ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ merisa อ่านกระทู้
    ก็ มีคนใช้ Nerve gear จาก SAO link Start เข้าไปในเกม แล้วเกิดผิดพลาด logout ออกจากเกมไม่ได้ แล้วดันไป PVP กับ พวกคุณ โดยที่พวกคุณ เติมบัตรทรู ทั้งๆที่เขาไม่อยากต่อสู้แต่ก็ถูกบังคับ เลยต้องสู้ และตายในเกม ชีวิตจริงก็ตายในโลกจริง เขาปิด เพราะกำลังหาตัวคนทำอยู่ เชื่อผมได้ครับ ผมดูหมอมา หมอแมะ
    ตื่นหรือยังคัช

ผมก็คนนึงแหละ อายุก็ปาขึ้นเลข 3 ละ ก็ยังเล่นอยู่นะ (เล่นแต่เกมส์เซิฟนอก) ใชว่าเกมนอกจะดีตลอดก็ไม่เชิงอะนะเช่น vindictusเซิฟ na โห่ยกว่าจะมุดเข้าได้ เจอปิงมหาศาลจะครีเอทห้องที ชาวบ้านเข้ามาเหนขีดแดงๆ คือจบเลย แต่พอประเทศไทยค่าย G เอาเข้ามา อยากเล้น อยากเล่น แต่พอมานึกอีกด้านนึงเดียว****ก็เจ้งอีก จนเพื่อนที่เล่นด้วยกันบอกมุงชวนเล่นเกมส์ไหนเจ้งตาหลอดดดด ประเทศนี้ทำเกมส์เจ้งมากี่เกมส์ละ คราวแล้วก็เห็นดราม่าทีนึงที่ว่าเป็นคนไทยทำไมไม่เล่นเกมส์ของไทย กี่เกมส์มาละลุงยังไม่เห็นค่ายไหนสร้างสังคมที่ถูกต้อง สังคมที่มีกฎเกณ เอะอะไรไม่พอใจก็ไปด่าเขา ยังมีเดกเส้นอีก เดกในสังกัดจีเอมบ้าง สาระพัดเรื่องราว ไม่ได้ว่าเกมในประเทศมานไม่ไม่ดีหรอกนะ เกมมานให้อะไรกับเราบ้างแค่นั้นแหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aun5 : 5th January 2016 เมื่อ 20:00

กล่าวขอบคุณ
    1,585
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    สู้ๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ estelle18 อ่านกระทู้
    ที่เกมระดับ AAA ไม่เข้าไทยก็เพราะ ภาษาไทยเองนี่ละ เข้ามาก็ต้องเป็นภาษาไทย แล้วก็เล่นได้แค่ในไทย
    ซื้อเกมโครตแพง แต่เปิดขายได้แค่ในไทยประเทศเดียว ไม่มีนักลงทุนที่ไหนโง่พอจะทำหรอก ขาดทุนตายแน่นอน
    สู้ซ์้อเกมแพงๆ มาเปิด SEA ยังจะดีกว่า ขายได้หลายประเทศ นี่แหละคือเหตุผลทำไม ไม่มีเกมดีๆเข้ามา
    บ้ารึเปล่าต่อให้มาเปิดในไทยภาษา ENG ก็ไม่มีใครว่าหลอกครับ อยู่ที่ระบบการบริหารมากกว่ามั้ง
    ซื้อเกมส์เข้ามาเน่าทุกเกมส์ ไม่ว่าจะเรื่องโปรแกรมช่วยเล่นไปถึงการเติมเพื่อซื้อของ ผมที่การบริหารทั้งนั้น
    การลงทุนที่สูงเกินไปก็ไม่คุ่มกับกำไร ก็ไม่มีใครลงทุนหลอกครับ
    (นอกจากประเทศไทยจะสร้างเกมส์ขึ้นมาเอง เเล้วในประเทศมีใครสนับสนุนไหม ไม่มีเลย)

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ estelle18 อ่านกระทู้
    ที่เกมระดับ AAA ไม่เข้าไทยก็เพราะ ภาษาไทยเองนี่ละ เข้ามาก็ต้องเป็นภาษาไทย แล้วก็เล่นได้แค่ในไทย
    ซื้อเกมโครตแพง แต่เปิดขายได้แค่ในไทยประเทศเดียว ไม่มีนักลงทุนที่ไหนโง่พอจะทำหรอก ขาดทุนตายแน่นอน
    สู้ซ์้อเกมแพงๆ มาเปิด SEA ยังจะดีกว่า ขายได้หลายประเทศ นี่แหละคือเหตุผลทำไม ไม่มีเกมดีๆเข้ามา
    นี่คงไม่รู้ว่าค่าลิขสิทธิ์ไอ้เกมระดับ AAA เนี่ยมันน้องๆงบประมาณกระทรวงเล็กๆเลยนะ จริงอยู่ภาษาก็อาจเกี่ยวข้อง แต่ที่เน้นๆเลยคือมันแพง
    เคยมีข่าวดังเมื่อก่อนใน PlayUlti จริงเท็จยังไงไม่ทราบ แต่ค่าลิขสิทธิ์ blade and soul ไอ้เกมระดับ AAA เนี่ย ร่วมหลายพันล้าน
    ใครจะซื้อมาเปิดให้เด็กในประเทศแถวนี้เล่นล่ะ คิดประชากรวัยเรียนที่มี 13 ล้านคน เติมกันคนละร้อยยังได้แค่ 1300 ล้าน ยังไม่ได้ค่าเกมเลย ไหนจะค่าบำรุง ค่าโฆษณา ค่าบริหารจัดการอีก
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SKman อ่านกระทู้
    บ้ารึเปล่าต่อให้มาเปิดในไทยภาษา ENG ก็ไม่มีใครว่าหลอกครับ อยู่ที่ระบบการบริหารมากกว่ามั้ง
    ซื้อเกมส์เข้ามาเน่าทุกเกมส์ ไม่ว่าจะเรื่องโปรแกรมช่วยเล่นไปถึงการเติมเพื่อซื้อของ ผมที่การบริหารทั้งนั้น
    การลงทุนที่สูงเกินไปก็ไม่คุ่มกับกำไร ก็ไม่มีใครลงทุนหลอกครับ
    (นอกจากประเทศไทยจะสร้างเกมส์ขึ้นมาเอง เเล้วในประเทศมีใครสนับสนุนไหม ไม่มีเลย)
    แน่ใจว่าไม่มึใครว่า

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ถ้าจำไม่ผิด ราคาลิขสิทธิ์ในการเปิดแต่ละประเทศ ราคาไม่เท่ากันนะ เปิด SEA เปิด จีน ราคาต่างกันแน่นอน
    ถ้าเอามาเปิดในประเทศไทยประเทศเดียวราคาไม่แพงขนาดนั้น แต่ว่ามันก็แพงอยู่ดี หลายๆอย่างขึ้นอยู่กับข้อตกลงเจ้าของลิขสิทธิ์ด้วย
    บางทีเช่ายังมีเลย ตัวเกมตัวเซิฟ อยู่เซิฟเกาหลีหมด เราเอาแค่ลิขสิทธิ์มาเป็นตัวแทนเปิดในประเทศ ไม่สามารถยุ่งกับตัวเกมได้ทั้งหมด
    สุดท้ายต่อให้มีเงินซื้อมาเปิด มันก็ไม่คุ้มแน่นอน

ชายหนุ่มผู้โชคร้าย
    Heaven on Earth
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 405
    ถ้าจำไม่ผิด ราคาลิขสิทธิ์ในการเปิดแต่ละประเทศ ราคาไม่เท่ากันนะ เปิด SEA เปิด จีน ราคาต่างกันแน่นอน
    ถ้าเอามาเปิดในประเทศไทยประเทศเดียวราคาไม่แพงขนาดนั้น แต่ว่ามันก็แพงอยู่ดี หลายๆอย่างขึ้นอยู่กับข้อตกลงเจ้าของลิขสิทธิ์ด้วย
    บางทีเช่ายังมีเลย ตัวเกมตัวเซิฟ อยู่เซิฟเกาหลีหมด เราเอาแค่ลิขสิทธิ์มาเป็นตัวแทนเปิดในประเทศ ไม่สามารถยุ่งกับตัวเกมได้ทั้งหมด
    สุดท้ายต่อให้มีเงินซื้อมาเปิด มันก็ไม่คุ้มแน่นอน
    เอ่อ มันเป็นไปได้ด้วยหรอครับ เช่าเขาแบบนั้น SV อยู่เกาหลีแต่เอาลิขสิทธิ์เข้ามาอย่างเดียว แบบนั้นเกมไม่ Delay ตายเลยหรอครับ (ผมไม่รู้นะว่ามันมีแบบนั้นจริงป่าว)

ทุกวันนี้ผมเล่น WoW ลง BG บ่อย ๆ Delay แค่ วิเดียว กดแก้สกิลไม่ทันก็เสียเปรียบไปหลายดอกแล้วครับ เพราะงั้นไม่ใช่ความคิดที่ดีเลยครับ ที่จะเอา SV ไปตั้งไกล ๆ ขนาดนั้น

ถ้าผมตอบมัวก็ขออภัยนะครับ
    ฉันอยากจะให้เธอ อยู่เคียงข้างฉัน... ตลอดไป !!!

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    มีครับ เกมในไทยนี่ละตอนนี้เราก็เล่นอยู่ ซื้อลิขสิทธิ์มาแต่ไม่ทั้งหมด ไม่สามารถแก้ไขอะไรเกมได้ จะทำอะไรต้องให้เกาหลีทำก่อนแล้วส่งมา
    server ตั้งอยู่เกาหลี แต่เหมือนจะต่อ gateway ตรงให้เลย เลยไม่แลค

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    478
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    นึกถึงเมื่อก่อนสมัยยุคทอง เฮ้อออ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 850
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ quixocizm อ่านกระทู้
    ที่ด่าผู้บริหารบลาๆ ลองรวยแล้วไปเป็นผู้บริหารดูซิ่จ้ะ พวกเธอจะรอดไหม
    เมืองนอกเขาก็ยัง งงกับคนไทยเลย ที่มีเทคโนโลยีมาแต่คนไทยกลับดูถูกดูแคนประเทศตัวเองหลายครั้งหลายรอบ
    เล่นเซิฟต่างประเทศ เขาก็บอกว่า พวกคุณก็เป็นพวกลักลอบเข้าเมือง "ต่างด้าว" ไม่ต่างกันจ้ะ อย่าคิดว่าที่ตัวเองเสนอมา
    เป็นความคิดที่ดีทั้งหมดแล้ว การตลาดออนไลน์ไทยไม่ได้แย่จ้ะ (ลองให้ตัวเซิฟไทยมีภาษาอังกฤษด้วยซิ่จ้ะ) แล้วคนนอกขเ้ามาเล่น
    รับรอง จะบริหารกันดียิ่งขึ้น ภาษาเป็นตัวทำให้การตลาดมีคนเข้ามาเล่นมากขึ้น ยิ่งภาษาอังกฤษ เป้ายอดการจำหน่ายต่างๆ ยิ่งสูงจ้ะ แล้วค่าเงินของไทย
    ก็ไม่เอื้ออำนวย เท่าของนอก ของไเทมมอลล์ในไทยเลยต้องแพง เพราะทางต้นสังกัดเขาตกลงกับเราไว้แล้ว ไม่งั้นคนซื้อลิขสิทธิ์มาก็ขาดทุนซิ่จ้ะ คิดไรกันง่ายๆจัง * เก่งนักไปบริหารดูจ้ะ *

อ้างนู่น อ้างนี่ การศึกษาไทยก็ห่วยแตก ไร้การคิดตรี่ตรอง เอาเข้าด้านลบกันหมด (เจริญล่ะจ้ะ) 555
    คุณต้องเข้าใจการจัดการบริหารเซิฟไทยว่าเน้น "อวยแต่คนเติมเงิน มากจนเกินไป" ก่อนที่จะอ้าปากเถียงเรื่องกำไรขอบริษัท ผมรู้ดีผมเป็นนักลงทุนครับและเป็นนักพัฒนาเกมด้วย
    ----จะยกตัวอย่างให้ฟัง ----
    เกมออนไลน์เซิฟนอกระบบเติมเงินจะค่อนข้างสมดุล ไม่อวยจนเกินไปเกินไป เช่น war thunder เครื่องบิน premium ก็ได้แค่ เงินกับ exp x2 ค่าซ่อมถูก การควบคุมก็ต้องอาศัยทักษะเหมือนเดิม ไม่มี auto pilot ไม่โกง สุดท้ายผู้เล่นก็ต้องฝึกฝีมืออยู่ดี แล้วไปคนเดียวต่อให้โคตรเครื่องบิน premium ก็ต้องเพิ่ง team work ไม่งั้นตายห่า ทำให้สังคมเกมไม่เสีย
    กลับมาเรื่องเกมไทย หรือ เกมที่อวยคนเติมเงินมากๆ อย่าง PB
    เกมที่ซื้อมาเปิดแน่นอนว่ามีสัญญาการเปิดและระยะเวลา การตั้งราคา ของ ขึ้นอยู่กับการบริหาร ไม่ได้เกี่ยวกับสัญญา แต่ทีนี้ เกมที่ปิดไปส่วนใหญ่สาเหตุหลักๆเกิดจากคนเล่นน้อยลงเรื่อยๆ
    เพราะอะไร?
    เพราะ ตอนเปิดมาคนแห่เข้ามา มีทั้งคนเติมหนัก ปานกลาง น้อย จนถึงไม่เติม ถ้าอวยคนเติมเยอะๆ ก็เท่ากับมายังไม่ทันไร คนเติมโหดๆนี่ item โคตรเกรียน ปืนอย่างโกง คนเติมน้อยกว่าก็สุ้ไม่ได้ ถ้าสมมติว่าททุกคนฝีมือเท่ากัน จะสังเกตได้เลยว่า ปืนเติม บวกกับ ไม่เติม 1-1 มีแต่ชนะอย่างเดียว แล้วไงต่อ
    คนที่เติมน้อย หรือ ไม่เติมก้เริ่มเครียด สู้ไม่ได้เลิกเล่น คนเริ่มน้อย มีแต่คนเติมเยอะเต็มไปหมด ผลคือ ดุลยภาพการตลาด การซื้อขาย item(เกม mmorpg) เสียหาย ทำไมล่ะ ก็ทุกคนเติมซื้อมาหมดแล้วไง พอ item เริ่มเก่อ ก้ไม่มีแรงจูงใจในการเล่น ก็เลิกเล่น สุดท้ายเกมร้าง ก็ต้องปิดตามระเบียบ
    ******ไม่ต้องเข้าข้างเกมออนไลนืที่เปิดในประเทศตัวเองแบบผิดๆครับ จะทำให้ไม่เกิดการพัฒนาใดๆ เห็นอยู่ว่ามันมีข้อบกพร่อง ยอมรับความจริงหน่อย ไม่งั้นเปิดมาก็เจ๊งหมด**********
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vgfgff : 6th January 2016 เมื่อ 10:05

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    ผมก็ไม่ได้เล่นเกมส์ภายในประเทศมาหลายปีแล้ว... ด้วยหลายๆสาเหตุแต่หลักๆ ระบบเติมเงินรับไม่ค่อยไว้จริงๆ มันค่อนข้างห่างไกลความสมดุลไกลไปถูกที
    ตอนนี้หันมาเล่นแต่เกมส์ใน Steam ลงทุนครั้งเดียวแต่สนุก Killing Floor 2 , War thunder (ยิงรถถังกระจาย)

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    เข้าไปเล่น ตอน open beta ก็ โดน ซื้อของเป็น วันละ เหมือน AVA ที่ ปิดไป ผม ลองไป เล่น ava เซริฟ singapo ใน garena ไม่เห็นมี ซื้อเป็น วันๆ วันๆ มีแต่แจก ได้เงิน แทบไม่ต้อง ซื้อ กิจกรรม อย่างเยอะ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    มีครับ เกมในไทยนี่ละตอนนี้เราก็เล่นอยู่ ซื้อลิขสิทธิ์มาแต่ไม่ทั้งหมด ไม่สามารถแก้ไขอะไรเกมได้ จะทำอะไรต้องให้เกาหลีทำก่อนแล้วส่งมา
    server ตั้งอยู่เกาหลี แต่เหมือนจะต่อ gateway ตรงให้เลย เลยไม่แลค
    เกมสอะไรครับบอกชื่อหน่อยได้ไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ตอนนี้เลิกเล่นเกมส์ในไทยแล้วครับ หันไปเล่นใน steam แทน

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 233
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vgfgff อ่านกระทู้
    คุณต้องเข้าใจการจัดการบริหารเซิฟไทยว่าเน้น "อวยแต่คนเติมเงิน มากจนเกินไป" ก่อนที่จะอ้าปากเถียงเรื่องกำไรขอบริษัท ผมรู้ดีผมเป็นนักลงทุนครับและเป็นนักพัฒนาเกมด้วย
    ----จะยกตัวอย่างให้ฟัง ----
    เกมออนไลน์เซิฟนอกระบบเติมเงินจะค่อนข้างสมดุล ไม่อวยจนเกินไปเกินไป เช่น war thunder เครื่องบิน premium ก็ได้แค่ เงินกับ exp x2 ค่าซ่อมถูก การควบคุมก็ต้องอาศัยทักษะเหมือนเดิม ไม่มี auto pilot ไม่โกง สุดท้ายผู้เล่นก็ต้องฝึกฝีมืออยู่ดี แล้วไปคนเดียวต่อให้โคตรเครื่องบิน premium ก็ต้องเพิ่ง team work ไม่งั้นตายห่า ทำให้สังคมเกมไม่เสีย
    กลับมาเรื่องเกมไทย หรือ เกมที่อวยคนเติมเงินมากๆ อย่าง PB
    เกมที่ซื้อมาเปิดแน่นอนว่ามีสัญญาการเปิดและระยะเวลา การตั้งราคา ของ ขึ้นอยู่กับการบริหาร ไม่ได้เกี่ยวกับสัญญา แต่ทีนี้ เกมที่ปิดไปส่วนใหญ่สาเหตุหลักๆเกิดจากคนเล่นน้อยลงเรื่อยๆ
    เพราะอะไร?
    เพราะ ตอนเปิดมาคนแห่เข้ามา มีทั้งคนเติมหนัก ปานกลาง น้อย จนถึงไม่เติม ถ้าอวยคนเติมเยอะๆ ก็เท่ากับมายังไม่ทันไร คนเติมโหดๆนี่ item โคตรเกรียน ปืนอย่างโกง คนเติมน้อยกว่าก็สุ้ไม่ได้ ถ้าสมมติว่าททุกคนฝีมือเท่ากัน จะสังเกตได้เลยว่า ปืนเติม บวกกับ ไม่เติม 1-1 มีแต่ชนะอย่างเดียว แล้วไงต่อ
    คนที่เติมน้อย หรือ ไม่เติมก้เริ่มเครียด สู้ไม่ได้เลิกเล่น คนเริ่มน้อย มีแต่คนเติมเยอะเต็มไปหมด ผลคือ ดุลยภาพการตลาด การซื้อขาย item(เกม mmorpg) เสียหาย ทำไมล่ะ ก็ทุกคนเติมซื้อมาหมดแล้วไง พอ item เริ่มเก่อ ก้ไม่มีแรงจูงใจในการเล่น ก็เลิกเล่น สุดท้ายเกมร้าง ก็ต้องปิดตามระเบียบ
    ******ไม่ต้องเข้าข้างเกมออนไลนืที่เปิดในประเทศตัวเองแบบผิดๆครับ จะทำให้ไม่เกิดการพัฒนาใดๆ เห็นอยู่ว่ามันมีข้อบกพร่อง ยอมรับความจริงหน่อย ไม่งั้นเปิดมาก็เจ๊งหมด**********
    ลองมาเล่น emil chronicle online ญีปุ่่นดูด้วยไหมจ้ะทื่บอกไม่กินกำไรไม่อวยจนเกินไป
    คิดผิดจ้ะ ที่ต่างประเทศยังบ่นกันเรื่องเทพทรูเลย ไม่ใช่แค่ไทยจ้ะ emil chronicle jp นี่มีล้านบาท
    ก็ยังเทพได้ไม่ถึง 70 - 80% เลย มีแสนหมดแสน มีล้านหมดล้าน มีสิบล้านหมดสิบล้าน เงินอ่ะสมดุลจ้ะ
    ไม่เติมนี่ไม่เทพแน่นอนจ้ะ ยิ่งเติมเยอะยิง่เทพ เกมญี่ปุ่นหลายๆเกมก็เป็นเหมือนกัน maplestory jp นี่ก็เฟ้อ และเกมอื่นอีกเยอะ
    แต่คนไทยไม่ค่อยพูดถึง จะเป็นติ่งชื่นชมต่างประเทศซะเยอะ ขนาดคนที่ไม่ได้เปิดบริษัท ลงทุนลงแรงกู้เงินมาเปิด
    ยังคิดเออเองกันไปได้ ว่ากาก บริหารเชี้_ๆ เอาแต่เงิน แหม ถ้าคุณเธอเปิดคงไม่เอาเงินซิ่นะจ้ะ #มีวงในจ้ะไม่อยากพูดเยอะ
    แต่การปิดปรับปรุงมีทั้งเลื่อนและไม่เลื่อน บางทีเลื่อนเยอะมาก แปลกนะที่คนไทยไปเล่นเมือนงนอก แต่เขาเลื่อนยาว
    ไม่ค่อยด่า ถ้าเป็นของไทยเลื่อนยาว โอ้วโหว ด่ายันโคตรพ่อโคตรแม่เลยจ้ะ ที่สำคัญ เรามีเพื่อนอยู่ ญี่ปุ่น เกาหลี ชาวเนเธอร์เยอะจ้ะ
    เขายังบอกคนไทยว่า คนที่ดูถูกประเทศตัวเองกันนี่ ไม่มีทางเจริญหรอกจ้ะ (แต่ยอมรับความคิดเห็นบางอย่างของคุณอยู่นะจ้ะ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย quixocizm : 6th January 2016 เมื่อ 14:22

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    MMO เกมสุดท้ายที่เล่นจริงๆจังๆคือ ragnarok เติม airtime @cash

หลังจากมี server ฟรี ก็ค่อยๆห่างๆไป

หลังจากนั้นก็สมัคร ID เข้าไปเล่นอีกหลายเกม แต่ได้นิดหน่อยก็เลิก ไม่่ค่อยโดน

ก็กลับมาที่ Rag ด้านมืด สายเก็บเวล ก็สนุกดี สนุกกว่าสายสว่างอีก

แล้วก็ห่างๆไป กลับมาก็เป็น WC3 DotA / Battlefield แล้ว DotA ยาวๆแล้วมา DotA 2

ตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้เล่นเลย นานๆเข้าที JKG ยังแทบไม่ได้เปิดเข้ามาเลย แต่ก่อนนี่สิงทุกวัน รีเฟรชทุกชั่วโมง

เกมออนไลน์ไทยมันไม่โดนอะเดี๋ยวนี้ ภาพงั้นๆ ย่ำอยู่กับที่มานาน เอาแต่เกมเกรดไม่ดีมาเปิด

แล้วก็มาเสต็ปเดิมๆ ดูดเงิน เทพทรู แล้วก็ปิด วนลูป

ครั้นจะบอกให้เอาเกมเกรด A มาเปิด ก็คงไม่มีงบ + ไม่รู้ว่าจะได้คืนคุ้มรึเปล่า

แถมยังมีเกม handheld device มาตีตลาดอีกเยอะแยะมากมาย

ขนาด MU Online ยังเข้าไปอยู่ในโทรศัพท์แล้วเลย messenger บ. ผมเล่นกันเกือบทุกคน

บริษัทเกมออนไลน์ที่ชอบนำเข้าเกมแบบไก่กาอาราเล่คงไปไม่รอดหรอก ถ้ายังไม่ปรับตัว

อ้อ แล้วอีกปัญหาสำคัญของเกมไทย คือเหล่า admin / gm / staff เกมทั้งหลายแหล่นี่แหละ

รวมถึงเรื่องคุณภาพการให้บริการด้วย

น่าจะเอาอย่างพวกเปิดเซิร์ฟสายมืดบางคนนะ ส่งคนไปดูงานหน่อย ไม่ก็รับพวกที่ดูแลสายมืดมาสู่สายสว่าง

may the force be with you

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ quixocizm อ่านกระทู้
    ลองมาเล่น emil chronicle online ญีปุ่่นดูด้วยไหมจ้ะทื่บอกไม่กินกำไรไม่อวยจนเกินไป
    คิดผิดจ้ะ ที่ต่างประเทศยังบ่นกันเรื่องเทพทรูเลย ไม่ใช่แค่ไทยจ้ะ emil chronicle jp นี่มีล้านบาท
    ก็ยังเทพได้ไม่ถึง 70 - 80% เลย มีแสนหมดแสน มีล้านหมดล้าน มีสิบล้านหมดสิบล้าน เงินอ่ะสมดุลจ้ะ
    ไม่เติมนี่ไม่เทพแน่นอนจ้ะ ยิ่งเติมเยอะยิง่เทพ เกมญี่ปุ่นหลายๆเกมก็เป็นเหมือนกัน maplestory jp นี่ก็เฟ้อ และเกมอื่นอีกเยอะ
    แต่คนไทยไม่ค่อยพูดถึง จะเป็นติ่งชื่นชมต่างประเทศซะเยอะ ขนาดคนที่ไม่ได้เปิดบริษัท ลงทุนลงแรงกู้เงินมาเปิด
    ยังคิดเออเองกันไปได้ ว่ากาก บริหารเชี้_ๆ เอาแต่เงิน แหม ถ้าคุณเธอเปิดคงไม่เอาเงินซิ่นะจ้ะ #มีวงในจ้ะไม่อยากพูดเยอะ
    แต่การปิดปรับปรุงมีทั้งเลื่อนและไม่เลื่อน บางทีเลื่อนเยอะมาก แปลกนะที่คนไทยไปเล่นเมือนงนอก แต่เขาเลื่อนยาว
    ไม่ค่อยด่า ถ้าเป็นของไทยเลื่อนยาว โอ้วโหว ด่ายันโคตรพ่อโคตรแม่เลยจ้ะ ที่สำคัญ เรามีเพื่อนอยู่ ญี่ปุ่น เกาหลี ชาวเนเธอร์เยอะจ้ะ
    เขายังบอกคนไทยว่า คนที่ดูถูกประเทศตัวเองกันนี่ ไม่มีทางเจริญหรอกจ้ะ (แต่ยอมรับความคิดเห็นบางอย่างของคุณอยู่นะจ้ะ)
    โอ้ยขอเขียม บางประการ 55555555 โอ้ยเจ็บท้องเลย
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

กล่าวขอบคุณ
    10
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    MMO เกมสุดท้ายที่เล่นจริงๆจังๆคือ ragnarok เติม airtime @cash

หลังจากมี server ฟรี ก็ค่อยๆห่างๆไป

หลังจากนั้นก็สมัคร ID เข้าไปเล่นอีกหลายเกม แต่ได้นิดหน่อยก็เลิก ไม่่ค่อยโดน

ก็กลับมาที่ Rag ด้านมืด สายเก็บเวล ก็สนุกดี สนุกกว่าสายสว่างอีก

แล้วก็ห่างๆไป กลับมาก็เป็น WC3 DotA / Battlefield แล้ว DotA ยาวๆแล้วมา DotA 2

ตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้เล่นเลย นานๆเข้าที JKG ยังแทบไม่ได้เปิดเข้ามาเลย แต่ก่อนนี่สิงทุกวัน รีเฟรชทุกชั่วโมง

เกมออนไลน์ไทยมันไม่โดนอะเดี๋ยวนี้ ภาพงั้นๆ ย่ำอยู่กับที่มานาน เอาแต่เกมเกรดไม่ดีมาเปิด

แล้วก็มาเสต็ปเดิมๆ ดูดเงิน เทพทรู แล้วก็ปิด วนลูป

ครั้นจะบอกให้เอาเกมเกรด A มาเปิด ก็คงไม่มีงบ + ไม่รู้ว่าจะได้คืนคุ้มรึเปล่า

แถมยังมีเกม handheld device มาตีตลาดอีกเยอะแยะมากมาย

ขนาด MU Online ยังเข้าไปอยู่ในโทรศัพท์แล้วเลย messenger บ. ผมเล่นกันเกือบทุกคน

บริษัทเกมออนไลน์ที่ชอบนำเข้าเกมแบบไก่กาอาราเล่คงไปไม่รอดหรอก ถ้ายังไม่ปรับตัว

อ้อ แล้วอีกปัญหาสำคัญของเกมไทย คือเหล่า admin / gm / staff เกมทั้งหลายแหล่นี่แหละ

รวมถึงเรื่องคุณภาพการให้บริการด้วย

น่าจะเอาอย่างพวกเปิดเซิร์ฟสายมืดบางคนนะ ส่งคนไปดูงานหน่อย ไม่ก็รับพวกที่ดูแลสายมืดมาสู่สายสว่าง

may the force be with you
    เราคิดว่า เราต้องลองเข้าไปเป็นคนในบริษัทเขาบ้าง ไม่ก็ ร่วมงงานกับเขา

น่าจะรู้กันนะ ว่ามันยากรึเปล่า ค่าเงินเรากับเขาก็ต่างกันมาก เหมือนเอาเทคโนโลยี

ไทยไปเทียบกับ โซนตะวันตก และ โซน ญี่ปุ่นเกาหลี (มันไม่มีทางเทียบได้หรอกจ้ะ)

อยากได้ของถูก แนะนำให้ทุกๆคน ไปเล่นเกม เซิฟเวอร์ จีน กันจ้ะ ไม่ก็ฮ่องกง

ไม่ว่าที่ไหน มันก็มีเทพทรูทั้งนั้น จ้า แทบจะ 100% ของทุกเกม (ไม่นับ Steam)

ส่วน Steam คนไทยก็ไม่ค่อยเคารพกฏกติกาที่เขามีมาให้กันเลย แทบทุกคน

ดองของไว้ขาย เขาไม่ให้ซื้อมาขายป่ะ เออ ประหลาด #เห็นคนไทยเล่นสตรีมละเพลีย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zarrpainer อ่านกระทู้
    ไม่รู้เหรอครับ Vinditus NA มีแต่บอทมีแต่โปร แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าดีมาก?

เคยเล่นจริงหรือปล่าวครับ หรือแค่พูดๆไปตามที่คิดเองว่า เกมสนอกดีๆ เปิดไทยต้องห่วยหมด
    เคยเล่น 2รอบแล้วมั่ง แต่ขี้เกียจมุด + หลังๆโซโล่ลำบาก

ผมว่านะต่อให้pay to playนี้บางเกม ถ้ามีpay in appก็จบคับ เคยเล่น the crew เงินมันให้จำกัดมาก รถก็แพงค่าแต่งรถก็แพง แล้วมันเติมเงินเข้าไปซื้อรถในเกมได้ สุดท้ายมันก็play2winอยู่ดี สมัยนี้ผมว่าเกมoffline นี้หละตัดปัญหาplay2winสุด

ตอนนี้เล่น monster hunter onlineอยู่ ไม่มีเทพทรูนะ เพราะมอนฮันเล่นโง่ๆ ยังไงก็โดนตบตายง่ายๆ ต่อให้ใส่ชุดมังกรดาวไปตบหมูป่าก็เหอะ เงินก็ไม่เฟ้อด้วยแต่โครตฝืดเลย ชิ้นส่วนกรอบแดงยังราคาหลัก10-*- เงินหายากมากมาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 6th January 2016 เมื่อ 15:43

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อยากจะเถียงอะไรก็เถียงกันไป แต่ที่แน่ ๆ ค่าสัญญาลิขสิทธิ์เกมออนไลน์ไม่มีเจ้าไหนถึงพันล้านหรอก อย่าเว่อร์
    หลักสิบล้านนี่พอเป็นไปได้ แต่หลายพันล้านนี่มั่วนิ่มชัด ๆ สร้างเกมมันไม่ได้ใช้งบเว่อร์ขนาดนั้นหรอกเพราะ
    ถ้าเกมไม่บูมมันก็จะเจ๊ง มันย่อมต้องมีลีมิตในทุนสร้างเสมอแหละ ขนาดหนังฟอร์มยักษ์หลาย ๆ เรื่องยังมีทุน
    สร้างแค่หลักร้อยล้านเองนะ ไม่เคยได้ยินระดับพันล้าน แล้วเกมที่ใช้ทุนสร้างน้อยกว่าหนัง จะเก็บค่าลิขสิทธิ์
    ในเรทคูณ10เท่า100เท่าเลยเหรอ ไม่make senseเลยสักนิด กรุณาเถียงกันด้วยเหตุผลอย่ามั่วนิ่ม อย่าตอแหล จบนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 6th January 2016 เมื่อ 15:35

กล่าวขอบคุณ
    10
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    อยากจะเถียงอะไรก็เถียงกันไป แต่ที่แน่ ๆ ค่าสัญญาลิขสิทธิ์เกมออนไลน์ไม่มีเจ้าไหนถึงพันล้านหรอก อย่าเว่อร์
    หลักสิบล้านนี่พอเป็นไปได้ แต่หลายพันล้านนี่มั่วนิ่มชัด ๆ สร้างเกมมันไม่ได้ใช้งบเว่อร์ขนาดนั้นหรอกเพราะ
    ถ้าเกมไม่บูมมันก็จะเจ๊ง มันย่อมต้องมีลีมิตในทุนสร้างเสมอแหละ ขนาดหนังฟอร์มยักษ์หลาย ๆ เรื่องยังมีทุน
    สร้างแค่หลักร้อยล้านเองนะ ไม่เคยได้ยินระดับพันล้าน แล้วเกมที่ใช้ทุนสร้างน้อยกว่าหนัง จะเก็บค่าลิขสิทธิ์
    ในเรทคูณ10เท่า100เท่าเลยเหรอ ไม่make senseเลยสักนิด กรุณาเถียงกันด้วยเหตุผลอย่ามั่วนิ่ม อย่าตอแหล จบนะ
    คุณคือ 10,000 ล้าน ยังมีเลยค่ะ ถ้าข้อมูลไม่ถึงจริง

อย่ามามั่วนิ่ม แล้วบอกกล่าวว่าพวกคนอื่นๆ ตอแหล นู่นนี่นะคะ

ลองไปเปิดข้อมูลมูลค่าหุ้นบริษัทแต่ละที่ ดูดีกว่าค่ะ จะได้ฉลาดขึ้นมาบ้าง ^_^

ปล.อ้างอิงให้นิดหน่อยก็ได้ค่ะ Tera นี่หลัก 40-50 ล้านเหรียญสหรัฐนะคะ (เทียบค่าเงินเอาละกันค่ะ)

ส่วน Asia.. แค่หุ้นเปิดบริษัทก็ครึ่งพันล้านบาทแล้วคู๊ณณณณ หยุดอยู่ในกะลาเถอะค่ะ ไม่มีข้อมูลอย่าตอแหลเถียง

** สุดท้าย ทำไมหนังถึงใช้ทุนน้อยกว่า เคยได้ยินการพัฒนาเกมปรปะมาณ 3 - 15 ปีไหมคะกว่าจะออกมาให้เล่นกัน **

ยิ่งพัฒนาใช้เวลานาน งบก็ยิ่งใช้มากขึ้นตามกาลเวลา (สงสารค่ะ ศึกษาข้อมูลเยอะๆนะคะ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย quixocizm : 6th January 2016 เมื่อ 16:24

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 99
    หูกระจงควรปลูกให้ห่างจากตัวบ้าน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ป่วนไปวันๆ
    กล่าวขอบคุณ
    281
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    ไปอยู่ไหนมา ใช้ Google ไม่เป็นเหรอ ข่าวเซ็นสัณญาญค่าสิขสิทธิ์ ก็มีเยอะแยะ ถ้าแค่หลักสิบหลักร้อยล้าน ลาวกับเมียนม่า คงซื้อมาเปิดและล่ะ
    AMD FX-8320 3.5 Ghz - G.SKILL DDR3 8GB SR 1866(4GBx2) - ASRock 990FX Extreme3 - ASUS STRIX-GTX 970 - Tt Toughpower Grand 850W 80 Plue Gold

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    กระทู้นี้ มันเเหะมีความรู้ เยอะดีผมเองก็ขี้เกียดพิมพ์ เถียงกับบางคนที่ไม่มีความรู้ หรือ พวกเถียงมั่วๆ (ผมเองก็ไม่ได้รู้อะไรไปซะหมด เเต่ผมก็ไม่ได้เถียงใครก่อนที่จะหาข้อมูล) เลยเซงขอเป็นผู้อ่านเเทนดีกว่าเอาใจช่วย quixocizm กันต่อไป

ปล.ขนาดคนไทยบางคนยังไม่เคยยกย่องใคร นับภาษาอะไรกับคนไทยด้วยกันเอง จบ. ^_^

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 850
    อันนี้ถูกครับ เกมต่างประเทศเทพทรูก็เยอะ คนเติมหนักกว่าไทยจริิงครับ แต่ว่าระบบบริหารจัดการมันค่อนข้างดี ผู้เล่นรักษาวินัยในการเล่น เช่น เคารพกฏของเกมส์ ไม่โปร ไม่ hack (ถ้าใช้โดนแบบเร็วมาก)ค่าเงินและเศรษฐกิจ เขาดีกว่าไทย ผู้เล่นมีกำลังเติมซื้อของในเกมเยอะ ยิ่งเป็นเจ้าของลิขสิทธ์ยิ่งสบาย พอผู้เล่น ต่างคนต่างเติม คนเล่นมีจุดหมาย ทุกอย่างก็สมดุลย์ Item rare ก้ต้องจัดทีมไปล่ากว่าจะได้ ไม่ได้เติมมาแล้วได้ง่ายๆ *เหมือนเกมไทยบางเกม* เกมมีความมั่นคงสูง ไม่ปิดหนี คนรู้ว่ามันมั่นคงก็เลยเติม เกมก็ทำเงินได้ ขายของในเกมก็ได้เงินจริงมาใช้ มันสมดุลย์ครับเซิฟญี่ปุ่นหรือเซิฟนอกเพราะคนส่วนใหญ่ทำอย่างนั้น ดุลภาพเลยไม่เสีย บางทีเล่นกันเป็นกลุ่มเติมน้อยก็สนุกได้

เกมไทย สังคมดีๆก็มี แต่หายาก
    ถ้าไม่รู้จักกัน ผมเคยเจอนะ ส่วนใหญ่ด้วยผมเติมน้อยนี่ไม่เอาเข้าแคลน เตะออกจากลุ่ม นี่แหละสังคมเสีย ก็ loop กับที่เดิมครับ คนไม่เติมสู้ไม่ได้เครียดเลิกเล่นคนน้อย ปืดเซิฟ

สำคัญที่สุด สาเหตุหลักๆเลย
    เนื่องจากปัจจุบันยุดของเกมออนไลน์ส่วนใหญ่ผู้ให้บริการมักเปิดตามภูมิภาคอยู่แล้ว เช่น world of warship world of tank war thnder แล้วคนไทย พอเห็นเกมเปิดก็มักไปเล่นเซิฟนอกกันก่อน กว่าพี่ค่ายเกมไทยจะซื้อมาก็ เวลตันกันหมดแล่้ว บางคนก็ไม่ย้ายมาขี้เกียจเล่นใหม่ เซิฟที่เปิดในไทยก็ไม่พ้นพวกเกรียนเข้าไปเติมกระจาย เกรียนคนไม่เติม จนสมดุลย์เสีย คนเล่นน้อย ส่วนใหญ่ไปเล่นเซิฟนอกกันหมด แล้วเดี่ยวนี้ยิ่งนิยมการเล่นเกมฟอร์มใหญ่กันด้วย เช่น battlefield call of duty เกมใน steam / origin ทำให้ยอดการเล่นเกมออนไลน์ในไทยตกอย่างแรง ทำให้หลายเกมต้องปิดตัวลงอย่างน่าเสียดายเช่น AVA (เกมนี้เป็นเกมที่ผมชื่นชม บริหารดีมาก)

ผมไม่ได้ว่าเกมไทยไม่ดี ผมจะว่าทำไมครับ การลงทุนไม่ง่าย เพียงแต่ผมว่าเลยการบริหารบางอย่าง ขอยกตัวอย่างเกม xshot สมัยก่อนสมดุลโคตรๆ item สมัยก่อนที่ว่าน่ะ เติมก็เกรียน ปืน sniper เติมยิงเล็บยังตาย ปืน mini gun อัด mummy รู้เรื่องติดขยับไม่ได้ RPG 4 รูนี่*****แรง****** คนไม่เติมสู้ได้มั้ย สบายครับ Mp5 คู่ใจ(ปืนฟรี) แต่ปืนไม่เติมก็มีดี เล่นฮาๆชำๆ ก็ชนะได้อยู่ แต่ปัจจุบัน item เติม มีติดปีก วิ่งไวโคตรๆ กระโดดสูง เลิกเล่นดีกว่า พอเกมมันยังงี้แล้วก็เสียเอกลักษณ์ คนไม่เติม หรือ เติมน้อยก็เลิกเล่น จริงไม่จริงไปดูในเซิฟ บางคนเติมเยอะ ก็เบื่อซะเอง item เติมเป็น common ไปแล้ว ของต่างๆน่ะมีกันหมด ไม่มีแรงจูงใจเลิกเล่นอยู่ดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vgfgff : 6th January 2016 เมื่อ 21:16

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: