ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020

พกเครื่องช็อคไฟฟ้า หรือ ปืนช็อตไฟฟ้า ผิดกฏหมายไหมครับ?

พกเครื่องช็อคไฟฟ้า หรือ ปืนช็อตไฟฟ้า ผิดกฏหมายไหมครับ?

พกเอาไว้ป้องกันตัวครับ....
    Facebook :: Buddy Lord

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ตอบ จขกท.

เรามักจะเห็น เครื่องช๊อตไฟฟ้า และ สเปรย์พริกไทย ตั้งขายข้างถนนหรือตามตลาด อีกทั้งคนขายยังชักจูงให้ซื้อโดยบอกว่าพกไว้ป้องกันตัวได้ ทำให้หลายๆท่านจึงคิดไปว่าเครื่องช๊อตไฟฟ้านั้นและสเปรย์พริกไทยนั้นถูกกฎหมาย อันนี้ผิดนะครับ

เครื่องช๊อตไฟฟ้า เป็นอาวุธโดยสภาพ กฎหมายบัญญัติไว้ในภาคความผิดลหุโทษ ในมาตรา 371 ว่า “ผู้ใดพาอาวุธไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยเปิดเผยหรือโดยไม่มีเหตุสมควร หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อมนัสการ การรื่นเริงหรือการอื่นใด ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งร้อยบาทและให้ศาลมีอำนาจสั่งให้ริบอาวุธนั้น”

สเปรย์พริกไทย ผิดกฎหมายตามประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง รายชื่อวัตถุอันตรายในความรับผิดชอบของสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา ลงวันที่ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2538 แก้ไขเพิ่มเติมตามประกาศ พ.ศ.2546 พ.ศ.2547 และ พ.ศ.2548 ในลำดับที่ 258 ได้ระบุไว้ว่า “ผลิตภัณฑ์ที่มีสารสำคัญที่ใช้เพื่อขัดขวางระบบการ ทำงานของร่างกายเป็นการชั่วคราวเพื่อการป้องกัน ตัวหรือทำร้ายผู้อื่น ” เป็นวัตถุอันตรายประเภทที่ 4 โดย ห้ามมิให้ นำเข้า จำหน่าย พกพา สำหรับผู้ที่ฝ่าผืนมีโทษจำคุก 1 ปี หรือปรับ 1,000,000 บาท โดยทั้งนี้ คณะกรรมการอาหารและยา ตีความว่าหมายถึง สเปรย์พริกทุกชนิด

ที่มา พันโทโอม
    http://pantip.com/topic/31769158

ปล. ถ้าจะพกสเปรย์พริกแนะนำให้พกปืนไปเลยครับปรับแค่ 200,000 บาท

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    ของทีท่านพูดมาถือว่าเป็น "อาวุธ" ครับ ตามกฎหมายไทยถ้าไม่ใช่เจ้าหน้าที่หรือบุคคล ที่อนุญาติให้พกอาวุธ
    ไม่สามารถพกได้ครับ ตามกฎหมายไทย ในมาตรา 371 ว่า “ผู้ใดพาอาวุธไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยเปิดเผยหรือโดยไม่มีเหตุสมควร
    หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อมนัสการ การรื่นเริงหรือการอื่นใด ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งร้อยบาทและให้ศาลมีอำนาจสั่งให้ริบอาวุธนั้น”
    และถ้าเกิดเหตุที่จำเป็นต้องใช้จริงๆ พอหลังจากเหตุการณ์นั้นถ้าคุณไม่มีใบอนุญาติให้พกก็จะต้องถูกดำเนินคดีทางกฎหมายอยู่ดี
    โดยโทษนั้นไม่หนักมากส่วนใหญ่จะเป็นการเสียค่าปรับ และถูกยึดอาวุธ
    ทางที่ดีผมว่าพกมีดดีกว่าครับ (ถ้าเขาถามว่าพกทำไมก็บอกไปไว้ปลอกผลไม้) เพราะคนเราก็มีความสามารถในการต้านทานไฟฟ้าอยู่นะครับ
    แต่ละคนจะมีความต้านทานไม่เท่ากัน 555 ปล.ผมพูดเล่นนะครับ

ที่มา
    http://pantip.com/topic/31769158
    < เรื่อยๆเหนื่อยก็พัก >

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    สรุปไม่ได้ เสียดาย.... ขอบคุณมากครับ
    Facebook :: Buddy Lord

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    ประเทศไทยต้องใช้ แม่ไม้มวยไทย ฮะ

สเปรย์พริกไทย, ปืนช็อตไฟฟ้า ฯลฯ ผิดกฏหมายหมด

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ผิดหมดครับ ซื้อเก็บไว้ที่บ้านดีกว่า พกแล้วถ้าเปียกน้ำที่ซวยเองเลยครับ เครื่องช็อตไฟฟ้านี่พกแล้วใช่ว่าจะดีนะครับคุณ
    ถ้าไม่ช็อตโดนจุดสำคัญอย่างศีรษะหรือหัวใจนี่แทบไม่ได้ผลอะไรเลย มีโอกาสโดนชิงไปแล้วเอามาใช้กับเรานี่สูงมากครับ
    ผู้หญิงโดนบ่อยมากอาวุธที่พกไปกลับมาทำร้ายตัวเอง ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องพกอะไรหรอกครับ ถ้าจำเป็นจริง ๆ ก็ต้องเป็นพวก
    อุปกรณ์ที่เราใช้ประโยชน์ได้หลากหลายกว่าอย่างมีดคัตเตอร์หรือกรรไกรปลายแหลมอะไรแบบนั้นจะดีกว่าครับ เพราะเรา
    สามารถอ้างว่าพกไว้ทำงานได้แต่ก็ต้องใส่กระเป๋าอีกที ถ้าไม่มีก็ดูว่าจงใจพกเป็นอาวุธแทนครับ ก็โดนยึดอีกอยู่ดี

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    ขับรถพกมีดก็ผิดกฏหมายนะครับ มีสิทธิ์ถูกจับได้เช่นกัน
    สรุปยอมๆให้เค้ายิงหรือประทุจร้ายไปเหอะครับ หากเราสู้แล้วเค้าเกิดบาดเจ็บหรือตายขึ้นมา เราก็ซวยแบบเจ็บๆครับ กฏหมายไทยม่ันได้เอาไว้ช่วยใครครับ
    มันเอาไว้ควบคุมเฉยๆ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    มือ เท้า เชื่อผม มวยคาด เชือกไปเลย ไม่ผิดกฎหมายแน่ๆ
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ไม่รู้เหมือนกันครับต้องลองตีความตามตัวบทที่ว่า"โดยเปิดเผย" เป็นอีกหนึ่งองค์ประกอบในมาตรานั้นรึเปล่าหากใช่ก็พกได้หากมีใบอนุญาติเหมือนอาวุธปืนประเภทอื่น

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ผิดกฏหมายครับ