ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

แชร์ประสบการณ์เล่นเกม 4K บนจอ 4K ครับ

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ >> http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=259860 ทีวี 4K ตัวใหม่

วันนี้ได้มีโอกาสลองเล่นเกม PC บนจอ 4K ตัวนี้ซะทีครับ หลังจากยุ่งๆอยู่หลายวัน

ก็ถือว่าเป็นการลองความสามารถของจอทีวีนี้ด้วยว่าจะเล่นเกมได้เจ๋งแค่ไหน สำหรับ 55JU7500K นะครับ มาเริ่มกันเลย

วันนี้ลองต่อทีวีเล่นเกมครั้งแรก ปรากฏว่าหาช่อง HDMI ไม่เจอ - -''

[IMG][/IMG]

มาดูอีกทีอ้าว มันแถม Hub มาให้นี่เองอ่ะ จะมีช่องให้ต่อ HDMI เพียบ มิน่าหาหลังจอซะตั้งนาน

[IMG][/IMG]

เพิ่งรู้ว่าทีวีรุ่นใหม่ๆมันไม่มีช่อง HDMI มาด้วย ต้องต่อผ่าน Hub = ='

ทดลองเปิดคอมผ่านจอ 4K ขนาด 55 นิ้ว

[IMG][/IMG]

ตัวไอคอนเล็กมากๆ มองแทบไม่เห็นเลย

และก็มาเปิดเกมที่ผมคุ้นเคยดี นั่นคือ Dying Light นั่นเองครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าคราวนี้ผมจะเล่นเปรียบเทียบระหว่างเปิด DSR 4K กับไม่เปิดนะครับ จากผลลัพธ์ที่ได้นี่มันต่างกันจริงๆ

[IMG][/IMG]

รูปนี้เล่นที่ความละเอียด full HD แต่ใช้ให้จออัพสเกลเป็น 4K

[IMG][/IMG]

รูปนี้เปิด DSR เล่นที่ความละเอียด 4K และใช้ให้จออัพสเกลเป็น 4K ด้วย

เห็นมั้ยครับ?? ต่างกันมาก ดูง่ายๆจากควันทั้งสองภาพ ของ 4K ให้ภาพที่คมกว่า รายละเอียดดีกว่า

ตึกที่อยู่ด้านหลังของ 4K ก็ให้รายละเอียดดีกว่า คมชัดกว่า รวมถึงเทกเจอร์ที่อยู่บนเสื้อด้วย

ของจริงนี่ต่างกันกว่านี้อีกครับ นี่ผมถ่ายรูปภาพกล้องมาให้ดูเฉยๆ

[IMG][/IMG]

รูปนี้ full HD ธรรมดา

[IMG][/IMG]

รูปนี้เปิด DSR 4K

สังเกตอิฐที่อยู่ด้านหลังของ 4K จะคมกว่าอย่างเห็นได้ขัด รวมทั้งรายละเอียดแสงเงาที่มากกว่าเดิม

มาดูกันอีกรูป

[IMG][/IMG]

รูปนี้ full HD ธรรมดา

[IMG][/IMG]

รูปนี้เปิด DSR 4K

จะเห็นว่ารูปที่เปิด 4K จะเห็นรายละเอียดของต้นมะพร้าวได้ชัดเจนกว่า ขอบของภาพคมกว่า และรายละเอียดบนตัวตึกในที่มืดก็ดูดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด

จากที่ทดลองดูแล้วพบว่า การเล่นเกม 4K บนจอ 4K นั้น ด้วย DSR 4K ผนวกกับ UHD upscaling ด้วยทีวีตัวท็อปอย่าง JU7500K

ที่เป็นจอ Ultra Clear ให้ภาพที่คมชัด และคอนทราสสูง จะให้ภาพที่สวยงามเจิดจรัส ในแบบฉบับ 4K จริงๆ

มาฝากอีกรูปที่วิวสวยๆ ผมชอบ ภาพที่ได้มันคมบาดลึกจริงๆ

[IMG][/IMG]

ภาพที่เกิดจาก DSR 4K กับจอ 4K ได้สร้างความประทับใจให้ผมแบบสุดๆไปเลย มันต่างจาก full HD มากจริงๆ

เนื่องจากทีวีตัวนี้ได้ชื่อว่าเป็นทีวีสำหรับเกมเมอร์แห่งปี ด้วยค่า input lag ที่ต่ำได้ใจ ประมาณ 20 ms ซึ่งต่ำกว่าของ Sony อีกต่างหาก

เวลาผมเล่นเกมจึงลื่นมากๆ ตอบสนองปุ่มกดได้ฉับไว รวมถึงไม่มีโกสให้กวนใจ ถึงแม้จะต้องอัพสเกลก็ตาม นับว่าเยี่ยมจริงๆ

มาถึงรีวิวในช่วงสุดท้าย คงจะเป็นอะไรไปไม่ได้นอกจาก 3D นั่นเอง

จอนี้เป็น 3D Active นะครับ และสามารถแปลงภาพ 2D เป็น 3D ได้ ผมก็เลยจัดซะเลย อิอิ

[IMG][/IMG]

ผลปรากฏว่าภาพ 3D ที่ได้ออกไปทางลึกมากกว่าลอย แต่ที่ต้องชมคือ

1. แว่นใส่แล้วไม่มึนหัว และกระพริบน้อยมากๆ

2. ภาพที่แปลงจาก 2D เป็น 3D ดีมากๆ ภาพซ้อน crosstalk แทบไม่มีให้เห็น

3. ภาพให้มิติในเชิงลึกมากกว่าลอย สามารถปรับระดับความลึกได้ด้วย ซึ่งก็ให้ภาพมีมิติที่ดี

สรุป นะครับ

จากที่ได้ลองเล่นเกม 4K บนจอ 4K นั้น ได้ให้ประสบการณ์ใหม่กับผมมากๆ เพราะภาพที่ได้มันชัดกว่า full HD จริงๆ ผมยืนยันด้วยตัวเอง

เล่น 4K บนจอ full HD ธรรมดาผมก็เล่นมาแล้ว ภาพมันก็ยังสู้จอ 4K แท้ๆไม่ได้ ขนาดจอ HX855 จอเทพในตำนานก็ยังให้ภาพสู้จอ 4K แท้ๆไม่ได้

ขอจบท้ายด้วย สมการนี้ครับ DSR 4K + TV 4K Upscaling = the heaven of gamers
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผม capture จากหน้าจอไม่เป็น เลยถ่ายด้วยกล้องเอา

ของจริงจะต่างกว่าในรูปมากครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นพอสนุก
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    งั้นๆละ T_T (พูดให้กำลังใจตัวเอง)

จริงๆแล้ว โครต อิจฉาเลย T_T
    AMD FX 6100 Msi GTX 950 2GB Hyper-X (4GBx2) RAIDMAX (FULL) 530W

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ขอรวยบ้างเถอะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    งามมากครับ เราก็ได้เเต้อิจฉาทุกวันนี้ยัง sony trinitron อยุ่เลย ท่านใช้เครื่อง i7เล่นเเน่ สนใจทำทานส่งX6ให้ผมไหมครับ 55
    A8-6600K/GSKILL:8GBDDR3:1333/HD:BLUE500GB/GTX950/LOW720PALLGAMES

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ banzsmart อ่านกระทู้
    งามมากครับ เราก็ได้เเต้อิจฉาทุกวันนี้ยัง sony trinitron อยุ่เลย ท่านใช้เครื่อง i7เล่นเเน่ สนใจทำทานส่งX6ให้ผมไหมครับ 55

ใช่ครับ ผมใช้ i7 เล่น เคยใช้ X6 เล่นแล้วกระตุกยิกๆๆ ไปไม่เป็นเลย 5555

ตอนนี้ถ้าจะเล่น 4K การ์ดจอต้องแรงๆอ่ะครับ ผมใช้ 980 ใบเดียวยังไม่พอเลย

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ผมแค่ 10Ms ก็เครียดละครับ เอามาเล่นเกม Moba จะไม่ทันกินชาวบ้านเขา

จอใหญ่เกินก็ไม่ไหว กว่าจะส่องทั่วจอโดนตุ๋ยตายพอดี

ถ้าสายเกมอื่นๆ นี่สวรรค์ชัดๆ เล่นกันเพลินเตะฟีฟ่ากันมัน แต่สาย moba นี่ผมว่าไม่เหมาะ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ขอรวยบ้างเถอะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ใช่ครับ ผมใช้ i7 เล่น เคยใช้ X6 เล่นแล้วกระตุกยิกๆๆ ไปไม่เป็นเลย 5555

ตอนนี้ถ้าจะเล่น 4K การ์ดจอต้องแรงๆอ่ะครับ ผมใช้ 980 ใบเดียวยังไม่พอเลย
    รอเเผลหายจากทีวีก่อน เเล้วสิ้นปี จัดSLIไปเลยครับ55+
    A8-6600K/GSKILL:8GBDDR3:1333/HD:BLUE500GB/GTX950/LOW720PALLGAMES

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    ผมแค่ 10Ms ก็เครียดละครับ เอามาเล่นเกม Moba จะไม่ทันกินชาวบ้านเขา

จอใหญ่เกินก็ไม่ไหว กว่าจะส่องทั่วจอโดนตุ๋ยตายพอดี

ถ้าสายเกมอื่นๆ นี่สวรรค์ชัดๆ เล่นกันเพลินเตะฟีฟ่ากันมัน แต่สาย moba นี่ผมว่าไม่เหมาะ

จริงๆผมซื้อทีวีมาดูหนัง 4K แหละครับ แต่มาทดสอบเล่นเกมดูเฉยๆ

ส่วนเล่นเกม ส่วนใหญ่ผมจะเล่นกับจอ 40HX855 ครับ จอนี้ภาพสวย จอ 40 นิ้วก็ใหญ่พอแล้วสำหรับเกม

แต่ Response Time กับ Input lag นี่ต่างกันนะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ banzsmart อ่านกระทู้
    รอเเผลหายจากทีวีก่อน เเล้วสิ้นปี จัดSLIไปเลยครับ55+
    หวังว่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 30th August 2015 เมื่อ 23:16

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,624
    อยากได้อ่ะ

ใช้โปรแกรม FRAPS ดูครับกดเลือกชนิดภาพ แล้วกด F10 ง่ายๆเลย

ผมลองภ่ายในเกมส์ให้

1080p

DSR 4K จอทีวีธรรมดา Full HD ครับ

ภาพยังต่างกันมากเลยครับ

ปล.ใช้โปรแกรมนี้ภ่ายถาพถ้าธรรมดาไม่เท่าไร ถ้าถ่าย 4K ไฟล์ใหญ่มากครับ

อันนี้มันใช้โปรแกรมถ่ายภาพในเกมส์ ชัดไม่ชัดน่าอยู่ที่โปรแกรมครับ ไม่น่าเกี่ยวกับภาพที่แสดงจากทีวี ถ่ายออกกล้องน่าจะเห็นถึงระบบภาพที่แท้จริงของทีวีมั่งครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย asssasin : 30th August 2015 เมื่อ 23:35

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    Blog Entries
    1
    งดงาม 4K กำลังเก็บตังงอยู่เหมือนกันนนนน รอก่อนนนนน 32k รอเงินก่อน 55
    GTX1080ti

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ก็หมายถึง Input lag นี่หล่ะครับ

เลยไม่เคยจะซื้อทีวีมาต่อคอมซักที เพราะเห็นราคาของจอที่ไว้ใช้เล่นเกมโดยเฉพาะ Input lag ต่ำๆ นี่ ราคา แบบ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hank Williams
    กล่าวขอบคุณ
    18,706
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,004
    สุดยอดมากครับ ผมว่าถ้าเห็นด้วยตาจริงๆ คงจะชัดกว่านี้

เวลาผมไปเดินห้าง ชอบไปยืนดู TV ที่เขาตั้งโชว์ไว้ ตัว 4k มันชัดสะเหลือเกิน อยากได้สุดๆ

ผมขอถามหน่อยน่ะครับ พอดีผมสนใจตัวนี้อยู่ ท่านคิดว่าคุ้มไหมครับ http://www.lg.com/th/tv/lg-43UF670T

ราคาประมาณ 26,990 บาท ขนาด 43 นิ้ว ห้องผมก็ไม่ใหญ่มาก ทีวีขนาด 40 นิ้วกำลังพอเหมาะ หรือท่านมีตัวอื่นแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

อ้อแล้วอีกอย่างครับ ท่านมีเครื่อง Blu-Ray หรือป่าวครับ ผมอยากรู้ว่าเปิดแผ่นบูเรย์ 1080p มันจะอัพเสกลขึ้นมาชัดขนาดไหน

แล้วก็เปิดแผ่น DVD ในเครื่องบูเรย์บนจอ 4k มันจะชัดขึ้นมาเยอะขนาดไหนเหรอครับ *

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    575
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ที่ความละเอียด 4k นี่เวลใช้งาน desktop ทั่วไปเป็นยังไงมั่งครับ พวกตัวหนังสือ ไอคอนต่างๆเล็กจิ๋วไปเลยมั้ย เปิดเว็บทีนึงคงจะเห็นแค่ครึ่งจอ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    ต้องรอการ์ดจอ เจนหน้าแล้วละมั้งจะได้เห็น 4k 1ใบก็เอาอยู่

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bigbang06 อ่านกระทู้
    สุดยอดมากครับ ผมว่าถ้าเห็นด้วยตาจริงๆ คงจะชัดกว่านี้

เวลาผมไปเดินห้าง ชอบไปยืนดู TV ที่เขาตั้งโชว์ไว้ ตัว 4k มันชัดสะเหลือเกิน อยากได้สุดๆ

ผมขอถามหน่อยน่ะครับ พอดีผมสนใจตัวนี้อยู่ ท่านคิดว่าคุ้มไหมครับ http://www.lg.com/th/tv/lg-43UF670T

ราคาประมาณ 26,990 บาท ขนาด 43 นิ้ว ห้องผมก็ไม่ใหญ่มาก ทีวีขนาด 40 นิ้วกำลังพอเหมาะ หรือท่านมีตัวอื่นแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

อ้อแล้วอีกอย่างครับ ท่านมีเครื่อง Blu-Ray หรือป่าวครับ ผมอยากรู้ว่าเปิดแผ่นบูเรย์ 1080p มันจะอัพเสกลขึ้นมาชัดขนาดไหน

แล้วก็เปิดแผ่น DVD ในเครื่องบูเรย์บนจอ 4k มันจะชัดขึ้นมาเยอะขนาดไหนเหรอครับ *

ใช่ครับ เวลาดูของจริงชัดกว่านี้เยอะ เพราะนี่ผมเอารูปถ่ายจากกล้อง resize แลัวอัพลง เลยเห็นความต่างจาก full HD ไม่มากเท่าที่ควร

ส่วนเรื่องทีวี LG ที่ท่านถามมา ผมก็ว่าดีในระดับนึงนะครับ เพราะแบรนด์ LG จะราคาค่อนข้างถูกกว่าเพื่อนอยู่แล้ว

แต่ที่ผมไม่ชอบทีวี LG รุ่นหลังๆมานี่ ใช้จอ IPS ทั้งหมด ข้อดีของจอ IPS คือให้มุมมองที่กว้าง แต่ภาพไม่สวย

ภาพดูไม่มีมิติ เพราะคอนทราสยังไม่สูงพอ และน่าจะมีปัญหาในเรื่อง Response time ที่ไม่ดีด้วย

และทีวี LG ทำการบ้านในส่วนของ input lag ได้ค่อนข้างแย่ อยู่ที่ประมาณ 40+ ms จึงไม่เหมาะที่จะเล่นเกม

อีกทั้งทีวี LG รุ่นล่างๆ ได้จอแค่ 50Hz แถมไม่มีระบบแทรกเฟรม การเคลื่อนไหวของภาพน่าเป็นห่วง คงได้เห็นโกสกันแน่ๆสำหรับฉากเคลื่อนไหวโหดๆ

ผิดกับทีวีจาก Samsung , Sony ที่ใช้จอนิ่ม (VA) ที่ให้ค่าคอนทราสที่สูงกว่ามาก ทำให้ภาพมีมิติที่ดีกว่า

อีกทั้งสีดำ ดำลึกกว่า ค่า Response Time ดีกว่า และในทีวี 4K รุ่นสูงๆมักจะมีระบบแทรกเฟรมภาพให้ด้วย ทำให้ภาพเคลื่อนไหวสมูทมากขึ้น

แต่ถ้าจะซื้อ LG ก็ได้ครับ เพราะราคาไม่แพง แต่ถ้าอยากได้ภาพสวยๆ การเคลื่อนไหวดีๆ ผมแนะนำ Samsung กับ Sony ครับ

ผมมีเครื่องเล่น Blu Ray 3D ของ SOKEN อยู่ครับ ยังไม่ได้เปิดลองกับจอนี้เลย เดี๋ยวว่างๆจะลองเปิดดูแล้วจะมาแชร์ให้กันอีกทีนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 31st August 2015 เมื่อ 12:54

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ลองเล่น LOL โชว์หน่อยครับ อยากเห็นว่า 4k แมพมันจะใหญ่ขนาดใหน จะมองเห็นตัวมินเนี่ยนหรือปล่าว

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    กลับจากงานแล้วเหนื่อยมากๆ

วันนี้ผมขอรีวิวทางฝั่งคอนโซลบ้างนะครับ นั่นก็คือเครื่อง PS4 นั่นเอง

หลายๆคนคงสงสัยว่าทีวี 4K ความละเอียดสูงขนาดนี้ จะเล่น PS4 เป็นอย่างไรบ้างใช่มั๊ยครับ ?? ผมมีคำตอบให้ในนี้แล้ว

ต้องเข้าใจอย่างนึงว่า พอเอา PS4 มาเล่นกับจอ 4K ตามหลักการมันจะให้คมชัดเท่า full HD ไม่ได้เพราะ ตัวเกมมันปล่อยมาแค่ full HD เท่านั้น

ดังนั้นเล่นกับจอ full HD จะคมชัดที่สุด แต่ที่เอามาให้ดูนี้อยากให้เห็นว่าจอ 4K สามารถเล่นได้ความคมชัดใกล้เคียง full HD แค่ไหนเท่านั้นเอง

[IMG][/IMG]

เอาล่ะ เสียบปลั๊กลองเล่นดูเลยละกัน

[IMG][/IMG]

ผมขอเลือกเกม UFC ละกันนะครับ เพราะเป็นเกมต่อสู้ เป็นการวัดความสามารถทีวีเรื่อง input lag ได้เป็นอย่างดี

[IMG][/IMG]

เป็นมาหน้าเกม ดูจากภาพแล้ว มีความคมชัดอยู่ในเกณฑ์ที่ดีใกล้เคียงกับ full HD ภาพไม่แตก

[IMG][/IMG]

ถ่ายรูปนี้มาให้ดู ขนาดอัพสเกลเป็น 4K แล้วยังคงรายละเอียดไว้อย่างครบถ้วน ใกล้เคียงกับจอ full HD เลย

[IMG][/IMG]

ถ้าดูอยู่หน้าจอจริงๆ จะเห็นว่ามันชัดจนเห็นรูขุมขนกันเลยทีเดียว

[IMG][/IMG]

เริ่มจะเปิดฉากต่อสู้กันแล้ว สปอตไลท์ไปที่เวทีฉายไปมา สว่างมากๆ แสบตาเลย = ='

[IMG][/IMG]

ตัดมาตอนต่อสู้ ผมพบว่าการตอบสนองของปุ่มกดนั้นยังคงฉับไวเช่นเคย เพราะ input lag ที่ค่อนข้างต่ำ สมกับที่เป็นเกมเมอร์ทีวีจริงๆ

ไม่พบโกสในการต่อสู้เลยแม้แต่น้อย แต่ยังคงความละเอียดของกราฟฟิกไว้ได้อย่างครบถ้วน ดูจากหยดเลือดที่ออกมานี่เห็นกันถึงหยดเล็กๆบนตัวเลยทีเดียว

[IMG][/IMG]

ตัดมาคู่นี้อีกคู่ มาให้ดูหน้าตาเฉยๆ ไม่เล่นหรอก 5555

จบท้ายด้วย ภาพสาวๆจากข้างเวทีครับ ดูสิว่าสาว full HD ที่อัพสเกลเป็น 4K แล้วเป็นยังไง อิอิ

[IMG][/IMG]

สรุปเลยครับ

จากการที่ได้เล่น PS4 บนจอ 4K ผมพบว่า คุณภาพของกราฟฟิกมีความใกล้เคียงกับจอ full HD มากๆ เรียกว่าประมาณ 95% เลยละกัน (จากความรู้สึกนะ)

มันแสดงถึงความสามารถในการอัพสเกลที่ดีของทีวีนั่นเอง ทำให้ภาพไม่แตก และเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆไว้ได้อย่างครบถ้วน

อีกทั้ง input lag ต่ำตอบสนองการเล่นได้อย่างฉับไว นับว่า JU7500K นี่เหมาะกับการเล่นเกมมากๆครับ

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ส่วนใครที่อยากเล่น PS4 ภาพสวยๆ ไม่ต้องหาจอ 4K ให้มันสิ้นเปลืองนะครับ เอาแค่ full HD ก็พอแล้ว ^ ^''

เล่น PS4 บนจอ full HD ภาพสวยกว่าจอ 4K เพราะมันแมทกันพอดี เล่นบน 4K ก็ไม่ได้ทำให้ภาพสวยขึ้นแต่อย่างใด

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    เกม PS4 input มันปล่อยออกมายังไงก็เป็น 1080p นั้นแหละครับ จอมันจะอัพสเกลให้ไม่ได้หมายความว่าจะเล่นเกมเป็น 4K จริงๆ หลายๆคนก็คิดไปเองว่ามันสวยขึ้นจริงๆแล้วมันสวยขึ้นจากคุณภาพจอเองมากกว่านะไม่ใช้จากความละเอียดถ้าเล่นได้แบบ 4K จริงๆก็ไม่ต้องมีการ์ดจอแรงๆก็ได้ หาจอ 4K มาใช้ก็พอ - -''

ลองเอาไปเล่นบน PC ดูสิครับ 980 น่าจะรัน 4K ในบางเกมได้ประมาณ 30fps ลองเทียบกันดูผมว่าต่างแน่ๆ

ปล.จากความใหญ่โตของจอแล้วอัพสเกลขึ้นมาชัดๆอาจจะมองได้ว่าสวยขึ้นเช่นกัน

ปล2. DSR นี้มันฟังชั่นแปลืองตังชัดๆ 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kyonman : 31st August 2015 เมื่อ 22:54

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองรีวิวกับเกม PS3 ให้ดูครับ ว่าจอ 4K ยังจะสามารถอัพสเกลภาพได้ขนาดไหน

แต่ผมเดาว่าภาพต้องแตกแน่ๆ พรุ่งนี้รู้กัน

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Blog Entries
    1
    รีวิวได้สุดยอดเลยครับ

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    กลับมาอีกครั้งครับ เพิ่งเลิกงานกลับถึงบ้าน

วันนี้ตามสัญญา ผมจะกลับมาเทสเกม PS3 บนจอ 4K กันให้ดูครับว่าเกมความสะเอียดเพียงแค่ HD อย่าง PS3

ถ้าลองเล่นบนจอ 4K แล้วผลจะเป็นเช่นไรมาดูกัน

[IMG][/IMG]

นานๆจะได้เปิดทีสำหรับ PS3 ดูสิฝุ่นจับหนาเตอะ

[IMG][/IMG]

ขึ้นหน้าจอแบบนี้ แน่นอนผมเล่นด้านมืดครับ มีเกมให้เลือกเล่นเพียบ

[IMG][/IMG]

ผมเลือกเล่นเกม Uncharted 3 ก็แล้วกันครับ เพราะเกมนี้กราฟฟิกค่อนข้างละเอียดที่สุดใน PS3 ละ ถ้าภาพแตกน่าจะสังเกตได้ง่าย

[IMG][/IMG]

เข้าเกมแล้วครับ จะสังเกตได้ว่า ถ้ามองใกล้ๆจอจะเริ่มพบว่าขอบภาพเริ่มเป็นเหลี่ยมๆแล้วครับ เพราะภาพที่ถูกอัพสเกลมาเริ่มออกอาการแตกให้เห็นบ้างแล้ว

[IMG][/IMG]

มาเล่นในฉากนี้ดู พบว่ากราฟฟิกถูกลดคุณภาพลงอย่างสังเกตได้ง่ายๆ แต่ก็ยังคงมีความสวยงามในแบบ HD อยู่ รายละเอียดในฉากเริ่มออกอาการหยาบๆมานิดหน่อย

อีกทั้งการคอนโทรลรู้สึกว่าจะมีอาการหน่วงๆขึ้นกว่าเดิม จากข้อนิษฐานของผม ผมว่าเนื่องจากจอทำการอัพสเกลมากๆ ชิบประมวลผลทำงานหนัก

น่าจะส่งผลต่อ input lag ที่มากขึ้น เพราะผมเล่นกับ PS4 ไม่เกิดอาการหน่วงๆแบบนี้ แต่ก็ยังเล่นได้ ไม่น่าเกลียดอะไร

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

มาดูกราฟฟิกในส่วนอื่นบ้าง เทกเจอร์บนหน้าคนถูกลดคุณภาพลง แต่ยังคงความละเอียดอยู่ในระดับ HD อยู่ ส่วนเรื่องแสงเงาก็เช่นกัน ความมีมิติของภาพดูลดลง

เนื่องจากการอัพสเกลแบบสุดๆของจอนั่นเอง ถ้าเล่น PS2 สงสัย ภาพเน่า แตกกระจาย แน่ๆ คงไม่ต้องลองกับ PS2 นะครับ แบบนี้

สรุปนะครับ

การเล่น PS3 บนจอ 4K นั้นให้คุณภาพของกราฟฟิกที่ลดลงอย่างเห็นได้ชัด ขอบภาพเริ่มเป็นเหลี่ยมๆ ภาพในบางจุดออกอาการแตกเล็กน้อย

เทกเจอร์ดูหยาบๆไปบ้างในหลายจุด แต่โดยรวมก็ไม่น่าเกลียดอะไร ผมให้กราฟฟิกประมาณ 80% ของจอ full HD ก็แล้วกัน

แต่สิ่งที่ตามมาดูแล้วน่าจะเป็น input lag ที่เพิ่มขึ้น อย่างรู้สึกได้ อาจเป็นเพราะการอัพสเกลที่มากเกินไปของจอนั่นเอง

แต่ก็ยังถือว่าเล่นได้ไม่ทำให้หงุดหงิดรำคาญใจ

สุดท้ายของแนะนำว่า PS3 ไม่ควรเล่นกับจอ 4K ครับ ควรเล่นกับจอ full HD จะดีที่สุด หรือ HD Ready ก็ได้

แต่ก็ต้องขอชม JU7500K ที่ยังอุตส่าห์อัพสเกล PS3 มาได้ถึงเพียงนี้ ถ้าเป็นจอรุ่นล่างๆ ภาพคงเน่าแตกกระจุยไปแล้ว

41. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เดี๋ยวพรุ่งนี้เลิกงานกลับมาจะ เทสหนังเรื่องที่มีการเคลื่อนไหวหนักๆดูนะครับ ว่า JU7500K จะออกอาการโกสหรือไม่

เป็นการทดสอบระบบแทรกเฟรมด้วยว่าจะเมพแค่ไหน เดี๋ยวลองเทียบกับ Plasma 50S60T ดูครับ ว่าภาพเคลื่อนไหวจะใกล้เคียง Plasma ได้แค่ไหน

พรุ่งนี้ครับ พรุ่งนี้

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ผมว่ามันไม่เหลี่ยมๆในเกมอาจจะไม่ใช้ความละเอียดก็ได้นะ แต่จอมันใหญ่เราจับผิดได้ง่ายเทียบง่ายๆกับ Vita ถ้าเล่นในจอของมันก็สังเกตูยากพอมาจอใหญ่ๆ กราฟิกแตกเหลี่ยมชัดเจนเลย

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 2

Cool

กำลังเล็งรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย OhnMK : 4th September 2015 เมื่อ 23:40

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: