ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058

ชาบูกับสุกี้ต่างกันยังไงครับ

ผมแยกไม่ถูกสักที มันเหมือนกันแต่เรียกคนละชื่อหรือว่ายังไงครับ

Guardianl๏rd
    กล่าวขอบคุณ
    590
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030
    ชาบู-ชาบู เป็นอาหารญี่ปุ่นประเภทหม้อไฟแบบหนึ่ง คล้ายกับสุกี้ยากี้ มีส่วนผสมต่าง ๆ เช่น ผัก, เนื้อหั่นบาง ๆ และอาหารทะเล โดยการปรุงจะนำวัตถุต่าง ๆ เหล่านี้จุ่มแช่ลงในน้ำเดือด หรือน้ำซุป และปล่อยทิ้งไว้สักพัก จากนั้นนำส่วนผสมอย่างอื่น เช่น เต้าหู้, ...

ก๊อบมาจาก Google

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    ชาบู = จิ้มจุ่มบ้านเรา
    สุกี้ = สุกี้ -_-"

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    วิธีการกินมันต่างกันยังไงบ้างอ่าครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยจะได้ไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ชาบู เน้นการกินเนื้ออย่างมีคุณภาพกับซอส
    วิธีการกิน เอาเนื้อ คีบ ลงไปในน้ำเดือด แกว่งๆ กินกึ่งสุข(เนื้อจะออกรสชาติตอนที่ยังไม่สุก) ...... ขึ้นมาจุ่มซอส ใส่ปาก

เรื่องผักจะใส่ตอนไหนจะแช่ยังไงไม่แคร์
    *เทคนิคการทาน ชาบู คือ.........ไม่เอาเนื้อลงไปต้ม เพื่อน้ำซุปที่อร่อย และเพื่อ การทานที่ถูกวิธี
    *การเอาเนื้อที่ร้านให้มา ลงไปต้มน้ำเพียว ........... ไม่ได้เกืดประโยชน์หรือความหวานอร่อยออกมา

---------------จบเดียวยาว

สุกี้ การทานอาหารกับซอสปรุงเสร็จในหม้อ (ขออภัยหากว่าข้อความอาจไม่สละสลวย) แต่นัยสำคัญมันมีเท่านี้ครับ
    เมื่อตักใส่ถ้วยคือทานได้เลย

เหมือนคุณทำผัดผักคะน้าใส่หมู พอสุกได้ที่หรือ ได้กลิ่นน้ำในอาหาระเหยแล้ว ก็เอาซอสหรือเครื่องปรุงที่ต้องการจะทาน
    เนี่ยใส่ลงไปเพื่อให้ ความเข้มของซอส เข้าไปในหมู เนื้อ ผัก

ความแตกต่าง

ชาบู ไม่ใส่เนื้อลงไปต้มในหม้อ จุ่มชมพู กิน
    สุกี้ น้ำซุปเป็นการปรุงด้วยซอส ไม่ใช่น้ำต๊อกของเนื้อใดๆ (เด็ดขาด)
    สุกี้ ไม่ปรุงอาหาร หลักจากตักขึ้นจากหม้อ ตักแล้วทานไม่มีน้ำจิ้มเลย (รถชาติขึ้นกับร้านนั้นๆ)

------------พอจะเห็นแล้วคราวๆใช่ไหมครับ
    MK HOTPOT SHABU ทั้งหมดคือ จิ้มจุ่มหม้อใหญ่ ไฟแรง ในห้องแอร์เท่านั้นเอง .
    I LOVE JOKERGAMETH.COM

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    เอาแบบคร่าว ๆ ละกัน จริง ๆ ชาบูชาบูและสุกี้ยากี้นั้นมาจากญี่ปุ่นหมดเลย แต่คนไทยเอามาใช้ผิดปนกันมั่วไปหมด(พอ ๆ กับ "เอแคลร์")
    อย่าง MK จริง ๆ ไม่ควรเรียกกว่า สุกี้ยากี้ด้วยซ้ำเพราะมันไม่ได้ใกล้เคียงเลย ถ้าคนญี่ปุ่นมาเห็นจะเรียกว่า ชาบูชาบู นะครับ
    เพราะมันคือจิ้มจุ่มในแบบญี่ปุ่นที่ใช้การลวกอาหารในน้ำสต๊อกแล้วทานนะครับ แต่ สุกี้ยากี้ คือการต้มอาหารในน้ำซุป
    ที่ผสมจากซอสโชยุ, เหล้ามิริน, น้ำตาลและอย่างอื่นเป็นหลักซึ่งน้ำซุปจะมีสีตาลดำรสหวานนำเค็มตามนะครับ ซึ่งการกินก็จะกินคู่กับ
    ไข่ดิบโดยตักของจากในหม้อสุกี้มาจุ่มในไข่ดิบในถ้วยของตัวเองแล้วกิน ซึ่งจุดนี้คือจุดแตกต่างที่เห็นชัดที่สุดครับ
    --------------------------------
    ให้พูดตรง ๆ ครับจริง ๆ แล้ววัฒนธรรมหลาย ๆ อย่างที่คนไทยรับเข้ามาไม่ว่าจากที่ไหนนี่ไม่เคยรับมาครบเลยครับ ขาด ๆ เกิน ๆ ตลอด
    แถมเอามามั่วนิ่มซะหลายอย่างก็เยอะ อย่างวันวาเลนไทน์ก็รับมาแค่วันเดียว แต่วันไว้ท์เดย์ซึ่งเป็นวันที่คู่กับวันวาเลนไทน์นี่ก็ไม่รับมา
    แถมไม่รู้จักอีกต่างหาก อาหารและขนมหลาย ๆ อย่างแค่คล้ายกันนิดหน่อยก็จำมายำให้เพี้ยนไปหมด ตัวอย่างที่เห็นชัดก็นี่แหละครับ
    1.จากญี่ปุ่นคือ ชาบูชาบู-สุกี้ยากี้ ซึ่งคล้ายกันแค่บางจุดแต่เอามายำรวมกัน แต่อาจจะแถว่าเป็นสุกี้จากจีนก็ไม่ได้อีกเพราะของเขาก็หวาน(ผงพะโล้)เหมือนกัน
    2.จากฝรั่งเศสคือ เอแคลร์-ชูครีม/ครีมพัฟ ซึ่งเป็นขนมที่เนื้อกับไส้เหมือนกัน แต่จะเรียกต่างกันที่รูปทรงซึ่งชูครีมจะเป็นทรงกลมเหมือนกะหล่ำ
    แต่เอแคลร์จะทรงแท่งยาวและเอแคลร์จะทาท็อปปิ้งไว้ด้านบนเสมอ(มักจะเป็นช็อกโกแลตแต่สมัยนี้มีหลากหลายหน้ามาก ๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 31st December 2015 เมื่อ 20:27

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nobody but "you"
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 309

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อารมณ์คล้ายๆกับ จงแยกความแตกต่างระหว่าง ลาบ ก้อย น้ำตก ในบ้านเรานี่แหละครับ

ชาบู คือ เนื้อ(วัว แกะ หมู บลาๆ) แล่บางๆ ลวก จิ้ม กิน
    สุกี้ คือ สรรพสิ่งเอามาต้มรวมกัน จิ้มน้ำจิ้ม

ที่แยกความแตกต่างไม่ได้ คงจะเกิดจากการปรับรสชาติและวิธีการให้เข้ากับ สไตล์ของคนไทยครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

PooPPiEASS2
    กล่าวขอบคุณ
    713
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SoheeFC อ่านกระทู้
    อันนี้มันบูชา แหม่

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    สุกี้คือเอาไปต้มเลย ส่วนชาบูคือแค่จุ่มๆ ลวกๆ ใช่ไหมครับ แสดงว่าคนไทยก็กินกันผิดอย่างนั้นสิครับ

รบกวนช่วยบอกชื่อร้านที่เป็นชาบูและร้านที่เป็นสุกี้ที่อยู่ตามห้างให้หน่อยได้ไหมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 3rd January 2016 เมื่อ 03:10

กล่าวขอบคุณ
    624
    Hot Pot มีให้เลือกชาบูและปิ้งย่าง Shabushi ชื่อตรงตัว Sukishi มีบางสาขาที่เป็นแบบจิ้มจุ่มชาบู แต่
    บางร้านจะเป็นแบบปิ้งย่างแทนครับผมว่าหาในเน็ตน่าจะมีเยอะกว่านี้นะ พวกร้านเล็ก ๆ ยิบย่อยเต็มไปหมด
    ผมไม่รู้ว่าคุณอยู่จังหวัดอะไร แถวไหน ไม่สามารถครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    สรุปว่าต่างกันที่น้ำจิ้ม

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 808080808 อ่านกระทู้
    สรุปว่าต่างกันที่น้ำจิ้ม
    ขอโทษเถอะ ถ้าแยกจากน้ำจิ้มนี่จะแยกยังไงละ น้ำจิ้มนะมัน "ไทยสไตล์" แล้วละ พี่ไทยเราก็ดันเรียกผิดเรียกถูกเนี่ยนะ
    จะเอาหลักนี้ไปแยก คิดดีแล้วเหรอ วิธีการกินสุกี้กับชาบู นอกจากไทยแล้วไม่มีประเทศไหนมีน้ำจิ้มกินเลย หาข้อมูลก่อน
    จะจำไปแบบผิด ๆ ก็ดีนะ นี่ขนาดอธิบายไว้ขนาดนี้ยังมีคนไม่เข้าใจอีก เหนื่อย บอกตรง ๆ

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    เอาตามความเข้าใจผมนะ ที่เราๆกินกันเนี่ยทุกวันเนี้ย สารพัดร้านเนี่ย ไม่ใช่ชาบูหรือสุกี้ครับ มันคือหม้อไฟ เพราะมันจะประเคนทุกอย่างใส่ลงไปต้มให้สุกแล้วตักขึ้นมาทานเป็นถ้วยๆ

