ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 333

Dual GPU กับ Crossfire ต่างกันรึป่าวครับ

ถามแบบโง่ๆ มันคนล่ะอย่างกัน หรือมันคืออันเดียวกันแต่เรียกคนล่ะแบบอ่ะครับ แล้วการทำงานมันต่างกันยังไง ประสิทธิภาพมันต่างกันมากมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    แบบ Dual GPU คือชิบกราฟฟิกคู่ครับ การ์ดจอแบบนี้ผมเองก็ใช้อยู่ตอนนี้ HD5970 จะมีชิบ 2 ตัวบนการ์ดใบเดียว ทำงานคู่กัน ตามรูป

[IMG][/IMG]

ส่วน Crossfire ก็เป็นการต่อพ่วงการ์ดจอของค่าย ATI , AMD 2 ใบครับ ทำงานประมวลผลกราฟฟิกแบบคู่เหมือนกัน

โดยทั่วไปถ้าเป็นชิบรุ่นเดียวกัน Crossfire จะแรงกว่าการ์ด Dual GPU อยู่เล็กน้อยครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    แบบ Dual GPU คือชิบกราฟฟิกคู่ครับ การ์ดจอแบบนี้ผมเองก็ใช้อยู่ตอนนี้ HD5970 จะมีชิบ 2 ตัวบนการ์ดใบเดียว ทำงานคู่กัน ตามรูป

ส่วน Crossfire ก็เป็นการต่อพ่วงการ์ดจอของค่าย ATI , AMD 2 ใบครับ ทำงานประมวลผลกราฟฟิกแบบคู่เหมือนกัน

โดยทั่วไปถ้าเป็นชิบรุ่นเดียวกัน Crossfire จะแรงกว่าการ์ด Dual GPU อยู่เล็กน้อยครับ
    จริงๆมันก็ไม่ถูกทั้งหมดครับ

ตอบคำถามของจขกท.ล่ะกันครับ
    มันคนล่ะอย่างกัน หรือมันคืออันเดียวกันแต่เรียกคนล่ะแบบ
    ไม่ใช่สักอย่างที่ว่ามาครับ Dual GPU หมายถึงการ์ดจอที่วาง GPU 2 ตัวบน PCB เดียวกันโดยเชื่อมต่อการทำงานบน SLI หรือ CF (ขึ้นอยู่กับว่าเป็น Nvidia หรือ AMD)
    ดังนั้น การ์ดจอชิบคู่ทุกตัวนั้นใช้ SLI หรือ CF ครับ แต่การ์ดจอที่ต่อ CF หรือ SLI ไม่จำเป็นต้องเป็น Dual GPU หรือจะพูดได้ว่า Dual GPU ของ AMD เป็น subset ของ CF ก็ได้ครับ
    เขาทำมาเพื่อให้คนที่มีเคสเล็กสามารถใช้งาน GPU สองตัวได้เพราะการต่อ CF จะต้องมี Mainboard ที่รองรับไม่พอตัวเคสที่ใช้ขนาดต้องกว้างพอที่จะใส่การ์ดสองใบด้วยครับแต่ Dual GPU กินเนื้อที่พอๆกับการ์ดใบเดียวแค่นั้นเอง สรุปคือเหมือนการ CF การ์ดรุ่นเดียวกัน
    แต่อย่างไรก็ตาม Nvidia เคยใส่ Dual GPU ที่ SLI กันไม่ได้แต่ให้ชิบตัวเล็กกว่าทำงานพวก CUDA PhysX แทนครับ ตอนนี้ไม่มีขายแล้วครับ

แล้วการทำงานมันต่างกันยังไง ประสิทธิภาพมันต่างกันมากมั้ย
    ในแง่การทำงานตามทฤษฎีเหมือนกันเด๊ะๆครับ เพียงแต่ว่า Dual GPU มักมี core clock ต่ำกว่า Single GPU เพราะผู้ผลิตต้องคุมเรื่องความร้อนและการใช้พลังงาน
    ทำให้บางคนเข้าใจผิดว่าประสิทธิภาพมันลดลง มันไม่ใช่แบบนั้นครับประสิทธิภาพของการ CF ก็เท่าเดิมนั่นแหละเขาลด clock ลงเพราะข้อจำกัดของ TDP ใน PCB ครับถ้าเอาการ์ดเดี่ยวๆมาใช้ clock เท่ากันประสิทธิภาพก็เท่ากันครับ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    453
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้

มันคนล่ะอย่างกัน หรือมันคืออันเดียวกันแต่เรียกคนล่ะแบบ
    ไม่ใช่สักอย่างที่ว่ามาครับ Dual GPU หมายถึงการ์ดจอที่วาง GPU 2 ตัวบน PCB เดียวกันโดยเชื่อมต่อการทำงานบน SLI หรือ CF (ขึ้นอยู่กับว่าเป็น Nvidia หรือ AMD)
    ดังนั้น การ์ดจอชิบคู่ทุกตัวนั้นใช้ SLI หรือ CF ครับ แต่การ์ดจอที่ต่อ CF หรือ SLI ไม่จำเป็นต้องเป็น Dual GPU หรือจะพูดได้ว่า Dual GPU ของ AMD เป็น subset ของ CF ก็ได้ครับ
    เขาทำมาเพื่อให้คนที่มีเคสเล็กสามารถใช้งาน GPU สองตัวได้เพราะการต่อ CF จะต้องมี Mainboard ที่รองรับไม่พอตัวเคสที่ใช้ขนาดต้องกว้างพอที่จะใส่การ์ดสองใบด้วยครับแต่ Dual GPU กินเนื้อที่พอๆกับการ์ดใบเดียวแค่นั้นเอง สรุปคือเหมือนการ CF การ์ดรุ่นเดียวกัน
    แต่อย่างไรก็ตาม Nvidia เคยใส่ Dual GPU ที่ SLI กันไม่ได้แต่ให้ชิบตัวเล็กกว่าทำงานพวก CUDA PhysX แทนครับ ตอนนี้ไม่มีขายแล้วครับ

แล้วการทำงานมันต่างกันยังไง ประสิทธิภาพมันต่างกันมากมั้ย
    ในแง่การทำงานตามทฤษฎีเหมือนกันเด๊ะๆครับ เพียงแต่ว่า Dual GPU มักมี core clock ต่ำกว่า Single GPU เพราะผู้ผลิตต้องคุมเรื่องความร้อนและการใช้พลังงาน
    ทำให้บางคนเข้าใจผิดว่าประสิทธิภาพมันลดลง มันไม่ใช่แบบนั้นครับประสิทธิภาพของการ CF ก็เท่าเดิมนั่นแหละเขาลด clock ลงเพราะข้อจำกัดของ TDP ใน PCB ครับถ้าเอาการ์ดเดี่ยวๆมาใช้ clock เท่ากันประสิทธิภาพก็เท่ากันครับ
    โอว ขอบคุณมากๆเลยครับ แล้ว Multi GPU ละครับ คืออันเดียวกันรึป่าว

กล่าวขอบคุณ
    972
    ได้รับคำขอบคุณ: 578
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jawmonkish อ่านกระทู้
    โอว ขอบคุณมากๆเลยครับ แล้ว Multi GPU ละครับ คืออันเดียวกันรึป่าว
    Multi GPU เป็นการเรียกรวมๆ หมายถึง หลายGPU (ตั้งแต่2 ขึ้นไป) ในที่นี้อาจหมายถึง Dual GPU หรือ Crossfire ก็ได้ มากกว่า1 นั่นเอง
    Intel I7 4770 VGA:R9 390 Motherboard h87 Fatal1ty Performance RAM 8 GB/1600 POWERSUBPLY Cougar 700w

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    มันก็เหมือนกันอย่าคิดเยอะ การวาง บน PCB เดียวกันตัดปัญหาก็ทำให้แรงขึ้น การ CF ก็ทำให้แรงขึ้น เหมือนกัน แค่ ในอดีต VGA ตัวเทพมันยังไม่แรงเขาเลยคิด การ CF ขึ้นมาเพื่อตอบสนองคนใช้ ทำงาน เล่นเกม และอื่นๆ แต่ ปัจจุบัน เขา เลยเอามันมาวางบน PCB หรือที่เดียวกันจะได้ซื้อแค่ตัวเดียวไม่ต้อง CF เพราะบางคนที่เขาใช้งานจริงๆ แต่ประกอบไม่เป็น ช่างที่ทำให้ก็ กาก เขาไม่รู้หรอว่าเสียบยังงัย ปัจุบัน เลยทำ Dual GPU เพื่อง่าย และ พังทีเดียว ถ้า CF ตัวใดตัวหนึ่งพัง และถ้าหาอีกตัวที่เหมือนกันไม่ได้ ส่วนใหญ่ก็จะเอามาขาย OCZ ณ ปัจุบัน

กล่าวขอบคุณ
    453
    อ๋อออออ แบบนี้นี่เอง ขอบคุณหลายๆท่านมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้

เสริมให้ ถ้า CF มันมีข้อจำกัดของบางบอร์ดด้วยครับ Dual เนี่ย PCIe 3.0 ยังใช่ไม่หมด