ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 111

Lightbulb เลิกดูหนังลามกกันเถอะ

หนังลามกก็เหมือนยาเสพติด
    ในพื้นฐานแล้ว โคเคนกับหนังลามกดูเหมือนจะไม่มีอะไรที่เหมือนกันเลย แต่มีงานวิจัยได้แสดงให้เห็นว่าการดูหนังลามกสามารถกระตุ้นสมองของเราให้ขับสารความสุขออกมาเหมือนกับยาเสพติด สารกระตุ้นพวกนี้สมารถเข้าไปลบล้างระบบในสมองของเราได้ ฟังดูอาจจะเกินจริง แต่มันเป็นเรื่องจริง
    1. หนังลามกมีผลเหมือนกับยาเสพติดที่ส่งผลต่อสมองของเรา
    2. หนังลามกควบคุมเส้นทางสมองที่เรียกว่า reward pathway
    3. สร้างความอยากมากเพิ่มขึ้นเหมือนกับยาเสพติด
    4. เมื่อไรที่เราอยากเลิก ไม่สามารถทำได้หรือทำได้ยาก

หนังลามกเปลี่ยนแปลงสมองของเรา
    เซลล์ประสาทที่เชื่อมโยงกัน เหมือนสารเสพติดอื่น ๆ หนังลามกผลิตสารโดพามีนในสมองเรา ที่ไปเร่งสารเคมีซ้ำแล้วซ้ำอีกเข้าไปแปลงสภาพสมองของเราในส่วนที่เรียกว่า reward pathway แบบไม่สิ้นสุด ส่งผลโดยตรงของการรับรู้ในสมอง ไปเพิ่มความอยากหนังลามกมากขึ้นเรื่อย ๆ
    1. เมื่อเราดูหนังลามกจะมีระบบประสาทตัวใหม่ถูกสร้างขึ้นมาที่เรียกว่า neoro-pathways
    2. ยิ่งเราดูหนังลามากมากเท่าไร ความอยากก็เพิ่มมากขึ้นและหยุดได้ยาก ที่จะส่งผลโดยตรงในสมองของเรา เพื่อเชื่อมโยงระบบประสาทที่เรียกว่า neoro-connections
    3. แต่ก็ไม่ได้หมายถึงว่าเราจะเลิกไม่ได้ แต่เราสามารถสร้างระบบประสาท โดยการหลีกเลี่ยงดูหนังลามก และหาทางเลือกใหม่ที่ดีต่อสุขภาพของเราแทนได้

หนังลามกเป็นสิ่งเสพติด
    มีนักวิจัยและแพทย์ที่เชื่อเรื่องสิ่งเสพติดในหนังลามกมาได้ไม่นานมานี้พบว่า มีส่วนเกี่ยวข้องกันเหมือนสารเสพติดที่อยู่ในยาเสพติด เหล้า หรือบุหรี่ ในร่างกายของเรา
    1. หนังลามกเป็นสิ่งเสพติดชนิดหนึ่ง เนื่องจากระดับของสารเคมี neoro-chemicals ในสมองของเราหลั่งไปสู้เซลล์ประสาท reward pathway
    2. ตัวกระตุ้นความอยากในหนังลามนำไปสู่ความอยากเพิ่มากขึ้นและรุนแรงขึ้น

หนังลามกมีผลต่อพฤติกรรมของเรา
    ผู้ใช้ส่วนมากที่ดูหนังลามกพบว่า ตัวเองเริ่มเคยชินกับสิ่งที่เป็นเรื่องไม่ปกติและไม่น่ามอง คิดว่าเป็นเรื่องทั่วไปและถูกต้อง และเมื่อไรที่เริ่มดูหนังลามกที่เป็นฉากหวาดเสี่ยวสุดโตง ผู้ใช้กลุ่มนี้ถูกครอบงำว่าเป็นพฤติกรรมทั่วไปที่ใคร ๆ ก็ทำกันเป็นเรื่องปกติสำหรับพวกเขา
    1. ผู้ที่ดูหนังลามกคิดว่าสิ่งที่เห็นในหนังเป็นเรื่องปกติ
    2. ผู้ที่ดูหนังลามกเป็นประจำมีแนวโน้มที่จะก่อความรุนแรง ไม่ค่อยมีความรู้สึกต่อเหยื่อที่ถูกข่มขืน

การเสพติดหนังลามากยิ่งเพิ่มความอยากมากขึ้น
    เพราะว่าธรรมชาติของการเสพติด ทำให้เรารู้สึกว่าเป็นเรื่องปกติ ส่งผลให้คนคนนั้นเพิ่มปริมาณความต้องการมากขึ้นเรื่อย ๆ ทำให้อยากดูอะไรที่มัน hardcore มากขึ้น เพื่อที่จะบรรลุระดับความเร้าอารมณ์ของตนเองนั้นเอง
    1. ผู้ใช้หนังลามกส่วนใหญ่เริ่มจาก หนังลามกฟรี ๆ ที่หาได้ตาม internet
    2. คุณเริ่มอยากได้อะไรที่มันเร้าอารมณ์มากกว่าเดิม เพื่อตอบสนองความเร้าในระดับเดียวกันมากขึ้นเรื่อย ๆ
    3. เมื่อไรที่ดูหนังลามกแล้วผ่อนคลายสำหรับผู้ใช้ ผู้ใช้นั้นก็จะหันมาใช้บริการหนังลามกแทนเป็นทางออกเดียว

แหล่งอ้างอิงจากงานวิจัย http://fightthenewdrug.org/get-the-facts/
    อันนี้ยกตัวอย่างมาคร่าว ๆ เกี่ยวกับสมอง ถ้าอยากอ่านแบบเต็ม ๆ เข้าไปได้ที่เว็บข้างบน (เป็น ENG) ไม่มีภาษาไทย

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    อ่านละนึกขำอยู่ในใจ เหมือนคนที่ว่าเล่นเกมรุนแรงแล้วอารมณ์ก้าวร้าว ติดไหมผมก็ติดนะยอมรับ แต่แฟนผมก็มี แต่ก็ไม่เห็นจะไปข่มขีนใครต่อใคร เหมือนในข่าว ที่ญี่ปุ่นนี่ยิ่งแล้วใหญ่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย marut13 : 25th September 2015 เมื่อ 08:51

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    475
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    มันก้มีข้อดีข้อเสียเป็นเรื่องปกติแหละนะ

แต่ที่เอามาให้อ่านเนี่ย ไม่มีข้อดีเลย

อ่านแล้วรู้สืกว่า หน้งโป้ โดนจู่โจมแต่ฝ่ายเดียว 5555

ปล. ผมไม่ได้เข้าไปอ่านแหล่งอ้างอิงนะ ถ้ามีในนั่นก้ขอโทดด้วย -.-

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    จขกท. อาจจะหวังดีก็ได้เลยเอามาโพส แต่ขอบอกได้คำเดียวว่าข้อมูลน่ะมันมั่วซั่วมาก แล้วถ้าคุณดูทั้งเว็บจะเห็น bias เต็มไปหมด ซึ่งมันผิดวิสัยของเว็บนำเสนองานวิจัย เพราะงานหรือการทดลองที่มันมีพื้นฐานบน bias น่ะมันให้ผลลัพธ์ที่ไม่เที่ยงตรงเป็นแค่ "ทฤษฎีสมคบคิด" (Conspiracy Theory)

เอาง่ายๆเห็นพูดถึงเรื่องโดปามีน ลองไปหาเรื่องของโดปามีนกับอาการเสพติดดูแล้วกันว่ามันเกี่ยวข้องกันไหม มันเป็นสารเคมีในสมองที่เกี่ยวของกับอารมณ์จริง แต่เป็นจริงดังที่กล่าวมาข้างต้นไหม แล้วจำเป็นไหมที่ผลลัพธ์จะต้องออกมาเป็นแบบที่เว็บดังกล่าวบอกไว้ แล้วการดูหนังโป๊แล้วเกิดการหลั่งโดปามีนในสมองเกี่ยวข้องกันอย่างไร?
    รอวันโดนแบน

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    มันก็มีทั้งข้อดีและก็ข้อเสีย ว่าแล้วงั้นก็สักเรื่องละกัน

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    ผมไม่เลิกครับ

กล่าวขอบคุณ
    26
    เราเลิกได้เพราะเรานั้งสมาธิเป็นประจำวันละชั่วโมง ไม่มีความอยากเสพสิ่งพวกนี้แม้แต่น้อย มองว่าเป็นเรื่องไร้ค่าไปเลยสำหรับผม
    ทำให้เราเปลี่ยนตัวเองไปเป็นคนละคน กล้าแสดงออกมากขึ้น กล้าเข้าหาผู้หญิงมากขึ้น พูดได้โดยไม่อายใคร มีสมาธิสูงขึ้น เรียนได้ดีขึ้น
    เริ่มจากสิ่งง่าย ๆ ที่ทำได้ด้วยตัวเองที่บ้าน สำหรับคนพึ่งเริ่มแนะนำวันละ 5-10 นาทีก่อน เช้าตื่นนอน กับหลังเข้านอน + ดื่มชาเขียวร้อน ๆ ด้วยจะดีมาก

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    มันอยุ่ที่คนและนิสัยสันดารมากกว่าป่ะครับ จขกท

งั้น ผม ดู ทุกวัน ทำไมผมทำตัวเรียบร้อย ไม่เคยพูดคำหยาบ ไม่เคย พูดเรื่อง ลามก คือหลีกหน้าหนีตลอด

สำหรับผมมันเป็นเรื่องส่วนตัวครับ ไม่ต้องไปแสดงออกไปพูดจาลามกคุยเรื่องลากมกอะไร กับ สังคมภายนอก

เหมือนคุณ ชอบ เข้าเว็บ jokergameth คุณจำเป็น ป่ะครับ ว่าจะต้องไป คุยกะเพื่อน บอกคนภายนอก ว่า คุณ ชอบเว็บ Jokergameth
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 25th September 2015 เมื่อ 16:09

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    แย่จังเลยน่ะครับ สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นอ่าน โดจิน อย่างเดียวล่ะ 5555555
    <<< อย่า สงสาร คนตายเลย สงสาร คนอยู่เถาะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คน ที่อยู่โดยปราศจาก ความรัก >>>

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ดูได้แต่อย่าหมกมุ่นก็พอครับ ผมเองก็ดู

มนุษย์เรายังตัดกิเลสไม่ได้ มันหนีไม่พ้นเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว ดูแต่พอดีๆ ผมว่าก็ไม่มีอะไรเสียหายนะ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    เป็นบทความที่ไร้สาระ ไม่มีแหล่งอ้างอิง ไม่มีบทความหรืองานวิจัยทางการแพทย์ที่เป็นทางการแล้วมายืนยันเลย
    แต่กลับกัน มีงานวิจัยออกมานานแล้วว่า ยิ่งมนุษย์เสพสิ่งที่รุนแรงอย่างข่าวอาชญากรรมที่โหดร้าย มนุษย์จะผ่อนคลาย
    ความตึงเครียดลงแทนเพราะมนุษย์ทุกคนต่างเก็บกดสัญชาตญาณดิบเอาไว้ทั้งนั้น ส่วนเรื่องนี้ก็เหมือนกัน
    ตัวอย่างก็ง่าย ๆ เลย ญี่ปุ่น แหล่งอุตสาหกรรมสื่อพวกนี้ ที่ขายกันอย่างถูกกฎหมาย ขายกันอย่างโจ่งแจ้ง(แต่จำกัดอายุผู้ซื้อ)
    ที่แปลกก็คือ อาชญากรรมทางเพศมีน้อยมาก(เคยมีคดีร้ายแรงก็จริง[คดีจุนโกะ ฟุรุตะ]แต่ก็เมื่อ26ปีที่แล้วจากนั้นก็ไม่มีคดีอื่นเลย)
    ส่วนเรื่องพวกลามกแอบถ่าย,ถ้ำมองอะไรแบบนั้นก็ไม่นับเพราะไม่ใช่คดีอาชญากรรมทางเพศ
    ก็เพราะสื่อพวกนี้แหละพวกหื่นในญี่ปุ่นถึงได้ไม่ไปตะครุบสาวตามตรอกซอกซอยเหมือนบ้านเรา ที่ยิ่งปิดกั้นสื่อพวกนี้เท่าไรก็เห็นยิ่งมี
    คดีเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ และก็เพราะที่นั่นมันมีหลายแนวให้เลือกตั้งแต่ปกติไปถึงวิตถารสุดจะบรรยาย จะต้องมีถูกใจคนจำพวกนี้ไม่อันใดก็อันหนึ่งแหละ
    พูดง่าย ๆ เลยมนุษย์ปกติดูแล้วจะไม่ไปทำกับคนจริง ๆ หรอกครับ เพราะจะผ่อนคลายความตึงเครียดลง ก็จะมีแต่พวกไม่ปกติทั้งนั้นแหละที่ไม่ว่า
    จะเสพสื่อพวกนี้หรือไม่ ก็ยังจะกระทำกับเหยื่อได้ถ้ามันต้องการ และแน่นอนมันทำให้เสพติดได้ เพราะเวลาดูหรือทำเรื่องอย่างว่าแล้ว
    ร่างกายจะหลั่งสารเอ็นดอร์ฟินออกมาทำให้เกิดความสุขเคลิบเคลิ้มกับมัน ซึ่งส่งผลดีกับร่างกายแทนถ้าไม่หมกมุ่นกับมันจนเกินเหตุ
    ซึ่งเรื่องพวกนี้มันก็เป็นกลไกเพื่อการสืบพันธุ์ของมนุษย์อยู่แล้วครับ เราไม่ได้มีฤดูผสมพันธุ์เหมือนสัตว์ทั่วไป เลยมีกลไกการทำงานแบบอื่นที่
    ทดแทนกัน ไม่งั้นมนุษย์คงสูญพันธุ์ไปหมดแล้วละครับ
    รู้หรือไม่ มนุษย์มีจู๋ใหญ่ที่สุดในสายพันธุ์ลิงไร้หางทั้งหมดเมื่อเทียบกับสรีระ และไม่มีกระดูกที่ช่วยในการแข็งตัวอย่างที่พบในกอริลล่าและชิมแปนซี
    และมนุษย์เองก็ยังวิวัฒนาการจนฉลาดที่สุดในสายพันธุ์ที่ใกล้เคียงกัน ลองเอาไปคิดเล่น ๆ ว่าเพราะอะไร ทำไม อย่างไร เพื่ออะไร หุหุ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 26th September 2015 เมื่อ 03:15

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EFUKT อ่านกระทู้
    เราเลิกได้เพราะเรานั้งสมาธิเป็นประจำวันละชั่วโมง ไม่มีความอยากเสพสิ่งพวกนี้แม้แต่น้อย มองว่าเป็นเรื่องไร้ค่าไปเลยสำหรับผม
    ทำให้เราเปลี่ยนตัวเองไปเป็นคนละคน กล้าแสดงออกมากขึ้น กล้าเข้าหาผู้หญิงมากขึ้น พูดได้โดยไม่อายใคร มีสมาธิสูงขึ้น เรียนได้ดีขึ้น
    เริ่มจากสิ่งง่าย ๆ ที่ทำได้ด้วยตัวเองที่บ้าน สำหรับคนพึ่งเริ่มแนะนำวันละ 5-10 นาทีก่อน เช้าตื่นนอน กับหลังเข้านอน + ดื่มชาเขียวร้อน ๆ ด้วยจะดีมาก
    สมองจะหลั่งเซโรโทนิน และโดปามีนตอนนั่งสมาธินะครับ คุณไม่กลัวเหรอครับ ไอ้เว็บงานวิจัยของคุณมันบอกว่าเป็นสารเสพติดไม่ใช่เหรอฮะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 27th September 2015 เมื่อ 00:15
    รอวันโดนแบน

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    http://fightthenewdrug.org/?ddownload=584 อันนี้บอกแหล่งที่มาของงานวิจัยครบ เราก็ไม่รู้ว่าจริงไหม ต้องไปอ่านเอา

ตรงคำว่า Citations

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    ซักว่าวกัน

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ขอบคุณสำหรับบทความ แต่เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าไหม ผมอ่านแล้วดูไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่เหมือนพวกเพ้อเจ้อ 5555

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    คือ ผมว่าจขกท

แก ไม่ปกติครับ

อารมณ์เดียวกับคุณ hellskype อะไรนั่นเลย

ดูจากการพิมพ์ต่างๆ

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    ประโยชน์ของการดู ดูได้หลายวัน เเยกเป็น ฉากๆ

