ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 231

DirectX 12 ช่วยให้การ Emulation เกมจาก PS3 เล่นบน PC มีความหวังมากขึ้น

DirectX 12 ช่วยให้การ Emulation เกมจาก PS3 เล่นบน PC มีความหวังมากขึ้น

สำหรับใครที่มีความชื่นชอบในการเล่นเกมให้เป็นเกม ไม่ว่าเกมนั้นๆจะมีกราฟิกสวยหรือไม่ก็ตาม แต่เขาก็สามารถสนุกกับเกมนั้นๆได้เสมอ และไม่ว่าเกมนั้นจะเก่าหรือใหม่เพียงไร และหากเราพูดถึงเกมในยุค PlayStation 2 ในปัจจุบันนี้แม้แต่ทาง Sony เองก็ยังพยายามดึงมันกลับมาให้บรรดาผู้ที่เป็นเจ้าของ PalyStation 4 ได้เล่นกันอีกครั้ง หลังจากมีการพัฒนาให้เครื่อง PS4 สามารถเล่นเกม PS2 ผ่าน emulation ได้ แต่ทว่าสำหรับ PlayStation 3 ที่คอเกมทั้งหลายต่างเคยเฝ้ารอ Emulation สำหรับเล่นบน PC ที่ดูว่าเหมือนจะหมดโอกาสไปแล้ว เพราะด้วยตัวเครื่องที่มีการใช้ชิบจากทาง IBM ในรูปแบบที่เป็น Cell Processor จึงทำให้มันมีความซับซ้อนและยากมากที่จะทำการ Emuolation เกมจาก PS3 มาเล่นบน PC แต่แล้วการมาของ DirectX 12 กำลังจะทำให้ฝันด้งกล่าวนี้เป็นจริง !

ล่าสุดก็มีนักพัฒนา Emulation ที่ทำการโพสตัวอย่างเกมจาก PS3 ที่นำมาเล่นบน PC ผ่านทาง Youtube ให้เราได้ดูกัน และแม้ว่ามันจะยังทำได้ไม่ดีถึงที่สุดแต่ก็ถือได้ว่าทำได้ดีมากแล้วสำหรับจุดเริ่มต้นในการ Emulation ซึ่งงานนี้เราต้องขอบคุณ API ในแบบ Low-Level ตัวล่าสุดจากทาง Microsoft สำหรับ DirectX 12 ที่ทำให้การ Emulation กับการเขียนโปรแกรมด้วย C++ สามารถนำเกมของเครื่อง PS3 มาเล่นได้ในระดับที่น่าพอใจเลยทีเดียว โดยวิดีโอทั้งหมดอัพโหลดมาให้เราได้ชมโดยผู้ที่ใช้ชื่อว่า John GodGames ซึ่งเขาก็ได้อัพโหลดมาให้ได้ดูกันมากมายหลายเกม โดยเกมทั้งหมดในวิดีโอที่เขาได้สาธิตให้ชมนั้นได้มีการแจ้งสเป็คของ PC ให้ได้ทราบเช่นกันว่าใช้อะไรเล่น โดยรายละเอียดของโดยคร่าวก็จะประกอบไปด้วย Intel Core i7-6700K @4.6GHz, 16GB DDR4 และ NVIDIA 970 ซึ่งเมื่อมองจากตัวสเป็คที่ใช้ เราก็พอที่จะประเมินได้ว่าในเบื้องต้นนี้ หากต้องการจะเล่นเกม PS3 ผ่าน Emulator บน PC มันยังต้องการใช้สเป็คที่ค่อนข้างสูงพอสมควร

หลังจากที่ได้ดูตัววิดีโอกันไปจากที่เราหยิบยกมาให้ชมกันสองเกม ซึ่งก็อย่างที่บอกว่ามันอาจจะยังทำได้ไม่ดีในระดับถึงที่สุด แต่อย่างน้อยๆเฟรมเรตที่ออกมาโดยรวมก้สามารถทำให้เราเล่นเกมได้อย่างสมูทหรือราบรื่นพอสมควร มีบ้างในบางจังหวะเท่านั้นที่เฟรมเรตตกลงต่ำไปในช่วง 10fps+ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อย่าลืมด้วยว่า นี่ยังเป็นแค่เพียงจุดเริ่มต้นเท่านั้น หากว่าทางผู้พัฒนาได้มีการปรับปรุงแก้ไขในส่วนของตัวโปรแกรมให้ดีกว่านี้ มีประสิทธิภาพมากกว่านี้ หรือเข้าที่เข้าทางแล้วนั้น เราก็คงจะได้เห็นการเล่นที่ราบรื่นมากยิ่งขึ้นรวมทั้งสเป็คของตัวฮาร์ดแวร์ที่ใช้ก็คงจะไม่ต้องสูงมากอย่างที่เห็นกันไป

http://www.zolkorn.com/news/playstat...ery-promising/

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 25 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    คนสร้าง EMU ยังต้องใช้สเปคระดับ พระเจ้า

Intel Core i7-6700K @4.6GHz, 16GB DDR4 และ NVIDIA 970

คนที่บอกรอๆ EMU เลิกหวังไปเถอะ!!!!! มันไม่ได้กระจอกแบบ PSX Pcsx 2

อยากเล่นขนาดนั้น PS3 ซื้อมาเลยดีกว่า

มือ 2 เครื่องล่ะ 4000-5000 เยอะแยะ แผ่น มือ 2 ก็ 300-500 เอง

EMU ก็ คือ EMU PSX Pcsx2 PPSSPP สเปคเครื่อง มันพื้นๆ เลย ทำกันง่าย! สเปคคอม ปัจจุบัน มันเลยไหว EMU PS3 มาอีก เลิกฝันเถอะ!

ซื้อคอนโซล แท้ๆมาเล่นจบ!!!!!! ดีกว่าไปนั่งหาตังอัพคอมอัพสเปค เป็น 10000 เพื่อแลกกับการเล่น EMU
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 23rd December 2015 เมื่อ 14:29

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    คือกว่าจะพอตมาลง PC ได้นี้ไม่ใช่ง่ายๆเลยนะ และที่หนักกว่านั้นคือความต้องการของสเปค PC ถ้าไม่แรงพอก็ยากจะเล่นได้อีก
    ขนาดอย่างพวก ps2 หรือ psp เฟรมเรดบางเครื่องยังตก ทั้งๆที่ใช้สเปคเทพๆแท้ๆ บางอย่างก็พูดยากนะ ถ้าองค์ประกอบรวมไม่ดี ก็คงจะเล่นอีมู ps3 ยากเหมือนกัน

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    เห็นสเปกแล้ว..ซื้อเครื่อง ps3 มือ2 เล่นก็อปน่าจะถูกกว่า
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เป็นข่าวดีสำหรับ PC แต่สำหรับผมเฉยๆ

เล่น EMU กับเครื่องจริงนี่ ความรู้สึกต่างกันลิบ

ขนาด EMU PS2 ผมยังไม่เล่นเลย ผมไปเล่นบนเครื่อง PS2 จริงๆดีกว่า
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    คนสร้าง EMU ยังต้องใช้สเปคระดับ พระเจ้า

Intel Core i7-6700K @4.6GHz, 16GB DDR4 และ NVIDIA 970

คนที่บอกรอๆ EMU เลิกหวังไปเถอะ!!!!! มันไม่ได้กระจอกแบบ PSX Pcsx 2

อยากเล่นขนาดนั้น PS3 ซื้อมาเลยดีกว่า

มือ 2 เครื่องล่ะ 4000-5000 เยอะแยะ แผ่น มือ 2 ก็ 300-500 เอง

EMU ก็ คือ EMU PSX Pcsx2 PPSSPP สเปคเครื่อง มันพื้นๆ เลย ทำกันง่าย! สเปคคอม ปัจจุบัน มันเลยไหว EMU PS3 มาอีก เลิกฝันเถอะ!

ซื้อคอนโซล แท้ๆมาเล่นจบ!!!!!! ดีกว่าไปนั่งหาตังอัพคอมอัพสเปค เป็น 10000 เพื่อแลกกับการเล่น EMU
    ผมมองว่าสเปคธรรมดาเลยน่ะนั่น

แต่ก็เห็นด้วยครับ ซื้อ PS3 มือสองถูกมาเล่นดีกว่า
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ถึงวันออกจริงๆคอมกลางๆก็เล่นได้แล้ว

( ^▽^)っ✂╰⋃╯
    End of the world
    กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    กว่าตัวอีมูจะเสร็จ คอมแค่นี้คงกลายเป็นสเปคระดับพื้นๆ ไปแล้ว

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้

5555555555555555555 เอาอีกแล้ววุ้ย 55555555555555555555
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    พูดถึง EMU ไม่รู้ชาตินี้เราจะได้เล่น EMU XBOX ONE รึป่าวนะ

เมื่อกี้ผมเพิ่งติดตั้งเครื่องเกม XBOX ONE ที่บ้าน (สืบเนื่องจากกระทู้นี้ >> http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=270859 )

ไม่นึกว่ามันจะยุ่งยากขนาดนี้ครับ ติดตั้งก็นาน หลายขั้นตอน ต้องใส่ชื่อ นามสกุล วันเดือน ปี เกิด ใส่เบอร์โทร อีเมล อัพเดทนู่นนี่ มึนไปหมด เหนื่อยอ่ะ (ขอระบายหน่อย หงุดหงิด)

กว่าจะได้เล่น ล่อไปเป็นชั่วโมงครับ นี่ขนาดผมเล่นแผ่นแท้ถูกต้องตามลิขสิทธิ์นะ ยังยุ่งยากขนาดนี้ เล่น PS4 สบายกว่าเยอะเลยครับ ขอบอก

ดูท่า MS จะมีระบบกันเล่นเถื่อนอย่างแน่นหนาเลยล่ะครับ คงเล่นเถื่อนยากมากแล้วทีนี้ เรื่อง EMU ไม่ต้องถามถึงเลย

บางที EMU อาจสิ้นสุดแค่ยุค XBOX360 , PS3 ก็ได้นะครับ ไม่แน่
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    340
    ได้รับคำขอบคุณ: 413
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    เป็นข่าวดีสำหรับ PC แต่สำหรับผมเฉยๆ

เล่น EMU กับเครื่องจริงนี่ ความรู้สึกต่างกันลิบ

ขนาด EMU PS2 ผมยังไม่เล่นเลย ผมไปเล่นบนเครื่อง PS2 จริงๆดีกว่า
    คอมผม i5 4440 gtx 750 ti ram 8 ยังแลคบางเกมเลย ps2 อ่ะ -*-

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    เพิ่งสร้างเสร็จแบบลวกๆ คงยังไม่ได้ optimize เลยมั่ง

Emu ไม่น่าจะตายแค่ยุค PS3/Xbox360 ตราบใดที่ยัง Hack/Access Root ได้

กล่าวขอบคุณ
    551
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    อดทนเก็บตังซื้อไปเหอะจะได้เรียนรู้การอดทนด้วย จะได้รู้คุณค่า

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005

สมมติผ่านไป 20 ปี ผมจะหาคอนโซลแท้ๆเล่นที่ไหนครับ
    เอาอย่างตอนเนี้ยผมอยากเล่นเกมเครื่องเกมเกียร์ ผมจะหาเกมเกียร์และแผ่นจากไหนครับ

บอกตรงๆราคาไม่ใช่ปัญหาเล้ย ปัญหาคือคอนโซลมันมีช่วงอายุของมันพอหมดปุ๊บมันจะหายไปตามกาลเวลา
    และอีมูจะแปลงคอนโซลให้มาอยู่ในเครื่องยุคใหม่ และยุคใหม่ไปเรื่อยๆ เหมือนย้ายวิญญาณ
    ประเด็นมันคือตรงนี้ครับ

และผมยังหวังครับ

เมื่อก่อนผมเคยชอบคอนโซลสุดๆเมื่อยุค ps2 เกมให้เล่นเยอะมาก เมื่อถึงจุดนึงคือ ps2 พัง
    ผมไปซ่อมแต่มันก็พังอีก เลยคิดได้ว่ามันถึงอายุจึงไปซื้อใหม่ แล้ว****พอผ่านไป****ก็พังอีก
    ยังไม่นับแผ่นที่ค่อยๆทยอยพังไปอีกด้วยนะ ผมเลยเริ่มรู้สึกละว่าคอนโซลมันต่างจาก pc ตรงนี้แหละ

ทุกวันนี้ผมไม่กล้าซื้อเครื่องเกมคอนโซล nextgen ไม่ใช่เพราะไม่มีตัง มีตังอัพคอมก็มีตังซื้อคอนโซลอยู่แล้ว แค่นี้เด็กป4.มันก็คิดได้
    ผมกลัวว่าถ้าผมซื้อแล้วผมติด แน่นอนผมติดแน่ หลายเกมมันมาแนวที่ผมอยากเล่นเลย
    และเมื่อผมติด ผมจะคิดได้ว่าวันนึงมันจะซ้ำรอยกับ ps2 แต่ ps2 ผมยังเล่นผ่าน emu ได้
    แล้ว ps3 ล่ะ นี่แหละผมกลัวตรงนี้ กลัวว่าถ้าติดแล้ววันนึงเกิดผมอยากเล่นแต่เล่นไม่ได้ ผมจะทนไหวรึเปล่า
    คือผมไม่ใช่พวกเล่นจบลบทิ้งหรือขายแผ่นทิ้งอ่ะครับ แต่เก็บไว้ อยากเล่นเมื่อไหร่ต้องได้เล่น

ปล.คุณจะเป็นติ่งคอนโซลนั่นก็สิทธิ์ของคุณ แต่คนอื่นจะฝันจะรอก็เป็นสิทธิ์ของเค้า
    แต่ถ้ารักคอนโซลจริงก็อย่าทำให้ภาพลักษณ์ของคอนโซลแย่ลงด้วยการกระทำติ่งๆแบบที่คุณเคยทำมาตลอด ทำในตอนนี้และรวมถึงที่จะทำในภายภาคหน้าเถอะครับ
    ศิลปินหลายคนชื่อเน่าเพราะติ่งมาเยอะแล้ว คุณคงไม่ต้องการอย่างนั้น ผมพูดถูกไหม?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย helos : 25th December 2015 เมื่อ 02:29

Tags for this Thread