ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,758

Sony ปล่อย SDK ตัวใหม่ให้ PS4 รีดประสิทธิภาพเครื่องทิ้งห่าง XBox One

Sony ปล่อย SDK ตัวใหม่ให้ PS4
    รีดประสิทธิภาพเครื่องทิ้งห่าง XBox One

ย้อนไปเมื่อสองปีก่อน ในช่วงเวลาที่ไมโครซอฟท์เพิ่งจะวางจำหน่ายเครื่องเกม XBox One ในตอนนั้นประสิทธิภาพของเครื่องยังต่ำกว่าคู่แข่งอย่าง PlayStation 4 อยู่พอสมควร โดยปัญหาก็มาจากการออกแบบฮาร์ดแวร์ของตัวไมโครซอฟท์เอง หลังจากผ่านมาได้สองปี ทีมวิศวกรของไมโครซอฟท์ก็ได้แก้ไขซอฟท์แวร์เพื่อรีดประสิทธิภาพของเครื่อง XBox One จนลดช่องว่างความแตกต่างกับ PlayStation 4 ได้สำเร็จ แต่ดูเหมือนว่าทาง Sony จะเตรียมแผนรับมือไว้แล้ว ด้วยการปล่อย SDK ชุดใหม่ที่จะรีดพลัง PlayStation 4 ออกมาได้มากกว่าเดิมเช่นกัน ทำให้ช่องว่างถูกทิ้งห่างออกไปอีกครั้ง

ทั้ง XBox One และ PlayStation 4 ทั้งคู่ใช้ซีพียู AMD 8 คอร์ในการประมวลผลเช่นเดียวกัน แต่ทั้งคู่ได้กันการทำงานของีพียูเอาไว้ 2 คอร์ เพื่อการประมวลผลเบื้องหลังและใช้จัดการกับฟีเจอร์ต่างๆ ของตัวเครื่อง ในการลดช่องว่างทางไมโครซอฟท์ได้ตัดสินใจปลดล็อคซีพียูคอร์ที่ 7 มาใช้ในการประมวลผลเกมเพื่อเพิ่ม GPU bandwidth โดยแลกกับการสูญเสีย Voice commands และ Kinect ไป เพื่อให้เครื่อง XBox One แสดงผลภาพได้ใกล้เคียงกับ PlayStation 4

แต่ถึงจะทำอย่างนั้นแล้วเกมส่วนใหญ่บน XBox One ยังคงแสดงผลที่ความละเอียดต่ำกว่าอยู่ดี และข่าวร้ายสำหรับไมโครซอฟท์ คือ ทาง Sony ได้ตัดสินใจปลดปล่อยซีพียู คอร์ที่ 7 บ้าง โดยจะมาใน Software Development Kit (SDK) เวอร์ชั่นใหม่ ส่งผลโดยตรงกับนักพัฒนาเกม สามารถรีดเค้นพลังกราฟฟิคออกมาได้มากขึ้น และทิ้งห่าง XBox One ออกไปอีกครั้ง

ที่มา : thaiware

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 21 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    PS4 ของเต้าดีจริงๆ

ว่างๆถ้าไม่ตีป้อมก็หม้อ!!
    กล่าวขอบคุณ
    866
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    อันนี้เผื่อใครงง ว่ากราฟฟิกเกี่ยวอะไรกับ CPU?
    กราฟฟิคเกมจะใช้ GPU ประมวลผล(ประกอบ,จัดวาง,ตบแต่ง,ใส่สี)ก็จริง แต่ตัว GPU เองต้องขอข้อมูลทั้งหมดจาก CPU อีกที่นึง CPU ช้า>ประมวลข้อมูลไม่ทัน>ข้อมูลส่งให้ GPU ช้า>Framerate ร่วง จะแก้ก็ต้องลด "ความซับซ้อน" หรือ "ความสวย" ของกราฟฟิคเกมลงครับ.....
    CPU Console มัน 8 core ก็จริงแต่ IPC ต่ำแถมวิ่งที่ 1.6-1.75 Ghz ที่สำคัญมันเป็น "8 Core" นึกภาพใช้งานคนเก่งๆ 4 คนทำโครงงาน ไม่มีปัญหา VS สั่งงานให้คนไม่เก่งตั้ง 8 คนดูครับ นั้นก็ไม่ไหว นี้ก็ทำไม่เป็น แบ่งงานให้ทำยาก เลยทำให้ประสิทธิภาพโดยรวมแย่ลงอีก

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    XONE ได้แต่ยืนมองแบบ งงๆ เพราะพี่แกหมดไฟแล้ว PS4 กำลังเปลี่ยร่างไป super saiya Super God

ในขณะที่ XONE ยังเป็น ร่าง Saiya God ธรรมดา

ประสบการณ์ 15ปี หรือจะสุ้ SONY 30ปี ต้นๆ ผมก็ไม่ได้ อวย แฟนบอย Sony น่ะ แต่ เรื่องจริงก็ต้องยอมรับกันบ้างล่ะ PS4 เรียนรุ้สิ่งใหม่ๆอยุ่ตลอดและพร้อมปรับปรุงแก้ไขเรื่อยๆ

ซึ่งถ้า unlock แล้วไม่มีปัญหาอะไรนั่นหมายถึง เกมโดยรวมจะแรง ขึ้นกว่าเดิมอีก 10-20% ในเรื่องของกราฟฟิก และ เฟรมเรต!!!

แต่ที่น่าเป็นประเด็นมากกว่า คือ ระบบระบายความร้อน PS4 จะสุ้ไหวหรือป่าว Unlock แล้ว เครื่องจะไม่เอ๋อ ค้าง ดับ ร้อน

อีกข้อเลยน่าจะเพราะ XBOX เพิ่งเข้าและคนทั่วโลกไม่ค่อยนิยมเนื่องจากฝั่ง Xbox จะเป็นเกม โซน ยุโรป อเมริกา เน้น ยิง ซะมากกว่าส่วนใหญ่ และเกม ญี่ปุ่น ฝั่ง Asia ไม่นิยมป้อนลง XBOX

แต่ทางด้าน SONY นั้น มีทั้ง เกม Asia อเมริกา ยุโรป ป้อนให้เล่นอยุ่ตลอด สำหรับ Exclusive Xbox จึงดู ด้อย และ ทำรายได้ไม่ดี ทั่วโลก นอกจากเฉพาะประเทศนั้นๆเช่น เช่น ฝั่ง อเมริกา เพราะน้อยเกมที่จะดูน่าสนใจ ส่วนมากจะเน้นไปเกม เพตฟอมที่ลงให้ 3 เครื่อง ps4 xone PC มากกว่า

เอาง่ายๆ XONE ทำมาเพื่อตอบโจทย์ขายให้กับ ฝั่ง อเมริกา ยุโรป แต่ถ้า ทั่วโลก คนก็นิยมเล่น SONY มาตั้งแต่สมัย PS1 แล้ว Xbox เพิ่งมาเกิดจริงๆจังๆตอน PS3 นี่เอง

รายได้มันเลยจมปลักอยุ่ เฉพาะประเทศๆนั่นๆ แต่ไม่ใช่ทั่วโลกแบบ SONY และในตอนนี้ มันกลายเป็น Time Exclusive Xboxone เรียบร้อย คนก็รอเล่นใน PC สิครับ ไร้ค่าทันที MS ประสบการณ์มันต่างกัน เด็ก 15ขวบ หรือจะสุ้ ผุ้ใหญ่ 30ปี

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 30th November 2015 เมื่อ 16:16

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ระเบิดพลังอย่างกะ Super Saiya

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 981

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    หมายความว่ากราฟฟิกจะสวยงามขึ้น! แน่จริงรันเกมส์ที่4kไปเลย

ปล.ตกใจหมด นึกว่าจะมีเครื่องรุ่นใหม่ออกมาแรงกว่าเดิม

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    AMDในคอนโซลนี่ แรงเอ้า แรงเอา

แต่ทำไมในPCถึงได้งอกง่อยนักหว่า *-*

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ยอมรับเลยว่า sony ทำการบ้านมาดี ขยันออกเครื่องลิมิเต็ดซะด้วย ช่วงกอบโกยจริงๆ

ก็หวังว่าหลายๆเกมต่อจากนี้จะได้ fps ที่ดีขึ้นนะครับ รันเกมที่ 4k คงต้องรอยาวๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่กล้าหวังกับ gen นี้

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมเองก็อยากให้มันรันเกม 4K ได้ที่ 60 fps+ นะครับ แต่คิดว่าคงยากสำหรับเจนนี้ ก็คอมผมสเป็กสูงกว่า PS4 แน่ๆ แต่ยังเล่นที่ 4K ไม่ราบลื่นเลย

แต่ก็ถือว่าเป็นข่าวดีสำหรับชาว PS4 อย่างเราที่จะได้เล่นเกมที่ กราฟฟิก และ เฟรมเรตที่ดีกว่าเดิม

สำหรับผมไม่ได้มองคอนโซลที่สเป็กหรอกครับ ฮาร์ดแวร์ราคาไม่ถึง 2 หมื่นจะให้มันแรงอะไรมากมาย มองที่เกม Ex ดีกว่า เครื่องไหนทำเกม Ex ออกมาเยอะกว่า ผมก็จะซื้อเครื่องนั้น

สเป็กแรงแต่เกม Ex มีน้อย ก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไม

อย่าง XBOX ONE นี่ผมว่ายังดูแย่กว่า Wii U ด้วยซ้ำไป ถึงสเป็ก Wii U อาจจะดูอ่อนเกินสำหรับเกมยุคใหม่ แต่ว่าเกมที่ออกมาเป็นเกม Ex ทั้งนั้นครับ ที่สำคัญสนุกด้วย

และกราฟฟิกก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร บางเกมนี่ผมเล่นๆไปนึกว่าเล่นบน PS4 ภาพสวยจริงๆ

รอให้ XBOX ONE ออกเกม Ex มาให้มากกว่านี้ก่อน ผมถึงจะซื้อครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sushi อ่านกระทู้

แต่ทำไมในPCถึงได้งอกง่อยนักหว่า *-*
    ไม่รู้จักการ์ดแห่งอนาคตหรือคุณ

ซื้อวันนี้แรงวันหน้า

เอาจริงๆ มันไม่ได้ง่อยนะ แต่มันแพ้คู่แข่งแค่นั้นแหละ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    เจนหน้าก็คงทำ 4k แน่นอน ram รุ่นใหม่มาอีก แต่จะทำไงให้คอนโซลเจนหน้าราคาไม่เกิน 20k นี่สิ ยาก

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    โดยส่วนตัวคิดว่าที่คอมกินสเปคเยอะเพราะผู้พัฒนาไม่ได้สร้างเกมเพื่อคอมตั้งแต่เริ่ม ทำลงคอนโซลก่อนแล้วค่อยพอร์ทไปคอม จึงทำให้มีปัญหากินสเปค และถ้าพูดถึง4K ก็คงกินสเปคระดับมหากาฬอีกเช่นกัน
    ดังนั้นเรื่อง4K สำหรับเกมEX บนคอนโซลน่าจะมีความเป็นไปได้เนื่องจากปกติก็ตั้งใจทำลงในเครื่องOS เดียว สเปคเดียว ทำให้มี ภาพสวย นิ้ง ลื่น 60FPS ได้ ทำให้เป็นภาพระดับ 4K ไปอีกอย่างก็คงเป็นไปได้สูง (แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะง่ายนะ)

ถ้าเป็นGen ต่อไป4K คงจะเป็นสิ่งที่ Must be ไปละ ราคาคงจะไม่สูงเวอร์ถ้าได้บทเรียนจากความตกต่างของ PS3 ละPS4 ด้านยอดขาย

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    ฮะ จริงดิ!!

ว่างๆถ้าไม่ตีป้อมก็หม้อ!!
    กล่าวขอบคุณ
    866
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sushi อ่านกระทู้

ที่ "ง่อย" นี่เพราะ AMD ขาดตังค์ในการพัฒนา ทางเจ้าของ Console อย่าง Sony และ Microsoft เลยควักตังค์ให้ก่อนเพื่อให้ออกแบบชิปให้ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เอาจริงๆ Sony ทำเครื่อง 4K ได้มานานแล้วล่ะแต่ไม่ปล่อย เพราะปล่อยมาไม่เหมาะกับการตลาดที่ยังโตไม่ทัน ยิ่งถ้าเครื่องเกิน 20k นี่ขายออกยาก คงต้องรอตลาดนักพัฒนากับกระเป้าตังค์คนซื้อให้อัพตามเท่านั้นก่อนแหละ

Tags for this Thread