ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ 1

อยากทราบว่า ซื้อคอมตอนนี้ แล้วจะใช้สักอีก 4-5 ปี ควรจัดแบบไหน วานผู้รู้ทีครับ

คือตอนนี้ผมลังเลระหว่าง ช็อกเก็ต 1150 กับ 2011 ครับ ว่าควรจะเล่นอันไหนดี

อ่อ และก็ขอคำแนะนำการ์ดจอที่สามารถใช้ได้ยาวๆด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ^^

เรื่องงบ ผมว่าจะจัดคอมสักเครื่องนึง งบไม่เกิน 40000 ครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,624
    ยาวคงยาก 3 ปีได้อยู่ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแค่การ์จออย่างเดียว ก็เหลือๆครับ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ถ้าจะปรับสูงสุดตลอด 5 ปี ผมว่ายากครับ แต่ปัจจุบัน 980 980ti ผมว่าอยู่ได้จนจบเจนคอนโซลเลยนะ จริงที่ว่าเวลาผ่านไปมันอาจจะปรับสูงสุดไม่ได้แล้ว แต่ตัว GPU CPU มันแรงกว่าพวกคอลโซนอยู่แล้ว รับประกันได้ว่ายังไงก็เล่นเกมได้จนจบเจน

ที่เอาคอนโซลเป็นมาตราฐานเพราะ เกมส่วนใหญ่ทำจากคอนโซลแล้วพอร์ทมา PC ฉะนั้น GPU CPU ของคอนโซล ที่เทียบเท่า PC ระดับกลาง ผมคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ที่ HW มันจะทำงานได้เกินกำลังของมัน (เช่น 7850 ยังไงก็แรงสู้ 7990 ไม่ได้)

การ์ดจอที่ซื้อมาวันนี้ยกตัวอย่าง 980ti ต่อให้หลายปีผ่านไป 980ti ที่ซื้อมามันก็ไม่ได้แรงน้อยลงนะครับ แรงเท่าเดิม อยู่ที่ว่าพอใจแค่ไหนเพราะ PC มันมีทางเลือกปรับระดับกราฟิกได้ทุกคนก็อยากจะได้ปรับได้สูงสุด จึงต้องหาของแรงๆมาเล่นเสมอๆ

*ผมมีทั้ง PS4 PC ผมไม่คิดว่าตั้งแต่ตอนนี้จนจบเจน PS4 ของผมไม่มีทางแรงกว่า i7+980 แน่ๆ คอนโซลไม่ได้เซ็ทกราฟิกอัลตร้าทุกเกมซะหน่อย 5 ปี คงเหลือแค่ normal แล้วมั้ง

**ทั้งนี้ ทั้งนั้น เดี่ยวมีคนมาเถียงผมอีก อันนี้ไม่ได้กล่าวถึงราคา PS4 หรือ ความคุ้มค่า เกม Ex บลาๆ อะไร แต่ จขกท. มีงบที่จะซื้อแล้วเลยมาบอกอะไรซักหน่อย เดี่ยวมีแฟนบอยมาด่าผมอีก วลีเด็ด " ต้องมี PC ราคาเป็นแสนถึงจะได้ภาพเท่าคอลโซล "
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kyonman : 17th August 2015 เมื่อ 23:51

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    ถ้าจะปรับสูงสุดตลอด 5 ปี ผมว่ายากครับ แต่ปัจจุบัน 980 980ti ผมว่าอยู่ได้จนจบเจนคอนโซลเลยนะ จริงที่ว่าเวลาผ่านไปมันอาจจะปรับสูงสุดไม่ได้แล้ว แต่ตัว GPU CPU มันแรงกว่าพวกคอลโซนอยู่แล้ว รับประกันได้ว่ายังไงก็เล่นเกมได้จนจบเจน

ที่เอาคอนโซลเป็นมาตราฐานเพราะ เกมส่วนใหญ่ทำจากคอนโซลแล้วพอร์ทมา PC ฉะนั้น GPU CPU ของคอนโซล ที่เทียบเท่า PC ระดับกลาง ผมคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ที่ HW มันจะทำงานได้เกินกำลังของมัน (เช่น 7850 ยังไงก็แรงสู้ 7990 ไม่ได้)

การ์ดจอที่ซื้อมาวันนี้ยกตัวอย่าง 980ti ต่อให้หลายปีผ่านไป 980ti ที่ซื้อมามันก็ไม่ได้แรงน้อยลงนะครับ แรงเท่าเดิม อยู่ที่ว่าพอใจแค่ไหนเพราะ PC มันมีทางเลือกปรับระดับกราฟิกได้ทุกคนก็อยากจะได้ปรับได้สูงสุด จึงต้องหาของแรงๆมาเล่นเสมอๆ

