ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

ชีวิตดราม่าผู้สร้างเกมส์ Minecraft เมื่อ “เงินซื้อความสุขไม่ได้”

ชีวิตดราม่าผู้สร้างเกมส์ Minecraft เมื่อ “เงินซื้อความสุขไม่ได้”

หลังจาก Markus Persson หรือ Notch วัย 38 ปี ผู้สร้างเกมส์เกมส์ Minecraft ที่มีคนเล่นนับสิบล้านทั่วโลกผ่านเครื่องเกมส์ทุกแพลตฟอร์ม ขายเกมส์ Minecraft ให้กับ Microsoft เป็นมูลค่ากว่า 2,500 ล้านเหรียญ (ราวๆแสนล้านบาท) แล้ว แน่นอนว่าเขามีเงินมากพอจะทำในสิ่งที่เขาเคยฝันอยากจะทำได้แทบทุกอย่าง แต่มันไม่ใช่อย่างที่ผู้เล่นหรือบุคคลทั่วไปคิดไว้ เพราะไม่นานมานี้ Notch ออกมาระบายความในใจหลังช่วงชีวิตที่ขายเกมส์ที่เขาสร้างขึ้นมากับมือผ่านทางทวิตเตอร์ส่วนตัว

Notch ได้ทวิตข้อความผ่านทวิตเตอร์ด้วยข้อความลักษณะที่ว่า “เงินซื้อความสุขไม่ได้” เขายังเล่าเรื่องราวหลังจากกลับไปอยู่ที่สวีเดน เขาอยากเจอเพื่อนฝูงที่เคยร่วมงานหรือเพื่อนใกล้ชิด แต่ทุกคนกลับมีภาระด้านการงานที่ต้องทำ วันๆเขาได้แต่มองภาพสะท้อนของตัวเองในหน้าจอคอมพิวเตอร์ที่ว่างเปล่า ซ้ำร้ายแฟนสาวเองก็ตีตัวออกห่างไปคบกับคนธรรมดา เพราะไม่สามารถปรับตัวเข้ากับวิถีไลฟ์สไตล์มหาเศรษฐีในแบบที่ Notch เป็น หลังซื้อบ้านสุดหรูในย่าน Beverly Hills ที่บรรดาบุคคลแวดวงบันเทิงอาศัย ร่วมมูลค่ากว่า 85 ล้านดอลล่าร์ (ราว 3,041 ล้านบาท)

ดูเหมือนคนที่ประสบความสำเร็จแบบเดียวกัน ได้ให้คำแนะนำกับ Notch ว่า นี่เป็นเรื่องที่คนประสบความสำเร็จเป็นเศรษฐีต้องเจอทุกคน อาการที่รู้สึกว่า “เงินซื้อความสุขไม่ได้”เป็นเรื่องที่คนที่มีเงินมากมายจะรู้สึกแทบทั้งนั้น หลังจากทวีตเสร็จดูเหมือน Notch จะอารมณ์ดีขึ้นและปรับอารมณ์ได้มากกว่าเดิม

สำหรับผู้อ่านเองเชื่อว่า “เงินซื้อความสุขไม่ได้” ด้วยหรือ ไม่การมีเงินทำให้เราอ้างว้างเปล่าเปลี่ยวจริงเหรอ? หรือเพียงแค่ทวิตเรียกร้องความสนใจของ Notch เฉยๆ หรือไม่

Credit : http://game.mthai.com/console-games/71823.html

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 28 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    เดิมมีอะไรให้ทำ

แต่ขายสิ่งที่ทำทุกวัน แลกกับเงินมหาศาล

เรียกร้องความสนใจหรือจะมีโปรเจคใหม่ ??

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    อยากไม่มีความสุขแบบนี้จัง แลกกันป่ะ - -

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    แลกกันก็ได้ เอาเงินมาให้กรุนี่ 555

คือ อยู่ที่ตัวบุคคลด้วยแหละผมว่า จากที่ไม่เคยมี พอมีเยอะ แล้วเราก็มักจะหลงลืมตัว ใช้จ่ายอย่างที่เราไม่เคยได้ทำ
    ต้องซื้อบ้านแพงๆ รถหรูๆ ใช้ของไฮโซ

ส่วนตัวผมว่ามันไม่จำเป็นเลย ถึงเราจะมีเงินเป็นหมื่นล้าน แต่ถ้าเราอยู่ใช้แบบพอเพียงมันก็ มีความสุขนั่นแหละ ไม่จำเป็นต้องใช้ให้มันหะรูหะรา
    มีเงินเป็นหมื่นๆล้าน ใช่ว่าจะต้อง ซื้อบ้านหลังละ เป็นร้อยล้าน หรือซื้อรถคันละเป็น 30-40 ล้าน เลยนี่

