ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    777
    ได้รับคำขอบคุณ: 119

โรคซึมเศร้านี่แก้ยังไงเหรอครับ ผมเข้าค่ายเป็นหลายข้อเลย

ตามหัวข้อเลยครับ รู้สึกตัวเองเป็นมาค่อนข้างนานละ ขอใช้คำว่าน่าจะเกิน 2 เดือนนะครับ เพราะจำไม่ค่อยได้เหมือนกัน มันจะมีอาการเบื่อทุกอย่างอะครับ จากแต่ก่อนไม่เบื่อนะ แล้วก็รู้สึก ตรงๆเลยก็มีฆ่าตัวตายบ้าง แต่ไม่ทำหรอกครับ แค่คิดไปงั้นๆ ผมพอเลียงได้อยู่ แล้วก็สมาธิต่ำลงครับ

และอีกข้อที่ผมเกลียดมากเลยคือ เข้าสังคมไม่ค่อยได้ คือคนปกติถ้าเศร้า เวลาเจอเพื่อน เขาจะเฮฮา สนุกไปตามเพื่อนอะไรงี้อะครับ

แต่ผมเปล่าเลย เศร้า แถบทุกเวลาครับ มันก็มีบางทีนะ ที่แบบ ฮึด อารมฟุดๆ ดีไปโหมดด คล้ายๆ ไบโพร่า เลยครับ

แล้วก็สุดท้าย ผมอยากถามว่า ถ้าผมรักษา โดยปรึกษาจิตแพทย์ จะใช้เงินเยอะไหมครับ พอดี กังวลเรื่องนี้มากๆ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะครับ ผมอยากหายจริงๆ ขอบคุณครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Just a L!ttle Girl :\
    กล่าวขอบคุณ
    3,932
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    โรงพยาบาลรัฐ เสีย 30 บาท ถ้ามีสิทธบัตรทอง
    ลองไปคุยดูค่ะ เบื้องต้นลองเปลี่ยนพฤติกรรมดังนี้ก่อน

1. กินนอนตื่นให้เป็นเวลา การหลับตื่น เดี๋ยวนอนเดี๋ยวตื่น กระตุ้นให้เป็นได้ค่ะ
    2. กินอาหารให้หลากหลาย อย่ากินซ้ำซากจำเจ จะช่วยให้ร่างกายอยากอาหารด้วย
    3. เช้าๆ หรือช่วงอากาศดี ออกไปโลกภายนอก เดินเล่น ขับรถเล่น วิ่งออกกำลัง อย่างน้อยสัปดาละ 3 ครั้ง อย่าหมกตัวในห้อง
    4. พยายามอาบน้ำ (คนเป็นซึมเศร้ามักจะไม่อาบน้ำ) อย่างน้อยวันละครั้ง ตั้งใจอาบด้วย
    5. ลดการเล่นมือถือ+เฟสบุค+ดูTV ตั้งใจไปเลยว่าจะไม่เกิน...ช.ม. ต่อวัน พอถึงที่ตั้งไว้ก็หาไรทำ ออกไปเซเว่นหน้าปากซอยก็ได้ถ้าไม่มีไรทำจริงๆ
    6. อย่าบังคับให้ตัวเองหยุดคิด กรณีคิดมาก โดยปกติร่างกายจะค่อยๆจัดการความเครียดได้เอง ถ้านอนไม่หลับก็จิบน้ำผลไม้หรือนมซักเล็กก่อนนอน
    7. เลี่ยงยาเสพติด แอลกอฮอ

ถ้าเป็นหนักถึงขั้นได้ยินเสียงที่คนอื่นไม่ได้ยิน ทำงานไม่ได้ กินข้าวไม่ได้ (ถึงขั้นนั้นมักไม่รู้ตัวแล้ว) ไปหาหมอด้วยค่ะ

โดยปกติถ้าเป็นหนักถึงขั้นรบกวนชีวิตประจำวัน คือไม่อยากทำอะไร คิดไม่ออก ลืม จำเหตุการณ์ไม่ได้ ก็ควรไปพบแพทย์แล้ว กินยาช่วยเถอะ
    ถ้ามีความคิดฆ่าตัวตาย แนะนำให้บอกใครซักคน พูดไปเถอะ อย่างน้อยก็ได้ระบาย แต่ระวังสุขภาพคนที่พูดด้วยนะ เขาฟังเราบ่อยๆ เขาก็จะเบื่อเอา

ป.ล. นี่เป็นแค่คำแนะนำเบื้องต้น ถ้าไม่ดีขึ้นไปหาหมอเถอะ
    ป.ล. นี่แค่คำแนะนำทั่วไป ไม่ใช่หมอเฉพาะทาง
    ป.ล. ถ้ามีความคิดจะฆ่าผู้อื่น ให้ไปหาหมอเลย อันนี้อันตราย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iPoweRx : 26th November 2015 เมื่อ 21:10

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    หืมมม อาการเหมือนกับผมเด๊ะๆเลย อย่างน้อยก็มีคุณเป็นเพื่อนคนนึงละ 555
    วิธีของผมก็เล่นเกมครับ หาอะไรทำ ให้สมองไม่ว่าง จะได้ไม่ต้องคิดครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ถามตรงๆนะ จขกท มีเพื่อนรึป่าวครับ?? เพื่อนที่คุยได้ทุกเรื่องจริงๆน่ะครับ มีกี่คน??

อาการแบบนี้ส่วนใหญ่จะเกิดกับคนที่ไม่มีเพื่อน หรือไม่ก็เป็นคนที่โลกส่วนตัวสูงมากๆ จนไม่กล้าจะพูดเรื่องของตัวเองให้คนอื่นฟัง

หนักเข้าๆจะกลายเป็นคนมองโลกในแง่ร้าย น่าสงสารมากๆ เคยรู้สึกมั้ยว่า บางครั้งเพื่อนในอินเตอร์เน็ตยังดีกว่าเพื่อนในชีวิตจริง?? น่ากลัวนะครับแบบนี้

เข้าใจครับ เพราะผมก็เคยเป็น แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว แนะนำว่าพยายามทำกิจกรรมที่หลากหลายครับ

อย่าทำอะไรซ้ำซากจำเจ หาเพื่อนใหม่เยอะๆ เพื่อนที่เข้าใจและรับฟังปัญหาของเราได้น่ะครับ ผมเชื่อว่าต้องมี แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเองครับ เอาใจช่วยนะ

มีปัญหาอะไรยินดีรับฟังนะ ระบายกับผมได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 26th November 2015 เมื่อ 21:25
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    ออกกำลังกายดู ช่วยได้

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    ผมว่าคุณลองหากิจกรรมทำบ้างนะครับ ออกไปหาบุคคลภายนอก ไปทำบุญให้ทาน บางทีก็ทำให้จิตใจดีขึ้นมาก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nunt77 : 26th November 2015 เมื่อ 21:35
    [IMG][/IMG]

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    777
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ถามตรงๆนะ จขกท มีเพื่อนรึป่าวครับ?? เพื่อนที่คุยได้ทุกเรื่องจริงๆน่ะครับ มีกี่คน??

อาการแบบนี้ส่วนใหญ่จะเกิดกับคนที่ไม่มีเพื่อน หรือไม่ก็เป็นคนที่โลกส่วนตัวสูงมากๆ จนไม่กล้าจะพูดเรื่องของตัวเองให้คนอื่นฟัง

หนักเข้าๆจะกลายเป็นคนมองโลกในแง่ร้าย น่าสงสารมากๆ เคยรู้สึกมั้ยว่า บางครั้งเพื่อนในอินเตอร์เน็ตยังดีกว่าเพื่อนในชีวิตจริง?? น่ากลัวนะครับแบบนี้

เข้าใจครับ เพราะผมก็เคยเป็น แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว แนะนำว่าพยายามทำกิจกรรมที่หลากหลายครับ

อย่าทำอะไรซ้ำซากจำเจ หาเพื่อนใหม่เยอะๆ เพื่อนที่เข้าใจและรับฟังปัญหาของเราได้น่ะครับ ผมเชื่อว่าต้องมี แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเองครับ เอาใจช่วยนะ

มีปัญหาอะไรยินดีรับฟังนะ ระบายกับผมได้
    ใช่ครับ เหมือนผมอยากจะบาย แต่ไม่รู้จะระบายกับใคร 5555 ไอ้ที่รู้สึกเพื่อนในออนไลน์ ดีกว่าชีวิตจริง อันนี้รู้สึกได้เลยครับ
    ผมก็มีน่า เพื่อนสนิท แต่ผมเศร้าไง สื้อสารไม่ค่อยรู้เรื่อง เหมือนผมฟังใครไม่รู้เรื่องด้วยและครับ แต่ แต่ก่อนผมก็ฟังคนรู้เรื่องน่า หลังๆมาเป็นโรคนี่และครับ เลยเข้าสังคมยาก ขอใช้คำว่า โครตยากเลยก็น่าจะได้ครับ55555

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ effkup01 อ่านกระทู้
    ใช่ครับ เหมือนผมอยากจะบาย แต่ไม่รู้จะระบายกับใคร 5555 ไอ้ที่รู้สึกเพื่อนในออนไลน์ ดีกว่าชีวิตจริง อันนี้รู้สึกได้เลยครับ
    ผมก็มีน่า เพื่อนสนิท แต่ผมเศร้าไง สื้อสารไม่ค่อยรู้เรื่อง เหมือนผมฟังใครไม่รู้เรื่องด้วยและครับ แต่ แต่ก่อนผมก็ฟังคนรู้เรื่องน่า หลังๆมาเป็นโรคนี่และครับ เลยเข้าสังคมยาก ขอใช้คำว่า โครตยากเลยก็น่าจะได้ครับ55555

อย่างแรกต้องหาเพื่อนก่อนครับ ไม่ต้องกลัวเข้าสังคมไม่ได้ เพราะถ้าคุณมีเพื่อนนั่นก็หมายความว่า คุณก็เริ่มมีสังคมแล้ว

ไม่มีใครอยู่โดยไม่มีเพื่อนได้หรอกครับ ทุกคนต้องมีเพื่อน เพื่อนที่ดี ที่เข้ากับคุณได้ จะต้องมีแน่ๆ แต่คุณยังหาไม่เจอเท่านั้นเอง

ปมด้อยต่างๆในใจ ลืมมันไปซะเถอะครับ เรื่องไม่ดีอย่าไปจำ เริ่มต้นใหม่ๆเจอสิ่งดีๆดีกว่า สู้ๆครับ

ถ้าคุณมีปัญหาทางด้านบุคลิกภาพ ทำให้ไม่มั่นใจในตัวเอง ผมเห็นมันมีคอร์สหลักสูตรอบรม ''การพัฒนาบุคลิกภาพ'' ด้วยนะครับ เคยเป็นในอินเตอร์เน็ต อาจช่วยทำให้คุณมีความมั่นใจในตัวเองมากขึ้นด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 26th November 2015 เมื่อ 22:19
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    ขอให้หาวิธีได้ไวๆครับ เป็นกำลังใจให้ ลองหันไปพึงดนตรีดูไหมครับเผื่อจะดีขึ้น แต่อย่าไปเน้นเพลงเศร้าล่ะ เดี๋ยวหนักกว่าเดิม
    FX6300 @4.5Ghz|GTX960 2GB|G.Skill Sniper 16GB|MSI 970 Gaming

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    เป็นกำลังใจให้นะ ลดเวลาเล่นคอมนิดนึง เผื่อจะได้มีเวลาไปพบปะเพื่อนๆไง หาเวลาว่างทำสิ่งที่ไม่เคยทำดู พวกส่งจดหมาย ส่งโปสการ์ด เล่นดนตรี ถ่ายรูป บลาๆโลกนี้มีอะไรให้ทำอีกเยอะเลย
    สู้ๆนะ ^^

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ไปหาหมอน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดละครับ ไม่ก็ลองพวกสายด่วนสุขภาพจิต(1323)ดูครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    เฮ้นี้ ลองดูตามนี้นะ คลิกที่ไหน
    มันคือบล็อกๆหนึ่งของจิตแพทย์ เขาพูดเกี่ยวกับโรคซึมเศร้าไว้ ลองอ่านดูนะจะได้ทำความเข้าใจกับที่นายเป็น ยังไงลองปรึกษาแพทย์ด้วยก็ดีนะ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    เล่นเกม ดูทีวี ออกกกำลังกาย พักผ่อน คิดอะไร ๆ ที่ทำให้ตัวเองสนุกได้ก็พอ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    ผมเป็นอยุ่ครับ

อาจเพราะผมโลกส่วนตัวสูงครับ

เวลาคุยกะคนเพื่อนตามเน็ตต่างๆรุ้สึกดี แต่พอออกโลกแห่งความจริง ผมมอง เกือบทุกคน หรือ โลกภายนอกเลวงร้ายไปหมด

ทุกวันนี้ผมมีความสุขได้เพราะ โลกของเกม สื่ออนไลน์ อินเตอร์เน็ตต่างๆ อะไรที่ผิดหูผิดตาไม่ดี ผมจะเศร้าทันทีและคิดว่าโลกนี้ทำไมโหดร้ายยิ่งข่าวฆ่ากันตายทุกวันอีก

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เหมือนเราเลย เราเป็นมาเป็นปีๆแล้ว
    บางทีก็ทนไม่ไหวนะ มีร้องไห้ระบายออกมาให้เพื่อนๆฟังบ้าง
    เพื่อนที่ฟัง ที่เราไว้ใจก็มีแต่เพื่อนออนไลน์ ในขณะที่เพื่อนจริงๆก็ไม่กล้าเล่า ไม่กล้าระบายให้ฟัง กลัวเวลามีคนไม่เชื่อ เหมือนเขาไม่เข้าใจเรา ที่บ้านเรา ครอบครัวเราก็เหมือนจะไม่ค่อยเข้าใจเรา เราก็ไม่รู้จะทำยังไง ได้แต่ระบายให้เพื่อนที่สนิทๆกัน(ในโลกออนไลน์)ฟัง เวลาเล่นเกมกะเพื่อน เวลาที่ฟังเพลง มันช่วยเราได้มากเลย มันทำให้เรามีความสุข
    เราก็เหมือน จขกท. บางทีเราก็รู้สึกบ้าบิ่น มีความมั่นใจในตัวเองสูงขึ้นมาสะงั้น ลองไปหาในเน็ตดู ก็เหมือนจะเป็นไบโพล่า แต่ก็ไม่แน่ใจนัก มันสับสนไปหมด เพราะอยู่ๆก็เศร้า หดหู่ อยู่ๆก็รู้สึกกระตือรือร้น ร่าเริงสุดๆ
    เวลาคิดมากก็พยายามหาอะไรทำ นั่งเล่นเกมหรือฟังเพลงไปเรื่อยๆก็เพลินดีค่ะ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    ออกไปหาสังคมมั้งนะเพราะการเข้าสังคมใหม่ๆนั้นมันพร้อมกับอะไรใหม่ๆที่เรายังไม่รู้ถ้าอยู่แต่แบบเดิมๆแบบที่เจ้าของกระทู้กล่าวมานั้นจะเกิดอาการเบื่อมากกว่าเป็นโรคซึมเศร้า โรคซึมเกิดจากหลายประการ เช่น ตัวของตัวเอง สังคม สะภาพแวดล้อม มากกว่า แต่ที่เจ้าของกระทู้กล่าวมานั้นมันเข้าค่ายเบื่อตัวเองมากกว่า ตัวเจ้าของกระทู้เองยังห่างโรคซึมเศร้าอีกเยอะอย่ามโน. . . . .ออกไปซูดอากาศมั้งถ้าอยู่แต่แบบเดิมอย่างที่กล่าวมาคงหนีไม่พ้นโรคที่กล่าวมาหรอก เชื่อหมอ หมอเรียนมา

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    https://www.youtube.com/watch?v=dM_G...yySZPTEabbJuiA
    https://www.youtube.com/watch?v=BT9xGx2jyEg
    หาฟังดู ธรรมมะช่วยได้ ว่าด้วยของจิตต้องตั้งใจฟัง ผมก็เป็นโรคซึมเศร้า พอฟัก็เข้าใจช่วยได้อยู่
    ฟังหลายๆคลิป นะ
    โรคซึมเศร้า ต่อให้เข้าสังคม คุยเพื่อนคุยมันไม่หายหรอกผมก็เป็น มันต้องเริ่มด้วยตัวเรา คือ จิตของเราค่อยๆคลายปล่อยทุกข์
    เข้าใจหลายๆ อย่าง มันไม่หายขาดหรอก เพราะ จิตเรามันสร้างขึ้นมาเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thanakom03 : 1st December 2015 เมื่อ 09:17

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ธรรมะครับช่วยได้

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    แนะนำอย่างคือ

โรคซึมเศร้ามันไม่ได้เกี่ยวกับอารมณ์ แต่มันเกี่ยวกับสารเคมีในสมองบางตัวทำงานไม่สมดุล เป็น ผลจากความเครียด ความกดดัน

อ่ะ แล้วที่นี้ที่ จขกท. เล่ามานั้นเป็นโรคซึมเศร้ามั้ย ผมก็กล้าการันตีเลยว่า ตรูไม่รรรรรรรรู้

เพราะหลายๆคนอาจเข้าข่ายแต่อาจเป็นแค่ความเครียดชั่วคราวเท่านั้น

แต่ถ้าให้แนะนำ ใช้สิทธิ์ 30 บาท ไปที่โรงพยาบาลซะทางนั้นเค้าจะมี นักจิตวิทยา คอยประเมินและสอบถามอาการเบื้องต้นให้

ถ้าใช้ก็จะถูกส่งไปหาจิตแพทย์ ตรวจขั้นต่อไปว่าต้อง บำบัดหรือใช้ยา

ย้ำ ! โรคซึมเศร้าเป็นโรคที่สารเคมีในสมองทำงานไม่ปกติ ต้องได้รับการรักษาจากแพทย์เฉพาะ
    ดังนั้นอย่ามโนว่ารักษาได้ ถ้าไม่อยากกังวลหาหมอดีที่สุด

ากคนที่มีญาติเป็นโรคซึมเศร้า และได้รับการรักษาอย่างถูกวิธี

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: