ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    777
    ได้รับคำขอบคุณ: 119

ผมมีปัญหากับตัวเองนิดหน่อย ช่วยด้วยคราบบบ

ก็เกริ่นก่อนเลยว่า จริงๆผมไม่ได้เป็นคนแบบนี้มาก่อนนะ เพิ่งมาเป็นตอน ไม่กี่เดือนเองครับ ( ประมาณ 4-5 เดือนได้ นานเหมือนกันเนอะ - -* 555 ) ก็มันเป็นความรู้สึกที่ ผมสัญญาอะไรกับตัวเองแล้ว ผมทำไม่ได้ เช่น วันนี้ฉันจะออกกำลังกาย เวลานี้ นะ วันนี้ฉันจะทำอย่างนี้นะ คือผมสัญญากับตัวเองไว้ครับ แต่ " ทำไม่ได้ " จนมันสะสมๆ มาเป็นเดือนครับ นั้นและ 4-5 เดือนแล้ว ที่ทำบ้าง "ไม่ทำ" บ้าง จนตอนนี้ ผม "คิดว่า" เริ่มไม่รู้ตัวแล้วครับ ว่าตัวเองกำลังทำอะไรอยู่

ต่อมาก็ ผมรู้สึกว่าเวลาผมฟังใครสักคนแล้วจ้องตา ผมจ้องตาเขาได้ไม่ค่อยนานอะครับ คือคนฟังมันต้องมองหน้ากันใช่มะ มองตาด้วยอะและ คือผมมองนะ แล้วมันก็มีความรู้สึกแบบว่า "ฟึบบ หลุด หลุดไปหมดเลยครับ คือหลุดมองตาด้วย หลุดความสนใจจากคนที่เขาพูดด้วย "ความสนใจจากที่ผมกำลังฟังอยู่ หายหมดเลยครับ" " อันนี้ผมอยากแก้มากครับ T^T เพราะจริงๆผมก็อยากฟังนะ แต่รู้่สึก "กลัว" การจ้องตาไงไม่รู้ ผมก็เคยจ้องนานๆนะครับ แต่เหมือนผมไม่ได้ฟังเขาเลยอ่ะ ผมจะจ้องตาอย่างเดียว แต่เหมือนผมไม่ได้ฟังเขาเลย พอเขาถามกลับมามันก็เหมือน คนเอ๋อๆ แบบว่า หะ อะไรนะ มะกี้นายพูดว่าอะไรเหรอ ประมาณนี้ครับ ( แหม่รู้สึกเขิน 5555 )

แล้วก็นี่ก็ปีใหม่และ ผมก็อยู่ ม.6 แล้วด้วย ผมอยากเปลี่ยนแปลงตัวเองให้เป็นคนดีขึ้นครับ ผมสัญญากับตัวเองแล้วล่ะ ว่าจะเลิกเล่นเกมส์ ( อันนี้ ติดหนักมวาก ) แต่ถ้าจะเล่นจริงๆ ต้องแบบ พร้อมก่อน จัดการตัวเองให้ดีก่อน ค่อยเล่นตอนพักผ่อน อะไรงี้ครับ ( เหมือนมาเล่าชีวิตตัวเองให้ฟังไงไม่รู้ 5555 )

ปัญหาหลักๆ ที่ผมอยากให้ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ
    1. ผมมองตานานไม่ค่อยได้ สมาธิมันจะหลุด ไปที่อื่น ความสนใจของผมจะหลุดไปที่อื่นบ่อยมาก ( เอ๊ะ เขาเรียกสมาธิสั้นรึเปล่า )
    2. ผมอยากเปลี่ยนแปลงตัวเองง ดูแลตัวเองให้ดีขึ้น ครับ

อ่อแต่ก่อนผมเป็นยังไงอะเหรอ ก็ คนปกติทั่วไปครับ เล่นเกม กับเพื่อน สนุก ไม่เครียด สบายๆ คือ สัญญาอะไรไว้กับตัวเองแล้วก็ทำ เพิ่งมาเป็นหนักๆ ที่เครียดตอนหลังๆครับ
    ผมก็เลยคิดว่าผมชอบ "ตัวเอง" สมัยแต่ก่อนมากก << ( อันนี้่ชอบคิดบ่อยมาก T^T คิดแล้วมันเจ็บปวดดด )

ปล. สำหรับคนที่จำผมได้ "โรคซึมเศร้าอะไรนั้น" ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวรึเปล่านะ แต่ตอนนี้เริ่มไม่รู้ตัวแล้วจริงๆครับ ว่ามีอาการอะไรบ้าง -.-

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ แล้วก็ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านนะครับ

ลองดูโปรไฟล์ผมสิแล้วจะรู้
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,268
    นั่งสมาธิบ่อยๆครับเชื่อผม เข้าวัดบ้าง ปล่อยจิตใจให้สงบบ้างครับ แล้วอะไรๆต่างๆจะดีขึ้น

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เดาว่า จขกท คงเป็นคนที่มีโลกส่วนตัวสูง แต่ขาดการเข้าสังคม ทำให้ไม่มีความมั่นใจในตนเอง

สังเกตได้จากการที่ ''กลัว'' การสบตากับคนอื่น เพราะไม่มีความมั่นใจนั่นเองจึงทำให้ขลาดกลัว หรืออาจมีปมด้อยในใจที่ฝังลึกมานานในวัยเด็ก

่ส่วนเรื่องที่ตั้งใจทำอะไร แล้ว ''ทำไม่ได้'' นั่นเกิดจาก ''ขาดแรงบันดาลใจ'' หรือ ''มองไม่เห็นคุณค่าในตนเอง'' ทำให้ท้อใจ รู้สึกเบื่อหน่ายในทุกสิ่งทุกอย่าง เบื่อแม้กระทั่งตัวเอง - -''

ซ้ำยังเป็นคนติดเกม ยิ่งทำให้ห่างไกลสังคมเข้าไปอีก โลกส่วนตัวเพิ่มมากขึ้นไปอีก = ='

วิธีแก้ครับ ผมเองก็เคยเป็น วิธีแก้คือ

1. จัดระเบียบชีวิตตนเองเสียใหม่ครับ เริ่มจากพื้นฐานก่อน อย่างเรื่อง การกิน การนอน ควรทำให้เป็นเวลา อย่านั่งหน้าจอคอมมากเกินไป เอาเวลาไปทำอย่างอื่นบ้างที่เกิดประโยชน์บ้าง

อย่าหมุกมุ่นกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งมากจนเกินไป ใช้ชีวิตทางสายกลาง ให้ทุกอย่างพอดีๆ ไม่ตึง ไม่หย่อนจนเกินไป สมดุลการใช้ชีวิตจะดีขึ้นเองครับ

2. ตั้งเป้าหมายง่ายๆกับตัวเองว่า วันนี้จะทำอะไร?? แล้วต้องทำให้ได้ เริ่มจากวันนี้จะเล่นเกมไม่เกิน 2 ชั่วโมง ==> ต้องทำให้ได้ , หรือวันนี้จะวิ่งออกกำลังกาย 2 รอบสนามฟุตบอล ==> ต้องทำให้ได้

เริ่มจากเรื่องง่ายๆก่อนครับ เมื่อเราทำได้ เราจะรู้สึกภาคภูมิใจในตัวเอง เมื่อภาคภูมิใจในตัวเองเราก็จะเห็นคุณค่าในตัวเอง ความมั่นใจในตัวเองก็จะกลับมาเองครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 28th December 2015 เมื่อ 22:14
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    777
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    เดาว่า จขกท คงเป็นคนที่มีโลกส่วนตัวสูง แต่ขาดการเข้าสังคม ทำให้ไม่มีความมั่นใจในตนเอง

สังเกตได้จากการที่ ''กลัว'' การสบตากับคนอื่น เพราะไม่มีความมั่นใจนั่นเองจึงทำให้ขลาดกลัว หรืออาจมีปมด้อยในใจที่ฝังลึกมานานในวัยเด็ก

่ส่วนเรื่องที่ตั้งใจทำอะไร แล้ว ''ทำไม่ได้'' นั่นเกิดจาก ''ขาดแรงบันดาลใจ'' หรือ ''มองไม่เห็นคุณค่าในตนเอง'' ทำให้ท้อใจ รู้สึกเบื่อหน่ายในทุกสิ่งทุกอย่าง เบื่อแม้กระทั่งตัวเอง - -''

ซ้ำยังเป็นคนติดเกม ยิ่งทำให้ห่างไกลสังคมเข้าไปอีก โลกส่วนตัวเพิ่มมากขึ้นไปอีก = ='

วิธีแก้ครับ ผมเองก็เคยเป็น วิธีแก้คือ

1. จัดระเบียบชีวิตตนเองเสียใหม่ครับ เริ่มจากพื้นฐานก่อน อย่างเรื่อง การกิน การนอน ควรทำให้เป็นเวลา อย่านั่งหน้าจอคอมมากเกินไป เอาเวลาไปทำอย่างอื่นบ้างที่เกิดประโยชน์บ้าง

อย่าหมุกมุ่นกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งมากจนเกินไป ใช้ชีวิตทางสายกลาง ให้ทุกอย่างพอดีๆ ไม่ตึง ไม่หย่อนจนเกินไป สมดุลการใช้ชีวิตจะดีขึ้นเองครับ

2. ตั้งเป้าหมายง่ายๆกับตัวเองว่า วันนี้จะทำอะไร?? แล้วต้องทำให้ได้ เริ่มจากวันนี้จะเล่นเกมไม่เกิน 2 ชั่วโมง ==> ต้องทำให้ได้ , หรือวันนี้จะวิ่งออกกำลังกาย 2 รอบสนามฟุตบอล ==> ต้องทำให้ได้

เริ่มจากเรื่องง่ายๆก่อนครับ เมื่อเราทำได้ เราจะรู้สึกภาคภูมิใจในตัวเอง เมื่อภาคภูมิใจในตัวเองเราก็จะเห็นคุณค่าในตัวเอง ความมั่นใจในตัวเองก็จะกลับมาเองครับ
    ขอบคุณมากคราบบบ คุณช่วยผมไว้อีกแล้ว ผมจะพยายามทำให้เต็มที่****ชช

กล่าวขอบคุณ
    777
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jjjena1234 อ่านกระทู้
    นั่งสมาธิบ่อยๆครับเชื่อผม เข้าวัดบ้าง ปล่อยจิตใจให้สงบบ้างครับ แล้วอะไรๆต่างๆจะดีขึ้น
    อันนี้ มีวิธีให้รู้สึกสบายๆ ไหมคนัล ตอนนั่งนี่แถบไม่รู้ตัวเลยว่านั่ง คิดเรื่องอื่นตลอดเลยครับ