ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    309
    ได้รับคำขอบคุณ: 52

อาการดับแบบนี้เกิดจากอะไรครับ

ผมเคยตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับการใช้โปรแกรมตัดต่อวีดีโอด้วยการ Render พอ Render แล้วคอมจะดับ

จนได้คำตอบจากทุกคนที่เข้ามาตอบว่าอยู่ที่ความร้อน

ผมเลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมาเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่าทำไมกด Render แล้วถึงดับ มีหลายๆคนที่ตั้งกระทู้ทำนองเดียวกับผม และได้คำตอบว่า

โปรแกรมตัดต่อวีดีโอกิน CPU มาก จึงไม่แปลก CPU ทำงานถึง 100% คอมจะปิดตัวเองอัตโนมัติ

เข้าเรื่องเลยคือวันนี้เพื่อนผมชวนเล่น GTAV ปกติก็รู้สภาพคอมตัวเองดี เลยเล่นตอนกลางคืนเพราะมีแอร์

แต่ทว่าผมเปิดเกมได้ไม่ถึง 10 นาทีคอมก็ดับอาการเดียวกันกับเรื่อง Render

ซึ่งปกติแต่ก่อนผมไม่เคยเป็น ถ้าได้เล่นในห้องแอร์ ผมเลยใช้พัดลมตั้งถึง 2 ตัว ช่วยเป่าระบายความร้อนดู

เพราะแต่ก่อนถ้าผมจะเล่น GTAV ผมจะใช้พัดลมช่วยเป่าจึงจะไม่ดับ

แต่วันนี้ดับ ผมเลยปรึกษากับเพื่อนๆ เพื่อนผมเลยให้คำตอบว่า ลองเปลี่ยนถ่านเมนบอด กับ เปลี่ยนพัดลม CPU

ผมขอรบกวนถามเพราะไม่อยากไปซื้อแล้วเสียเที่ยว อาการดังกล่าวที่เล่ามาคิดว่ามีส่วนไหนที่ต้องเปลี่ยน หรือน่าเป็นห่วงบ้างครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ปล. ปกติไม่ค่อยเล่นเกมเท่าไหร่ ดูหนังฟังเพลงสักส่วนใหญ่ เลยพึ่งจะมาทราบ

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    ดูอุณหภูมิ cpu กับ การ์ดจอด้วยครับ เวลาเล่นเกมมันร้อนผิดปกติรึปล่าว ลองเปลี่ยนซิลิโคนทั้งการ์ดจอทั้ง cpu ดูครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    217
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    http://download.cpuid.com/hwmonitor/hwmonitor_1.28.zip

ติดตั้ง

run

Print screen

มาให้ หมอดู

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    309
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manhantun01 อ่านกระทู้
    ดูอุณหภูมิ cpu กับ การ์ดจอด้วยครับ เวลาเล่นเกมมันร้อนผิดปกติรึปล่าว ลองเปลี่ยนซิลิโคนทั้งการ์ดจอทั้ง cpu ดูครับ
    ขอบคุณมากครับ ผมได้เปลี่ยนซิลิโคนแล้วก็ยังมีปัญหาอยู่อะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manmao อ่านกระทู้
    http://download.cpuid.com/hwmonitor/hwmonitor_1.28.zip

ติดตั้ง

run

Print screen

มาให้ หมอดู
    ตอนยังไม่เข้าเกมครับ

หลังจากที่ได้เข้าเกม GTAV ถึงตอนที่ขยับตัวละครได้แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    มันจะร้อนอะไรขนาดนั้น เคยเปลี่ยนพัดลม cpu หรือยัง ล่อไป 70+นี่ไม่ปรกติแล้วละครับ ปรกติตั้งค่าไว้ที่ 75 หรือเปล่า
    เคสเป็นเคสแบบไหน เปิดหรือปิด พัดลม CPU น่าจะหนืดลองดูเวลาปิดเครื่องพัดลมมันหมุนลื่นหรืเปล่า มันต้องฟรีจนหยุดไม่ใช่ปิดผปุ๊บพัดลมหยุดหมุนปั๊บก็แย่
    ลองด฿ที้งของ cpu กับการืดจอเลย
    สุดท้ายลองลงวินโดว์ดูใหม่หรือยังอาจจะมีไวรัสทำให้ cpu ทำงานหนัก

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: