ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

จะอัพเกรดคอมพิวเตอร์ครับ แนะนำที

เมนบอร์ดตอนนี้ H61M-DS2
    CPU I3 3220
    การ์ดจอ AMD RADEON HD 6570
    RAM 6 G 4gb 1333 1ตัว กับ 2 gb 1333
    Harddisk 500GB

งบประมาณ3000-5000 คือค่อยๆ เปลี่ยน ทีละชิ้นๆ จะเริ่มจากตัวไหนดีครับ

อยากอัพเกรดให้คอมเร็ว แรงขึ้น คือ อยากอัพเดท ให้ดีขึ้น ไม่มีเป้าหมาย มีตังก็ค่อยๆ เปลี่ยนไป ไม่มีเป้าหมายว่าจะใช้ทำอะไร

ช่วยแนะนำทีครับ ควรเริ่มต้นจากอะไร ถ้าความคิดผมตอนนี้ ผมอยากเปลี่ยน เมนบอร์ด อยากได้ แบบ RAM 4 SLOT จะได้เปลี่ยน bus เป็น 1600 จะได้ซื้อแรมทีเดียวเลย

แต่ก็ดูไม่เป็นว่า เมนบอร์ดตัวไหนจะรับกับอุปกรณ์พวกนี้ได้

หรือจะแนะนำอะไรดีครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ถ้าเน้นเล่นเกมขาย VGA ตัวเก่าซื้อ 950 มาใช้ครับ
    ส่วนแรมถ้าอยากอัพขายตัว 2GB ออกซื้อ 4-8GB DDR3 มาใส่
    ส่วนบอร์ดเปลี่ยนไปก็ไม่คุ้มเพราะมีแต่มือสองถ้าซื้อมือ1ต้องยกชุดหมดเป็นหมื่น
    สำหรับ จขกท.ผมแนะนำ VGA ก่อนเลยครับอย่างอื่นคงเดิมไว้ก่อน แล้วค่อยขาย CPU หา i5 gen3 มือสองมาใช้
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    ถ้าเน้นเล่นเกมขาย VGA ตัวเก่าซื้อ 950 มาใช้ครับ
    ส่วนแรมถ้าอยากอัพขายตัว 2GB ออกซื้อ 4-8GB DDR3 มาใส่
    ส่วนบอร์ดเปลี่ยนไปก็ไม่คุ้มเพราะมีแต่มือสองถ้าซื้อมือ1ต้องยกชุดหมดเป็นหมื่น
    สำหรับ จขกท.ผมแนะนำ VGA ก่อนเลยครับอย่างอื่นคงเดิมไว้ก่อน แล้วค่อยขาย CPU หา i5 gen3 มือสองมาใช้
    ขอถามเพิ่มนิดนึงนะครับ

ทำไม ถึงบอกใช้ชิ้นเดิมไม่คุ้มหรอครับ หรือว่ามันเสียบด้วยกันไม่ได้

ถ้าในใจจริงๆผม ผมอยากได้ เมนบอร์ด ที่ใส่ แรม4 SLOT ถ้าซื้อเมนบอร์ดใหม่ ผมมีความคิดว่า จะซื้อพร้อม cpu เลย

ความคิดผมนะครับ

1 เปลี่ยนเมนบอร์ด+CPU พร้อมกัน
    2.เปลี่ยนการ์ดจอ
    3. เปลี่ยนแรม ให้ bus เพิ่มสูงขึ้น ตามที่เมนบอร์ดรับได้

ถ้าในตามความคิดของผม จะแนะนำเมนบอร์ดกับ cpu ตัวไหนดีครับ ที่คุ้มค่า และสามารถ ทันโลกทันสมัยขึ้น งบสัก 10000 เฉพาะ เมนบอร์ด กับ cpu นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ถ้าอัพโดยไม่มีเป้าหมายก็อย่าไปอัพมันเลยครับ

แต่ถ้าคนที่มีสเปคอย่างคุณหรือถ้าผมมีสเปคแบบคุณ ผมก็จะอัด การ์ดจอ ก่อนครับ

เพราะผมเคยมีเครื่อง cpu core 2duo มาและมีแรมแค่ 4gb 2สล๊อดเหมือนกัน การ์ดเก่าใช้ 9400gt ผมก็ยังต้องเปลี่ยนการ์ดจอก่อนเลย
    ผลที่ได้คือสามารถเล่นเกมส์ได้ มากขึ้นดีขึ้น จากเล่นเกมส์เฟมเรดอยู่ที่ 20 กว่าๆ วิ่งไป 70-80 เลย ตอนนั้นก็ใช้ gtx660 แทน 9400gt (เมื่อ2ปีที่แล้วละนะ)

ถ้าจะให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดกับการอัพตอนนี้แนะนำเปลี่ยน การ์ดจอ ก่อนครับ

และถ้าอยากได้แรม 4 สล๊อดก็ค่อยเปลี่ยนครั้งหน้าเอาครับ เปลี่ยนพร้อม cpu และ เมนบอร์ด แรม ไปเลย

เพราะถ้าเปลี่ยน cpu แรม เมนบอร์ด ส่วนมากเขาจะเปลี่ยนกันยกเซ็ดเลย

มีแต่การ์ดจอที่สามารถเปลี่ยนก่อนหรือทีหลังได้

เพราะ cpu และเมนบอร์ดมันมี socket ของมันที่เวลาเปลี่ยน cpu กับ เมนบอร์ด นั้น ต้องให้ socket ตรงกัน นะครับ

เอาอย่างงี้ดีกว่า สเปคเดิมคุณมีอะไรบ้างที่คุณบอกมานั้น ยังเหลือ psu อีกตัวที่คุณยังไม่บอกมา(และมันเป็นตัวที่สำคัญที่สุดที่ชี้วัดว่าเราต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง)
    และงบที่มีทั้งหมดตั้งไว้เท่า่ไหล่ จะได้แนะนำถูก เพราะตอนนี้ cpu กับเมนบอร์ดที่คุณมีอยู่นั้น เก่าไปแล้วละครับ ตกรุ่นแล้ว ของมือ 1 นี้แทบจะหาซื้อไม่ได้แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 20th October 2015 เมื่อ 09:22

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    ถ้าอัพโดยไม่มีเป้าหมายก็อย่าไปอัพมันเลยครับ

แต่ถ้าคนที่มีสเปคอย่างคุณหรือถ้าผมมีสเปคแบบคุณ ผมก็จะอัด การ์ดจอ ก่อนครับ

เพราะผมเคยมีเครื่อง cpu core 2duo มาและมีแรมแค่ 4gb 2สล๊อดเหมือนกัน การ์ดเก่าใช้ 9400gt ผมก็ยังต้องเปลี่ยนการ์ดจอก่อนเลย
    ผลที่ได้คือสามารถเล่นเกมส์ได้ มากขึ้นดีขึ้น จากเล่นเกมส์เฟมเรดอยู่ที่ 20 กว่าๆ วิ่งไป 70-80 เลย ตอนนั้นก็ใช้ gtx660 แทน 9400gt (เมื่อ2ปีที่แล้วละนะ)

ถ้าจะให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดกับการอัพตอนนี้แนะนำเปลี่ยน การ์ดจอ ก่อนครับ

และถ้าอยากได้แรม 4 สล๊อดก็ค่อยเปลี่ยนครั้งหน้าเอาครับ เปลี่ยนพร้อม cpu และ เมนบอร์ด แรม ไปเลย

เพราะถ้าเปลี่ยน cpu แรม เมนบอร์ด ส่วนมากเขาจะเปลี่ยนกันยกเซ็ดเลย

มีแต่การ์ดจอที่สามารถเปลี่ยนก่อนหรือทีหลังได้

เพราะ cpu และเมนบอร์ดมันมี socket ของมันที่เวลาเปลี่ยน cpu กับ เมนบอร์ด นั้น ต้องให้ socket ตรงกัน นะครับ

เอาอย่างงี้ดีกว่า สเปคเดิมคุณมีอะไรบ้างที่คุณบอกมานั้น ยังเหลือ psu อีกตัวที่คุณยังไม่บอกมา(และมันเป็นตัวที่สำคัญที่สุดที่ชี้วัดว่าเราต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง)
    และงบที่มีทั้งหมดตั้งไว้เท่า่ไหล่ จะได้แนะนำถูก เพราะตอนนี้ cpu กับเมนบอร์ดที่คุณมีอยู่นั้น เก่าไปแล้วละครับ ตกรุ่นแล้ว ของมือ 1 นี้แทบจะหาซื้อไม่ได้แล้ว
    อ่อผมเริ่มเข้าใจมากขึ้นแล้วครับ คือถ้าเปลี่ยน mainboard ควรเปลี่ยนทั้ง เมนบอร์ด แรม cpu

ถ้าเปลี่ยนการ์ดจอก่อน อนาคตข้างหน้า เราใช้ จะเปลี่ยนเมนบอร์ดเราก็ยังใช้การ์ดจอใหม่ได้ด้วยใช่ไหมคับ

psu ตอนนี้ Power Supply Gview Silver450w

สรุปแล้ว ตอนนี้ คือ

1.ควรเปลี่ยนการ์ดจอ แนะนำเป็นรุ่นไหนดีครับ
    2.ควรเปลี่ยนแรม จาก 2 เป็น 4 เพื่อจะได้ 8 GB
    3.psu ควรเปลี่ยนไหม (เปลี่ยนเป็นแบบไหน รุ่นไหน)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย enkore : 20th October 2015 เมื่อ 11:10

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ enkore อ่านกระทู้
    ขอถามเพิ่มนิดนึงนะครับ

ทำไม ถึงบอกใช้ชิ้นเดิมไม่คุ้มหรอครับ หรือว่ามันเสียบด้วยกันไม่ได้

ถ้าในใจจริงๆผม ผมอยากได้ เมนบอร์ด ที่ใส่ แรม4 SLOT ถ้าซื้อเมนบอร์ดใหม่ ผมมีความคิดว่า จะซื้อพร้อม cpu เลย

ความคิดผมนะครับ

1 เปลี่ยนเมนบอร์ด+CPU พร้อมกัน
    2.เปลี่ยนการ์ดจอ
    3. เปลี่ยนแรม ให้ bus เพิ่มสูงขึ้น ตามที่เมนบอร์ดรับได้

ถ้าในตามความคิดของผม จะแนะนำเมนบอร์ดกับ cpu ตัวไหนดีครับ ที่คุ้มค่า และสามารถ ทันโลกทันสมัยขึ้น งบสัก 10000 เฉพาะ เมนบอร์ด กับ cpu นะครับ
    อย่างแรกคือคุณบอกงบ 5000 ซึ่งงบเท่านี้เปลี่ยนบอร์ดกับ CPU ใหม่ก็ได้แค่ Pentium G เลยไม่รู้จะเปลี่ยนทำไม
    แถมถ้าเปลี่ยนแค่บอร์ดก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาสู้เอาแรม 2GB ไปขายซื้อ 4GB มาใส่ยังเข้าท่ากว่า แรมเยอะช่องแต่ไม่มีตังซื้อแรมมาซื้อเปลี่ยนไปก็เท่านั้น

ส่วนงบ 10000 ถ้าคิดจะเปลี่ยนทั้ง CPU และบอร์ดผมว่าก็คิดหนักไม่เบานะเพราะถ้าได้แค่ i3 gen 6 ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนทำไมเปลี่ยนทั้งทีควรไป i5 เลยซึ่งถ้าจะเปลี่ยนมันก็เกิน 10000 อยู่ดีถ้าเอาบอร์ดแรมสี่ช่อง
    ผมเลยแนะนำว่าเปลี่ยนการ์ดจอก่อนเพราะของเก่าอาการหนักแล้วเก่ามาก CPU พร้อมเมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยนที่หลัง ไม่ต้องรีบ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    0
    psu ตอนนี้ Power Supply Gview Silver450w

1.ควรเปลี่ยนการ์ดจอ แนะนำเป็นรุ่นไหนดีครับ
    2.ควรเปลี่ยนแรม จาก 2 เป็น 4 เพื่อจะได้ 8 GB
    3.psu ควรเปลี่ยนไหม (เปลี่ยนเป็นแบบไหน รุ่นไหน)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย enkore : 20th October 2015 เมื่อ 11:11

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    ดูๆแล้ว เหมือนซื้อคอมใหม่อีกเครื่องเลยนะ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    งบ 5000 แน่นำ GTX 750 TI ที่ไม่ต่อไฟเพิ่ม Power เดิม เอาอยู่ ซื้อได้ที่ JIB หรือ SSD 256G 3850 บาท ที่ JIB น่าจะดีกว่า นอกนั้นดีอยู่แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ enkore อ่านกระทู้
    อ่อผมเริ่มเข้าใจมากขึ้นแล้วครับ คือถ้าเปลี่ยน mainboard ควรเปลี่ยนทั้ง เมนบอร์ด แรม cpu

ถ้าเปลี่ยนการ์ดจอก่อน อนาคตข้างหน้า เราใช้ จะเปลี่ยนเมนบอร์ดเราก็ยังใช้การ์ดจอใหม่ได้ด้วยใช่ไหมคับ

ใช่แล้วครับซื้อการ์ดจอมาใส่ก่อนครับ รับรอง แรงขึ้นแน่และเล่นเกมส์ได้มากขึ้นด้วย ถ้างบมา 5พัน ก็น่าจะเอาพวก gtx750ti ครับหรือถ้าหา gtx960 ราคาซัก 5พัน กว่าๆได้ก็เอา 960ไปเลยครับ

psu ถ้าเป็น วัต แท้ ก็พอเพียงครับสำหรับ gtx750ti และ gtx960

ส่วนเรื่องแรมผมก็แนะนำให้เอาตัว 2gb ออกจะเอาไปขายหรือจะเอาเก็บไว้ก็แล้วแต่นะ แล้วหา 4gb บัสที่เท่ากัน มาใส่แทนไป รวมเป็น 8gb แล้วครับ

และถ้าอนาคต อยากให้ cpu แรงขึ้น ผมแนะนำเปลี่ยนทั้ง บอร์ด และ cpu ใหม่ไปเลยครับ

ผมว่า ทนใช้ไปก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยเปลี่ยทีเดียวเลย จบครับ

หรือถ้าอยากให้เครื่องดีกว่าปัจจุบัน แนะนำ ให้ซื้อการ์ดจอมาใส่ครับ แรมก็ใช้ 6gb ไปก่อน cpu เมนบอร์ดก็ใช้ของเดิมไปก่อน

เงินถึงก็ค่อยเปลี่ยน cpu แรม เมนบอร์ดครับ ส่วนการ์ดจอก็แค่ถอดออกมาจากเครื่องเก่ามาใส่กับบอร์ดใหม่ที่เราซื้อ พร้อม cpu แรม ก็ได้ครับ