กลับมาแล้วครับ กับผม PotaePUF ครั้งนี้ มากับการรีวิวครับ แต่เกมเก่าหน่อย แต่ผมคิดว่าหลายๆ คนก็คงจะรู้จักกันเป็นอย่างดี

วันนี้ ผมมารีวิวเกม Final Fantasy VII กันครับ เวอร์ชั่น ไม่ยาวนะครับ จะเป็นอย่างไรนั้น ไปดูกันเลยครับ

Story

เนื้อเรื่องเกมนี้จะพูดถึง Cloud Strife อดีตทหารของ บริษัท ชินระ คอมพะนี แต่เนื่องด้วยเหตุผลบางอย่าง ทำให้เขาต้องออกจากชินระ แล้วไปร่วมมือกับกลุ่ม อวาลันช์ โดยมี Barret Wallace ชายผิวสี ผู้ที่มีปืนแทนมือขวาของเขา เป็นหัวหน้า เหตุการณ์ในเกม จะต้องเจอกับตัวละครมากมาย สำหรับ ตัวละครหลัก เช่น Tifa Lockhart หญิงสาวผู้ที่อยู่ใกล้ชิด Cloud ตั้งแต่เด็ก Aeris Gainsborough หญิงสาวขายดอกไม้ ที่มีเชื้อสายเผ่าโบราณ Red XIII หรือ Nanaki สัตว์ทดลองของชินระ Caith Sith สายลับจากชินระ ที่เป็นคนให้ข่าวสารขอชินระให้กับคลาวด์ Yuffie Kusaragi หญิงสาวผู้ขโมยมาทีเรียจากทั่วโลก Cid Highwind นักบินผู้ที่ใฝ่ฝันอยากไปอวกาศ และ Vincent Valentine อดีตมือปืนของชินระ

เหตุการณ์ในเกมนั้น เราจะต้องหยุดดาวตกขนาดใหญ่ ที่จะพุ่งชนโลก โดยคลาวด์และกลุ่มเพื่อนจะต้องทำทุกวิถีทาง เพื่อที่จะหยุดดาวตกที่พุ่งลงมา จากฝีมือของอดีตสุดยอดทหารของชินระ Sephiroth
เนื้อเรื่องถือว่า ทำมาดีมากครับ แต่ละตัวละครมีบทพูด และนิสัย แตกต่างกันออกไป และก็เนื้อเรื่องน่าติดตามมากทีเดียว (รูปโลโก้ FF VII ที่เป็นรูปดาวตกก็มาจากเหตุการณ์นี้แหละ)

Presentation

Final Fantasy VII เป็นเกม RPG ที่ใช้ระบบการต่อสู้แบบ ATB หรือ Active Time Battle เป็นหลัก มีมินิเกม หรือ เนื้อเรื่องเสริมก็มีให้ผู้เล่นได้สำรวจ เช่น สเก็ตบอร์ดที่ Icycle ,โชโคโบะวิ่งแข่ง สถานที่ลับต่างๆ ในเกมจะใช้ระบบ Materia หรือลูกแก้วเวทมนต์ ที่สามารถนำไปติดกับอาวุธและชุดเกราะ เพื่อเพิ่มความสามารถได้ ซึ่งมีมาทีเรียทั้งหมด 5 แบบ คือ

Magic Materia มาทีเรียเวทมนต์ Linked Materia มาทีเรียที่เชื่อมกับมาทีเรียอื่น Support Materia มาทีเรียสนับสนุน Command Materia มาทีเรียที่ใช้คำสั่ง และ Summon Materia มาทีเรียเรียกมนต์อสูร

ระบบในเกมถือว่าไม่ยุ่งยาก ซับซ้อน ถ้าคนเพิ่งเล่น อาจจะงงๆ ที่คนที่ชินแล้ว จะรู้เลยว่า ระบบมาทีเรียมันเจ๋งจริง (ภาคนี้มาทีเรียเด่นครับ)

รูปแบบก็เป็นแบบเก็บเลเวล เก็บค่าประสบการณ์ เก็บ AP เพื่อเพิ่มความสามารถของมาทีเรีย และระบบเงินกิล สำหรับเอาไว้ซื้อของ

Gameplay

เนื่องจากเป็นเกม RPG แน่นอนว่า จะต้องเน้นไปทางเนื้อเรื่องมาก แต่ระบบเกมเพลย์เกมนี้ ถือว่า เป็นต้นแบบของเกม RPG ยุคถัดมาเลยก็ว่าได้ ด้วยเนื้อเรื่องที่ยาว ใช้ CD สามแผ่น ความลับในเกมต่างๆ กิจกรรมในโกลด์ซอเซอร์ Gold Saucer ที่ให้ผู้เล่นได้หาอะไรหลายๆ อย่างทำ ทำให้เล่นแล้วไม่รู้สึกเบื่อมากนัก มอนสเตอร์ในเกม ก็โหดตามระดับเลเวล แบบตายตัว บางตัวเลือดน้อย ตีหนัก บางตัวมีสกิล ทำให้ติดสถานะ ซึ่งทำให้วุ่นเลย โดยเฉพาะ Ruby Weapon ผมใช้เวลาสู้เป็นชั่วโมงกว่าจะปราบมันได้ เหนื่อยจริงๆ
แต่โดยรวมแล้ว เกมเพลย์ถือว่าดีครับ ดีกว่าหลายเกมในปัจจุบันด้วย (ขอไม่บอกละกัน)

Performance

เนื่องจาก Final Fantasy VII เป็นเกมจาก Playstation กราฟิกจึงไม่สวยเท่ายุคปัจจุบัน แต่ในยุคนั้น ถือว่าแจ่มแมวครับ ระบบเสียงก็ทำออกมาได้ดี่เช่นกัน ผมชอบเพลงตอนไปจับโชโคโบะ และเพลงตอนต่อสู้ที่ Battle Arena อ่ะครับ และผมก็คิดว่า เพลงในเกมนี้ ยังคงติดใจใครหลายๆคน อยู่ดีและครับ

Conclusion

Final Fantasy VII ถือเป็นเกม RPG ที่ยอดเยี่ยมเกมหนึ่ง ตำนาน RPG ที่แทบไม่มีใครไม่รู้จัก ด้วยความอัดอั้นตันใจ ผมจึงรีวิวมา เพิ่งเล่นจบไปเมื่อช่วงค่ำ สนุกจริงๆ เล่นภาค 7 8 9 ของ PS1 มิน่าละครับ เขาจึงบอกว่า ภาค 7 เจ๋งที่สุด แล้วก็จริงด้วยครับ

ถ้าใครอยากเล่นก็ไปหาเอาได้ครับ Emu PS1 ก็มี หรือจัดแท้ เวอร์ชั่น Steam ก็ได้ครับ ราคาไม่แพง (9/9/9.5/9.5) = 9.3

สำหรับการรีวิว ก็จบเพียงเท่านี้ มีอะไร ติชมกันได้นะครับ ไปละครับ สวัสดีครับ