ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3

ใครใช้ Macbook มั่งมันมีไว้ทำอะไรครับ ?

จะถามว่ามันเอาไว้ทำไร เคยถามคนที่มี มันบอกเอาไว้ดูหนังฟังเพลงดูซีรี่บลาๆ
    รุ่นพี่ที่ใช้เขาเรียนนิเทศเอาไว้แต่งภาพตัดวีดีโอ อยากจะรู้ว่าคนที่มีเอาไว้ทำไรกันมั่งครับ
    ขอแค่ความเห็นนะ ที่แบบว่า PC ดีกว่าจะใช้ไปทำไม อันนี้ไม่ต้องมาตอบก็ได้นะครับ
    อยากรู้แค่เฉพาะคนที่มีความรู้เกี่ยวกับ Mac หรือ Macbook
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pondparis : 8th August 2015 เมื่อ 10:46

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    เขียนโปรแกรมครับ

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alonekiss อ่านกระทู้
    ผมเรียนด้าน ถ่ายภาพ ทำสื่อ ทำ vdo มันจะคุ้มไหมครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    คือเท่าที่ผมเคยใช้มาก็ใช้ ตัดแต่งเสียง ทำวีดีโอ แต่งภาพ ประมาณนี้อะคับ ผมว่ามันมีโปรแกรมที่ทำง่ายกว่าของ PC
    ถ้าคิดจะทำงานก็ใช้ Mac เพราะมันค่อนข้างจะครบครันมากกว่า PC ที่เราต้องมาหามันอีกที แต่ไม่ใช่ว่า PC ไม่ดีนะคับ
    PC ก็ใช้งานได้เหมือนกันแต่ความยากง่ายในการใช้โปรแกรมมันต่างกันคับ ตอนนี้ผมก็ใช้ทั้ง PC และ Mac เพราะเลือก
    ไม่ได้ว่าจะใช้ตัวไหนชัวๆ ไปเลย แต่หลักๆ แล้ว PC ใช้เล่นเกมเป็นส่วนใหญ่สำหรับผม 555
    < เรื่อยๆเหนื่อยก็พัก >

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pondparis อ่านกระทู้
    ผมเรียนด้าน ถ่ายภาพ ทำสื่อ ทำ vdo มันจะคุ้มไหมครับ
    ต้องดูโปรแกรมที่จะใช้อ่ะครับ ว่าส่วนมากแล้วอยู่บนวินโดว์หรือos x มากกว่ากัน

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    สำหรับคนที่อยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง ไว้แบกหามสบายๆ เพราะมันน้ำหนักเบา (สำหรับ Air นะ)
    พวกนักเขียน ที่มี blog หรือ website ต่างๆ ที่ต้องเขียนเป็นประจำ เพราะรู้สึกว่ามันถนอมสายตากว่า
    ถ้ามี PC เป็นตัวหลักอยู่แล้ว อยากมี note book ก็ให้ใช้ Mac ไปเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ไม่เคยมีแต่เคยใช้ จะบอกว่า macbook ที่รันระบบปฏิบัติการณ์ os X เนี่ย ส่วนตัวรู้สึกว่ามันค่อนข้างยุ่งยากนิดนึงในการใช้งานร่วมกับ os อื่นๆ โดยเฉพาะกับ fedora (เป็น os ที่เน้นเขียนโปรแกรม) แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ายากจนทำงานร่วมกันไม่ได้ เพียงแต่ต้องมีความเข้าใจประมาณหนึ่ง

ถ้าจะดูหนัง ฟังเพลง มันก็ได้ เพราะมันก็มีโปรแกรมรองรับเหมือนกัน ส่วนตัวคิดว่าจริงๆแล้วศักยภาพระหว่าง macbook กับ pc หรือ laptop โดยทั่วๆไปในการดูหนังฟังเพลงเนี่ยไม่ต่างกันเลย มันจะต่างกันอยู่นิดเดียวในเรื่องจริตของความเป็น "APPLE" ก็แค่นั้นแหละ

ส่วนโปรแกรมกราฟิคและวิดีโอ ของ os x ก็ไม่ได้ใช้ง่ายกว่า win เพียงแต่มันครบครันกว่า ค่ายดังๆอย่าง Adobe นี่ก็ซัพพอร์ต os x เต็มที่นะครับ เพราะถ้าคุณลงโปรแกรมทางด้านนี้สำหรับ win มันจะมีโปรแกรมสำหรับ convert และเชื่อมต่อเข้ากับระบบของ os x แถมมาให้ด้วย แถมบางตัวยังสนับสนุน quick time ของ apple แบบเต็มสูบ

ถ้าเป็นเฉพาะเรื่องซาวด์และการบันทึกเสียง ผมยกให้ win นะ แต่ถ้าเป็นรูปภาพ วิดีโอ สื่อสิ่งพิมพ์ ก็ต้องยอมรับ os x แหละครับ
    รอวันโดนแบน

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    macbook จอมันสีสดดีมากนะครับ เอามาทำงานด้านรูป สื่อ ดีนักแล หรือ ทางด้านตัดต่อก็ดีครับ โปรแกรมต่างๆมันใช้งานง่ายดี เข้าใจได้ง่าย ซื้อมาก็มีโปรแกรมมาครบเลย

ตราบใดที่คิดว่า PC สเป็คคือ ความคุ้มค่า แต่ไม่ได้รวมค่า ลิขสิทธิ์ ไปด้วย ให้ตายยังไง macbook ก็แพงกว่าอยู่ดี

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    งานกราฟิก มั้งครับ ไม่เคยใช้เหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    1
    ผมก็ใช้น่ะ Macbook สิ่งที่แตกต่างหน้าจะความละเอียดล่ะมั่ง และ เหมือนจะ เข้ากับการแต่งรูปและตัดต่อได้ดีมาก
    แต่โปรแกรมมันก็แพงมาเช่นกัน -_-
    GTX1080ti

กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alonekiss อ่านกระทู้
    ใช้เขียนโปรแกรมให้ iOS ครับ ถ้าลง VM อาจติดปัญหาตอนเอาไปขาย
    อย่างอื่นผมว่าแล้วแต่ความเคยชิน หรือ โปรแกรมที่จะใช้มีแต่ของ mac

слыхал! но......
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    1
    ที่ใช้ mac เพราะว่าสิ่งอำนวยความสะดวกมันครบครันดีน่ะครับ แล้วก็ใช้งานง่ายกว่า เหมาะสำหรับคนที่ไม่ต้องการจะดัดแปลงหรือแก้ไขคอมตัวเองน่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    มีไว้อัพสถานะทางสังคม ดูดีเวลาเปิดใช้งานในสถานที่ต่างๆ เช่นร้านกาแฟเป็นต้น

แต่จุดเด่นของ macbook คือ แพง, เหมาะกับใช้งานทั่วไป-ด้านกราฟิกสิ่งพิมพ์ไปจนถึงตัดต่อวิดีโอ(ในระดับไม่โหดมาก)

หลักๆคือ OS มันดี ใช้งานง่ายไม่ค่อยเจอปัญหาจุกจิกกวนใจ