ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2

Microsoft ประกาศ CPU ใหม่, GPU ใหม่ จะใช้งานได้เฉพาะ Windows 10 เท่านั้น !!!

Microsoft ประกาศ CPU ใหม่, GPU ใหม่ จะใช้งานได้เฉพาะ Windows 10 เท่านั้น !!!

ดู เหมือนว่าอาจจะเป็นข่าวร้ายนิด ๆ สำหรับใครที่ยังมีความผูกพันอยู่กับ Windows ในเวอร์ชันเก่า ๆ หรืออาจจะไม่เก่ามาอย่างเช่น Windows 7, Windows 8.1
    เพราะล่าสุดทาง Microsoft ได้ออกมาประกาศข้อความผ่าน Blog ของตนเองว่า ชิบซิลิกอนใหม่ทั้งหมดจะรองรับการใช้งานได้กับ Windows 10 เท่านั้น
    เราจะไม่สามารถใช้งานหรือติดตั้ง Windows ตัวอื่นได้ ซึ่งเรื่องนี้ทาง Microsoft ได้ระบุไว้ชัดเจนว่าได้มีการร่วมมือหรือพูดคุยกับเหล่าผู้ผลิตฮาร์ดแวร์เป็น ที่เรียบร้อยแล้ว
    โดยเนื้อหาที่ปรากฏใน blog ของทาง Microsoft ได้มีการระบุเอาไว้ว่า…

“Windows 10 จะเป็น OS เพียงตัวเดียวที่จะรองรับกับซีพียูตัวใหม่ของ Intel ที่จะมาถึงในเจนฯต่อไปอย่าง Kaby Lake ยังรวมไปถึง Qualcomm 8996 และ AMD Bristol Ridge ที่กำลังจะมาถึง”

ซึ่งยังไม่เพียงเท่า นั้นเพราะยังมีการกล่าวถึงอีกด้วยว่าทาง Microsoft ได้มีการทำงานหรือพูดคุยร่วมกับผู้ผลิตชิบซิลิกอนรายต่าง ๆ อาทีเช่น Intel, AMD, NVidia, and Qualcomm
    เพื่อให้มีความมั่นใจว่าชิบใหม่หรือซีพียูใหม่ที่จะออกมานั้นจะสามารถทำงาน ได้เต็มประสิทธิภาพสูงสุดกับ Windows 10 ซึ่งได้กล่าวโดย Terry Myerson
    ในฐานะ Microsoft’s Executive Vice President for Windows and Devices Group

ทั้งนี้ไม่เพียงแค่เฉพาะซิลิกอนตัวใหม่หรือซีพียูใหม่ ๆ ที่จะเปิดตัวออกมาหลังจากนี้เท่านั้น แม้แต่ Intel Skylake ที่เพิ่งจะเปิดตัวไปไม่ถึงปีทาง Microsoft ก็ยังระบุว่ามันจะรองรับการทำงานร่วมกับ OS
    เก่าได้เพียงภายในวันที่ 17 กรกฎาคม 2017 เท่านั้นที่มันจะรองรับ Windows 7 หรือ 8.1 หรือได้รับการอัพเดทเพื่อปรับปรุงต่าง ๆ โดยหลังจากวันที่ 17 กรกฎาคม 2017 ไปแล้วนั้นหากว่าผู้ที่ยังคงใช้งาน
    Windows 7/8.1 ไม่ได้ทำการอัพเกรดให้เป็น Windows 10 ก็จะไม่ได้รับการอัพเดทตัวปรับปรุง กระนั้นตัวอัพเดทก็ยังจะคงมีการปล่อยออกมาตามปรกติสำหรับให้ผู้ที่ใช้งาน อุปกรณ์ที่มันยังคงมีความเข้ากันได้กับ
    Windows 7 และ 8.1 ได้ทำการอัพเดทตามปรกติ ส่วนระบบที่ใช้งานซีพียู Skylake และจะยังคงได้รับการอัพเดทตัวปรับปรุงจนกระทั่ง 17 กรกฎาคม 2017 นั้นทาง Microsoft จะมีการออกมาประกาศอีกครั้งหนึ่งภายในสัปดาห์นี้
    ว่าจะมีเครื่องหรือระบบใด บ้าง หากใครที่ใช้งานอุปกรณ์ที่อยู่นอกเหนือจากรายการที่ประกาศ ก็หมายความว่ามันจะไม่รองรับ Windows 7 หรือ 8.1 อีกต่อไป

