ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

เมฆมีน้ำหนักมากแค่ไหน ?

หากมองดูเมฆที่ล่องลอยอยู่บนท้องฟ้านั้นหลายคนอาจคิดว่ามันมีน้ำหนักเบา และล่องลอยไปมาอย่างอิสระ แต่โดยเฉลี่ยแล้วนั้นน้ำหนักของเมฆคิวมูลัสที่ที่มีลักษณะเป็นก้อนสุม มียอดมนกลมคล้ายกะหล่ำดอก เพียง 1 ก้อน จะมีน้ำหนักเทียบเท่ากับช้าง 100 ตัว

เมฆเกิดจากไอน้ำลอยตัวขึ้นสู่ที่สูง เย็นตัวลง และ ควบแน่นเป็นละอองน้ำขนาดเล็ก ละอองน้ำเหล่านี้มีความหนาแน่นสูง แสงอาทิตย์ไม่สามารถส่องทะลุผ่านไปได้ไกลภายในกลุ่มละอองน้ำนี้ จึงเกิดการสะท้อนของแสง ทำให้เราเห็นเป็นก้อนเมฆสีขาว

ในขณะที่ก้อนเมฆกลั่นตัวหนาแน่นขึ้น ละอองน้ำเกิดการรวมตัวขนาดใหญ่ขึ้นจนในที่สุดตกลงมาเป็นฝน ในระหว่างกระบวนการนี้ละอองน้ำในก้อนเมฆซึ่งมีขนาดใหญ่ขึ้น จะมีช่องว่างระหว่างหยดน้ำมากขึ้น ทำให้แสงสามารถส่องทะลุผ่านไปได้มากขึ้น

ซึ่งถ้าก้อนเมฆนั้นมีขนาดใหญ่พอ และ ช่องว่างระหว่างหยดน้ำนั้นมากพอ แสงที่ผ่านเข้าไปก็จะถูกซึมซับไปในก้อนเมฆและสะท้อนกลับออกมาน้อยมาก ซึ่งการซึมซับและการสะท้อนของแสงนี้ส่งผลให้เราเห็นเมฆตั้งแต่ สีขาว สีเทา ไปจนถึง สีดำ สุด

Credit : http://www.nextsteptv.com/?p=6821

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เพิ่งรู้ว่าเมฆหนักขนาดนี้นะครับเนี่ย ขอบคุณสำหรับสาระความรู้ครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    อาเมะงาคุเระ ^^
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ความรู้ใหม่เลยน่ะเนี้ย สุดยอด

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    ขนาดนั้นเลยหรอ ไม่ใช่มั้ง

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ชอบคุณความรู้ดีๆ

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 99
    ขนาดนั้นเชียว ความรู้ใหม่เลยครับ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    เหมือน ในรายการ Ted-ed เลยนะครับ ที่ว่าด้วยเรื่องของน้ำหนักของอากาศ
    จริงๆในหนึ่งห้องอากาศอาจจะมีน้ำหนักมากกว่าตัวเราเสียอีก แต่ ทำไมหล่ะมันไม่ทับเราตายเหรอ จริงๆแล้ว อากาศในห้องเรามันอาจจะหนักกว่าตัวเราก็จริง
    แต่มันกลับกระจายกันอยู่รอบๆห้องไม่ได้อัดแน่นรวมกัน แล้วก็ร่างกายของเราก็มีระดับความดันที่แตกต่างกับบรรยากาศภายนอก

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ความรู้ล้วนๆ ขอบคุณ Speedy-K.O. ผู้นำความรู้มาสู่ชาว JKG ครับ

WeeDManZ
    กล่าวขอบคุณ
    279
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    สุดยอดๆครับ แล้วถ้าเมฆพวกสายฟ้าอ่ะครับ มันจะเป็นแบบไหนอะครับ
    FX-8320E + Maelstrom 120 t AS ROCK 970 Pro 3 HYPER-X 8GB X1 GTX960 4GB `Inno 3D IChill X2 Air Boss` All day All night ~_~

Hank Williams
    กล่าวขอบคุณ
    18,706
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,004
    ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ความรู้ใหม่ ขอบพระคุณมากๆนะครับผม

Tags for this Thread