*ผมมีทั้ง PS4 PC ผมไม่คิดว่าตั้งแต่ตอนนี้จนจบเจน PS4 ของผมไม่มีทางแรงกว่า i7+980 แน่ๆ คอนโซลไม่ได้เซ็ทกราฟิกอัลตร้าทุกเกมซะหน่อย 5 ปี คงเหลือแค่ normal แล้วมั้ง

**ทั้งนี้ ทั้งนั้น เดี่ยวมีคนมาเถียงผมอีก อันนี้ไม่ได้กล่าวถึงราคา PS4 หรือ ความคุ้มค่า เกม Ex บลาๆ อะไร แต่ จขกท. มีงบที่จะซื้อแล้วเลยมาบอกอะไรซักหน่อย เดี่ยวมีแฟนบอยมาด่าผมอีก วลีเด็ด " ต้องมี PC ราคาเป็นแสนถึงจะได้ภาพเท่าคอลโซล "
    พูดได้ดีมากเลยครับ ตามนั้น

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tamjaieiei อ่านกระทู้
    คือตอนนี้ผมลังเลระหว่าง ช็อกเก็ต 1150 กับ 2011 ครับ ว่าควรจะเล่นอันไหนดี

อ่อ และก็ขอคำแนะนำการ์ดจอที่สามารถใช้ได้ยาวๆด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ^^

เรื่องงบ ผมว่าจะจัดคอมสักเครื่องนึง งบไม่เกิน 40000 ครับ
    i7 5820k 2011 + 980ti อยู่ยาวแน่นอน แต่งบจะพอไหม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    ลองมองในโลกของธุรกิจนะครับ

ค่ายผู้ผลิตเกม-ค่ายทำการ์ดจอ สองอย่างนี้ต้องคุยกันอยู่แล้ว ถึงต่อให้วันนี้สเปคเราแรงปานสายฟ้าฟาด

อีก3-4-5 ปีข้างหน้า เดี๋ยวเค้าก็ปรับเทคโนโลยีใหม่ๆมาใส่ในเกม ซึ่งเป็นเหตุให้เราต้องอัพเกรดการ์ดจอให้เป็นรุ่นใหม่เพื่อจะใช้ตรงนั้นได้อย่างไร้ที่ติ

เช่นการ์ดจอเจนใหม่ รองรับลูกเล่นนู่นนี่นั่นจากเกมดังแห่งปีเกมนี้ ส่วนตัวเก่าไม่สามารถปรับในส่วนนี้ได้ (ยกตัวอย่างกรณีแบทแมนที่เอา ฟิสเอกซ์ มาใช้ ซึ่งเปิดได้เฉพาะการ์ดจอระดับท๊อปตอนนั้นเท่านั้น)

ถ้ามันเกิดแบบนั้นแล้วเราอยากเสพย์ให้สุดจริงๆ ยังไงก็ต้องอัพตามครับ วลีที่ว่า ไม่อัพคอม 4-5 ปี เอาเข้าจริงๆ อยู่กันไม่ได้หรอกครับ

ทีนี้มาลองมองในเรื่องจิตใจของเกมเมอร์อย่างเราๆบ้าง

พอเห็นคนในบอร์ดโพสต์รูปกล่อง+ตัวการ์ดจอใหม่ๆ ทั้งๆที่มันไม่แรงหนีตัวที่เรามีไปซักเท่าไหร่หรอก แต่ยอมรับกันเถอะครับ ว่าใจสั่นอยากได้ของออกใหม่กันทั้งนั้น 55555555

ผมคนนึงล่ะ ที่มี 970 ตอนนี้ก็พอจะกวาดปรับสุดได้ทุกเกมปัจจุบันอยู่แล้ว แต่พอเห็น 980ti ออกแล้วก็อยากจะเอาไปเทิร์นเสียเหลือเกิน ฟามแรงมันล่อใจนักแล

ด้วยเหตุผลประมาณนี้ คนที่รักเดินสายนี้จริงๆ ส่วนมากไม่มีใครอยู่ยาวๆโดยที่ไม่แตะได้หรอกครับ 4-5 ปี พูดจริงๆ ถึงจะไม่ปรับครั้งใหญ่ ก็ต้องมีเติมนั่นแต่งนี่ มีเรื่องให้อัพเกรดกันอยู่เรื่อยๆแหล่ะครับ

เพราะงั้นจัดยากนะบอกเลย อยู่ได้ยาวๆแบบไม่เปลี่ยนอะไรเลยเนี่ย

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    1
    แค่ปีหน้า เทคโนโลยี อาจจะเปลี่ยน
    GTX1080ti

กล่าวขอบคุณ
    17
    ขอบคุณทุกคนมากๆครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ปีนี้การ์ดจอเป็นรุ่นขัดตาทัพทั้งหมดเพราะโรงงานผลิตได้แค่ 28nm
    ปีหน้าเป็น 14-16nm FinFET กันหมดแรงกว่าเดิมร่วมๆสองเท่า
    อย่าว่าแต่ 4-5ปีเลยครับ ปีเดียวก็รอดยากแล้ว
    เทคโนโลยีมันไปไวครับ ผมเองยังต้องเปลี่ยน 2-3ปีต่อครั้งเลยครับ
    ปีหน้าการืดจอเป็น HBM กันหมดนะครับจะได้เห็นการ์ดเล็กๆแต่แรงก็คราวนี้แหละ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    3 ปีเปลี่ยน 1 รอบก็กำลังดีถือว่าเปลี่ยนเจนของ PC ละกัน

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมว่ารอให้ ฮาร์ดแวร์รุ่นใหม่ที่รองรับ Directx 12 ออกก่อนดีกว่าไม่ควรอัพในช่วงเปลี่ยนผ่านจาก Dirctx11 เป็น 12 เพราะเป็นไปได้สูงว่าคอมอัพราคาสูงอัพได้ไม่ถึง 1-2 ปีก็ตกรุ่น
    [IMG][/IMG]

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมนี่นานๆอัพที ตามลายเซ็น อัพบ่อยๆเปลือง อิอิ

คอมรุ่นก่อนหน้านี้ผมใช้ X6 + 5970 อ่ะ คิดดู นานแค่ไหนแล้ว แล้วก็ไม่อัพอีกเลย จนมาคราวนี้เล่น i7 + 980 นี่แหละ

อัพทั้งทีให้แรงแบบก้าวกระโดดไปเลย 2-3 เท่าตัวถึงจะคุ้ม ถ้าอัพแล้วแรงขึ้นมากระจึ๋งนึงมันไม่ตื่นเต้นนะ ผมว่า

ทุกวันนี้ยังเล่นเกมกับ X6 + 5970 ได้ดีในหลายๆเกม เก่าแล้วแต่ยังแรงสำหรับเกมเก่าๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    17
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    ปีนี้การ์ดจอเป็นรุ่นขัดตาทัพทั้งหมดเพราะโรงงานผลิตได้แค่ 28nm
    ปีหน้าเป็น 14-16nm FinFET กันหมดแรงกว่าเดิมร่วมๆสองเท่า
    อย่าว่าแต่ 4-5ปีเลยครับ ปีเดียวก็รอดยากแล้ว
    เทคโนโลยีมันไปไวครับ ผมเองยังต้องเปลี่ยน 2-3ปีต่อครั้งเลยครับ
    ปีหน้าการืดจอเป็น HBM กันหมดนะครับจะได้เห็นการ์ดเล็กๆแต่แรงก็คราวนี้แหละ
    และไอการ์ดเล็กๆที่ว่า ราคาจะเล็กตามไปด้วยรึเปล่าครับ 55555555555 พอจะทราบราคาไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ตอนนี้ผมดูเป็น สเป็กนี้อยู่ครับ

i5 - 4460
    h97 msi g.3
    ram 8
    hdd 1tb wd black
    ssd kingston 120 gb (เอามารันวินโดว์อย่าวเดียวครับ)
    gtx960
    psu 550w

ประมาณนี้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tamjaieiei อ่านกระทู้
    ตอนนี้ผมดูเป็น สเป็กนี้อยู่ครับ

i5 - 4460
    h97 msi g.3
    ram 8
    hdd 1tb wd black
    ssd kingston 120 gb (เอามารันวินโดว์อย่าวเดียวครับ)
    gtx960
    psu 550w

ประมาณนี้ครับ
    ถ้ามีงบ 4 หมื่น สเปคนี้ผมไม่แนะนำครับ

ถ้าจะเอาก็

i5 4690k
    asrock z97 pro4
    ram 16gb
    hdd 1tb
    ssd 120 gb
    gtx970
    psu 650w

ประมาณนี้ละ