กระนั้น แม้ทาง Microsoft ยังไม่มีการออกมาประกาศรายการอุปกรณ์หรือระบบที่เป็น Skylake ว่าจะมีการรองรับ Windows 7/8.1 ทาง PC World ก็มีรายการของระบบคร่าว ๆ มาให้ได้ทราบกันคือ

• Dell Latitude 12
    • Dell Latitude 13 7000 Ultrabook
    • Dell XPS 13
    • HP EliteBook Folio
    • HP EliteBook 1040 G3
    • Lenovo ThinkPad T460s
    • Lenovo ThinkPad X1 Carbon
    • Lenovo ThinkPad P70

ส่วน การซัพพอร์ทหรือการปรับปรุงของ Windows 7 และ 8.1 นั้นมันจะยังคงดำเนินไปตามปรกติสำหรับผู้ที่ยังคงใช้งานฮาร์ดแวร์เก่าซึ่ง Windows 7 ทาง Microsoft
    จะหยุดซัพพอร์ทอย่างเป็นทางการในทุกด้านเป็นวันสุดท้ายในวันที่ 14 มกราคม 2020 ส่วน Windows 8.1 จะหยุดซัพพอร์ทในวันที่ 10 มกราคม 2023

ZoLKoRn Say
    : เรื่องนี้เราสามารถมองได้สองมุมด้วยกัน หากมองกันในมุมบวกมุมแห่งการพัฒนาก็ถือว่าไม่ใช่เรื่องแปลกที่ทาง Microsoft จะทำแบบนี้ เพราะการตัดการซัพพอร์ทหรือการรองรับซึ่ง OS เก่า ๆ
    ออกไปนั้น มันจะทำให้การพัฒนาหรือการทำงานเป็นไปง่ายขึ้น ทั้งผู้พัฒนาซอร์ฟแวร์เองหรือผู้พัฒนาฮาร์ดแวร์ต่าง ๆ โดยเฉพาะอย่างกับเรื่องของตัวไดร์เวอร์หรือเฟิร์มแวร์ต่าง ๆ ที่ไม่ต้องมาพะวงว่าจะรองรับกับรุ่นเก่า ๆ
    ได้อีกหรือเปล่า บางทีจะใส่ฟีเจอร์ใหม่ ๆ มาแต่ตัวฮารืดแวร์รุ่นเก่าไม่รองรับกลับกลายเป็นตัวสร้างปัญหาแทน ส่วนในอีกมุมหนึ่งนั้น ก็เป็นไปได้อีกเช่นกันว่าการที่ Microsoft เล่นไม้นี้ก็เพื่อเป็นการบีบทางอ้อม
    ให้ผู้ใช้งานต้องเลือกใช้ Windows 10 เท่านั้นสำหรับฮาร์ดแวร์รุ่นใหม่ ๆ ดังนั้นหลังจากนี้ไป ใครที่กำลังวางแผนจะอัพเกรดเครื่องใหม่กับซีพียูในเจเนเรชันใหม่หรือแม้แต่ การ์ดจอรุ่นใหม่ ๆ ในปีนี้
    ก็หมายความว่าเราจะโดนบังคับไปโดยปริยายเลยว่าจะต้องใช้งาน Windows 10 โดยไม่มีทางเลือก แต่ก็ต้องรอดูกันต่อไปด้วยว่า
    สำหรับผู้ผลิตฮาร์ดแวร์ในกลุ่มตลาด DIY นั้นจะมีการให้ความร่วมมือกับทาง Microsoft มากน้อยขนาดไหน ?