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 131
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    มันอยุ่ที่คนและนิสัยสันดารมากกว่าป่ะครับ จขกท

งั้น ผม ดู ทุกวัน ทำไมผมทำตัวเรียบร้อย ไม่เคยพูดคำหยาบ ไม่เคย พูดเรื่อง ลามก คือหลีกหน้าหนีตลอด

สำหรับผมมันเป็นเรื่องส่วนตัวครับ ไม่ต้องไปแสดงออกไปพูดจาลามกคุยเรื่องลากมกอะไร กับ สังคมภายนอก

เหมือนคุณ ชอบ เข้าเว็บ jokergameth คุณจำเป็น ป่ะครับ ว่าจะต้องไป คุยกะเพื่อน บอกคนภายนอก ว่า คุณ ชอบเว็บ Jokergameth
    อ่านเข้าหัวซักนิดคงไม่ตายหรอกครับ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    มันก็เหมือนกับบทความนำเสนอทฤษฎีที่มีกันเกลื่อนนั่นแหละ

ยิ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับสมองที่ยังมีการศึกษาอยู่ตลอดเวลา เดี๋ยวก็มีทฤษฎีใหม่ๆ มาตีตกไปเอง

เรื่องของเรื่องคือกระทู้นี้มันไม่ถูกจริตหลายๆ คนในบอร์ดนั่นแหละ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    แนะนำเรียนจบ มาให้ไปบวชเป็นพระนะครับ หรือไปบวชเลยก็ได้ คนที่เห็นด้วยพวกคุณมากถูกสายแล้ว ไปเลยครับออกเดินทาง ขึ้นเรือแล้วไปตามหาสมบัติเพียงหนึ่งเดียว !

กล่าวขอบคุณ
    282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    มันก็เหมือนกับบทความนำเสนอทฤษฎีที่มีกันเกลื่อนนั่นแหละ

ยิ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับสมองที่ยังมีการศึกษาอยู่ตลอดเวลา เดี๋ยวก็มีทฤษฎีใหม่ๆ มาตีตกไปเอง

เรื่องของเรื่องคือกระทู้นี้มันไม่ถูกจริตหลายๆ คนในบอร์ดนั่นแหละ
    ส่วนตัวเฉยๆนะ แต่มีอะไรสะกิดใจเล็กน้อยเกี่ยวกับการอ้างถึงสารเคมีในสมองที่มันดูมั่วซั่วน่ะครับ
    รอวันโดนแบน

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    ส่วนตัวเฉยๆนะ แต่มีอะไรสะกิดใจเล็กน้อยเกี่ยวกับการอ้างถึงสารเคมีในสมองที่มันดูมั่วซั่วน่ะครับ
    นี้ไง นาทีที่ 1.00 เป็นต้นไป

ถ้าฟังไม่รู้เดียวจะแปลให้

ปล.ที่ยกตัวอย่างการทำสมาธิเป็นทางเลือกหนึ่งในการหยุดเสพสื่อลามกนะครับ ไม่ได้พูดถึงโดพามีน คุณน่าจะเข้าใจอะไรผิดไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EFUKT : 28th September 2015 เมื่อ 06:34

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    เอ้าๆ อย่าเพิ่งสมองเสื่อมสิครับ

หนังลามกเปลี่ยนแปลงสมองของเรา
    เซลล์ประสาทที่เชื่อมโยงกัน เหมือนสารเสพติดอื่น ๆ หนังลามกผลิตสารโดพามีนในสมองเรา ที่ไปเร่งสารเคมีซ้ำแล้วซ้ำอีกเข้าไปแปลงสภาพสมองของเราในส่วนที่เรียกว่า reward pathway แบบไม่สิ้นสุด ส่งผลโดยตรงของการรับรู้ในสมอง ไปเพิ่มความอยากหนังลามกมากขึ้นเรื่อย ๆ
    จากนั้นผมก็เลยโต้แย้งว่าการทำสมาธิน่ะมีผลต่อการสร้างโดปามีนขึ้นมา ผมไม่รู้หรอกนะว่าสื่อลามกน่ะสร้างโดปามีนได้จริงหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นการทำสมาธิน่ะส่งผลต่อเคมีตัวนี้แน่นอน ถ้าอย่างนั้นพอจะสรุปได้ไหมว่าการนั่งสมาธิและการเสพสื่อลามกก็ไม่ได้ต่างกัน(ถ้าการเสพสื่อลามกสร้างได้จริง) สุดท้ายมันก็แค่พยายามสร้างโดปามีนในสมองด้วยวิธีที่ต่างกันอยู่ดี

ปล.ดูคลิปก็มีแต่การกล่าวอ้างลอยๆอะครับ มันไม่มีการอ้างอิงจากข้อมูลที่มีความน่าเชื่อถือสูงเลย อย่างเรื่องวัฏจักรของโดปามีนก็ไม่ชัดเจน มันดูเป็นทฤษฎีสมคบคิดสุดๆ
    รอวันโดนแบน

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    และจะขออธิบายในส่วนของทฤษฎีสมคบคิดนิดหน่อย

การกระตุ้นทางเพศด้วยสื่อลามกส่งผลต่อการรับรู้ ฮอร์โมน การเต้นของหัวใจ ฯลฯ ลักษณะอาการเหล่านี้อาจเกิดการโดปามีนเป็นสำคัญก็ได้ เรื่องการอยากดูอีก การชื่นชอบในการดูหนังโป๊ ก็ต้องถามอีกทีว่าจริงไหม คนที่ดูหนังโป๊ ทุกคน ทุกเพศ ทุกวัย จะเสพติดการดูเพราะถูกโดปามีนควบคุมสมองส่วนกลางจริงไหม

บางอย่างที่กล่าวอ้างเรื่องผลมันดูจริงโคตร เพราะมันก็สามารถเชื่อมโยงกับมูลเหตุได้ ดูมีเหตุผลโคตรๆเลยนะ แต่เราต้องเข้าใจว่าเราเอาผลไปเชื่อมกับเหตุจากอะไร จากหลักฐาน จากจริต จากความเป็นไปได้

ยกตัวอย่งเหมือนกับไอ้พวกวาทะกรรม "ทักษิณซื้อ....ไปแล้ว" นั่นแหละ ทักษิณมีเงิน มีเครือข่ายนักลงทุน มีนักล็อบบี้ มีพฤติกรรมกว้านซื้อและลงทุน นี่คือเหตุที่จริงโคตรๆ
    การปฏิบัติตัวของต่างชาติต่อทักษิณ ไม่ว่าจะเป็นสำนักข่าว หรือชนชั้นปกครอง ที่ปฏิบัติตัว"ดีเกินกว่าจะเป็นอาชญากรการเมือง" นี่ก็คือผลที่มันดูจริงโคตรๆเหมือนกัน
    ทักษิณมีศักยภาพพอจะซื้อ ต่างชาติให้การปฏิบัติที่ดี มันมีความเป็นไปได้สูงว่าทักษิณซื้อตัวไปแล้ว แต่จริงๆแล้วซื้อหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะมันเป็นเรื่องที่ต้องหาหลักฐานว่าทักษิณ ดีล กับคนเหล่านั้นจริงหรือไม่ มีการเจรจาหรือไม่ โอนเงินจริงหรือไม่ ซึ่งอันนี้มันเป็นทฤษฎีสมคบคิด

เช่นกันประเด็นแรกคือกลไกในการหลั่งโดปามีนของคุณ(และคลิป)ไม่เคลียร์ คือบอกว่ามันออกมันก็ออกมาง่ายๆเหมือนถุยน้ำลายเลยเหรอ? มันคงไม่ใช่มั้ง การอ้างอิงทางกายวิพากษ์เรื่องของสมองก็ไม่มี การอ้างอิงด้านจิตวิทยาที่เชื่อมต่อกับเคมีในสมองก็ไม่มี มันมีแต่การพูดลอยๆถึงเหตุ แล้วก็มาสรุปผลเลย
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    เอาจริงๆนะ กระทู้นี้ไร้สาระมาก คนที่เค้าชอบนั่นมันก็เรื่องของเค้าครับ คุณจะไปห้ามเขาได้ยังไง ผมก็ดูนะแต่ผมก็ไม่ได้ไปทำร้ายใคร
    เช่น ข่มขืนอะไรนี้ ผมไม่เอาเป็นเยี่ยงอย่างหรอกครับ มันดูไร้สาระมากๆ

Tags for this Thread