ผมคิดว่าถ้าตัวเองมีเงินเยอะขนาดนี้ ผมก็ใช้ชีวิตแบบเดิมนั่นแหละ อย่างมากก็ซื้อของที่อยากได้ อย่าง เกม การ์ตูน ฟิกเกอร์ อัพคอม บลาๆ 555 แค่นี้กุก็เป็นสุขแล้ว 5555+
    เงินที่เหลือก็เหมือนทุนชีวิต ที่ว่า เราอาจจะสบายขึ้นตรงที่อาจไม่ต้องนั่งทำงานเก็บเงิน เดือนชนเดือน บริหารชีวิตไป เราอาจมีเวลาว่างมากขึ้น ผมจะเอาเวลาตรงนั้นทำตามฝันตัวเอง (นั่งวาดรูปอยู่บ้าน 555)

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    "มีเงินพันล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้"
    ถ้าผมมีเงินพันล้านจริงๆผมไม่สนหรอกว่าเมื่อวานเป็นยังไง แต่รู้ว่าหลังจากวันนี้ไปตูสบายแล้วทั้งชาติ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    มีเยอะแล้วไง เงินก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรแล้ว สิ่งที่ต้องการก็ได้หมดแล้ว มาบริจาคให้ผมนี่

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    พอมีตังก็พูดแบบนี้แหละ

พอตอนไม่ก็ก็โหยหาตัง

เห้อ แบ่งมาให้ผมซักล้านดอลดิ จะเอาไปซื้อบ้านทำธุรกิจ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    ก็ เพราะ รวยไง

ลองมา เป็นคนทำงาน หาเช้ากินค่ำ อยากได้อะไรต้องเก็บเงิน!!!!!!

รวยแล้วไม่สนใจอะไรทั้งนั้น ก็คิดกันแต่แบบนี้ล่ะเนอะ คนรวยยยยยยยยยย

นังนีทหน้าคอมฯ
    กล่าวขอบคุณ
    325
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,140
    เอา

มา

ให้

ผม!!!

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    ถ้ามีเงินแล้วไม่มีปัญญาหาความสุข ก็ไปตายซะเถอะ

แล้วเอาเงินมาให้ผม

คนบางคนทำงานแทบตายเพื่อที่จะได้มีของที่ตัวเองอยากได้ มีสิ่งที่สะดวกสบาย

ขึ้นว่ะ
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

( ^▽^)っ✂╰⋃╯
    End of the world
    กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    เปลี่ยนกันมั้ย 555+

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ่านแล้วก็ขำดี มีเงินแล้วแต่หาความสุขไม่ได้

แล้วคนที่ไม่มีเงินล่ะ ไม่ต้องฆ่าตัวตายเลยงั้นรึ ??? 5555

เฮ้อ มนุษย์นี่เข้าใจยากจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 4th September 2015 เมื่อ 20:39
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    กลับไปจน ไป๊

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    อ่านคอมเม้นแล้วงงอะ เงินซื้อความสุขไม่ได้ มันก็จริงนิ ไปว่าเขาทำไม

หรือ คนสมัยนี้คิดว่าเงินมันซื้อความสุขได้จริงๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    เงินซื้อความสุขไม่ได้ แต่บางสิ่งที่ให้ความสุขแก่เรามันต้องใช้เงินซื้อครับ
    ซื้อสิ่งที่ให้ความสุขมาหมดแล้ว สิ่งที่อยากได้ ที่ต้องการถ้าได้มาหมดแล้ว แล้วจะมีความสุขเหรอ มันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอ

ซื้อของให้คนอื่นมีความสุขมันทำให้เรามีความสุขด้วยจริงเหรอ ทำบุญด้วยเงินแล้วจะมีความสุขจริงเหรอ ความสุขคืออะไร คนเราหายใจเข้ากี่วิ ออกกี่วิ?

ปล. หลังๆเริ่มมั่วๆ สรุป : พอเอาใจเขามาใส่ใจเราเราก็ต้องเข้าใจ คนเราเจอสถานการณ์ต่างกันก็คิดต่างกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tayo987 : 5th September 2015 เมื่อ 00:02
    ยุทธการเอาชีวิตรอด!!!

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tayo987 อ่านกระทู้
    อ่านคอมเม้นแล้วงงอะ เงินซื้อความสุขไม่ได้ มันก็จริงนิ ไปว่าเขาทำไม

หรือ คนสมัยนี้คิดว่าเงินมันซื้อความสุขได้จริงๆ
    เงินซื้อความสุขไม่ได้ แต่บางสิ่งที่ให้ความสุขแก่เรามันต้องใช้เงินซื้อครับ

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ก็ถูกแล้วนิ เงินซื้อความสุขไม่ได้ เพราะ process ของสุขทุกข์เกิดที่ใจ และจบที่ใจ ต้นทางปลายทางของขั้นตอนพวกนี้ไม่เคยอยู่นอกกายคนเลยซักครั้ง
    OPPAI~~MISSILE!!!

