ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853

GTA V แสงเงาเป็นแบบนี้กันหมดหรือเปล่าครับ

กดดูภาพใหญ่นะครับ สังเกตดูว่าเงาที่อยู่ไกลๆมันจะเบลอ ต้องเดินเข้าไปใกล้ๆถึงจะค่อยๆชัด

บอกก่อนว่าปรับสุดหมดครับ ส่วนเงาเลือกเป็นแบบ Softest ลองเลือก Soft หรือ Softer ก็เป็นเหมือนๆกัน ยิ่งเงาแบบ Sharp นี่ยิ่งทุเรศเลยครับ เงาที่อยู่ไกลๆกลายเป็นเหลี่ยมๆ

ซึ่งตอนนี้ผมปรับเงาเป็น Nvidia PCSS ไปพลางๆก่อน มันช่วยปกปิดเงาเบลอๆพวกนั้นได้ระดับนึง เพราะมันทำให้เงากลายเป็นแบบเบลอๆแทน

ลองอ่านจากเว็บนอกก็เห็นเป็นกันหมด แต่ไม่รู้มันมีวิธีแก้หรือยัง

ปล. อันนี้โหลดเถื่อนมานะครับ ของ Reloaded ไม่รู้ว่าต้องลงอัพเดทอะไรเพิ่มหรือเปล่า

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    ถ้าปรับสุดหมด น่าจะเป็นที่ dof ละหละครับ (Dept of field) เพราะจากภาพเเล้วไม่ใช่เงาเเค่เบลอ เเต่ภาพเบลอด้วย ลองปิดดูครับ ไม่ก็ดูว่าได้ลงม้อด dof ไปบ้างหรือป่าว

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ DOF เหมือนกันครับ แต่ปิดดูแล้วก็เหมือนเดิม ชัดขึ้นแค่ภาพส่วนเงายังเบลออยู่

ตอนนี้ลองถามคนอื่นแล้วรู้สึกว่าเป็นแบบนี้คือปกติ เกมมันเป็นงี้อยู่แล้ว (หรือว่ามีคนไม่เป็นด้วย?)

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,549
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eikkew อ่านกระทู้
    ถ้าปรับสุดหมด น่าจะเป็นที่ dof ละหละครับ (Dept of field) เพราะจากภาพเเล้วไม่ใช่เงาเเค่เบลอ เเต่ภาพเบลอด้วย ลองปิดดูครับ ไม่ก็ดูว่าได้ลงม้อด dof ไปบ้างหรือป่าว
    ตามที่ท่าน Eikkew เลยครับปิด In-Game Depth of Field Effects ซะ

(ภาพจากเน็ต)

ปล.เงาเเบบ PCSS เป็นเทคโนโลยีของ Nvidia จะเป็นเงาสมจริงมากที่สุดครับ + กินสเปคมากไม่เเนะนำให้ปรับหากสเปคไม่ถึง (Framerate Killer สุดๆ)
    ตามหลักก็คือความเบลอของขอบเงาจะขึ้นอยู่กับระยะห่างของวัตถุครับ พูดง่ายๆยิ่งวัตถุใกล้ขอบเงายิ่งคมครับ ไกลออกไปขอบเงาก็จะเบลอ ^^
    ปล2.ของเเท้ก็เป็นเหมือนกันครับ มันไม่ได้สมบูรณ์เเบบไปหมดทุกอย่างหรอก T_T

ภาพจริง (พยายามสังเกตในส่วนของเงาของใบไม้และเงาจากตัวคนถ่าย)

ภาพในเกม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KHUNGOLF : 31st December 2015 เมื่อ 23:22
    INTEL CORE i9-9900K @5.0GHz- MSI MEG Z390 GODLIKE - T-FORCE XTREEM 32GB (8GBx4) @3900MHz
    GIGABYTE RTX 2080 Ti - SAMSUNG 960 PRO 1TB - CORSAIR AX1600i - ACER XV273K (4K IPS 144Hz)

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ของแท้ก็เป็นครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    เงาเกมที่เคยเห็นมาcrysis เจ๋งสุดล่ะครับ ข้างล่างส่วนใกล้พื้นจะชัดพอสูงขึ้นก็จะเบลอมากขึ้น

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ สรุปคือเป็นปกติของมันอยู่แล้ว ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงไม่ค่อยแคร์หรอก แต่พอดีเพิ่งถอยคอมใหม่มา ตอนนี้เลยกลายเป็นคนเป๊ะกับกราฟฟิคมาก เล่นเกมอะไรภาพต้องเนี๊ยบต้องสวย 555

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ไม่ใช่ DoF ไอ DoF ก็ส่วน DoF เห็นอยู่ว่าข้างหลังเบลอ แต่เงา มันมีวงจำกัดการแสดงผลอยู่นะ ถ้าเกินวงจำกัดการแสดงผล จะเป็นแบบในรูปนั่นอ่ะ สังเกตเงาเสาไฟข้างหน้าให้ดี แล้วดูที่ สายไฟ เงาสวย ๆ แล้วก็โดนตัดด้วยเงาที่เบลอทันที ไม่ใช่ DoF แน่นอน

ลองไปที่ Advance Graphic Setting แล้วปรับ Extended Shadow Distance (Extend = ขยาย, Shadow = เงา, Distance = ระยะทาง)
    ถ้าปรับไม่ได้ เพราะมันเป็นสีเทา ลองไปปรับที่หัวข้อ Shadow เป็น Very High ก็พอ ผมยังไม่เคยลองปรับนะ แต่ ภาษาอังกฤษ ชื่อมันบ่งบอกสุดละ

ของผมก็เป็น นี่ปิด Effect DoF นะ

มันจำกัดการแสดงผลรอบตัวเรา เพราะเงากินสเป็คมาก ถ้าจะให้เห็นไปไกลถึงสุดลูกหูลูกตา ถามว่าตั้งค่าความไกลตรงไหน อันนี้บอกก่อนว่าไม่รู้ แต่ตที่รู้ ไม่ใช่ DoF เพราะ DoF มันจะมีระยะ ไล่จากชัดไปเบลอ ไม่ใช่โดนตัดไปแบบนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nanohawk2 : 2nd January 2016 เมื่อ 14:01