ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    137
    ได้รับคำขอบคุณ: 37

Question แรมการ์ดจอน้อยแต่ทำไมยังเกมส์เล่นได้

คำถามผมอาจจะแปลกๆๆนะครับ การ์ดจอผมมีแรมแค่ 2GB ผมได้ลองเล่นเกมส์ assassin's creed syndicate แล้วปรับภาพเกินแรมการ์ดจอที่มี ทำไมยังเล่นได้ไหลลื่นดี สงสัยมากครับ

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    ใช้วินโดว์อะไรครับ 10 หรือปล่าว เห็นว่ามันแชร์แรมเครื่องได้นะ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    137
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manhantun01 อ่านกระทู้
    ใช้วินโดว์อะไรครับ 10 หรือปล่าว เห็นว่ามันแชร์แรมเครื่องได้นะ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย
    ใช้วินโด้ 8.1 คับ ผมปรับเกินไปประมาณ 2 GB กว่าๆๆ แต่ลื่นมาก งงเลย GTX950 ครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ annop007 อ่านกระทู้
    ใช้วินโด้ 8.1 คับ ผมปรับเกินไปประมาณ 2 GB กว่าๆๆ แต่ลื่นมาก งงเลย GTX950 ครับ
    มันแชร์ แรมมาจาก Ram ด้วยหรือป่าวครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    137
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    มันแชร์ แรมมาจาก Ram ด้วยหรือป่าวครับ
    นั้นนะสิครับ ผมมันก็สงสัยไปเรื่อย ฮ่าๆ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    ปรกติอยู่แล้วครับ Vram นั้นก็ไม่ต่างจาก cache ของ cpu แค่กว้างกว่ามากๆ
    Vram นั้นเวลาเล่นเกมจะบรรจุข้อมูลอยู่แค่ 2 ส่วนใหญ่ๆคือ shader และ ภาพที่จะฉายบนจอ แล้วลำดับความสำคัญสุดจะไปลงที่จำนวน frame
    โดยที่ 1 frame ที่สี 16 bits ในความชัด 1080P หรือ full hd จะตกราวๆ 12.4 MB (+/- 15%)
    ถ้าเกมที่ต้องใช้ถึง 60 fps ก็จะเอาไปคูณ 60 ก็จะใช้ราวๆ 744 Mb Vram แล้วที่เหลือจะเป็นในส่วนของ shader
    ถ้าตัวเกมนั้นต้องการใช้มากกว่าที่ Vram มี ตัว Vram จะบีบตัว Shader ออกไปเพื่อขยายพื้นที่ให้ Frame โดยจะเรียกมาประมวลผลอีกทีจากตัว Ram หรือใน hard disk เอง
    ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับตัว CPU ที่จะจัดเรียงข้อมูลและการ Feed ของตัว Ram ด้วยว่าจะส่ง Shader replace ได้เร็วขนาดไหน
    ต่อมาก็การคำนวนของ GPU เองว่าสามารถประมวลผล Shader ขนาดที่เกมนั้นมีอยู่ได้ไวที่สุดกี่ frame ต่อวินาที แล้วถึงจะแสดงออกมาเป็น Frame rate per second ให้เรา
    ดังนั้น Vram ไม่ได้เกี่ยวเสมอไปว่าจะทำให้เกมนั้นเล่นได้ไม่ได้ ส่วนมากมีผลกระทบกับ performance มากกว่า

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    137
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jorama01 อ่านกระทู้
    ปรกติอยู่แล้วครับ Vram นั้นก็ไม่ต่างจาก cache ของ cpu แค่กว้างกว่ามากๆ
    Vram นั้นเวลาเล่นเกมจะบรรจุข้อมูลอยู่แค่ 2 ส่วนใหญ่ๆคือ shader และ ภาพที่จะฉายบนจอ แล้วลำดับความสำคัญสุดจะไปลงที่จำนวน frame
    โดยที่ 1 frame ที่สี 16 bits ในความชัด 1080P หรือ full hd จะตกราวๆ 12.4 MB (+/- 15%)
    ถ้าเกมที่ต้องใช้ถึง 60 fps ก็จะเอาไปคูณ 60 ก็จะใช้ราวๆ 744 Mb Vram แล้วที่เหลือจะเป็นในส่วนของ shader
    ถ้าตัวเกมนั้นต้องการใช้มากกว่าที่ Vram มี ตัว Vram จะบีบตัว Shader ออกไปเพื่อขยายพื้นที่ให้ Frame โดยจะเรียกมาประมวลผลอีกทีจากตัว Ram หรือใน hard disk เอง
    ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับตัว CPU ที่จะจัดเรียงข้อมูลและการ Feed ของตัว Ram ด้วยว่าจะส่ง Shader replace ได้เร็วขนาดไหน
    ต่อมาก็การคำนวนของ GPU เองว่าสามารถประมวลผล Shader ขนาดที่เกมนั้นมีอยู่ได้ไวที่สุดกี่ frame ต่อวินาที แล้วถึงจะแสดงออกมาเป็น Frame rate per second ให้เรา
    ดังนั้น Vram ไม่ได้เกี่ยวเสมอไปว่าจะทำให้เกมนั้นเล่นได้ไม่ได้ ส่วนมากมีผลกระทบกับ performance มากกว่า
    ความรุ้ใหม่เลยครับ สำหรับผม

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    ถ้า HDD แค่5400รอบ และมี cache บัฟเฟ่อน้อยๆ + ram เครื่อง 4GB เดี๋ยวรู้ครับ ว่าถ้าปรับเกินมีสะดุดให้เห็น ส่วนใหญ่จะเจอใน NB
    PC ถ้ามี SSD จะช่วยได้เยอะหน่อยถ้าแรมเครื่องพอดิบพอดี ปรับไม่เกิน ไม่ใช่หมายความว่า ไม่กินแรมนะครับ ปรับแค่ 1900MB GPU รับได้ 2GB แต่ล่อแรมเครื่องไป 10GB เช่น GTA V
    สังเกตุได้ตรง Page file ที่ MSI แสดง เช่นเครื่องมีแรม 8GB แต่ Page file บอกว่าใช้ไป 10GB นั่นแหละ ดึงมาจาก CPU+HDD ล้วนๆครับ

R9 290 Vram 4GB ที่ใช้ รู้สึกจะปรับ Vram GTA V ไว้ที่ 2GB กว่า ถือว่าปรับ very high ทุกอย่าง
    แต่ก็ล่อแรมทั้งเครื่องไป 10GB ตอนนั้นแรมผมมีแค่ 8GB fps 30-45 มองฟ้า 60-70 พอเพิ่มแรมเป็น 12-16GB fps 40+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kooh : 13th December 2015 เมื่อ 01:00
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: