ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ 2

GTX Titan x vs 980ti ขอความรู้ก่อนซื้อคอมใหม่ครับ

สวัสดีครับทุกท่าน คือผมอยากจะขอความรู้เพื่อนๆสมาชิกเกี่ยวกับการซื้อการ์ดจอหน่อยครับเพราะโดยส่วนตัวผมไม่ได้ศึกษาด้านนี้มาละเอียดเท่าไหร่นักเลยมีข้อสงสัยอยู่มาก
    เลยอยากจะถามว่าหากผมจะซื้อการ์ดจอใหม่ ผมควรจะเลือกซื้ออันไหนครับระหว่าง GTX Titan X กับ GTX 980 ti (ไม่ได้ซื้อคอมใหม่มาหลายปีมากๆแล้วครับเลยอยากซื้อตัวท้อปๆไปเลย)
    เหตุผลประกอบการตัดสินใจ
    - อยากจะเลือกซื้ออันที่ประสิทธิภาพสมกับราคามากที่สุดครับ
    - นำไปใช้ในระยะยาวหลายปี (ซื้อ 980 ti ไปก่อนแล้วสัก 3-4 ปีค่อยทำ SLI เพิ่มดีไหมหรือ Titan ไปเลยดี)
    - ผมกะว่าจะต่อใช้กับ 3 หน้าจอในอนาคตครับ (ตอนนี้คงจอเดียวก่อน)
    - เตรียมพร้อมใช้กับ Oculus rift ครับ (ทราบว่าสเปคขั้นต่ำคือ GTX 970 เลยอยากให้มันเลยขั้นต่ำแล้วก็เห็นว่ามันเป็น 4K ได้ด้วยเลยคิดว่า Titan น่าจะเหมาะกว่าไหมครับ)
    - เรื่องกินไฟเพราะไม่อยากเปลืองไฟพร่ำเพรื่อ (อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันจะกินไฟแค่ช่วงเล่นเกมเท่านั้นหรือป่าวครับ 55+)
    - ถ้าผมไม่รีบ ผมควรจะรอการ์ดจอรุ่นใหม่ออกไหมครับ เผื่อว่าตัวพวกนี้ราคาจะลด

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

//////////////////////////////////////////////////////////////////////
    เพิ่มเติม ถ้าพอจะมีเวลา อยากขอให้ช่วยให้ความรู้เกี่ยวกับพวกนี้ด้วยครับ

-ช่วยอธิบายเพิ่มเกี่ยวกับ TITAN X ArcticStorm , 980 ti amp/hof/lightning, NVIDIA Quadro ด้วยครับ (แบบคร่าวๆก็ได้ครับ)

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    NVIDIA Quadro เป็นการ์ดจอไว้ทำงานพวก 3D ออกแบบต่างๆครับ ถ้าเอามาเล่นเกม จะได้ประสิทธิภาพต่ำครับ
    เช่นกันกับ GTX หรือการ์ดจอเล่นเกม ซีรียส์อื่นๆ ถ้าเอาไปทำงานด้านนั้น ก็จะได้ประสิทธิภาพต่ำเช่นกัน มันเป็นการ์ดจอคนละหน้าที่กันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BenzdezzS : 3rd January 2016 เมื่อ 19:59

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ถ้าระหว่าง Titan X กับ 980 TI

ผมเชียร์ 980 TI ครับ ส่วนความแรงมันสูสีกันนั่นแหละ

แต่ถ้าอยากเล่น 4K ด้วย แนะนำรอดูการ์ดจอรุ่นถัดไปดีหว่าครับ รุ่นนี้เล่น 4K ไม่เวิร์ก มันยังไปไม่สุด

แต่ถ้าจะหยุดแค่ full HD ก็ 980 TI ได้เลยครับ

ส่วนเรื่อง SLI อะไรนั่น ถ้าไม่จำเป็นอย่าเล่นเลยครับ เปลืองไฟ ยุ่งยาก เล่นการ์ดใบเดียวดีกว่า สบายใจ

ส่วนผมตอนนี้ยังพอใจกับ 980 ใบเดียวอยู่ครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    เท่าที่ดู ถ้าอยากใช้ยาวๆ+ Oculus rift นี่รอเจนใหม่อยา่งเดียวครับ เจนนี้ไม่ไหว อีกไม่กี่วันนี้จะมีงาน CES 2016 รอ Nvidia แถลงข่าวว่าทิศทางการ์ดจอในปี 2016 จะเป็นยังไงแล้วค่อยตัดสินใจซื้อ
    เจนต่อไปที่จะออกมันจะก้าวกระโดด แรงกว่านี้อีกหลายเท่า
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ขอขอบคุณ BenzdezzS, sattawat 1979, MADAFAKA มากครับ ผมได้คำตอบแล้วว่าจะรอการ์ดจอรุ่นถัดไปดีกว่า ขอบคุณครับ : )

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ถ้าอดใจรอได้ก็รอครับ ของผมรอไม่ไหวละ ขนาด 980ti HOF ตอนเเรกว่าจะซื้อมาใช้ยาวๆ พอเห็นรุ่นใหม่ออกมาก็ยังเปลี่ยนไป 980ti Lightning เลยครับ ถ้ารุ่นใหม่ออกมาก็คงเปลี่ยนอีกเเหละครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    Blog Entries
    1
    รอสักหน่อยได้ไหมครับ ตอนนี้ 980ti หรือ titan x ผมเองก็ใช้อยู่ มันไม่เพียงพอต่อ 4K ครับ TT

Gen หน้า GPU และ CPU ที่จะมา ปีนี้กลางปี ปลายปี อดใจรอจะดีกว่า มันดีกว่าเยอะเลย
    CPU 10 คอร์ 20 เทรนนี้ แจ๋มเด็ดดดด
    GTX1080ti

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    คุณ poonz ดูล่ำซำจังเลยครับ : D ผมคิดว่าผมคงรอต่อครับ ^^ ขอบคุณครับ
    คุณ oQLollipopBoyQo ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ตรงครับ เดี๋ยวผมรอเจนต่อไปดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    153
    ตอบคุณ Rockar ต้องดูก่อนว่าตอนนี้ใช้การ์ดจออะไรอยู่ครับ คือถ้ามันยังเล่นได้เเบบที่คุณพอใจอยู่ ก็ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกครับ ในกรณีผมเอง ผมไม่ได้ใช้ pc มาเป็น 10 ละ ใช้งานเเต่ โน๊ตบุค พอจะจัด pc สักชุดเลยอยากได้เเบบดีๆเหมือนกันครับ ตอนเเรกก็กะใช้ยาวๆ เเต่เอาเข้าใจจริงๆก็ทนไม่ไหว 55 ต้องรอต่อไปว่าถ้าการ์ดจอเจนหน้าออกมาเเล้วราคาไม่ได้โดดมากก็อาจจะขายของเดิมเเละเพิ่มเงินเอา เเต่ถ้าราคาเเพงกว่าเดิมเยอะก็อาจจะใช้ของเดิมต่อหล่ะครับ หลายๆอย่างประกอบกัน ตอนที่ผมเปลี่ยนจาก HOF เป็น Lightning เพราะอารมณ์ล้วนๆครับ -*-

กล่าวขอบคุณ
    7
    ที่ผมบอกว่าไม่ได้อัพหลายปีมากๆเพราะผมใช้ GTX 9800gt ครับ 5 5 5 (เทพมากสำหรับสมัยนั้น ใช้คู่กับ core 2 duo) ซึ่งผมว่ามันคงไม่ตอบโจทย์สำหรับสมัยนี้เท่าไหร่แล้วอะครับ :P

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    Titan X ถ้าได้ลองแล้วจะ ติดใจมากๆ ใช้อยู่ คุ้มกับเม็ดเงินที่เสียไป ถ้ามีงบพอ ลองเลย คุ้มโคตรๆ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    153
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rockar อ่านกระทู้
    ที่ผมบอกว่าไม่ได้อัพหลายปีมากๆเพราะผมใช้ GTX 9800gt ครับ 5 5 5 (เทพมากสำหรับสมัยนั้น ใช้คู่กับ core 2 duo) ซึ่งผมว่ามันคงไม่ตอบโจทย์สำหรับสมัยนี้เท่าไหร่แล้วอะครับ :P
    ของผมเก่ากว่าท่านนะ gigabyte 9500gt เลยหล่ะครับ ผมเล่นสุดๆคือ cysis 1 ปรับเเบบกลางๆก็เทียบไม่ไหวเเล้ว

กล่าวขอบคุณ
    7
    คุณ anupol1992 โอ้ แสดงว่ามันดีจริงสินะครับ แต่ผมว่าผมคงรอก่อนอะครับเพราะอยากซื้อมาให้ใช้กับเจนใหม่ได้ด้วย
    คุณ poonz จริงหรอครับ ฮ่าๆ แต่ผมรู้สึกคุ้มดีครับ ใช้มาหลายปีมาก แต่ยังมีเกมใหม่ๆบางเกมก็ยังพอเล่นได้อยู่

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    การ์ดจอ 980ti บางตัวแรงกว่า titan x อีกนะครับ และแน่นอน ทั้ง titan x และ 980ti เล่น 4k ที่ 60fps ไม่ได้ครับ ขนาด 1080p เช่น gta v ปรับสุด เฟมยังได้ไม่ถึง 60fps เลยครับ
    แนะนำรอดีที่สุดครับ เขาว่าเจนหน้าการ์ดจอ นี้แรงเป็นเท่าตัวของ ตอนนี้เลยละครับ ตามข่าวว่ามางั้นนะ

กล่าวขอบคุณ
    7
    คุณ manglove โอ้ ได้รับคำแนะนำให้รออีกเสียง ขอบคุณมากครับ ยังงี้ผมรอแน่นอน

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    1
    ครับ GTA V 4K ปรับสุด ไม่หมด ยกเว้น MASS ปิดไว้
    ลง MOD GRAPHIC fps ดรอปลงไป 5-20
    ถ้าไม่ลง เกมเดิมๆ อยู่ที่ 30-40 ตามสภาพ

GTX1080ti

กล่าวขอบคุณ
    7
    ภาพสวยมากครับ 55 แต่เอาจริงๆตาผมยังแยกความแตกต่างระหว่าง 30 fps กับ 60 fps ไม่ค่อยออกเท่าไหร่เลยครับ
    (แต่ภาพ gta v ลงมอดแล้วสวยมากจริงๆ)