที่ คห. บนๆบอกไม่พาไปตงไปติวหนังสือวันๆนั่งบ่นนั่งด่า
    สรุปไม่รับรุ่นก็ไม่เสียหายอะไร ตอนนี้ก็ใกล้จบตรงตามเกณฑ์ละอีก 1 เทอมส่วนเพื่อนที่รับรุ่นอีก 80 %เขารักกันครับเลยไม่รู็จะจบอีกกี่ปี *-*

ชีวิตเป็นของเรา
    กล่าวขอบคุณ
    295
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    ตอนนี้ผมปี 2 แล้ว ตอนปีแรกผมก็รับนะ แต่พอมาปีสองผมก็ไม่เอาด้วยคนล่ะ ม.ผมมีการเก็บเงินเพื่อนไปรับนอกสถานที่ด้วย ซึ่งผมก็ไม่ให้ความร่วมมือแน่นอน
    แล้วผมเคยคิดจะเป็นว๊ากเหมือนกัน แต่คิดดีๆแล้วไม่เป็นดีกว่า เพราะไม่ชอบว่าน้อง แล้วก็ไม่ชอบให้ใครมาว่าเหมือนกัน รับน้องได้ความสามัคคีก็จริง
    แต่ก็สามัคคีกันได้ไม่นาน มีการแบ่งฝ่าย แบ่งพวก ปากบอกว่ารักกันแต่ความจริงแล้วไม่ได้รักกันเลยสักนิด ก็แล้วแต่เลยครับ ปีนี้ผมไม่เอาด้วยคน
    ใครจะรับก็รับกันไป....แค่นี้แหละ ฝากให้เป็นข้อคิดครับ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    ผมก็ไม่เข้ารับน้อง ก็ยังจบมาได้ พวกรุ่นพี่ที่ตามจิกให้ไปรับน้อง แต่ละคน เหลือที่จบปี 4 อยู่แค่ไม่กี่คน เพราะเอาแต่กระหายกิจกรรม ลากน้องไปนู่นไปนี่ตลอด พวกรุ่นน้องที่โดนรุ่นพี่ลากไป จากที่ไม่กินเหล้าก็กลายเป็นพวกติดเหล้าเลย

เค้าไม่ได้จ่ายเงินค่าเทอมให้คุณ ก็ไม่จำเป็นต้องเชื่อฟังเค้าทุกอย่าง เข้ากิจกรรมแค่ให้เป็นธรรมเนียมพอ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    ผมตอนปีหนึ่ง กิจกรรม ร้องเพลง เต้นๆ ผมคิดว่าสนุกดี ได้เจอเพื่อนผมเข้าตลอดครับ

พอรับไปซักพักเริ่มรู้สึกตัวว่ากิจกรรมที่จัด มันมีแผนมาเป็นสเต็ปๆ ว๊ากให้กลัวแล้วมาปลอป หลอกนุ่นหลอกนี่แล้วมาเฉลย ผมเสียความรู้สึก ผมไม่ชอบอะไรพวกนี้ ผมเข้านะแต่ผมไปอยู่ห้องพยาบาล นั่งสบาย เหมือน VIP อะ จนเสร็จปีหนึ่ง กิจกรรมอะไรที่ผมเกลียดที่ผมไม่ชอบ ผมก็เสนอค้านที่จะให้รับน้องรุ่นต่อไป แต่พวกกิจกรรมก็บอกว่า มันเป็นประเพณี ต้องทำต่อๆไป คืออะไรที่ตัวเองโดนแล้วไม่ชอบ ก็ยังจะทำให้น้องรู้สึกแบบเดียวกัน ผมเกลียดมาก หลังจากปีหนึ่งมาผมไม่เคยเข้ากิจกรรมอะไรที่มันเกี่ยวกับรับน้องเลย นอกจากไปส่องปี1

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    ผมซิ่วเข้าใหม่ปีนี้ ก็โดดว๊ากครับ คือรู้บท รู้สเต็ปแล้ว ให้เข้าไปจะให้ทำอะไรดีล่ะ ไม่ขอเข้าไปทำบทเค้าจืดดีกว่า

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมก็ผ่านมาครับ ตอนผมปี 1 ผมจะเป็นคนประเภทที่ว่าเหตุผลเป็นหลัก ใครมาแต่อารมณ์เอาแต่ใจกับผม ผมก็ไม่ฟัง

เพราะเขาไม่ใช่พ่อผม ไม่ใช่อาจารย์ผม ไม่ได้ทำให้ผมเรียนจบ หรือไม่ได้ทำให้แผ่นดินมันสูงขึ้น ก็ควรจะอยู่เฉยๆไป

อะไรดีไม่ดี เราก็รู้อยู่แก่ใจ โตตัวเท่าอะไรกันหมดแล้ว อะไรควรทำไม่ทำ ใครจะพอใจหรือไม่พอใจแล้วแต่ แค่ไม่ทำอะไรให้เดือดร้อนใคร

และผมจะฟัง ผมจะเคารพ กับคนที่เขาให้เกียรติผม เคารพผม และดูน่าเคารพสำหรับตัวผมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 5th August 2015 เมื่อ 21:07

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    169
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    จริง ๆ แล้วระบบรับน้อง มีจุดมุ่งหมายคือ ให้เยาชนทุกคนอยู่ในกรอบ กฏ ระเบียบ เป็นการฝึกความอดทน เป็นความหวังดีจากรุ่นพี่ ให้รุ่นน้องซึมซับและเคยชินกับการอยู่ในกฏระเบียบ ไม่ว่าจะเป็นการว้าก การรับคำสั่ง การต้องรับความกดดันอย่างไม่มีเหตุผล เป็นการฝึกฝนเบื้องต้น เพราะว่าเวลาที่เราเรียนจบแล้วไปทำงาน หัวหน้าส่วนใหญ่ในสายงานจะมีความงี่เง่ามากกว่านี้เป็นสิบ ๆ เท่า
    แต่เวลาผ่านไปแล้ว ระบบนี้ รากฐานส่วนใหญ่ มีเนื้อหาให้รุ่นน้องในมหาลัย ต้องเชื่อฟังรุ่นพี่ต่างปีแบบผูกขาด แม้ว่า (ไอ่) รุ่นพี่คนนั้นจะอายุน้อยกว่า หรือว่าปัญญา อ่อนกว่า อะไรงี้
    I พวกที่แม่เป็นออหรี่ พ่อนักเลง เลี้ยงลูกมาตบ ๆ ตี ๆ ไอ่พวกลูกพวกนี้ก็มีปมด้อย พอโตมาอะไรก็อ้างว่างรุ่นพี่ รุ่นพี่ mึงต้องทำตามที่รุ่นพี่สั่ง ทั้ง ๆ ที่ระบบนี้แต่เดิมเป็นระบบที่ดีแท้ ๆ
    ส่วนตัวผมผ่านมาแล้วด้วยประสบการณ์ตรง เมื่อตอนปี 1 คนเราจะไม่เข้าใจหรอก แต่เมื่ออยู่ ปี 3 ปี 4 เมื่อไร นั่นแหละถึงจะเข้าใจ
    สรุป ระบบนี้หน่ะ มีจุดดี จุดด้อย จุดดีมีอยู่มาก
    จุดด้อยก็คือ ไอ่พวกที่บิดามาดารสั่งสอนมาแบบโง่ ๆ แล้วเอาระบบนี้ไปใช้ในทางที่ผิด เต้นลามกงี้ (อันนี้สะถุนมาก ๆ ) พวกนี้แหละ ที่เป็นคนผิด
    คือผมเข้าใจว่างี้อ่ะนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SilverHand : 5th August 2015 เมื่อ 21:44

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ถ้ามันหนักเกินไปก็อย่าไปเข้าครับ ประโยชน์ของการรับน้องที่ดีก็มีครับ เพิ่มความสามัคคี ทำการรู้จักกันได้อย่างไว บางมอ ก็ใช้รุ่นพี่กิจกรรมในการติดต่อข่าวสารกับนักศึกษาครับ เช่นบัตรนักศึกษา ชมรม หรืออะไรต่างๆ เขาจะชี้แนะเราได้ดีมาก ส่วนเรื่องการกล้าแสดงออกจะเห็นได้หลักๆตอนอยู่ปี2ได้คุมน้องครับ ผมเห็นมาหลายคนแล้วครับ จากคนพูดอะไรหน้าห้องไม่รู้เรื่องมาเป็นคนที่พูดต่อหน้าคนหลายๆคนได้อย่างยอดเยี่ยมครับ แต่มันก็เป็นแค่บางมอบางคณะละครับที่มีการรับน้องที่ดี การว๊ากน้องคณะผมไม่มีคำหยาบครับ ไม่งั้นผมคงไม่เข้า แต่ก็นะมีทุกปี รับน้องทารุณแบบนี้เฮ้อ เห็นข่าวบางข่าวก็สงสารคนที่ไม่กล้าออกมาจากจุดนั้นแบบจขกทครับ RIP การศึกษาไทย
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

-l3odySlam-
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,971
    55 อย่าไปซีเรียสเลยครับคุณ ถือว่าเขามาสอนละกัน แต่ก็ดูๆไปครับ ว่าคนไหนควรฟังคนไหนไม่ควรฟัง ที่ผมพูดแบบนี้คือ รุ่นพี่บางคนดีแต่พูด แต่การกระทำไม่เคยตรงและไม่เคยเป็นแบบอย่างที่ดีให้ดูเลย และไม่เคยละอายตอนมาสอน ผมนี้เอือมจริงๆ แต่ก็ไม่อยากมีปัญหา ก็ถือว่าถ้ากล้าที่จะหน้าด้านสอน ผมก็หน้าด้านที่จะฟัง 55 ส่วนความเคารพ ไม่ต้องสนใจมากครับ รุ่นพี่คนหนึ่งที่ผมเคารพเขาเคยพูดว่า "ถ้าจะให้เด็กมันเคารพก็ต้องทำตัวให้น่านับถือ ไม่ใช่สั่งให้มันไหว้ มันไหว้เพราะมันกลัวแต่ไม่ได้ไหว้เพราะมันเคารพ" และมีอีกอย่างรุ่นพี่บางคนจะมีตรรกะประมาณว่าฝึกไว้ก่อนเดี๋ยวไปทำงานต้องเจอ ในขณะที่รุ่นพี่ที่บอกผมแบบนั้นเขาก็ยังไมเคยผ่านงานจริงๆมาเลย เขาก็ห่างจากผม 1 ถึง 2 ปี วุฒิภาวะบางคนผมว่ายังไม่มีซะด้วยซ้ำได้แต่แหกปากตามหน้าที่ไปก็เท่านั้น แล้วผมถามรุ่นพี่ที่จบไปทำงานหลายคน ลุง ป้า น้า อา เขาบอกไม่มีแบบนั้นหรอก คุณไม่ดีเขาก็ไม่เอาคุณ หรือกดดันให้คุณออก เขาไม่มาว๊าก อะไรทำนองนี้หรอก ฉะนั้นก็ถือว่าเป็นบทบาทหนึ่งที่เขาแสดง เป็นกิจกรรมที่ ม ไม่ได้บังคับ ไม่มี ชม งั้นถ้าดูแล้วไม่ค่อยมีเหตุผล ก็เดินออกเลยครับ ถ้าเขาถามเราก็บอกไปเลยครับ ว่าเราทำได้ดีกว่าที่คุณมาสอนผม ^ ^
    ปล แต่ข้อดีก็มีนะครับผมไม่ได้โลกสวยนะ แต่มันทำให้ผมได้รู้จักเพื่อนและรุ่นพี่จากกิจกรรมนี้จริงๆครับ และ ได้รู้ว่าใครที่มีความเสียสละบ้างไม่เสียสละบ้าง ได้รู้จักสามัคคีเบื้องต้น 55 จริงๆคุณอาจจะหาจากกิจกรรมอื่นได้ แต่มันยาก ผมไม่รู้คนอืนจะเป็นยังไงแต่สิ่งที่ผมได้จากที่รุ่นพี่มาว๊ากมันก็ยังมีครับ และ บางคำสอนจากรุ่นพี่ที่ควรนับถือบางคน ผมก็ยังนำมาเป็นคติให้แก่ตนได้อีกด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dream12594 : 5th August 2015 เมื่อ 21:58
    ติดตามได้ที่ www.bodyslamband.com หรือ www.bodyslamfc.com

กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 79
    ความรู้สึกผมเป็นแบบละครสั้นเรื่องนี้อ่ะ

† INFINITE DEATH †

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71
    พอดี ม ที่ผมอยู่มันมีหน่วยกิจ การทำกิจกรรม ด้วยเลยต้องเข้า ไอที่ผมเจอผมก็รับได้นะ(อาจจะเล่าเเล้วดูซีเรียสไปหน่อย)

เท่าทีเห็นถ้าบางคนไม่ไหวพี่เขาให้ออกมานั่งได้

-l3odySlam-
    กล่าวขอบคุณ
    517
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ geomanOo อ่านกระทู้
    พอดี ม ที่ผมอยู่มันมีหน่วยกิจ การทำกิจกรรม ด้วยเลยต้องเข้า ไอที่ผมเจอผมก็รับได้นะ(อาจจะเล่าเเล้วดูซีเรียสไปหน่อย)

เท่าทีเห็นถ้าบางคนไม่ไหวพี่เขาให้ออกมานั่งได้
    สู้ๆครับ จขกท ผ่านปี 1 ไปก็สบายละครับ ขึ้นปี 2 เราจะหายไปเลยเขาก็ไม่ตามเราแล้วครับ
    ปล. มีหน่วยกิจ จากกิจกรรมว๊ากด้วยหรอครับ คุณลองตรวจสอบดีๆครับ ผมตอนแรกก็เข้าใจว่าว๊าก มันต้องเข้าทุกครั้งเพราะมีหน่วย แต่พอผมไปดูกิจกรรมที่ต้องทำจริงๆในแต่ละหมวด ไม่มีหมวดไหนที่ลองรับกิจกรรมว๊ากเลย แต่คือถ้าเราเข้าครบทุกครั้งเราก็จะได้ของที่เกี่ยวกับรุ่น จากรุ่นพี่ อะไรประมาณนี้อะครับ แต่ถ้าคุณดูดีแล้วผมก็ขออภัยด้วย เพราะแต่ละ ม ไม่เหมือนกัน
    ติดตามได้ที่ www.bodyslamband.com หรือ www.bodyslamfc.com

กล่าวขอบคุณ
    71
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dream12594 อ่านกระทู้
    สู้ๆครับ จขกท ผ่านปี 1 ไปก็สบายละครับ ขึ้นปี 2 เราจะหายไปเลยเขาก็ไม่ตามเราแล้วครับ
    ปล. มีหน่วยกิจ จากกิจกรรมว๊ากด้วยหรอครับ คุณลองตรวจสอบดีๆครับ ผมตอนแรกก็เข้าใจว่าว๊าก มันต้องเข้าทุกครั้งเพราะมีหน่วย แต่พอผมไปดูกิจกรรมที่ต้องทำจริงๆในแต่ละหมวด ไม่มีหมวดไหนที่ลองรับกิจกรรมว๊ากเลย แต่คือถ้าเราเข้าครบทุกครั้งเราก็จะได้ของที่เกี่ยวกับรุ่น จากรุ่นพี่ อะไรประมาณนี้อะครับ แต่ถ้าคุณดูดีแล้วผมก็ขออภัยด้วย เพราะแต่ละ ม ไม่เหมือนกัน
    ผมฟังมาจากปากอธิบดีเลยครับ ส่วนพี่ว้ากเเกจะมาเเบบสุ่ม มาบางวันไม่มาบางวัน

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    เอาสาระเลยนะครับ
    ทุกสิ่งมันมีที่มาที่ไป ปกติรับน้องจะมีเกือบทุกมหาวิทยาลัย
    สิ่งที่เฟรชชี่ จะเจอนอกจากจะมีกิจกรรมสนุกสนาน ยังมีสิ่งที่เขาเรียกว่า
    เข้าเชียร์ หรือรับรุ่น ซึ่งมีกันทุกปี แทบจะเป็นธรรมเนียมปฎิบัติ
    การที่มีคนที่มาตะคอกใส่ กดดันทำโน่นทำนี่ ต้องร้องเพลงสถาบันร้องเพลงเชียร์
    ร้องพลาดทำพลาดก็โดนซ่อม สั่งวิ่ง วิดพื้น ซิดอัพ ฯลฯ
    แต่พี่เชียร์เหล่านี้จะไม่ทำร้าย ตบ ต่อย ตี เขาจะกดดันและสั่งตะโกนโหวกเหวก หรือที่เรียกว่าว๊ากนั่นหละครับ
    กิจกรรมนี้จะมีประมาณเกือบเดือน อาจมีดราม่าเอาพี่ปีสองมาลงโทษแทนน้องปีหนึ่ง และอีกหลายรูปแบบ
    จนถึงการรับเชียร์วันสุดท้าย หรือที่เรียกอีกอย่างว่ารับรุ่น ระหว่างกิจกรรมนี้ส่วนใหญ่จะพาเฟรชชี่จิตตกไปตามๆกัน
    แทบไม่อยากจะรู้จักรุ่นพี่หรือหนีกิจกรรมนี้ไปเลย แต่เมื่อถึงวันก่อนรับรุ่น อาจจะมีรุ่นพี่ปีโตมากพี่ที่จบไปแล้วมาดู
    กิจกรรม ที่จริงมันแทบจะทุกวันที่กิจกรรมนี้มันอยู่ในสายตาของรุ่นพี่ของพวกคุณ พวกเขาวางแผนทุกอย่างอย่างเป็นขั้นตอน
    เพื่อที่จะให้กิจกรรมนี้เกิดผลที่สุดแบบที่คุณนึกไม่ออก
    แม้ว่าคุณจะร้องเพลงเชียร์ได้ห่วยหรือไม่พร้อมเพียงซักเพียงใด วันสุดท้ายในการรับเชียร์ถึงแม้คุณจะได้รุ่นหรือไม่ได้ก็ตาม
    พี่รหัสของพวกคุณสายรหัสของคุณก็จะเปิดตัวออกมา
    พร้อมกับเฉลยพี่ว้ากประธานเชียร์ว่าเขาเป็นใคร พร้อมทั้งกล่าวขอโทษที่ได้สั่งพวกคุณ พร้อมทั้งขอบคุณที่พวกคุณอุสาหะร่วมกิจกรรมจนจบ
    พร้อมกล่าวถึงสิ่งที่สำคัญที่สุดของกิจกรรมนี้"กิจกรรมเข้าเชียร์นี้เราจัดทำขึ้นเพื่อเป็นสถานการณ์จำลอง หากพวกคุณต้องเผชิญกับความกดดัน
    ทั้งในร่างกาย และจิตใจ จนถึงขีดสุด คุณจะสามารถควบคุบสติ ยั้งคิดและปฎิบัติ ในระหว่างที่มีการสั่งให้ทำ หรือตัดสินใจภายใต้ความกดดันสูง
    ได้ ทั้งนี้เราหวังว่าเมื่อจบกิจกรรมนี้พวกคุณจะสามารถนำเรียกศักยภาพสูงสุดของคุณออกมา ทั้งนี้หากกิจกรรมนี้ล่วงเกินไป ทางพวกพี่ไม่ได้มีเจตนา
    หลังจากที่พวกพี่ถอดหัวโขนนี้ พวกเราคือพี่น้อง และพี่จะคอยดูแลพวกน้อง จนถึงวันที่พวกน้องถึงปีสี่ เพื่อที่พวกน้องจะได้ดูแลน้องๆรุ่นถัดไป
    ท้ายนี้พี่ขอปิดกิจกรรมเชียร์ไว้แต่เพียงเท่านี้" นี่คือถ้อยคำบางส่วนที่ผมยังพอจำได้

รับน้องการเข้าเชียร์ การร้องเพลงเชียร์ เพลงสถาบันทุกอย่างมีเหตุผล
    จากประสบการณ์ เฟรชชี่ และ พี่เนียน ของผม จนปัจจุบันนี้ทำงาน
    ผมบอกได้เลยว่าทุกครั้งที่นึกถึงกิจกรรมเชียร์ ผมรู้สึกดี
    และทุกครั้งที่เจอความกดดันผมเทียบกับการเข้าเชียร์การโดนว๊าก
    มันน้อยกว่ามาก แต่เราผ่านมันไปได้ ความกดดันอื่นๆเหล่านั้นมันก็ผ่านไปได้

ถึงน้องๆเฟรชชี่ทุกคน การรับน้องแต่ละที่อาจไม่เหมือนกันแต่สาระคล้ายๆกัน
    แต่ระหว่างกิจกรรมพี่ว๊ากจะไม่มีสิทธิ์มาทำร้ายร่างกายคุณ
    หากต่อย หรือ ตบ คุณมีสิทธิ์ไม่เข้ากิจกรรมนั้นๆ
    และถึงพี่ว๊ากทุกๆคน คุณมีหัวโขนที่ต้องทำ อย่าให้อำนาจที่คุณได้จากกิจกรรมนี้ทำคุณ
    เสียคน เสียเป้าหมายของกิจกรรม และเมื่อจบกิจกรรมอย่าลืมไปหาน้องรหัสของคุณหละ

ทั้งนี้ผมเขียนอธิบายไม่ได้ทั้งหมด หากใครมีภาพลบกับกิจกรรมเชียร์อาจจะลองเปิดใจก็ดีนะ
    Creation with Imagination make the human like god

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-l3odySlam-
    กล่าวขอบคุณ
    517
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ geomanOo อ่านกระทู้
    ผมฟังมาจากปากอธิบดีเลยครับ ส่วนพี่ว้ากเเกจะมาเเบบสุ่ม มาบางวันไม่มาบางวัน
    อ๋อ งั้นก็ขอให้โชคดีครับ สู้ๆครับ 1 ปี แล้วมันจะผ่านไป แล้วจริงๆ มันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอก ถึงวันที่เขารับคุณเป็นน้อง เขาก็จะออกมาสารภาพว่ามันเป็นแค่บทบาทหนึ่งเท่านั้น แล้วก็เฮฮา เปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือเลย แต่สำหรับรุ่นพี่บางคนที่ยังถือ ทิฐิอยู่ว่า เป็นรุ่นน้องต้องเคารพรุ่นพี่แบบ เล่นไม่ได้ หรือ อะไรทำนองนั้นมันก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี เพราะ แต่ละคนผ่านการอบรมสั่งสอนจากที่บ้านมาไม่เหมือนกัน ไอส่วนนี้ก็ต้องทำใจไปครับและก็ไม่ต้องไปยุ่งไปฟังรุ่นพี่พวกนี้มาก เดี๋ยวมันหาว่าเราปีนเกลียว และออกมาดร่ามาอีก ทุกอย่างมีข้อดีและข้อเสียครับ ถ้าเลี่ยงมันไม่ได้ก็ถือว่า ได้เจอประสบการณ์ใหม่ๆไปแล้วกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dream12594 : 5th August 2015 เมื่อ 23:17

กล่าวขอบคุณ
    71
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dream12594 อ่านกระทู้
    อ๋อ งั้นก็ขอให้โชคดีครับ สู้ๆครับ 1 ปี แล้วมันจะผ่านไป แล้วจริงๆ มันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอก ถึงวันที่เขารับคุณเป็นน้อง เขาก็จะออกมาสารภาพว่ามันเป็นแค่บทบาทหนึ่งเท่านั้น แล้วก็เฮฮา เปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือเลย แต่สำหรับรุ่นพี่บางคนที่ยังถือ ทิฐิอยู่ว่า เป็นรุ่นน้องต้องเคารพรุ่นพี่แบบ เล่นไม่ได้ หรือ อะไรทำนองนั้นมันก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี เพราะ แต่ละคนผ่านการอบรมสั่งสอนจากที่บ้านมาไม่เหมือนกัน ไอส่วนนี้ก็ต้องทำใจไปครับและก็ไม่ต้องไปยุ่งไปฟังรุ่นพี่พวกนี้มาก เดี๋ยวมันหาว่าเราปีนเกลียว และออกมาดร่ามาอีก ทุกอย่างมีข้อดีและข้อเสียครับ ถ้าเลี่ยงมันไม่ได้ก็ถือว่า ได้เจอประสบการณ์ใหม่ๆไปแล้วกันครับ
    ผมก็คิดเเบบนี้เเหละครับ ไอที่ผมจะรับไม่ได้คือซ่อมครั้งนึงเเล้วมันปวดหลายวันนี้เเหละครับขึ้นลงบันไดมันลำบากมาก