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    อายุเท่ากัน แต่ผมจนกว่าเยอะ 5555

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ในตอนนี้ชีวิตคุณต้องการเงินใหมละ คุณเดือดร้อนใหม เวลาเงินหมดไม่มีเงินกินข้าว ไม่มีตังจ่ายค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าน้ำ ไม่มีตังซื้อเสื้อผ้าเมื่อตัวเก่าขาด คุณเดือดร้อนใหม
    ไม่จำเป็นต้องเยอะ แต่คนเราก็ขาดเงินไม่ได้ ยกเว้นจะไปอยู่กับคนป่า

ถ้าจะอ้างความสุขจากใจ เอาตรงๆ บนโลกนี้มันทำได้กี่คนครับ มันเป็นสิ่งที่ยากพอๆ กับการตัดกิเลสนั่นแหละ
    แม้แต่สมณะที่คุณกล่าวกันว่าเป็นอรหันในยุคนี้ ก็ยังจำเป็นต้องใช้เงินเลยครับ

ตอนรวยคุณจะกล่าวว่าตัวเองทุกกว่าคนอื่น ทำไม เพราะมันได้ไปโฟกัสในเรื่องสองเรื่อง ในขนาดที่คนที่ไม่มีเงิน เขาไม่ได้โฟกัสที่เรื่องใหนเพราะมันเยอะ จนโฟกัสไม่ถูกว่าเรื่องใหนที่สร้างความทุกให้แก่ตัวเขามากกว่ากัน
    ส่วนไอ้คนรวย พอมันตัดปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย เรื่องสิ่งของที่อยากได้ลง มันจะไปโฟกัสในเรื่องความรัก และโรคภัยแทน แล้วก็มาบ่น แบบไอ้หมอข้างบนนี่ มันไม่มองว่าที่จริงแล้วความทุกของมันเมื่อเทียบกับคนส่วนใหญ่ที่เขาหาเช้ากินค่ำแล้ว มันเหมือนขี้เล็บมดในตีนช้าง
    แบบไอ้นายคนสร้างมายคราฟ ไม่ยอมมองว่าความทุกของตนเองมันเกิดเพราะอะไร แฟนทิ้ง?? ก็รู้อยู่ว่าแฟนตัวเองมันไม่ชอบการมีชีวิตแบบหรูหรา เอ็งก็กลับไปใช้ชีวิตแบบเดิมสิ หางานทำ ใช้ชีวิตแบบคนทั่วไป แต่ไม่ต้องกังวลเรื่องเงิน ชีวิตที่ใครๆ หลายคนฝันเอาไว้ด้วยซ้ำ
    นีก็เล่นเลือกที่จะใช้ชีวิตแบบหรูหราเอง แล้วคนอื่นมันไม่ได้มีตังมากินมาเที่ยวแบบเอ็ง เขาก็จำเป็นต้องทำงานหาเงินมาใช้ชีวิตต่อไป ทางเลือกมันมีให้เยอะสำหรับชายคนนี้ แต่เขาเลือกจะไปมองแต่ความทุกแทนที่จะไปมองว่าทำยังไงเขาถึงจะมีความสุขด้วยสิ่งที่เขามีในตอนนี้

ความสุขมันไม่จีรันแน่ๆ ต่อให้จนหรือรวย
    แต่ถ้ารวย คุณจะมีตัวเลือกวิธีหาความสุขมาใส่ตัวเองได้มากกว่าจนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zaraki Kempaji : 5th September 2015 เมื่อ 09:48

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    112
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maiboot อ่านกระทู้
    อายุเท่ากัน แต่ผมจนกว่าเยอะ 5555
    ผมนี้ลั่นเลยครับ
    คุณคือใคร
    กูไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    คนสร้างสุดยอดเกมอย่างมายคราฟ คิดไม่ได้
    แต่คนไทยนั่งหน้าจอคอม พิมต๊อกๆ คิดได้ เจ๋งใหมล่ะ 555+
    I7 4770K - ASUS GTX 780 Directcu II OC SLI - G.Skill Trident X 2400MHz 8GBx4(32 GB) - CORSAIR AX1200 - ซะที่ไหน

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maiboot อ่านกระทู้
    พอจะมีเวลาว่างสัก 2-3 ชม ต่อวันมั้ยครับ...รู้จักใครที่เล่น อินเตอร์เน็ตวันละ 2-3 ชั่วโมงขึ้นไปต่อวันบ้างมั้ยเอ่ย? ตอนนี้ขาดคนช่วยโปรโมทเว็ปให้บริษัท ไม่จำกัดเวลาในการทำงาน รายได้จะขึ้นอยู่กับเวลาในการทำงานจริง ...รับบุคคลอายุ18ปีขึ้นไป.... รายได้จะโอนเข้าบัญชีส่วนตัว

ถถถถถถถถ+

กล่าวขอบคุณ
    2,422
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lnwllos14 อ่านกระทู้
    คนสร้างสุดยอดเกมอย่างมายคราฟ คิดไม่ได้
    แต่คนไทยนั่งหน้าจอคอม พิมต๊อกๆ คิดได้ เจ๋งใหมล่ะ 555+
    เอาเวลาที่มาแขวะคนอื่นไปเอาตัวเองให้รอดก่อนเถอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    647
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ความสุขคนเรามันต่างกันเนอะ ใครจะไปเข้าใจ
    โหลดได้ที่นี่ >>> Wallpaper HD <<< โหลดได้ที่นี่

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    เพราะขาดแรงบันดาลใจที่เรียกว่า "หนี้สิน" ไปแล้วครับ