ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    387
    ได้รับคำขอบคุณ: 44

สงสัยเรื่องเกมเซิฟเถื่อน

ผมสงสัยว่าเขาทำเซิฟเถื่อนกันยังไงเหรอ พวกเกมออนไลน์ต่างๆเนี่ย
    เรื่องของเรื่องอยากฝึกทำเป็นบ้าง เหมือนกับพัฒนาความสามารถด้านคอมพิวเตอร์มากๆเลย

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    มีคอม มีเซิฟเวอร์ มีเน็ต มีตัวเกม แค่นี้ก็ทำได้แล้วครับ

แต่ถ้าจ่ะพูดว่าพัฒนาความสามารถ ผมคิดว่าฝึกเขียนโคดดีกว่าเยาะครับ มุมมองผมการทำเซิฟเถื่อนไม่เห็นจ่ะช่วยพัฒนาด้านคอมตรงไหนเลย
    <<< อย่า สงสาร คนตายเลย สงสาร คนอยู่เถาะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คน ที่อยู่โดยปราศจาก ความรัก >>>

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TARTs
    Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    558
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    ไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีข้อดีนะครับ มันมี (ในความคิดผมนะ)

เซิฟเถื่อนทำให้ผมได้รู้จัก Coding ไปในตัวครับ การทำเซิฟเวอร์ Ragnarok Online เถื่อน สำหรับผมมันคือจุดที่ทำให้ผมได้รู้จักว่า
    เกมมันต้องมีอะไร มันต้องกำหนดอะไรยังไง แรกๆ ผมก็ทำได้แค่ Add NPC Remove NPC กระจอกๆ นั่นแหละ แต่พอได้ศึกษาไปเรื่อยๆ เห็นมีคนต่างประเทศ
    ทำ NPC ออกมากันเอง ทำระบบออกมากันเอง ผมก็เริ่มอยากลองทำ NPC ดูเอง นั่นแหละก็ทำให้ได้รู้ถึงการเขียนโค๊ดแบบพื้นฐานสุดๆ กระจอกๆ แต่ถึงมันจะกระจอก แต่มันก็ทำให้ได้รู้เรื่องต่างๆ อีกมากมาย ในกระบวนการต่างๆ นาๆ ที่เราได้ลองทำมันเองครับ

ยังไงการทำเซิฟเถื่อนก็ช่วยให้เป็นตัวตั้งต้นสำหรับคนที่สนใจในเรื่องการพัฒนาเกมครับ

นอกเรื่อง 1 = จากนั้นต่อมามันก็มีโปรแกรมอีกโปรแกรมนึง ซึ่งสร้างง่ายมากๆ นั่นคือ World Editor ของ Warcraft 3 ครับ สร้าง Map ที่จำลองเกมได้เกมนึงจริงๆ เลย แถมไม่ยากด้วย แต่ก็ต้องศึกษากระบวนการมันอยู่ดี เสมือนสร้างเกมๆ นึงเลย

สรุปมันแล้วแต่คนอยู่ดีแหละ ว่าคนคนนั้นจะเริ่มเข้าไปศึกษาจริงๆ จังๆ ในตอนไหน อย่างที่ คุณ wanloveea บอก ถ้าใครมาสายเถื่อน มาปุ๊บเรียนโค๊ดเลยก็ได้
    แต่ของผมไม่เก่ง ก็ค่อยๆ ไต่เต้าไป ฮ่าๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kaninhot004 : 26th September 2015 เมื่อ 17:45
    เกมผมทำเองครับ คลิก

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    387
    ขอบคุณครับ
    ทั้ง 2 คห. สอนผมเปิดบ้างได้ปะครับ
    ผมอยากทำเป็นมากๆเลย สนุกด้วย ได้ความรู้ใหม่ๆด้วย

TARTs
    กล่าวขอบคุณ
    558
    เว็บนี้เลยครับ สอนทุกเกมเลย เข้าไปหาใน Forum นะครับ

http://ragezone.com/

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    387
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaninhot004 อ่านกระทู้
    เว็บนี้เลยครับ สอนทุกเกมเลย เข้าไปหาใน Forum นะครับ

http://ragezone.com/
    แล้วถ้าในเว็บไม่มีรายชื่อเกมที่ผมอยากฝึกเปิด เว็บเขาจะมีสอนปะครับ

TARTs
    กล่าวขอบคุณ
    558
    มันจะมีอยู่แบบรวมๆ ทุกเกมกับแบบเจาะจงเกมครับ ลองโพสถามเขาดูในบอร์ดเลย

ถ้าไม่มีจริงๆ ลอง Google, Youtube ดูครับ ถ้าไม่มีอีกก็แปลว่าไม่มีสอนครับ