ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020

ใส่แรม 9GB ได้ไหมครับ !!

คือผมจะใส่แรมตามนี้ได้ไหมครับ

2ตัวนี้คือจะซื้อเพิ่มใส่

- Ram 4gb DDR2 bus 800 1ตัว
    - Ram 2gb DDR2 bus 800 1ตัว

ปล.(คนขายเขาบอกสำหรับ CPU AMD เท่านั้น ผมก็ใช้ AMD อยู่โล่งใจไป)

2ตัวนี้คือที่ใส่อยู่ณปัจจุบันปี58ครับ

- Ram 2gb DDR2 bus 800 1ตัว
    - Ram 1gb DDR2 bus 667 1ตัว

แรมพังไป1GBเมื่ออดีตกาลปี57ครับ

ใส่หมด9GBได้ไหมครับ กำลังจะซื้อวันนี้เดี๋ยวณปัจจุบันปี58เลยครับ
    Facebook :: Buddy Lord

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 357
    แนะนำนะ DDR2 Bus 800 อย่างเดียวเลยจร้า ดีที่สุด 667 อย่าไปใส่เลย แต่ก็ควรจะ 4gb 2 ตัว ต้องดูด้วยกี่ชิบ 8 หรือ 16 ใส่เท่าๆกันจะดีมาก ขอบอก ^^

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,260
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mckphaiza อ่านกระทู้
    แนะนำนะ DDR2 Bus 800 อย่างเดียวเลยจร้า ดีที่สุด 667 อย่าไปใส่เลย แต่ก็ควรจะ 4gb 2 ตัว ต้องดูด้วยกี่ชิบ 8 หรือ 16 ใส่เท่าๆกันจะดีมาก ขอบอก ^^
    อธิบายเรื่องชิบให้ทีได้ป่ะครับไม่เข้าใจ และสรุป9GBใส่ได้ชิมิ ??

ปล.เลื่อนการซื้อแรมไปพรุ่งนี้ณปี58ครับ ขอศึกษาก่อนกลัวพลาด

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    ddr2 เหมือนกันครับ จับมือหน่อย 55

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    ใส่ได้ครับ ใส่ไปเลย bus ต่ำไม่ต่ำ ไม่รู้สึกหรอก ส่วนใหญ่จะ มโนกันไปเองว่ามั้นช้า ที่มันช้า เพราะ Harddisk มี Bad

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ใส่ 667 ตัว 800 จะวิ่งแค่ 667 ตัวตํ่าสุดนะ
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    Blog Entries
    1
    ถามว่าใส่ได้ไหม มันใส่ได้ครับ
    แต่ถ้าถามว่า ควรไหม ไม่ควรคับ bus ต่างกัน อะไรก็ ต่างกัน

เมื่อก่อนผมมี bus 2400 กับ bus 3000 รวม กันทั้งหมด 32GB
    ชุดแรก 16 GB เป็น 2400 ชุด 2 16GB เป็น bus 3000

ลงแล้ว สิ่งที่เห็นคือ มันเห็น bus แค่ 2400

ใส่ bus ที่เท่าๆกันเถอะครับ
    GTX1080ti

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    จะใส่ยังไงก็ใส่ได้ครับ แต่ว่าตั้งแต่ยุคCore2...(AMDไม่อยู่ในสายตา) มามันจะมีเทคโนโลยีที่เรียกว่า Dual channel ram เป็นเทคโนโลยีบูสความเร็วแรม
    โดยการใส่แรมที่มี ความเร็วBus และขนาดเท่ากัน ซึ่งมันเป็นเรื่องปกติไปแล้วในยุคนี้ ถ้าคุณสังเกตดี ๆ ช่องแรมจะแบ่งเป็นคู่ที่มีสีเดียวกัน
    นั่นแหละครับ ส่วนความเร็วนั้นต่างกันมากครับ ถ้าคุณเล่นคอมฯแบบคนทั่วไปก็ไม่รู้สึกอะไรหรอก แต่ถ้าเล่นเกมหนัก ๆ นี่ความลื่นต่างกันชัด
    เหมือนฟ้ากับเหวเลยละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 11th October 2015 เมื่อ 17:22

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ผมที่เจอกับตัวเลย แรม DDR2 BUS 800 2gb 4 ตัว

แบ่งเป็น ของเดิม 3 ตัว ชนิดเดียวกันหมด

ส่วนอีกตัวซื้อมือสองมาเพิ่ม ดูบัส 800 แล้วก็ใส่ สรุป Bus ตก เหลือ 667 น้ำตาจะไหล

สาเหตุมาจาก สัญญาณ CL ไม่เท่ากัน 1 ตัว คือตัวมาใหม่ ทำให้ BUS ตกเหลือ 667

เล่นเกมมีผลอย่างเห็นได้ชัด
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,260
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    จะใส่ยังไงก็ใส่ได้ครับ แต่ว่าตั้งแต่ยุคCore2...(AMDไม่อยู่ในสายตา) มามันจะมีเทคโนโลยีที่เรียกว่า Dual channel ram เป็นเทคโนโลยีบูสความเร็วแรม
    โดยการใส่แรมที่มี ความเร็วBus และขนาดเท่ากัน ซึ่งมันเป็นเรื่องปกติไปแล้วในยุคนี้ ถ้าคุณสังเกตดี ๆ ช่องแรมจะแบ่งเป็นคู่ที่มีสีเดียวกัน
    นั่นแหละครับ ส่วนความเร็วนั้นต่างกันมากครับ ถ้าคุณเล่นคอมฯแบบคนทั่วไปก็ไม่รู้สึกอะไรหรอก แต่ถ้าเล่นเกมหนัก ๆ นี่ความลื่นต่างกันชัด
    เหมือนฟ้ากับเหวเลยละ
    สีช่องแรมมันสำคัญยังไงน่ะครับไม่เข้าใจ มันสำคัญยังไง ขอคำอธิบายแบบภาษาชาวบ้านหน่อยครับ (ตอนนี้ปี58น่ะครับ )
    ปล.ไอเราก็คิดมาตั้งนานว่าสีช่องเสียบแรมทำสีมาแค่แต่งบอร์ดเท่ๆเฉยๆ โธ่................

