ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

[Project] REPACKLOADER - Ultimate Repack PC Games from Thailand (Coding by @NAKORA)

Visit me at REPACKLOADER
    Current Repack version 2.0

เกริ่นก่อนน้อ ผมชื่อเล่นบอล เคยเป็นสมาชิกเก๊าเก่าบนบอร์ดนี้ (4-5 ปีได้ละ) ในนามชื่อเล่นเว็บทั่วไปคือ @NAKORA หรือ AddNakora (หรือชื่อ Username: nakornloader หาผมใน Steam ได้นะจ๊ะ) เป็นโปรแกรมเมอร์บ้าเกมคนนึงแหละ ถนัดภาษา HTML5, CSS3 เป็นพิเศษ นอกนั้นคือ C, C#, Java, Pascal, PHP, SQL และอื่นๆ ก็หวังอยากจะมีเกมเป็นของตัวเกมสักเกมแต่ความรู้แค่ทำเกมงูบนภาษาซียังลำบากเลย ปัจจุบันเรียนที่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี ปี 2 เรียนไอทีและจะลงสาย Database ครับ (Computer Technology - Database)

หน้าเว็บ LifeMinecraft ที่ Backup ไว้ก่อนจะปิดเว็บเป็นทางการ

ตัวอย่างของ Setup REPACKLOADER version 2.0

ก็เคยทำ Scripts บนโปรแกรม Inno Setup (ISS) ซึ่งเป็นโปรแกรมสำหรับสร้าง Setup เกมเมื่อ 3-4 ปีมาแล้ว ไม่รู้ว่ามีใครจะรู้จักเว็บบอร์ด LifeMinecraft หรือเปล่า ที่เคยทำแจกเกม Minecraft นั้นคือผมเองแหละ (ตอนนั้นใช้ชื่อเล่นว่า Nakorn1911 เป็นชื่อเก่า) ถ้าใครรู้จักออกมายืนยันหน่อยฮะอยากเจอ สมาชิกในเว็บตอนนั้นเกือบพันคนได้ก่อนที่จะปิดเว็บไป และตอนนี้โดนยึดโดเมนไปเรียบร้อย (lifeminecraft.net)

ปกติผมก็จะแบบนี้แหละครับ ชอบทำโปรเจคอะไรแล้วก็ทิ้งๆกว้างๆ ก็เคยทำโปรเจค REPACKLOADER ช่วงปีที่แล้วมา แต่ด้วยเพราะอะไรบางอย่างหลังจากนั้นมาก็หยุดเรื่องทำเว็บและ ISS ไปเลยและหันไปเล่นเกมจริงๆจังๆมาตลอด จนตอนนี้กลับใจมาลุยต่ออีกที แต่ครั้งนี้ลุยจริงๆนะไม่ได้โม้อัปเกมไป 3-4 เกมแล้วหลังจากที่ทำบล็อกเสร็จประมาณในเวลา 2-3 วัน และก็กำลังอัปเกมตลอดเวลาด้วยความเร็วบ้านๆแค่ 120 kb/s แต่ถ้าว่างๆไปมหาลัยผมก็จะนั่งอัปที่นั้นเป็นเกมไฟล์ใหญ่ๆครับ ไฟล์เล็กๆก็นั่งอัปที่บ้าน

Screenshot ตัวอย่างเว็บ http://repackloader.blogspot.com ก็อย่างที่เห็นแหละถนัดออกแบบเว็บจริงๆ

คืออันนี้ผมตั้งใจจริงๆละ ตั้งใจจะทำเว็บบล็อกนี้ให้ใช้งานง่ายและละเอียดที่สุด รายการเกมที่เลือได้ง่าย ที่เห็นด้านข้างซ้ายของเว็บจะเป็นแบบ Slide-bar สามารถเลื่อนลูกล้อเมาส์เพื่อเลื่อนรายการขึ้นลง (หากรายการล้นหน้าเว็บละนะ ตอนนี้ยังมีไม่กี่เกม) ส่วนใหญ่จะเน้นเกมเก่าๆก่อนครับเพราะรู้ว่าเกมเก่าหายากขึ้น และคนอัปส่วนใหญ่จะอัปเกมใหม่ๆแล้ว ผมคงไม่แย่งอัปเกมใหม่ๆละ แต่อาจจะมีแนบลิงก์ Torrent ของคนอื่นบ้างจะได้เป็นบล็อกที่มีเกมเก่าและใหม่ปนๆกัน

ส่วนของ Search bar ด้านบนสามารถพิมพ์ค้นหาเกมได้เลยนะครับ เป็นระบบของ Blogspot อยู่แล้ว เช่น อยากหาเกมซีรีย์ Need for Speed พิมพ์ลงไปก็จะเจอทุกเกมที่ผมอัปไปครับ และหากมีปัญหาจะมีลิงก์ให้แจ้ง เมื่อเข้าไปจะเป็น Google Form ครับ เมื่อแจ้งแล้วผมจะไปเช็คบน Google ID ของผมอีกทีว่าเกมอะไรมีปัญหาอย่างไรครับ

ทีนี่มารายละเอียดของตัว Repack ของผมนะครับเผื่อใครสนใจ (มันอาจจะอ่านงงๆนะ) ก็ผมใช้ Inno Setup โดยใช้ Method 7-Zip Ultra64 Mode เป็นขั้นตอนหลักในการ Compile ตัว Setup (แปลงให้เป็น .exe ตัวติดตั้งว่างั้น) ซึ่งเป็นการบีบอัดไฟล์ที่มีคุณภาพสูงจาก 7-Zip ครับ ไม่ได้ใช้เหมือนฝรั่งที่ Repack จะเป็นพวก FreeARC ที่ติดตั้งนานๆน่ะครับ (แบบติดตั้งไปได้ครึ่งทางแล้วชอบอืดหลังๆอย่างของ R.G. Repack ต่างๆน่ะครับ ติดตั้งที 30 นาที) อันนั้นคุณภาพการบีบอัดไม่ดีเท่า 7-Zip แต่มันอัดไฟล์ได้เล็กกว่า แต่ผมไม่อยากทำเพราะกลัวเรื่องไฟล์เสียและติดตั้งนานโขเลยครับ ขนาดไฟล์ก็เล็กกว่ากันอย่าง 2GB กับ 1.7GB ประมาณนี้ครับไม่ได้ต่างกันมาก มันก็ขึ้นอยู่ที่เกม บางเกมขนาดใหญ่ๆ FreeARC จะเห็นผลเยอะ พวกเกมใหม่ๆทั้งหลายผมอาจจะต้องเปลี่ยนใช้ Method FreeARC อันนี้ต้องดูตอนหลัง

ใครสนใจลองศึกษาได้จาก FileForums จะมีคนทำ Script เยอะมาก http://fileforums.com/showthread.php?t=94425

ส่วนเรื่องการบีบไฟล์เป็น 7z.001 7z.002 ที่ผมอัปโหลดและนำมารวมไฟล์เดียวกัน อันนี้ผมใช้บีบอัดแบบ Store ครับ ดังนั้นไฟล์ไม่น่าจะเสียหายแน่นอน (ก็ไม่รู้สินะเพิ่งลองเนี่ยแหละ แต่ตามหลักไม่ควรเสีย) เนื่องจาก Setup ผมก็บีบไฟล์ไปแล้ว แล้วผมจะบีบไฟล์ซ้ำทำซากอะไร (จากที่ลองไฟล์เล็กลงสุดๆคือ 5 MB เอง แถมคลายไฟล์นานสุดๆ)

สำหรับ My Center ณ JKG ก็คงจะมีประมาณนี้ จะเป็นพวกอัปเดตความคืบหน้าของโปรเจค REPACKLOADER และก็จะมีไว้ให้ มารีเควสขอเกมหรือให้คำแนะนำ โดยเฉพาะครับ ใครอยากได้เกมอะไรมาขอได้ครับจะเสาะหาให้ เกมเก่าๆผมมีเยอะเก็บไว้ด้วยความเสียดายล้วนๆ หรืออาจจะไปขุดมาจากซักทีให้ได้แหละครับเพราะผมอาจจะเอามาเล่นด้วย

รายชื่อเกมที่จะอัปต่อๆไป (จะอัปอันไหนก่อนต้องดูตามคำเรียกร้องละ)
    • Need For Speed - Most Wantes (ภาคเก่า)
    • Need For Speed - Carbon
    • Battlefield 2
    • The Sims รวมทุกภาค
    • The Sims 2 รวมทุกภาค
    • Burnout Paradise
    • Spore
    • Stronghold Extreme
    • Delta Force Black Hawk Down
    • Age Of Empire 2
    • Red Alert 3
    • Cities: Skyline
    • Terraria
    • Serious Sam ภาคแรก (First กับ Second)
    • Just Cause 2
    • Skyrim + DLC
    • Borderlands 2 + DLC
    • Dead Space 2
    • Farcry 1 และ 2
    • Medal of Honor Allied Assault และภาคอื่นๆ
    • Unreal Tournament
    • Rollcage
    • SimGolf
    • Rayman Gold
    • NEKOPARA Vol 1 [H] (อุ้ย!)

TO-DO List
    • ตัวติดตั้งแบบ Fast Installer สำหรับ LAN Party เพื่อนๆจะได้ติดตั้งกันเร็วๆ
    • Compile ด้วย FreeARC สำหรับอัปเกมใหม่ๆเพื่อให้ได้ไฟล์เล็กๆ
    • การตัดไฟล์ต่างๆเพื่อให้ได้ไฟล์เล็กลง หรือการบีบอัดไฟล์วิดีโอในเกมให้เล็กลง

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AddNakora : 24th October 2015 เมื่อ 18:49

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    - ขออนุญาตโพสต์ส่วนนี้เผื่อมีเนื้อหาเพิ่มนะครับ -