ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2

How to – ปิดการทำงานของ Windows 10 Tracking เพื่อไม่ให้ Microsoft สอดแนม

How to – ปิดการทำงานของ Windows 10 Tracking เพื่อไม่ให้ Microsoft สอดแนม

หลัง จากที่เพิ่งจะนำเสนอเรื่องราวของการปิดหรือหยุดรวมทั้งป้องกันการสอดแนมจาก Microsoft จากฟีเจอร์ Windows Tracking บน Windows 7 และ Windows 8.1
    ซึ่งสามารถศึกษารายละเอียดได้จาก >>
    LINK<< และแน่นอนว่าประเด็นของเรื่องนี้จริงๆมันเริ่มต้นมาจาก Windows 10 ซึ่งหลายๆท่านที่ใช้งาน Windows 10 กันอยู่ไม่ว่าจะแท้หรือเทียม
    ก็คงไม่อยากให้ Microsoft เข้ามากล้ำกรายความเป็นส่วนตัวของพวกเราทั้งหลาย ซึ่งเจ้าของ Windows 10 ทั้งหลายก็คงอยากจะทราบว่า แล้วเราจะมีวิธีปิดการทำงานของ Windows Tracking
    บน Windows 10 ได้ด้วยหรือไม่ ซึ่งคำตอบของเรื่องนี้คือ “ทำได้เช่นเดียวกัน !”

สำหรับ ขั้นตอนการปิดการทำงานของฟังก์ชัน Windows Tracking นั้น เบื้องต้นต้องขอขอบคุณเหล่าบรรดาโปรแกรมเมอร์ทั้งหลาย ที่ต่างช่วยกันพัฒนา App
    สำหรับปิดการทำงานของฟังก์ชั่นดังกล่าวนี้ สำหรับ App ที่ใช้ในการปิดการทำงานนั้นจะเป็น App ในลักษณะ Open source ที่ปล่อยออกมาจากทาง GitHub ซึ่งมีขั้นตอนการใช้งานที่ไม่ยุ่งยาก
    เพียงแค่ Download ตัว App มาและเปิดใช้งานได้ทันทีไม่ต้องมีการติดตั้งใดๆ ซึ่งมันก็จะทำการปิดการทำงานของฟังก์ชัน Windows Tracking เพื่อให้เรามีความเป็นส่วนตัวขึ้นมาทันที
    รวมทั้งในเวอร์ชันล่าสุดนั้น จะสามารถถอน OneDrive ออกจากตัวเครื่องได้อีกด้วยหากไม่ต้องการใช้งาน

ขั้นตอนการปิดการทำงาน Windows Tracking

• Download ไฟล์ run.exe (Click for Download)
    • คลิ๊กขวาบนตัว run.exe จากนั้นสั่งให้ “Run as Administrator”
    • เลือกฟีเจอร์ที่เราต้องการปิดการทำงาน (เลือกทั้งหมดไปเลยและ Disable Service ด้วย ส่วน OneDrive ใครที่จะใช้งาน ก็ไม่ต้องติ๊กเลือก )
    • กดยืนยันที่ปุ่ม “Get privacy!”

• เมื่อกดยืนยันจะมี pop-up แจ้งเตือนขึ้นมา หากว่ามีข้อความระบุว่า successfully ถือว่าสำเร็จ

Image by softpedia.com

สำหรับ ใครที่ต้องการเปิดการทำงานของฟีเจอร์ดังกล่าวนี้กลับคืนมา ก็สามารถกระทำได้เช่นกัน โดยการเปิด App run.exe ขึ้นมาซึ่งก็จะต้องสั่งรันด้วยการคลิ๊กขวาบนตัว run.exe
    จากนั้นสั่งให้ “Run as Administrator” เหมือนเดิม จากนั้นเลือกฟีเจอร์ที่ต้องการเปิดใช้งาน และทำการกด “Revert” เท่านั้นเอง

คราว นี้เราก็ไม่ต้องเป็นกังวลอีกต่อไปแล้วครับว่า Microsoft จะเข้ามาวุ่นวายอะไรกับเครื่องของเราบ้าง หรือมีการตรวจจับ สอดแนม ว่าเราได้ทำอะไรไป หรือติดตั้งโปรแกรมอะไรไว้ในเครื่อง
    เพราะมันจะไม่มีการส่งข้อมูลใดๆออกไปยัง Microsoft อีกต่อไป

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากเวป
    http://www.zolkorn.com/article/windo...-disable-tool/

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 4th September 2015 เมื่อ 02:25

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    สบายไป ทีนี้ ใคร มี เกมเถื่อน ก็ เล่นได้ตามปกติ

กล่าวขอบคุณ
    972
    ได้รับคำขอบคุณ: 578
    1
    Intel I7 4770 VGA:R9 390 Motherboard h87 Fatal1ty Performance RAM 8 GB/1600 POWERSUBPLY Cougar 700w

กล่าวขอบคุณ
    982
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    สุดยอดครับ

กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    สอบถามหน่อยครับ พวก Insider Preview ตัวนี้ก็ใช้ได้รึเปล่าครับ

Super Member Lv.5
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,567
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Vegito อ่านกระทู้
    สอบถามหน่อยครับ พวก Insider Preview ตัวนี้ก็ใช้ได้รึเปล่าครับ
    ไม่แนะนำให้ใช้นะ เพราะปกติ Insider Preview มันก็ติดตามทั้งเครื่องอยู่แล้ว
    ร่วมกัน ไม่ครอบลิ้งในโปรแกรมฟรี หรือ ครอบลิ้งของโปรแกรมคนอื่น

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ใครลองบ้างแล้วครับ เป็นยังไงบ้าง
    CPU Core i5 4440/Ram 8GB.DDR3 1600 G.SKILL/PWC R9 280 /HDD 1.0 TB. /PSU CORSAIR VS650

กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    โปรแกรมตัวนี้มาจากไหนพอมีข้อมูลไหมครับ อยากรู้ข้อมูลไว้หน่อย คิดเผื่อไว้ว่าอาจมีอะไรไม่น่าไว้ใจมาแทนรึเปล่า
    ✖ Somhin ✖