สรุปจะเสียบแรมยังไงก็ได้สิน่ะ อิอิ ความรู้ใหม่ ปิ๊ง......

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    จะใส่ไปเพื่ออะไรเนี่ย DDR2 9GB ถามว่าใส่ได้ไหมใส่ได้ครับแต่ความคุ้มค่ามันไม่มี
    ก่อนจะใส่ผมอยากให้เทียบราคาดูครับ ถ้าเป็นผมจะเลือกซื้อ 4GB 2 ตัวแทนที่ 4+2 แล้วใส่แบบ 4+2+4 ส่วนแรมอีก 1GB นั้นจะใส่หรือไม่ก็ตามสะดวกจะขายทำทุนก็ได้
    ปัญหาแรมเข้ากันไม่ได้ก็มีนะครับอย่าลืม ผมเจอมากับตัวโดยเฉพาะบอร์ด GB นี่ตัวแสบเลยจอมเลือกแรม
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 357
    เอาง่ายๆเลยนะ ไปที่ร้านบอกเขา เอาแรม 4 gb bus 2 ตัวนะ เอา16ชิบ ด้วย การทำงานจะดีกว่า เพราะถ้าใส่ 667 ปน กะ 800 กะทำงานแล้วแต่เมนบอร์ดว่าจะรับ bus 2ตัวพร้อมกันได้ไหม

แต่เอาเป็นว่า ใส่เหมือนกันจะดีที่สุดจร้า

(เป็นช่างอยู่ที่ advice น่ะ)

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE MIZ อ่านกระทู้
    สีช่องแรมมันสำคัญยังไงน่ะครับไม่เข้าใจ มันสำคัญยังไง ขอคำอธิบายแบบภาษาชาวบ้านหน่อยครับ (ตอนนี้ปี58น่ะครับ )
    ปล.ไอเราก็คิดมาตั้งนานว่าสีช่องเสียบแรมทำสีมาแค่แต่งบอร์ดเท่ๆเฉยๆ โธ่................

สรุปจะเสียบแรมยังไงก็ได้สิน่ะ อิอิ ความรู้ใหม่ ปิ๊ง......
    สรุปคือ ถ้าคุณเสียบแรมตามใจฉันก็แรงแค่นั้นแหละครับ แถมมันจะเลือกวิ่งในความเร็วBusของแรมที่น้อยที่สุดพูดง่าย ๆ คือถ้าใส่แรม 800กับ667 พร้อมกัน
    มันจะลดลงมาวิ่งที่667ทั้งหมดทุกตัว ซึ่งมันไม่ค่อยคุ้มค่าที่จะใช้ไงละครับ ส่วนเรื่อง Dual channel ram พูดง่าย ๆ คือ ไอ้ช่องแรมที่เมนบอร์ดให้
    มา ถ้ามี4ช่องจะเห็นชัดมาก เพราะแบ่งเป็น 2 สีชัดเจน ถ้าคุณอยากจะบูสแรมให้เร็วกว่าเดิมด้วยวิธีนี้ก็ต้องใส่แรมในช่องที่มีสีเดียวกันไงครับ
    ตัวอย่างก็ แยกมา 1.ฟ้า 2.เหลือง //// 3.ฟ้า 4.เหลือง คุณจะทำDual channel ก็ใส่แรมที่มีความเร็วและขนาดเท่ากัน แต่มีแรมแค่2อันก็ต้องใส่ที่ ฟ้า-ฟ้า
    หรือ เหลือง-เหลือง ไงครับ แต่ถ้าคุณมีแรมหลายอันก็ต้องเลือกความเร็วและขนาดที่เท่ากันมาทำ Dual channel ไงครับ สมมุติว่า มี800 4GB 2อัน และมี
    667 2GB 2อัน ก็เลือกใส่ตามคู่และสีของมันเลย แต่กรณีแบบคุณ ความเร็วและขนาดไม่เท่ากันก็ไม่สามารถทำ Dual channel ได้ครับ แถมใส่แบบนั้นแล้ว
    ความเร็วจะด้อยกว่าเดิมด้วยซ้ำ แต่ถ้าใส่ได้แล้วเมนบอร์ดยี่ห้อนั้น ๆ ไม่มีปัญหาอะนะ
    และสุดท้ายคอมพิวเตอร์ถ้าคุณไม่รู้จักการศึกษาคำศัพท์เฉพาะทางคนอื่นก็อธิายคุณยากครับ เพราะมันไม่ใช่เรื่องที่จะอธิบายกันให้เข้าใจได้ง่าย ๆ มันไม่ใช่
    เรียน ก ไก่ นะครับ มาบอกภาษาชาวบ้งชาวบ้าน ผมว่าก่อนที่จะเอาเวลามาให้ผมนั่งอธิบายคนไม่รู้เรื่องแบบคุณ คุณเองนะควรจะไปศึกษาหาความรู้แล้วมาทำ
    ความเข้าใจที่ผมอธิบายมากกว่า นี่ปรานีมากแล้วนะ บางคนผมไม่บอกเลยแหละ เหนื่อยที่จะต้องมานั่งอธิบายยาวแบบSimpleแล้วยังดันไม่รู้เรื่องอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 12th October 2015 เมื่อ 11:06

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: