ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082

เมื่อคนไทยเอาแต่จะได้ จากเกมใหม่ที่มาเปิดไทย ?

เมื่อคนไทยเอาแต่จะได้ จากเกมใหม่ที่มาเปิดไทย ?

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานั้น ทางผมได้เห็นข้อความจากหนึ่งในวงการเกมคนหนึ่งที่รู้จักกันดีของหลายๆ คน
    ซึางก็คือซาโมคุง จาก OS ซึ่งเป็นข้อความโพสคอมเม้นต์บ่นเกี่ยวกับพฤติกรรมของเด็กไทยที่มีต่อเกมออนไลน์ในไทย
    ซึ่งสรุปง่ายๆ ไม่เกิน 20 คำว่า “เกรียนไทยต้องการทุกอย่างจากเกมฟรีโดยไม่คิดจะเติมเงิน”

ประเด็นเรื่องนี้จริงๆ มีการพูดคุย ถกเถียง และรู้กันในวงกว้างโดยเฉพาะผู้ที่อยู่เบื้องหลังของวงการเกมมาโดยตลอด
    และยิ่งกับคนที่ผ่านช่วงเวลาของวงการเกมมาตั้งแต่ยุคแรกๆ สมัยที่เกม Counter Strike บูมตามร้านเกม สมัยที่เกม
    Ragnarok เป็นเกมออนไลน์ท็อปฟอร์มที่สุดในไทย จนมาถึงปัจจุบันกับเกมที่เปิดบริการมากมายหลายเกม
    พร้อมกับการปรากฎตัวของเกมมือถือซึ่งปัจจุบันน่าจะเกือบทะลุหลักพันเกมแล้ว

ยุคสมัยที่เปลี่ยนไป จากคนเล่นเกมที่ผ่านระบบ Air Time เล่นเกมโดยการใช้คอมมูนิตี้เป็นหลัก จับปาร์ตี้เล่นด้วยกันตามเกมสนุกสนาน
    เพราะมีไม่กี่เกมให้เล่น กับปัจจุบันที่คนเล่นมีเกมมาเสิร์ฟมากมายหลายเกมทุกแนว เหลือแค่ว่าคนเล่นจะเลือกเล่นเกมไหนและบูชาเกมนั้นๆ
    ด้วยบัตรเทพทรูเกมไหนกันมากกว่า

โดยส่วนตัวแล้ว ต้องยอมรับว่ายุคสมัยการเล่นเกมเปลี่ยนไปมาก คนเขียนขอบอกว่า มันเป็นยุค “ตั๊กแตนล่าข้าว”
    เพราะเมื่อใดก็ตามมีเกมใหม่มาเปิด จะต้องมีคนเล่นแห่ไปเล่นจนเหมือนมีคนเล่นเยอะ แต่พอเกมเปิดบริการจริง
    ก็จะย้ายไปเล่นเกมอื่น และยิ่งปัจจุบันคอนเท้นต์เกมนั้นเล่นง่ายมาก เดี๋ยวก็เดินเอง ตีเอง เก็บของเอง เผลอๆ ทำเควสเองอีก

มันเปลี่ยนจากยุคที่คนเล่นจะต้องหาทางเล่นเกม รวมกลุ่มกับเพื่อนๆ เพื่อหาทางเอาชนะเกม จับกลุ่มกันเล่นจริงๆ กลายเป็น
    “เรานั่งดูเกมมันเล่นเฉยๆ” ผมพูดแบบนั้นไม่ผิดหรอกครับ เพราะทุกวันนี้ระบบออโต้ของเกมนั้นสบายมาก เพราะบางเกมเราไม่ต้องทำอะไรเลย
    แล้วก็นั่งดูเกมมันเล่นให้เราแทน และประเด็นคือ หลายคนก็ชอบ

ทำไมหลายคนชอบ ? มันมีอยู่สามสาเหตุเลยคือ 1. คนที่ไม่มีเวลาเล่นจริงๆ เพราะส่วนใหญ่ทำงาน
    ก็ต้องปล่อยให้เกมมันเล่นให้เราไป เราจะได้มีเลเวลตัวละครที่ทันคนอื่น กับ 2. มันง่าย เพราะไม่ต้องทำอะไร
    สบายๆ ประหยัดอาการเมื่อยนิ้ว และ 3. พวกที่ขี้เกียจเล่น ขี้เกียจอ่านว่าเคสสมันทำอะไร เอาแต่กดข้ามรัวๆ
    จนสุดท้ายก็ไม่รู้ว่าต้องไปทำเควสที่ไหน ดังนั้นเกมที่มีระบบออโต้ทั้งหลายจึงตอบโจทย์คนเล่นกลุ่มนี้

คนเขียนที่ไม่ค่อยชอบระบบนี้เพราะมันทำให้ตัวคนเล่นไม่ได้ผูกพันธ์อะไรกับเกม มันทำให้เราไม่อินกับเนื้อหาตัวเกมและมันเหมือนมันก็แค่
    “เกมหนึ่ง” ที่เล่นก็ได้ เลิกก็ได้ และมันทำให้คนเล่นเสพติดความสบาย จนแยกกลุ่มคนเล่นออกมาเป็นพวกคนเล่นที่ชื่นชอบเกมที่เน้นความสบาย และโดยมาก
    กลุ่มคนเล่นกลุ่มนี้จะไม่สนใจเล่นเกมแนวฮาร์คคอร์ที่ต้องควบคุมตัวละครทุกอย่างเอง

อีกทั้งต้องยอมรับว่า กลุ่มคนเล่นในไทย โดยเฉพาะเด็กหลายคน เสพติดการโหลดเถื่อน เวลามีเกม PC ตัวดีๆ
    มา จะไม่ยอมซื้อเกมเล่น แต่จะชอบโหลดเถื่อนมาเล่น (แล้วก็จะมาบ่นทีหลังว่าเกมกาก ระบบเกมห่วย เพราะมันเป็นเวอร์ชั่นเถื่อน)
    แต่ทางกลับกัน กลุ่มคนเล่นกลุ่มนี้จะชอบเกมฟรี เพราะมันเล่นได้ฟรี (แต่ส่วนใหญ่ก็จะเติมเงินกันรัวๆ จนมูลค่าเติมเงินแพงกว่าเกมที่ซื้อมาเล่นแต่แรกไม่รู้กี่เท่า)

สิ่งเหล่านี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของการปูทางมายังประเด็นที่ว่า ทำไมคนไทยถึงต้องการคอนเท้นต์ทุกอย่างแบบเต็มๆ แต่ไม่ยอมเสียเงิน ?
    เพราะกลุ่มคนเล่นกลุ่มนี้เสพติดการเล่นฟรี เสพติดการโหลดเล่นฟรี โดยอาจจะลืมไปแล้วว่า เกมที่มีคุณภาพแต่แรก มันคือเกมที่เสียเงิน
    แต่พอมีการปรับให้เล่นฟรีแต่ต้องเติมเงินก็จะมาบ่นกัน

ทำไมต้องเติมเงิน ทำไมต้องเสียค่าเล่นเกม ? ง่ายๆ ครับ เกมๆ หนึ่งใช้คนทำเกมกันกี่คน ?
    พัฒนาเกมกันกีปี ? กว่าจะตรวจหาบั๊กแล้วมานั่งแก้นานแค่ไหน ? แปลภาษาที่ต้องจ้างคนอีก ?
    ค่าเปิดเซิร์ฟเวอร์อีก ? ค่าพนักงานที่ต้องมาดูแลเกมอีก ? สำคัญคือค่าลิขสิทธิเกมที่มูลค่าเกมหนึ่งเป็นหลักล้าน
    สิบล้าน ?

ถ้าผมถามว่า ถ้าคุณเปิดเกมเอง เสียค่าเกมมาแล้วหลักล้าน เสียค่าเซิร์ฟเวอร์ ค่าพนักงาน ค่าลงทุน ค่าโปรโมท
    คุณไม่หวังที่จะเอาเงินคืนมาบ้างเหรอ ? เกมๆ หนึ่งกว่าจะเปิดในไทยได้ต้องผ่านหลายกระบวนการ ผ่านการเจรจา
    เตรียมงาน ใช้บุคลากรหลายคน ? โอเค บางคนอาจจะตอบว่า ถ้ามีเงินผมก็จะเปิดฟรี แต่ถ้าคุณต้องเสียเงินหลักหมื่น
    หรือหลักแสนเรื่อยๆ ทุกเดือน คุณยังคิดที่จะเปิดฟรีต่อเรื่อยๆ ไหม ?

คนที่จะยังตอบฟรีได้ ก็ต้องรวยระดับซื้อจักรวาลจากทานอสได้

และด้วยการที่คนไทยหลายคนชื่นชอบการเล่นฟรี เกมเป็นไงก็ช่าง ต้องการเล่นฟรีไว้ก่อน
    และก็ชอบเติมเงินกันเพื่อทำให้ตัวละครเก่งขึ้นแบบก้าวกระโดด
    ดังนั้นเกมที่มาเปิดในไทยก็ต้องปรับเป็นรูปแบบเกมฟรี และพอปรับมันก็ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนในการเติมเงินบ้าง
    เพราะไม่งั้นเราจะทำรายได้จากเกมนั้นมายังไงหละ ?

เกมที่เสียรายได้ ทำรายได้ไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องปิด และก็เป็นเหตุผลด้วยว่าทำไมเกมดีๆ ในไทยถึงปิด

คงเป็นคำตอบแล้วนะครับว่า ทำไมเกมในไทยต้องเปิดฟรี
    ทำไมเกมเหล่านั้นต้องเติมเงิน และทำไมเราไม่สามารถให้คอนเท้นต์ทุกอย่างในรูปแบบของการเล่นฟรีได้ ?

ไร้การสนับสนุนจากคนเล่น ต่อไปเราจะเห็นเกมดีๆ มาไทยยากขึ้นครับ

credit-tep.com

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    เป็นกระทู้ที่โดนใจมากครับ พูดได้ตรงจุดมาก

กล่าวขอบคุณ
    410
    ได้รับคำขอบคุณ: 319
    เป็นเหตุผลที่อยากให้ L2 กลับมาเปิดใหม่มากที่สุด เติมซื้อเวลาเล่น ปราศจากเด็กเกรียน เวลสบายๆ สบายหูสบายตา

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    อันที่จริงมันก็มาจากปัจจัยอื่นด้วยนะ อย่างอิทธิพลจาก Steam เลยทำให้คนหันไปสนับสนุนเกม steam อีกอย่างเกมฟรีบางเกมสามารถนำไอเทมไปขายในตลาดได้ win win
    เกมส์สนุกได้เรื่อง

กล่าวขอบคุณ
    2,301
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ซื้อจักรวาลจากทานอส 55555

กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    เกลียดที่สุดก็ระบบออโต้ตัวละครนี่แหละ และเกมส์มือถือทุกวันนี้นะระบบแทบจะเหมือนกันหมดแค่เปลี่ยนรูปเปลี่ยนใอคอนก็กลายเป็นเกมใหม่แล้วทั้งที่จริงก็เป็นเกมส์เดิมนั่นแหละ
    อยากให้ในไทยมีเกมส์แบบใช้เงินเติมเวลาเล่นบ้างจะได้คัดกรองผู้เล่นหน่อย

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ผมขอยกตัวอย่างเกมที่ผมชอบเกมนึงเลย แล้วก็กำลังเล่นอยู่ตอนนี้ ซึ่งเป้นเกมที่ผมกล้าพูดว่าในอนาคตผมยอมจ่ายเพื่อให้เล่นได้จนถึงเลเวลสูง นั่นคือ Star Wars the old republic

ซึ่งผมว่ามันเป็นการแยกตัวผู้เล่นระดับฟรีกับผู้เล่นเสียเงินได้อย่างชัดเจนเลย คนเล่นฟรีก็เล่นปกติไป เก็บเลเวลยากหน่อย แต่พวกซื้อSub ก็มีของดี มีตัวช่วยเก็บเลเวล เลเวลสูงกว่า เงินพกได้ไม่จำกัด ช่องเก็บของเปิดได้

ผมว่าอันีน้ดี เวลาเข้าหมดเนื้อเรื่องไม่ต้องมากังวลว่าจะมีเกรียนมาแย่งตี ลูทของ เพราะเวลาเข้าเป็นของใครของมัน ยกเว้นเข้ากับปาร์ตี้ สนุกกว่าเยอะ เสียซักนิดหน่อย ในราคาเกมไทย ผมว่าไม่ลำบากหรอก ดีด้วยซ้ำผมว่า อย่างน้อยเราได้คุยว่า เฮ้ย ฉันเป็นVIP นะ เป็นการสร้งาค่านิยมว่า เฮ้ย ถ้าไม่ซ์้อ จะไม่ได้เล่นแบบเพื่อนผมว่าโอเคนะ ถึงแม้ว่าซ์้อมาแล้วตัวละครใช้ของต่างกันนิดเดียว พวกของช่วยเก่งมีน้อย มีแต่แต่งตัวผมว่าก็โอเคนะ เป็นการยกระดับสังคมคนเล่นเกมในไทย ให้เข้าใจการยอมเสียสละบางอย่างเพื่อคนอื่นบ้าง ดีกว่ามัวแต่นั่งว่าชั้นจะได้อะไรจากแก เพราะผมว่าพวกเติมเงินซื้อของเทพในเกมอ่ะ เปลืองกว่าเสียเงินซ์้อVIPแล้วได้สถานที่หาของเทพใช้อีก อันนั้นดูเวิร์คกว่า ผู้เล่นดูมีส่วนร่วมกับเกม

แต่บอกตรงงๆ กระทู้นี้ตบหน้าคนไทยได้ดีมากๆเลย อย่างน้อยมันทำให้เราหยุดคิดได้ว่า เออ ชั้นเป็นแบบนี้รึเปล่า ถ้าคิดได้ก็หยุดกระทำก็มี
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

124/33 Nonthaburi Maneeyamasterpice
    กล่าวขอบคุณ
    678
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    สาระเน้นๆ ง่ายๆ สั้นๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    vindictus ผมก็เคยเล่นเซิฟเมกามาก่อนนะ มุดเล่นเอา เล่นมาตั้งกะสมัยเรียน ปวช ละ จนบัดนี้ ทำงานแล่ว
    บอกตามตรงว่า เติมหมดไปหลายหมื่น 555 เติมแต่งตัวสวยงามทั้งนั้น

พอมาเปิดไทยนี่โคตรดีใจ เพราะช่วงหลังๆ โปรแกรมมุดมันมีปัญหาเยอะ
    ก็เล่นของไทยอยู่ครับ ว่าจะเติมแต่งตัวปลายปีนี้

แต่เกมออนไลน์ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยเติมนะ ถ้าเติมแล้ว มันทำให้เป็นเทพทรู ผมรู้สึกว่าความสนุกความลำบาก ของเกมันหายไป แต่คิดในแง่การตลาดก็เหมือนกับโพสรูปท่านนี้ล่ะ
    คิดในแง่ผู้ประกอบการ เขาก็ต้องเอาเกมมาเปิดแล้วทำกำไร กำไรได้ไม่ถึงเป้า เกมก็เปิดไปก็ไม่คุ้ม
    มันก็น่าเห็นใจ ใจเขาใจเรา

เกมที่เล่นแล้วเติมเยอะๆเลยก็มี ปังย่า เมเปิ้ล ที่เคยเปิดในไทยนะ เมเปิ้ลยังเสียดายเลย เกมทำกำไรได้เยอะ แต่ไม่เยอะขนาดทำให้ nexon พอใจได้ เลยไม่ทำสัญญาเปิดต่อ
    เพราะฉะนั้น เรามาเติม vindictus กันเถอะ 555555

ตอนแรกเขาบ่นๆกันว่า ของเติมมันแพงกว่า เซิฟ NA คนเลยไปบ่นๆกันเยอะ ผมก็ลองคำนวณดูมันก็แพงกว่าจริงๆแหละ แต่ เอารวมๆที่ผมอยากเติมซื้อ พวกของแต่งตัวมันก็แพงกว่า 2-3 ร้อย เราพอรับได้
    ติดใจแค่ระบบ FTG อ่ะ ของเมกามันไม่มีไง เลยไม่ชิน มัน regen ในแต่ละวันน้อยไปหน่อย
    แต่หยุดปีใหม่นี้กะเติม vip แล้วจัดยาวๆ

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    ทำแบบ กิลวอร์ 2 ดิ ถ้าเกมคุณดีจริงยังไงเขาก็ซื้อเล่น หรือแบบ ff ซื้อเกมแถมต้องจ่ายรายเดือนอีก แต่ก็มีคนเล่นเปิดมายาวนาน ความคิดผม คือคำว่าเติมเงินต้องไม่ได้เปรียบคนอื่นครับ แบบชุดแฟชั่นไรพวกเนี้ย เหมือนสกินในเกม moba ซื้อแทบตายก็ไม่ได้เปรียบคนอื่น มันถึงจะไม่มีคนบ่นครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 99
    ส่วนตัวสนับสนุนเกมส์ที่ซื้อขาดมากกว่า เพราะซื้อแล้วซื้อเลย เล่นเมื่อไหร่ตอนไหนก็ได้ แต่ถ้าคิดลึกๆ ลงไปประเทศไทยขึ้นชื่อว่าประเทศกำลังพัฒนา เด็กบางคนบ้านยังไม่มีคอมให้เล่นเลย แล้วจะเอาอะไรกับการจ่ายตังค่าเช่าเครื่องแล้วต้องจ่ายค่าเล่นเกมส์อีก มุมมองคนแตกต่างกันไปตามวัย ตามความคิด และตามเงินในกระเป๋าครับ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    อ่านแล้วคิดถึง lineage2 เลย สมัย air time มันสังคมดีมากๆ เน้นคอมมูนิตี้สุดๆ ยิ่งล่าบอสนี่ไม่ต้องคิดจะโซโล่เลย ให้ของเทพที่สุดดีที่สุดในเกมยังไงๆก็ไม่ไหว ยังไงก็ต้องมีตี้มีกิลล์มาช่วยแน่ๆ

หลังจากอ่านกระทู้นี้ก็เริ่มอยากเห็นเกมระบบ air time อีกครั้งจริงๆและเกมคุณภาพจริงๆอีกครั้งนึง จากL2นี่พอเซิฟนอกเปลี่ยนมา free to play เซิฟไทยนี่ปิดไปเลยครับ ไม่เปลี่ยนตามเพราะถ้าเปลี่ยนจาก air timeไป
    free to play มันก็ต้องมีคนมาบ่นอีกว่าไอพวก air time ก็เวลนำหมดแล้วดิ ไอพวก air time มันก็แยกไปอยู่เมืองที่พวก free to play เพิ่งเล่นเข้าไม่ถึงทั้งนั้นเลย

คิดดูพวก air time เขาใช้เงินตัวเองเล่น และเล่นด้วยความสนุกจริงๆ สังคมดีจริงๆ และเวลาเวลก็เวลด้วยกันมาจริงๆ ใครเขาจะอยากอยู่กับพวก free to play เด็กเกรียนล้นเซิฟหละ

อีกอย่าง air time มันกรองผู้เล่นได้ดีจริงๆ ดีที่สุดด้วยการใช้โปรแกรมโกงแล้วโดนแบนก็ไม่มีใครกล้าทำ เพราะคิดว่าตัวละครนี้ไอดีนี้เรามีคอมมูนิตี้ที่ผูกพันธ์ เสียตังมาไม่รู้เท่าไหร่จะโดนแบนก็ไม่คุ้มกันหรอก

