ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Blog Entries
    1

Mainboard Z170 Gaming เลือกตัวไหนดี

พอดีผมเล็ง Mainboard Z170 Gaming ไว้อยู่ 3 ตัวคือ

- ASUS Z170-PRO-GAMING

- GIGABYTE Z170X Gaming 3

- MSI Z170A Gaming Pro

ทั้ง 3 ตัวนี้ต่างกันตรงไหนบ้าง ทั้งฟังก์ชั่นการทำงาน เล่นเกมส์และรวมทั้งระบบ Sound on Board ด้วย
    ช่วยแนะนำข้อดี + ข้อเสียให้ทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    อ้าว ท่าน Takumi619 เปลี่ยนใจมาสนใจเจน 6 แล้วหรอครับ
    ผมก็กำลังดูระหว่าง 2 ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ ASUS Z170-PRO-GAMING VS MSI Z170A Gaming Pro
    เท่าที่ผมสังเกตนะครับ 2 รุ่นนี้มีข้อดี-ข้อเสียหลักตามนี้ครับ
    ASUS Z170-PRO-GAMING ให้ช่อง USB 3.1 มาน้อย แค่ช่องเดียวเท่านั้นเอง ที่เหลือเป็น USB 3.0 4 ช่อง และ USB 2.0 ไว้เสียบเมาส์+คีย์บอร์ด 2 ช่อง
    MSI Z170A Gaming Pro ให้ช่อง USB 3.1 Gen 2 มา 2 ช่อง Gen 1 มา 4 ช่อง และ USB 2.0 ไว้เสียบเมาส์+คีย์บอร์ด 2 ช่อง (อันนี้ดูจากด้านหลังนะครับ)
    ช่อง SATA เหมือน MSI Z170A Gaming Pro จะให้มาเยอะกว่า ให้มาทั้งหมด 6 ช่องเลย ASUS Z170-PRO-GAMING มี 4 ช่อง
    ASUS Z170-PRO-GAMING เหมือนจะมีตัวป้องกันไฟฟ้าและความร้อนดีกว่า ใช้สำหรับเวลา OC ครับ
    หลักๆ ก็น่าจะต่างกันประมาณนี้ล่ะครับ สำหรับ GIGABYTE Z170X Gaming 3 ผมไม่ได้ศึกษาจึงไม่มีข้อมูลครับ

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    1
    @Vegito
    ครับ อัพใหม่ทั้งทีอยากไปของใหม่เลยครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,624
    จัดใหม่งบเท่าไรครับเนี่ย

ఉల్లిపాయ
    กล่าวขอบคุณ
    781
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,641
    ขอตอบในเรื่องเสียง และแลนนะครับ
    เสียง
    สำหรับผม เสียงจาก SOUND BLASTER รู้สึกเสียงดีเสียงเบสแน่กว่าหน่อย
    ส่วนของ Amp up เบสไม่เยอะเท่า แต่ฟังสบายหูดี
    แลน
    Killer 2000 ปรับแต่งได้ในเรื่องพวกจัดการแบนวิดต่างๆของเน็ตกับโปรแกรมตามที่เราต้องการ ช่วยเรื่องเรื่องลดการแล็คจากการเล่นเกมอะรไประมาณนั้น(ลองหาข้อมูลดู)
    แต่ก็ไม่เห็นความต่างจากแลนเดิมมากนัก แต่ก็ถือว่าดีกว่าละนะ เพราะมีซอฟแวร์ให้ปรับแต่ง อิอิ

ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ เทียบจากบอร์ด Z97

กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ takumi619 อ่านกระทู้
    @Vegito
    ครับ อัพใหม่ทั้งทีอยากไปของใหม่เลยครับ
    จัด Asus Z170 Pro Gaming ไปเลยครับ ตอนนี้ผมจัดเรียบร้อยแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    งบซื้อ z170 นี้พอๆกับซื้อ 2011-v3 เลยนะครับ เป็นผมๆจะเอา 2011-v3 บอร์ดแพงกว่าหน่อยนอกนั้นราคา พอๆกัน