ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Administrator
    กล่าวขอบคุณ
    1,672
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,349
    Blog Entries
    1

เล่าประสบการณ์เด็กติดเกมที่ไม่เหมือนคนอื่นเขา กับเป้าหมาย 1 ล้านแรกก่อนอายุ 25

อ่านแล้วน่าสนใจ เลยนำมาแขร์กันเพื่อให้อ่านครับ (บทความนี้นำมาจาก : http://pantip.com/topic/34507088)

เล่าประสบการณ์เด็กติดเกมที่ไม่เหมือนคนอื่นเขา กับเป้าหมาย 1 ล้านแรกก่อนอายุ 25

สวัสดีครับ ผมอายุ 19 ปี จะขอเล่าประสบการณ์ตั้งแต่เด็กติดเกมจนถึงตอนโตที่มีความฝันอยากจะมีเงินล้านแรกกับเขานะครับ

ผมจะค่อนข้างเป็นคนสันโดษเก็บตัวเงียบ ชอบเล่นเกมเป็นชีวิตจิตใจ ไม่แคร์ใคร ใครจะทำอะไรเราไม่สน มุ่งแต่ชีวิตในโลกของเรา
    คนเดียวก็พอ นั่นคือ "เกม" จะมีงานกลุ่มหรืออะไรก็ตามที่เป็นงานกิจกรรมที่โรงเรียนจัด ก็จะไม่ไปร่วมกับเขา จะทำก็แต่สิ่งที่ตัวเอง
    สนใจจริงๆเท่านั้น (ขอว่าตัวเองเลยครับในจุดนั้น "คนเห็นแก่ตัว" ใช้คำนี้ได้กับผมก็ไม่แปลกครับ)

วิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาที่ผมชอบวิชาเดียวครับ วิชาเดียวเลยจริงๆ เพราะการคำนวณมันใช้ได้จริงในธุรกิจถึงในปัจจุบันตอนนี้เลย
    นอกนั้นผมจะแทบไม่เรียนเลย เพราะวิชาอื่นๆนั้น อนาคตถึงเราไม่เรียนเราก็จะได้รับประสบการณ์เหล่านั้นอยู่แล้ว เช่นวิชาพุทธศาสนาเอย
    ศิลปะเอย และที่ผมเห็นว่ามันควรหมดไปตั้งแต่ประถมแล้ว นั่นคือ วิชาภาษาไทยที่ใช้แชทกันตลอดในโลกออนไลน์ตลอดอยู่แล้ว
    วิชาส่วนใหญ่มันไม่จำเป็นต้องเสียเวลาไปเรียนรู้ในห้องเรียนเลย แต่ไม่ได้หมายความว่าการเรียนไม่ใช่สิ่งจำเป็นนะครับ
    มันก็จำเป็นในฐานที่พอเหมาะของมันนั่นเอง ซึ่งวิชาที่ผมไม่ชอบผมก็จะมักโดดเรียนบ่อยๆ ถามว่าโดดไปไหน ไปเล่นเกมไงครับ ฮ่าๆ

...แต่ละวิชามันก็อาจต่อยอดได้เฉพาะด้านของมันไป แต่สำหรับผมผมคิดว่าไม่จำเป็นสำหรับทางของผมเลย
    คือถึงเรียนไปอนาคตก็หาทางที่นำไปต่อยอดใช้ได้จริงๆ "ยาก"

การที่ผมเล่นเกม แรกๆนั้นผมหวังแต่ความสนุกครับ แต่พอผมเล่นไปเรื่อยๆ นานเข้า นานเข้า ผมก็คิดว่าทำไมผมไม่ลองเป็นคน
    ที่กำหนดเกมบ้างล่ะ เราเสียทั้งเวลา เงิน และสุขภาพไปกับเกม ทำไมเราไม่หาทางเอาคืนจากมันบ้าง ? คือไหนๆผมก็ถนัดทางสายนี้แล้ว
    ทำไมไม่หารายได้จากมันซะเลยล่ะ ?

...นั่นคือจุดเปลี่ยนใหญ่ในชีวิตผมเลยครับ

จุดนี้ทำให้ผมเจาะลึกไปที่การทำรายได้จากการเล่นเกม ประจวบเหมาะกับตอนนั้นผมได้ดูหนังเรื่องนึง นั่นคือ TOP SECRET ซึ่งอิง
    จากชีวิตจริงของเถ้าแก่น้อยที่หาเงินจากการเล่นเกมตั้งแต่ตัวเองยังอายุน้อยๆ ทำให้มีเงินจำนวนนึงที่สามารถไปต่อยอดธุรกิจต่างๆได้
    จากนั้นมาผมก็วางแผนที่จะทำให้เป้าหมายแรกเป็นจริง เป้าหมายนั้นคือเงินก้อนจากการเล่นเกมที่จะนำไปต่อยอดทำธุรกิจได้ในอนาคต

...สิ่งที่สำคัญจริงๆบนโลกใบนี้คือความรักและเงินทองครับ ไม่ใช่ใบปริญญาหรือใบเกียรตินิยมต่างๆ
    ...มหาลัยคือทางผ่านสำหรับการทำงานในอนาคต การทำงาน = ได้เงิน
    ...หากเราสามารถลัดขั้นตอน ที่ดีกว่าไปเสียเวลา 4 ปีตรงนั้น แล้วไปเจาะการเรียนรู้ทุกๆแง่มุมของธุรกิจสายตรงเลยล่ะ
    ...แค่คิดแบบนี้ก็น่าตื้นเต้นแล้วใช่มั้ยครับ

- บางคนอาจถามว่าทำไม ถึงต้องลัดขั้นตอนการเรียนมหาลัย
    : เวลา 4 ปีมีความหมายสำหรับผมมากครับ หากผมต้องรอจนจบมหาลัยอายุก็ปาไป 21 แล้ว
    แถมยังต้องมาใช้หนี้ กยศ ก่อนที่จะได้เริ่มเก็บเงินจริงๆ แล้วไหนกว่าจะหางานได้ หาเงินล้านได้ อายุผมไม่ 30 แล้วเหรอครับ

***ผมเลยตั้งเป้าหมายว่าก่อนอายุ 25 ผมจะต้องมีเงินล้านแรกให้พ่อแม่ได้เห็น จะได้ภูมิใจว่าถึงจะไม่ได้เรียนมหาลัยเหมือนคนอื่นๆ
    แต่เราก็มีอะไรการันตีความสำเร็จในชีวิตได้***

จุดนี้ทำให้ผม "เลือกที่จะไม่เรียนมหาลัยต่อ" ความรู้ที่ได้จากมัธยมสำหรับผมมันเพียงพอที่จะก้าวสู่โลกแห่งการทำงานในความ เป็นจริงแล้วครับ
    แต่บางทีผมก็คิดนะครับ ผมเริ่มช้าไปรึป่าว ? มาคิดได้ตอนจะจบมัธยมอยู่แล้ว ถ้าคิดได้ไวกว่านี้ ก็อาจจะเรียน พรีดีกรีของระบบ ม.รามไปแล้ว -0-

คำถามคือ มีความรู้แค่มัธยมมันจะไปทำอะไรได้ เพ้อฝันรึป่าว ?
    : ความรู้ต่างๆที่จะนำพาเงินเข้ากระเป๋าเราในยุคนี้ ต้องยกให้ Search Engine ครับ
    ...เปรียบเสมือนครูมหาลัยของผม ซึ่งในโลกอินเตอร์เน็ตอันกว้างไกล ข้อมูลไร้ขีดจำกัดนี้เอง คือสิ่งที่คนส่วนใหญ่มองข้ามมันไป
    ...สำคัญคือเราต้องตามยุคสมัยให้ทันครับ

ซึ่งความคิดผมในตอนนั้นหากผมมีความรู้จากการศึกษาแง่มุมเกี่ยวกับธุรกิจทุกธุรกิจดีพอ ผมจะกลั่นมันออกมาให้เหมาะสมกับ
    lifestyle ตัวผมเองได้ นั่นก็คือการบูรณาการ การเล่นเกมควบคู่กับการทำธุรกิจ

เมนหลักของเรื่องเป้าหมายเงินล้านแรกมันก็เริ่มจากตรงนี้ไปนี่แหละครับ

เล่นเกมยังไงให้ได้เงิน ?
    ผมเป็นคนที่ค่อนข้างมั่นใจในฝีมือการเล่นเกมมาก เพราะในอดีตล้วนแต่เสียเวลาส่วนใหญ่ไปกับการเล่นเกม ฮ่าๆ
    ปรกติแล้วเกมดังๆจะมีรายการแข่งขันเพื่อชิงแชมอยู่ ซึ่งหากผ่านเข้ารอบลึกๆไปได้ ก็จะมีเงินรางวัลให้
    ฉนั้นหากเราคิดว่าฝีมือเราแน่ก็สามารถส่งโปรไฟล์เพื่อไปแข่งเอาเงินรางวัลเหล่านั้นได้นั่นเอง

อิงจากตัวผมเอง จะยกตัวอย่างเกมที่ผมเคยไปแข่งแล้วได้เงินรางวัลมานะครับ

Tales Runner
    เกมนี้เป็นเกมสมัยอดีตเลย เป็นจุดเริ่มต้นของการแข่งขันสำหรับผมเลยก็ว่าได้ แต่เสียดายไม่ได้ไปไกลนัก ยังดีที่ได้เงินรางวัลปลอบใจ
    สำหรับที่ 2 ฮ่าๆ ถ้าไม่ได้เพื่อนสนิทช่วย ผมก็คงไม่มีความภูมิใจแรกกับเขา เป็นได้แค่เด็กติดเกมคนนึง
    - 2010 ทำเงินได้ 6,000 บ.

โป๊กเกอร์
    เกมนี้เป็นเกมในเฟสบุ๊คที่ทุกคนก็คงเคยมีคน invite ชวนเล่นเกมบลาๆ ที่สร้างความลำคาญให้ เกมนี้แหละครับเป็นเกมที่
    ผมชนะเลิศติดต่อกันและสร้างกำไรให้ผมราวๆครึ่งแสน
    - 2012 ได้เงินรางวัลที่เป็นเงิน 50m ในเกม สามารถขายต่อได้ ราคา 2,500 บ. + iPad Mini 16GB 1 เครื่อง
    - 2013 ผมก็เก็บแชมป์มาเรื่อยๆทำให้มีเงินในเกมมากจนนำไปขายต่อได้ประมาณ 30,000 บ. + ของรางวัลต่างๆ

NOTE : สาเหตุที่ผมเล่นโป๊กเกอร์เพราะในอนาคตสามารถต่อยอดทางในแข่งขันแบบมืออาชีพได้ ในต่างประเทศโป๊กเกอร์จัดว่า
    เป็นอาชีพแขนงหนึ่ง มีเงินหมุนเวียนกว่าปีละ 3,000 ล้านดอลล่าห์

คุกกี้รัน
    หลังจากที่ผมได้ iPad Mini 16GB จากการแข่งเกมก่อนหน้านี้มา ทำให้ผมสามารถนำมาเล่นเกม Cookie Run ซึ่งเป็นกระแสในปี 2014 ได้นั่นเอง
    - 2014 ประมาณกลางปีก็ได้แชมป์คุกกี้รัน ระดับเยาวชน ได้ของรางวัลคือโทรศัพท์ Samsung Galaxy Grand 2 10 เครื่อง ซึ่งตีเป็นเงินก็ประมาณ 100,000 บ. (เป็นตอนที่ผมพึ่งจบ ม.6 มาใหม่ๆตอนนั้นเงินในบัญชีผมมีราวๆเกือบ 2 แสนแล้ว)

ต่อมาผมก็กลายมาเป็นกูรูเกี่ยวกับคุกกี้รัน ซึ่งในตอนนั้นเองก็ได้รู้จักกับระบบ YOUTUBE ที่เรียกว่าการหาเงินจากค่าโฆษณา
    ง่ายๆคือการที่เราทำคลิปเพื่อให้คนมาดู ยิ่งดูมาก ก็จะได้เงินเยอะ ผมเลยใช้วิธีการเป็นกูรูและเป็น "แคสเตอร์" เพื่อหาเงิน
    โดยเน้นการแคสเกมที่เน้นไปทางผู้ใช้สมาร์ทโฟน ก็คือแคสเกมมือถือนั่นแหละครับ
    ...ปรกติแล้วการเป็นแคสเตอร์เกมมันยากนะครับ เพราะถ้าไม่เก่งเรื่องการแสดงออกให้คนดู ก็ต้องเก่งในเรื่องของเกมที่แคสนั้นๆจริงๆ
    ซึ่งผมเป็นอย่างหลังครับ เรียกได้ว่าเป็นกูรูรู้ลึกรู้จริงด้านเกมเลยก็ว่าได้ ฮ่าๆ ทำให้มีคนติดตามผมมากในเวลาอันสั้น

ในปัจจุบันเกมคุกกี้รันไม่ได้แคสต่อแล้ว แต่ก็ต่อยอดต่อเป็นเกมเศรษฐีแทน เพราะอยู่ในเครือ LINE เดียวกันนั่นเอง
    ทำให้เวลาโปรโมทคลิปให้คนมาดูอะไรก็ง่ายดาย เพราะสมัยนี้ใครๆก็ใช้ไลน์ [คนดูคลิป = เราได้ตัง]
    ยูทูปเลยเป็นงานหลัก ฐานมั่นคงของผมชิ้นแรก มีชื่อว่าชาแนล essayseektv > < ซับสะไคร้ 100,000 กว่าแล้วครับ

-คำถามคือรายได้เป็นยังไง
    : เงินเดือนเพิ่มขึ้นต่อเดือนเฉลี่ยประมาณ 2,000 บ. ทุกๆเดือนครับ ณ ตอนนี้ก็ราวๆเดือนละ 20,000 บ.
    ยิ่งซับสะไคร้เยอะ = รายได้ในอนาคตยิ่งเยอะ คือมันไม่ใช่จะได้เงินจากยูทูปเพียงอย่างเดียว
    จะมีอีกอย่างนั่นคือ เอเจนซี่โฆษณาเกมจะมาลงกับเราด้วย เช่น จ้างเราแคสเกมมือถือที่เปิดใหม่ของแต่ละบริษัทอะไรก็ว่าไป

...รายได้ที่กล่าวไป คิดแค่ชาแนลหลักที่ผมทำนะครับ ยังมีชาแนลอื่นๆที่ทำอีกในประเทศและต่างประเทศ อันนี้ไม่ขอเอ่ยถึง
    แต่บอกเลยว่าทำกำไรให้ผมได้เกินเดือนละ 100,000 บ. ซึ่งมันทำได้แค่ประมาณ 3 เดือนก่อน เป็นเงินที่ได้ในระยะเวลาอันสั้น
    แต่เยอะ ตู้มเดียว จินตนาการประมาณคลิปเด็ก แล้วมีวิว 400 ล้านอะครับ ^_^ แต่ตอนนี้ทำไม่ได้แล้วนะครับเดือนละ 100k น่ะ
    ...ซึ่งการทำพวกนี้ไม่ใช่เรื่องง่ายผมใช้เวลาเป็นปีกว่าจะบรรลุในทุกแง่มุมระบบของยูทูป

-คำถามคือทำไมไม่ไปเล่นเกม DOTA2 ละ เพราะถ้าได้ไประดับโลกก็มีโอกาสคว้าเงินรางวัลสูงถึง 300,000,000 บ. เชียวนะ ?
    : ผมรู้จักเกมนี้ช้าเกินครับ ประมาณยุคกลางๆของ DOTA2 แล้ว เริ่มตอนนี้อาจจะทัน แต่ก็เสี่ยงเกินไป

ณ เวลานั้นผมก็มี 200,000 บ. + 300,000 บ. จากการรายการแข่งต่างๆของหลายๆเกม + รายได้จากการบูรณาการ การเล่นเกมเข้ากับการหารายได้ผ่าน YOUTUBE

ต่อจากนี้ละคือการเริ่มธุรกิจของจริง !!

อย่างที่ผมได้บอกไปเมื่อตอนต้น ผมจะหาเงินก้อนจากการเล่นเกม ซึ่งผมก็ได้มันมาแล้ว แผนต่อไปคือการต่อเงิน
    ซึ่งก็มีหลากหลายวิธี ที่จะเอาเงิน 500k ไปต่อยอดได้

1.การเล่นหุ้น
    2.อสังหาริมทรัพย์
    3.การขายของออนไลน์
    4.สร้างแบรนด์ผลิตภัณฑ์เพื่อไปวางขายในเซเว่น, ในห้าง, มีตัวแทนจำหน่ายร้านสะดวกซื้อต่างๆ บลาๆ
    5.แช่เงินเย็นที่ไม่ใช้ใน ประกันชีวิต กองทุน ลดหย่อนภาษีหรือ สลากออมสินต่างๆ

ใน 5 ข้อนี้ผมเลือกการขายของออนไลน์กับสลากออมสินครับ

การขายของออนไลน์
    เพราะผมคิดว่าไหนๆก็ขลุกอยู่หน้าคอมละ ก็เลือกอันที่มันไปในแนวทางเดียวกันดีกว่า !
    การขายของออนไลน์มันมีหลักที่ต้องมีอยู่ 4 อย่างที่ทำให้เรารวยได้ครับ
    1.ผลิตภัณฑ์ไม่เหมือนใคร !! หรือมีคนทำน้อย เจาะกลุ่มลูกค้าเฉพาะทางจริงๆ
    2.คอนเท้นท์การจูงใจเหนือสิ่งอื่นใด พูดยังไงให้เขาซื้อสินค้าเรา ให้เชื่อในผลิตภัณฑ์เรา [ผมเน้นย้ำเลยว่ารูปภาพสำคัญที่สุด]
    3.ต้นทุนสินค้าราคาถูก ขายได้ในราคาที่แพง น้ำหนักไม่มาก บรรจุภัณฑ์โดนใจ
    4.Ads โฆษณาเฟสบุ๊ค หรือไม่ว่าการทำเว็บหน้าร้านขายก็สำคัญยิ่ง Adwords ก็อย่าลืมเลยเชียว

สลากออมสิน
    สาเหตุที่ผมเลือกข้อนี้เป็นเพราะว่าผมอยากจะเปิดประตูดวงให้กับตัวเอง เกิดวันใดโชคมาแบบไม่ทันตั้งตัวเผลอๆ
    ถูกรางวัลที่ 1 10 ล้านแบบไม่มีความเสี่ยงเลย ดีออกใช่มั้ยครับ

- คำถามคือการเล่นหุ้นมันก็ดีเหมือนกันนะ ตรงกับไลฟ์สไตล์ ไมไม่ลองดูล่ะ มีเงินเย็นตั้งเยอะแยะนิ !
    : ผมเงินพร้อมที่จะลงทุน แล้วอยากจะลงด้วย !! แต่ติดปัญหาสำคัญที่ว่า ผมดันมาพร้อมอยู่ในยุคเศรษฐกิจตกต่ำ คาดเดาอะไรไม่ได้มาก ซะงั้น - -*
    ความเสี่ยงผนวกกับประสบการณ์น้อย จะไปเป็นเม่าป่าวๆ ขอผ่านไปก่อน เก็บเกี่ยวประสบการณ์ด้านข่าวกรองไปก่อนละกัน

...ธุรกิจขายของออนไลน์สามารถทำกำไรให้ผมเดือนละ 100,000 บ. ขึ้นไปได้ ทำให้ตอนนี้ผมมีเงินครบ 1 ล้านแรกที่ตั้งเป้าหมายไว้แล้ว
    ...มีเงินทุนแบบนี้จะทำอะไรก็สบายละครับ บริหารพอร์ตดีดีก็พอ

ปัจจุบันครบล้านตอนอายุ 19 ปีครับ

มันจะมีปัญหาอีกแง่มุมนึงคือเรื่องครอบครัวหากเขาไม่เข้าใจความคิดของเรา เราไม่สามารถแสดงให้ท่านเห็นได้ คุณก็อาจจะทำอย่างผมไม่ได้นะครับ สำหรับวัยรุ่นคนอื่นๆที่อ่านแล้วเกิดแรงบันดาลใจอยากทำแบบผมบ้าง อย่างแรกใจเราต้องได้ก่อน มีความมุ่งมั่นที่จะทำให้ได้จริงๆ ต่อมาคือแผนเราต้องได้ ทำยังไงก็ได้ให้อย่างน้อยที่สุด เราจะไม่ขาดทุนในสิ่งที่คิด เปรียบเสมือนคำกล่าวที่ผมเจอมาในพันธิปนี่ละครับ ไม่ทราบเครดิต "ตีลูกกอล์ฟไปให้ถึงดวงจันทร์ ถึงพลาดก็อยู่ท่ามกลางดวงดาว"

ขอบคุณพันธิปและอากู๋และมาร์คที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้นะครับ
    และขอบคุณที่นั่งอ่านกันมายาวนานนะครับ อยากแชร์มานานละ ประเด็นคือรอครบล้านอยู่ ฮ่าๆ

อนาคตผมยังไม่หมดแค่นี้ ไว้ถ้าเป้าหมายใหม่สำเร็จเมื่อไหร่ [ด้านหลักภาษาอังกฤษและเรื่องหุ้น] หรือล้มเหลวยังไงจะมาแชร์ต่อ

บทความนี้นำมาจาก : http://pantip.com/topic/34507088
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    น่าสนใจครับ แต่

จขกท ไม่ยอมบอกว่า ของที่ทำรายได้ให้เขา 100K นั้น คืออะไร ข้ออ้างแต่ว่า ถ้าคนรู้สินค้าแล้วจะทำให้รายได้ลด ..... ???
    สถานะครอบครัว การเงินครอบครัว ทุนเริ่มต้นของเขา มันมาจากการแข่งเกมจริงๆ หรือ

ถ้าเป็นเรื่องจริงก็ไม่อยากจะให้คนอื่นทำตามซักเท่าไหร่ โอกาสจะได้แบบนั้น มันน้อยมาก ซักหมื่นคน จะมีซักกี่สิบคนที่ไปจุดนั้นได้

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    247
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    ครับ ผมว่ามันแปลกๆ หรือเราเกิดมาพร้อมกรอบกันนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dragonbul : 7th December 2015 เมื่อ 16:26

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    ขอบคุณที่เอาเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันครับ
    และฝากถึงเหล่า(อยากจะเป็น)Casterหน้าใหม่ๆด้วย
    จะตั้งกระทู้โปรโมทchannelตัวเอง แนะนำสร้างกระทู้มากระทู้นึงเป็นศูนย์กลางของตัวไปเลย
    มีคลิปใหม่ๆ ขออย่าตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ มีคลิปใหม่อะไรก็โพสใส่กระทู้ตัวเองนั่นแหละ
    รู้สึกหมู่นี้มันเยอะจนเกลื่อนเห็นจนเกร่อ จนตอนนี้กลายเป็นผมมีอารมณ์antiไปซะแล้ว
    ขออภัยหากโพสนี้ทำให้ใครไม่พอใจ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Acedia อ่านกระทู้
    ขอบคุณที่เอาเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันครับ
    และฝากถึงเหล่า(อยากจะเป็น)Casterหน้าใหม่ๆด้วย
    จะตั้งกระทู้โปรโมทchannelตัวเอง แนะนำสร้างกระทู้มากระทู้นึงเป็นศูนย์กลางของตัวไปเลย
    มีคลิปใหม่ๆ ขออย่าตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ มีคลิปใหม่อะไรก็โพสใส่กระทู้ตัวเองนั่นแหละ
    รู้สึกหมู่นี้มันเยอะจนเกลื่อนเห็นจนเกร่อ จนตอนนี้กลายเป็นผมมีอารมณ์antiไปซะแล้ว
    ขออภัยหากโพสนี้ทำให้ใครไม่พอใจ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    มันต้องเริ่มต้น

จาก ฐานะ ที่ บ้านก่อนน่ะครับ ความเป็นอยุ่ เป็นยังไงบ้าน

ถ้าทางบ้านยากจน เช่น เก็บของเก่า พยายามทำแบบ ที่ แข่ง คุกกี้รัน ไพ่เท็สซัส อะไรๆนี่

ผมว่ายากครับ

ผมยกตัวอย่าง Bayriffer caster game ที่คนเรียก กัน ลุงพีๆๆๆนั่นล่ะครับ

บ้านเค้ามีฐานะ น่ะครับ พ่อเป็น ฝรั่ง แถม บ้าน นี่ เป็น สวนสวยงามมาก และ เค้ามีทุนพอ มีรายได้ เลย คิดทำเล่นๆ ไปๆมาๆเลยมีรายได้เล้กๆน้อยๆ

ถามว่าทำได้มั้ยได้ครับ แต่โอกาส 1 ใน 1000000 ล้านคน จะมี ถึง 100000 คนมั้ย ที่ทำได้

แต่ลืม บ้านเรา Thailand รายได้เฉลี่ยน้อยมาก คนทำงานหาเช้ากินค่ำ!!! ตกเดือนละ ไม่เกิน 20000 ด้วยซ้ำ!!!! ไม่รวม คนที่ มีกินมีฐานะน่ะครับ

ปัจจัยอีกอย่างคือ ประเทศเรา มองว่าการ เล่นเกม เป็นเรื่องไร้สาระ นายก!!!ลุงตู๋ ยังเคยบอกเลยว่า เล่นเกมไร้สาระ จะทำ singlegatway เพื่อไม่ให้เด็กไทยติดเกม!!!!!!!!และมองว่าเกมไร้สาระ ยิงกัน ฆ่ากัน หาว่า ทำให้เด็กเสื่อมเสีย เลียนแบบเกม

นี่มัน Thailand only เรื่องแบบนั้น จะทำได้ยอมรับได้ เต็มที่ผมให้ 100คน จาก 1000000ลาน คน ไปเลยครับ

ผมว่าจุดนี้น่ะถ้าจะทำได้กันจริงๆหลายๆคน ค่อยเป็นค่อยไป คือพวก ธุรกิจออนไลน์ เปิด เฟรนไช ขายสินค้า รับเค้ามาและเอามาขาย เป็น ธุรกิจดีกว่าครับ แบบนั้นกำไรดีกว่าทำง่ายกว่า มีเงินเก็บอีก!!!! สามารถทำคุ่กับ งานประจำได้ด้วยครับ

ป้าผมก็แนะนำมา ไหนๆก้เรียนมหาลัยแล้วทำไมไม่หางานทำและเรียนไปด้วย!!! พวก เฟนไช รับของ และ เปิดขาย ออนไลน์ หรือ ทำเพจขาย ทาง Facebook
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 7th December 2015 เมื่อ 18:51

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ่านแล้วค่อยมีกำลังใจขึ้นมาหน่อยครับ ผมเองก็อยากจับธุรกิจส่วนตัว ทำอาชีพอิสระ เหมือนกัน

ตอนนี้เป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ น่าเบื่อมากมาย เงินเข้าเท่ากันทุกเดือน กลับมาบ้านก็เหนื่อยละ ไม่มีแรงพอที่จะหารายได้เสริมอย่างอื่น

วันดีคืนดีก็โดนเจ้านายด่า มันนึกอยากจะด่ามันก็ด่า แล้วแต่อารมณ์มัน มันสั่งอะไรก็ต้องทำ ไม่ต่างอะไรกับขี้ข้าเลยทุกวันนี้

พอวันเสาร์-อาทิตย์หยุดก็ทำงานบ้าน หมดไปละครึ่งค่อนวัน แปบๆ เดี๋ยวก็ค่ำ ตื่นมาทำงานอีกละ เป็นวัฐจักร แทบไม่มีเวลาจะทำอะไรเลย เบื่อแบบสุดๆเลยตอนนี้

ผมตั้งเป้าว่าปีหน้าจะลาออกมายืนด้วยขาตัวเองแล้วครับ แต่ขอหาหลักของตัวเองให้ได้ก่อน ถ้าหลักมั่นแล้วผมลาออกแน่นอน
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    มันต้องเริ่มต้น

จาก ฐานะ ที่ บ้านก่อนน่ะครับ ความเป็นอยุ่ เป็นยังไงบ้าน

ถ้าทางบ้านยากจน เช่น เก็บของเก่า พยายามทำแบบ ที่ แข่ง คุกกี้รัน ไพ่เท็สซัส อะไรๆนี่

ผมว่ายากครับ

ผมยกตัวอย่าง Bayriffer caster game ที่คนเรียก กัน ลุงพีๆๆๆนั่นล่ะครับ

บ้านเค้ามีฐานะ น่ะครับ พ่อเป็น ฝรั่ง แถม บ้าน นี่ เป็น สวนสวยงามมาก และ เค้ามีทุนพอ มีรายได้ เลย คิดทำเล่นๆ ไปๆมาๆเลยมีรายได้เล้กๆน้อยๆ

ถามว่าทำได้มั้ยได้ครับ แต่โอกาส 1 ใน 1000000 ล้านคน จะมี ถึง 100000 คนมั้ย ที่ทำได้

แต่ลืม บ้านเรา Thailand รายได้เฉลี่ยน้อยมาก คนทำงานหาเช้ากินค่ำ!!! ตกเดือนละ ไม่เกิน 20000 ด้วยซ้ำ!!!! ไม่รวม คนที่ มีกินมีฐานะน่ะครับ

ปัจจัยอีกอย่างคือ ประเทศเรา มองว่าการ เล่นเกม เป็นเรื่องไร้สาระ นายก!!!ลุงตู๋ ยังเคยบอกเลยว่า เล่นเกมไร้สาระ จะทำ singlegatway เพื่อไม่ให้เด็กไทยติดเกม!!!!!!!!และมองว่าเกมไร้สาระ ยิงกัน ฆ่ากัน หาว่า ทำให้เด็กเสื่อมเสีย เลียนแบบเกม

นี่มัน Thailand only เรื่องแบบนั้น จะทำได้ยอมรับได้ เต็มที่ผมให้ 100คน จาก 1000000ลาน คน ไปเลยครับ

ผมว่าจุดนี้น่ะถ้าจะทำได้กันจริงๆหลายๆคน ค่อยเป็นค่อยไป คือพวก ธุรกิจออนไลน์ เปิด เฟรนไช ขายสินค้า รับเค้ามาและเอามาขาย เป็น ธุรกิจดีกว่าครับ แบบนั้นกำไรดีกว่าทำง่ายกว่า มีเงินเก็บอีก!!!! สามารถทำคุ่กับ งานประจำได้ด้วยครับ

ป้าผมก็แนะนำมา ไหนๆก้เรียนมหาลัยแล้วทำไมไม่หางานทำและเรียนไปด้วย!!! พวก เฟนไช รับของ และ เปิดขาย ออนไลน์ หรือ ทำเพจขาย ทาง Facebook
    Bay เขาชื่อ เบ คนเรียก เบ

ส่วน ลุงพี เขาชื่อพี คนเรียกลุงพี อยู่ช่อง TeamGarryMovieThai

คนละคนกัน ก่อนพิมพ์ หาข้อมูลก่อนก็ดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    น้อยไปมั้ง ผมว่า ก็ไปเล่น DOTA HON LOL รายการใหญ่ๆ ให้ได้ที่1 เงินหลักสิบ หลักร้อยล้านแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    เกมเมอร์อาชีพยากนะคับแนะนำโกอินเตอร์ทำทีมกับฝรั่งหรือหาทีมในไทยที่แข่งลีคนอกดีกว่า นับเงินดอลล่าดีกว่าเงินบาทคับ อีกอย่างเมืองไทยมันไม่ค่อยสนับสนุนด้วยนะ แล้วเซิฟไทยนี้เกมก็pay 2 winอีกกำไรไม่คุ้ม

อีกอย่างเกมเมอร์นี้ ทำเป็นงานหลักยากนะคับ อย่างกีฬานี้มีกี่ชนิดเองที่ทำเป็นอาชีพได้ มวย บอล กอร์ฟ เทนนิส แล้วที่เห็นๆนี้แค่เสี้ยวเดียวด้วย พวกค่าตัวหลักพันนิดๆนี้มีอื้อซ่า เมืองไทยนี้ใช้ว่าจะทำงานแล้วมันจะรวยง่ายๆนะ ยาก งานประจำก็โดนกดเงินเดือน จนหลายคนเรียกได้ว่าทาสเงินได้เลย ค่าเงินเราก็ต่ำอย่างกะแบงค์กงเต็ก ค้าขายก็เจอปัญหาการแข่งขันในระบบทุนนิยมที่ไม่เป็นธรรม ไอ้ขายของออนไลย์นี้ถามหน่อยคับ เคยซื้อของออนไลย์ไหม ต้องมากังวลว่าของจะได้หรือเปล่า ได้ของมาเจอตำหนิอีก แล้วขายของนี้ขายของธรรมดาใครจะซื้อไปห้างซื้อของง่ายกว่าเยอะ ต้องแรร์จริงๆซึ่งเสี่ยงในการทำธุรกิจอีกอีก สุดท้ายอยากซื้อได้ชัวร์ก็เจ้าใหญ่แทนCPก็แดรกตามเคย ธุรกิจสมัยนี้ง่ายๆรายใหญ่ทำ ยากๆเสี่ยงก็เหลือรายเล็กทำให้เจ๊งเล่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 12th December 2015 เมื่อ 23:05

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    Bay เขาชื่อ เบ คนเรียก เบ

ส่วน ลุงพี เขาชื่อพี คนเรียกลุงพี อยู่ช่อง TeamGarryMovieThai

คนละคนกัน ก่อนพิมพ์ หาข้อมูลก่อนก็ดีครับ
    ใช่ครับ ศึกษาก่อนก็ดี ฮาเลยๆๆ
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    ยากที่จะเข้าถึง

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เจอ BRF ชื่อลุงพีนี่ถึงกับงงเลย

Tags for this Thread