แต่ถ้าสุกี้ มันคือการที่เราปรุงเนื้อด้วยซอสในกระทะหรือหม้อ ซึ่งมันไม่มีซุปแต่อย่างใด ย้ำว่าไม่มีซุปแต่อย่างใด มีเพียงซอสที่ปรุงจากโชยุและเครื่องปรุงอื่นเท่านั้น เพราะผมไม่แน่ใจว่าคำว่า ยากิ ที่มาจากคำเต็มๆว่า สุกี้ยากี้เนี่ย มันเป็นคำเดียวกับคำว่า ยากิ ที่หมายถึงการย่างรึเปล่า (แปลว่าอะไรไม่รุ้รู้แค่อาหารย่างมีแต่คำว่า ยากิ ต่อท้ายเสมอ) เพราะฉะนั้นสุกี้ที่เราๆเรียกเนี่ย มาจากสุกี้ยากี้คำเต็ม ซึ่งถ้าเอามาพูดถึงอาหารญี่ปุ่นจริงๆ มันน่าจะเป็นการย่างเนื้อในซอสที่ทานคู่กับผักต้มซอสมากกว่า การต้มน้ำซุปเดือดๆแล้วอัดทุกอย่างลงเป็นแบบจับฉ่าย

ส่วนชาบูเนี่ย เอาตามความเข้าใจ(เช่นเคย) มันคือกาารที่เรากินเนื้อคุณภาพสูง กับน้ำซุปที่ใส่ผักลงไปต้ม โดยการกินก็คือ เอาเนื้อลงไปจุ่มในซุป ย้ำนะครับว่าจุ่มเท่านั้น ไม่ต้ม พอเนื้อสุกก็เอาขึ้นมาจิ้มกับน้ำจิ้มต่างๆหรือไข่ไก่สด (ผมชอบอันหลังนี่มาก) โดยเราจะซดน้ำหรือทานผักด้วยก็ได้ เพื่อความชิล เพราะญี่ปุ่นเขาหนาวนี่ เขาคงไม่ใช่แค่ 1ชั่วโมง45นาทีแล้วเลิกกิน เขาอาจจะกินกันยาวๆก็ได้ใครจะไปรู้เนอะ เพราะฉะนั้นนี่คือชาบู จะเน้นกินเนื้อมากกว่าอย่างอื่น

พูดง่ายๆ สุกี้=เนื้อย่าง(หรือต้ม)ซอส ที่มีผักให้กินด้วยในกระทะเดียวกัน ชาบู= จิ้มจุ่ม แบบไม่เอาเนื้อลงต้มแต่ใช้การจุ่มเนื้อ

เพราะฉะนั้นนี่คือความต่างกันครับ แต่ถ้าเอาที่เราๆยกก๊วนกันไปทานเนี่ย ถ้าไม่นับจากสารระบบที่เป็นญี่ปุ่นแท้ เกาหลี และตำหรับไทยอีสานเนี่ย ผมว่ามันคือหม้อไฟนะ เพราะผมเคยกินของโออิชิ อยากรู้ว่าเป็นไงไอ้หม้อไฟ พนักงานยกมาเสิร์ฟ หม้อนิดเดียว เท่าๆชามก๋วยเตี๋ยวเนี่ย (ถ้าญี่ปุ่นจะใหญ่กว่า) ผมนี่แบบ อ้าว แล้วที่วาดฝันไว้ว่าหม้อใหญ่ๆมีผักมีเนื้อเยอะ ๆหายไปไหนวะ

แต่ยังไงซะมันคือความคิดส่วนตัวของผมนะครับ ถูกไม่ถูกยังไงผู้รู้จะมาตอบเอง ผมเป็นคนที่รักการกินเท่านั้นไม่ใช่คนที่เรียนรู้มา แนะนำว่าฟังไว้เป็นแนวทางก็พอครับ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,277
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    Hot Pot มีให้เลือกชาบูและปิ้งย่าง Shabushi ชื่อตรงตัว Sukishi มีบางสาขาที่เป็นแบบจิ้มจุ่มชาบู แต่
    บางร้านจะเป็นแบบปิ้งย่างแทนครับผมว่าหาในเน็ตน่าจะมีเยอะกว่านี้นะ พวกร้านเล็ก ๆ ยิบย่อยเต็มไปหมด
    ผมไม่รู้ว่าคุณอยู่จังหวัดอะไร แถวไหน ไม่สามารถครับ
    อยู่กรุงเทพครับ แถวลาดพร้าว

กล่าวขอบคุณ
    624
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~FeaR~ อ่านกระทู้
    อยู่กรุงเทพครับ แถวลาดพร้าว
    เอ่อ ทั้งสามร้านที่ผมกล่าวมา หาได้ที่เซ็นทรัลลาดพร้าวเลยนี่ครับ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    แต่ที่แน่ๆ เอาทุกอย่างลงไปต้ม แล้วตักขึ้นมากิน คนญี่ปุ่นเรียก nabe หรือก็คือ hotpot

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ไม่เคยกินชาบูเลยครับ บ้านอยู่บ้านนอก 55