ต่างจาก free to play แบนไปก็สมัครไอดีใหม่ สร้างตัวใหม่ แล้วก็มาเกรียนเหมือนเดิม เมื่อก่อนผมเปิดร้านเกมนะแต่ตอนนี้ปิดไปละ เบื่อไอพวกที่มันไม่เห็นคุณค่าของเกมเอาแต่บ่นกันว่าเกมนั้นไม่ดี เกมนี้ไม่ดี

ไม่ว่าจะเกมเซิฟเถื่อนก็โหลดมาเล่นกันกระจุยกระจาย เล่นเกมกันมีแต่เด็ก บอกเลยผมเบื่อมากเจอแต่เด็ก เด็กที่มันเล่นเกมดีๆอะ ไม่มีแล้วเดี๋ยวนี้มีแต่เด็กเกรียนเพราะมีแต่สังคม free to play

แม้กระทั่งผู้ใหญ่หลายคนก็ยังเป็น

ผมไม่ชอบเกมไหน เกมไหนไม่หนุกไม่เคยบ่นครับ เพราะแนวใครแนวมัน แต่กับเกมที่ผมชอบ และเล่นอยู่มาบ่นให้ผมฟังผมจะด่ายับให้ คือคนที่ชอบเขาก็รู้ว่าเกมมันมีอะไรดี ไอคนไม่รู้ก็ว่าเกมไม่ดี

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    แล้วมันก็ไม่มีค่ายใหนยอมลองเปิดตลาดแบบซื้อ ID หน่ะสิ

ที่จริงผมลองเดินไปร้านเกมนี่เห็นคนพากันเล่นเกมนอกที่ต้องซื้อ ID กันเยอะมาก อย่างพวก Black desert หรือ MH

แต่ก็นะส่วนใหญ่มีแต่พวกมหาลัยขึ้นทั้งนั้น

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    เกม air time ไม่ค่อยจะมีเท่าไรแล้วนะ นอกจากเกมเทพของจริงเท่านั้น หลายๆเกมในเกาหลีเอง หรือ inter ก็ตาม ตอนแรกเปิด air time ไปไม่รอดเยอะ
    ไม่ใช่เพราะไม่มีคนเล่นหรอก มันก้มีแต่ไม่เยอะมาก เปลี่ยนเป็นระบบ pay to win แทนดีกว่า เพราะอะไรนะเหรอ มันดูดตังยิง่กว่า air time เยอะ
    สมมุติ air time เดือนละ 500 ปีนึง 6000 เอง ไม่แพงมาก แต่ free to pay to win นี่ เดือนเดียว บางคนเสียไป 10000

กล่าวขอบคุณ
    916
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    ผมขอยกตัวอย่างเกมที่ผมชอบเกมนึงเลย แล้วก็กำลังเล่นอยู่ตอนนี้ ซึ่งเป้นเกมที่ผมกล้าพูดว่าในอนาคตผมยอมจ่ายเพื่อให้เล่นได้จนถึงเลเวลสูง นั่นคือ Star Wars the old republic

ซึ่งผมว่ามันเป็นการแยกตัวผู้เล่นระดับฟรีกับผู้เล่นเสียเงินได้อย่างชัดเจนเลย คนเล่นฟรีก็เล่นปกติไป เก็บเลเวลยากหน่อย แต่พวกซื้อSub ก็มีของดี มีตัวช่วยเก็บเลเวล เลเวลสูงกว่า เงินพกได้ไม่จำกัด ช่องเก็บของเปิดได้

ผมว่าอันีน้ดี เวลาเข้าหมดเนื้อเรื่องไม่ต้องมากังวลว่าจะมีเกรียนมาแย่งตี ลูทของ เพราะเวลาเข้าเป็นของใครของมัน ยกเว้นเข้ากับปาร์ตี้ สนุกกว่าเยอะ เสียซักนิดหน่อย ในราคาเกมไทย ผมว่าไม่ลำบากหรอก ดีด้วยซ้ำผมว่า อย่างน้อยเราได้คุยว่า เฮ้ย ฉันเป็นVIP นะ เป็นการสร้งาค่านิยมว่า เฮ้ย ถ้าไม่ซ์้อ จะไม่ได้เล่นแบบเพื่อนผมว่าโอเคนะ ถึงแม้ว่าซ์้อมาแล้วตัวละครใช้ของต่างกันนิดเดียว พวกของช่วยเก่งมีน้อย มีแต่แต่งตัวผมว่าก็โอเคนะ เป็นการยกระดับสังคมคนเล่นเกมในไทย ให้เข้าใจการยอมเสียสละบางอย่างเพื่อคนอื่นบ้าง ดีกว่ามัวแต่นั่งว่าชั้นจะได้อะไรจากแก เพราะผมว่าพวกเติมเงินซื้อของเทพในเกมอ่ะ เปลืองกว่าเสียเงินซ์้อVIPแล้วได้สถานที่หาของเทพใช้อีก อันนั้นดูเวิร์คกว่า ผู้เล่นดูมีส่วนร่วมกับเกม

แต่บอกตรงงๆ กระทู้นี้ตบหน้าคนไทยได้ดีมากๆเลย อย่างน้อยมันทำให้เราหยุดคิดได้ว่า เออ ชั้นเป็นแบบนี้รึเปล่า ถ้าคิดได้ก็หยุดกระทำก็มี
    ผมยังไม่ได้ซื้อ dlc ตัวใหม่เลย --* ว่่าจะกลับไปเล่น สนุกมากกกกกกกผมเติมทีเดือนต่อเดือน เดือนไหนว่างไปเล่นก้เติม สนุกไม่ต้องมานั่งเครียด สังคมดีพูดคุยกันตามภาษาเกมเมอร์ไทย-นอก
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    มันไม่ใช่เกมส์แล้ว มันก็แค่เรามานั่งดูเกมส์มันเล่นไปเอง

คนเรามันเป็นอะไรไปกันหมด - -' เมื่อก่อนผมยังนั่งเล่นเกมส์ กระดาน กับเพื่อนๆ ครอบครัว ตลกเฮฮาไปด้วยกัน แต่ นับวันยิ่งไกลกัน

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ปล่อยว่างนั่งสมาธิ ไม่มีหรอก ขาวหรือดำ มันมีแต่ สีเทาๆ #มีนรกในใจอย่าไปซ้ำเติมกัน

.::< Freedom JKG FC >::.
    กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,478
    ผมคนนึงที่คิดถึง Maplestory มากเลยครับ อารมณ์ ช่วยกัน ถาม-ตอบเควส เป็นไรที่ผมฟิลกู๊ดและรู้สึกสนุกมากๆ ในสมัยนั้น ^^
    CPU : AMD FX-6100 3.3 GHz / M/B : Gigabyte 970A-D3-R3 / VGA : ZOTAC Geforce GTX960 2GB / RAM : Hyper-X DDR3 1600 Kingston 8GB /

กล่าวขอบคุณ
    149
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ง่ายๆเลยครับขนาดเพื่อนกันเติมเกมแล้วเทพกว่ายังโดนด่าว่าเทพทรูเลยครับ ตั้งแต่นั้นผมก็ไม่เล่นเลยไปเล่นพวก dota แทน

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    [/B]ผมก็อยากให้มีระบบซื่อขาดนะ ระบบ Air Time

เกิดเดือนไหนเงินมันเกิดยอดมา ก็กลายเป็นอดเล่นไปเลย

หรือไม่มีเวลาว่างเล่น ก็เสียเงินเติมไปฟรีๆเสียอีก เลยเห็นด้วยกับระบบซื้อขาด

มากกว่า Air Time ที่ต้องเสียเงินอยู่ตลอดจนกว่าจะเลิกเล่น

ปล.อยากให้ SWTOR ปรับเป็นซื้อขาดเหมือนกัน [/B]
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

Just a L!ttle Girl :\
    กล่าวขอบคุณ
    3,932
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    มันหมดยุคจับกลุ่มตั้งตีลุยดันล่าเควสแล้ว ก็แค่ทิ้งตัวไว้เฉยๆ ปล่อยมันเดินไปเอง คุยกันยังแทบไม่มีด้วยซ้ำ

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    ทุกวันนี้ผมห่างเกมออนใลน์มานานแล้ว ไปสิงอยู่กับเกมมัลติในสตีมแทน ซื้อทีเดียว สนุก ไม่ยึ่งยาก ไม่ต้องเดิม คนไทยก็มี ฝรั่งก็มี

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaipoppop อ่านกระทู้
    ส่วนตัวสนับสนุนเกมส์ที่ซื้อขาดมากกว่า เพราะซื้อแล้วซื้อเลย เล่นเมื่อไหร่ตอนไหนก็ได้ แต่ถ้าคิดลึกๆ ลงไปประเทศไทยขึ้นชื่อว่าประเทศกำลังพัฒนา เด็กบางคนบ้านยังไม่มีคอมให้เล่นเลย แล้วจะเอาอะไรกับการจ่ายตังค่าเช่าเครื่องแล้วต้องจ่ายค่าเล่นเกมส์อีก มุมมองคนแตกต่างกันไปตามวัย ตามความคิด และตามเงินในกระเป๋าครับ
    ผมเห็นด้วยครับ ผมว่าคนจะบ่นหรือไม่บ่นไม่ใช่ที่คนเล่นฝ่ายเดียวครับผู้ให้บริการก็มีส่วนเหมือนกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 808080808 : 22nd December 2015 เมื่อ 16:40

ชอบขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,134
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    เห็นด้วย อย่างแรงเลยครับ นี้แหละนิสัยคนไทยที่เล่นเกมส์ เห็นคนอื่นมีแล้วอยากมีบ้างพอมีแล้วไม่พอใจ พอไม่มีก็เรียกร้อง
    สุดท้ายที่ผมเกลียดที่สุด คือพวกที่ชอบ อวดว่าตัวเองจน ชอบพูดว่า "ไม่ได้เกิดมากองเงินกองทองเหมือนคุณ ไม่ได้ขอเงินพ่อแม่เหมือนคุณ"
    เป็นอะใรที่โครต ไรสาระเลยครับผมก็ทำงานนะเงินเดือนไม่ได้เยอะอะใรเลย 9พันเอง ยังมีเงินเติมเกมส์ ซื้อเกมส์ เพราะรู้จักเก็บรู้จักประหยัด
    ก็เหมือนเราเก็บเงินออกรถนั้นแหละ ทุกวันนี้ผมยังไม่มีรถขับเลย ต้องยืมพี่ชายตลอด สุดท้ายมันอยู่ที่การตัดสินใจของเรานั้นแหละ ว่าอยากได้แบบไหน

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    สรุปว่า เกมที่คุณทำมาต้องเอามาทำระบบกากๆ ให้เกรียนไทยเล่นแล้ว พวกตูไม่มีสิทธิบ่นรึไงวะ ในเมื่อเกมมันดี แต่เข้ามาแล้วมันกาก ก็คือกาก จะบ่นนุ่นบ่นนี้ ความกากก็คือความจริง
    วิธีแก้คือ พวกลูกค้าอย่างผม ก็ต้องไปหาเกมนอกเล่นหรือเล่นเกมที่มันซื้อขาดเพราะอยากได้ระบบดีๆ
    ปล. เมื่อคุณซื้อเกมเข้ามาคุณก็ต้องรับความเสี่ยง แล้ววิธีที่คุณใช้แก้ปัญหาเพื่อลดความเสี่ยง คือระบบทรูกากๆ ทำให้เกมนั้นด้อยประสิทธิภาพกว่าเซิฟนอก มันก็คือความจริงปะ ?
    คุณก็ต้องแก้ที่ระบบบริการของคุณ หาทางทำให้คนเปลี่ยนมาเล่นเกมแบบเสียตัง สร้างระบบเกมที่มันยั่งยืน ยอมลดกำไรที่ได้มากมายมหาศาลจากการเติมตอนแรกแล้วก็ปิดเซิฟหนี
    "ธุรกิจก็คือธุรกิจวันยังค่ำ"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย White_hand : 22nd December 2015 เมื่อ 18:02