manglove : สำหรับตัว จขกท เอง ถ้ามองในด้านเล่นเกมส์แล้วนั้น ทั้ง ข่าว Denuvo ที่ว่าเกมส์ในอนคตจะใช้นั้นและเกมส์เถื่อนอาจหมดไปนั้น จขกท บอกเลย PS4/PS5 คือคำตอบของ จขกท แล้วละครับ
    คอมดีๆราคาก็แพง จขกท ก็จับมาแล้วบอกเลย ในอนคต เกมส์เถื่อนก็ไม่มีให้เล่นหรือมีน้อย อัพคอมต้องใช้เงินมากถึงจะเล่นได้ภาพสวยๆ ถ้าอนคตต้องซื้อเกมส์แท้ทุกเกมส์ที่เล่น จขกท
    ขอเลือก
    ps4/ps5 เป็นคำตอบสุดท้ายแล้วละครับดูจะคุ้มค่าต่อการเล่นเกมส์แล้วละครับ แถม
    Microsoft’s ยังทำแบบนี้มันมัดมือชกกันชัดๆนะครับ เมื่อก่อนไม่เห็นมีแบบนี้เลยนะครับ
    อยู่มาจนโตก็เพิ่งเห็นนี้ละครับ แล้วเพื่อนๆละว่ายังไงบ้างกับข่าวแบบนี้ จขกทเป็นคนชอบ
    pc มากนะ แต่หลังๆชักเบื่อแล้วสิ

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจากเวป www.itfree4u.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 28th January 2016 เมื่อ 03:54

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 26 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    มองในแง่ดีคือ ไม่มีอะไรไปฉุดศักยภาพของผู้พัฒนาที่ต้องมาคอยทำเพื่อซัพพอร์ทเวอร์ชั่นเก่าๆ
    แล้วไปเน้นกับอะไรที่เป็นปัจจุบันมากกว่า

มันดีสำหรับความก้าวหน้า แต่ก็ไม่ค่อยดีสำหรับคนที่ตามอะไรพวกนี้ไม่ค่อยทัน

คหสต.คิดว่าถ้าเล่นเกมส์PCหรือคอนโซลมันก็ไม่ต่างกันมาก
    PCเครื่องละ30000 1เครื่องก็เล่นเกมส์สมัยนี้ปรับMAXได้หมดละ เล่นเกมส์ไป15000ใช้ทำงานอื่นๆอีก15000 ก็คุ้มดี
    เหมือนซื้อPS4มาเล่นเกมส์15000 กับคอมกลางๆ-ต่ำมาทำงานทั่วไปอีก15000

ปล.
    คอมดีๆราคาก็แพง จขกท ก็จับมาแล้วบอกเลย ในอนคต เกมส์เถื่อนก็ไม่มีให้เล่นหรือมีน้อย อัพคอมต้องใช้เงินมากถึงจะเล่นได้ภาพสวยๆ ถ้าอนคตต้องซื้อเกมส์แท้ทุกเกมส์ที่เล่น จขกท
    ขอเลือก ps4/ps5
    เอาเงินอัพคอมเทพๆนั้นแบ่งไปซื้อเกมส์สิ เกมส์ลงPCมันก็ไม่ได้แพงกว่าคอนโซลเท่าไหร่นะคุณ ลดบ่อยอีก ซื้อเกมส์แท้ทุกเกมส์ที่เล่นมันไม่ดีตรงไหน อ่านแล้วขัดๆ
    ปล2.PS4/PS5มันมีเกมส์เถื่อนให้เล่นแล้วเรอะ หรือผมตกข่าว

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    ตามสบายๆเลยจ้า โน๊ตบุ๊คที่มีอยู่ปัจจุบันนี้ ใช้วิน 7 อัพเดทไรไม่ค่อยไหวแล้ว ไดร์เวอร์การ์ดจอก็โดนลอยแพแล้ว...

ผมตามคุณไม่ทันหรอก เงินในกระเป๋าด้วย = ='

คหสต. เหมือน ไมโครซอฟ มันจะภูมิใจนักหนาเรื่องวิน 10 พยายามยัดเยียดให้คนใช้เหลือเกิน ของดีจริงคนก็ใช้เองแหละ เสนอมากๆ ผมนี่ไม่อยากใช้เลย รำคาญ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย White_hand : 28th January 2016 เมื่อ 15:51

Every where 0.0
    กล่าวขอบคุณ
    150
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    อืม ......................

CPU : I5 6500 M/B : GA-H170-D3HP RAM : KINGSTON HYPER X 2133 16GB VGA : ASUS STRIX GTX 970

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบ_____เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    OS ไม่ได้มีแค่ window

ถ้าคนหันไปใช้ อย่างอื่นมากกว่า win เกมก็จะทำซัพกับระบบนั้นๆ ด้วย

ไม่ต้องไปกลัวไม่ได้เล่นเกมหลอก

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    MICROSOFT นี่มัน microsoft จิงๆ

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    กลัวคนไม่ใช้ Window 10 กันหรือยังไง -*- ถึงมาใช้วิธีนี้
    คอมพิวเตอร์ราชการบ้านเรายังใช้ 98 กะ xp กันอยู่เลย 55555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ckdh : 29th January 2016 เมื่อ 07:42

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sushi อ่านกระทู้
    มองในแง่ดีคือ ไม่มีอะไรไปฉุดศักยภาพของผู้พัฒนาที่ต้องมาคอยทำเพื่อซัพพอร์ทเวอร์ชั่นเก่าๆ
    แล้วไปเน้นกับอะไรที่เป็นปัจจุบันมากกว่า

มันดีสำหรับความก้าวหน้า แต่ก็ไม่ค่อยดีสำหรับคนที่ตามอะไรพวกนี้ไม่ค่อยทัน

คหสต.คิดว่าถ้าเล่นเกมส์PCหรือคอนโซลมันก็ไม่ต่างกันมาก
    PCเครื่องละ30000 1เครื่องก็เล่นเกมส์สมัยนี้ปรับMAXได้หมดละ เล่นเกมส์ไป15000ใช้ทำงานอื่นๆอีก15000 ก็คุ้มดี
    เหมือนซื้อPS4มาเล่นเกมส์15000 กับคอมกลางๆ-ต่ำมาทำงานทั่วไปอีก15000

ปล.

เอาเงินอัพคอมเทพๆนั้นแบ่งไปซื้อเกมส์สิ เกมส์ลงPCมันก็ไม่ได้แพงกว่าคอนโซลเท่าไหร่นะคุณ ลดบ่อยอีก ซื้อเกมส์แท้ทุกเกมส์ที่เล่นมันไม่ดีตรงไหน อ่านแล้วขัดๆ
    ปล2.PS4/PS5มันมีเกมส์เถื่อนให้เล่นแล้วเรอะ หรือผมตกข่าว
    PS5 มาจากไหน

แล้วที่บ่น เรื่องเกมแท้ ตัวเองขี้เกรียจเก็บตัง หรือยังไง

แล้วอีกอย่าง คอนโซลเกี่ยวอะไร อนาคต คอนโซล ก็อาจจะแปลง COPY ไม่ได้เช่นกัน ช้า หรือ เร็ว แค่นั้น แต่ ตอนนี้ เล่นแท้เท่านั้น

ดูจากคำพูด จขกท แล้ว ไม่น่าจะเคยเล่นแท้เลยสักครั้งในชีวิต หรือ ไม่เคยมี เครื่องเกม คอนโซล เล่น ไม่ก็ เอาแต่รอเล่น COPY คำพูดดูถูกมากอ่ะ

PC 20000 ก็เล่นเกมสมัยนี้ได้ระดับ High แล้วครับ

ถ้าหากคุณไม่บ้ากราฟฟิก เฟรมเรต สูงๆ

ส่วนตัวแล้ว มีทั้ง PC คอนโซล ถ้าไม่ใช่เกม Exclusive ก็ต้องคิดว่าจะเล่นบนไหนดี PC หรือ คอนโซล อารมคนล่ะแบบ

ดูอย่าง Mad Max แผ่น Ps4 มือ 2 ยัง 1100 อยุ่ แต่ Steam 500กว่าบาท ผมเลยตัดสินใจเลือกเล่นบน Steam ดีกว่า

เกม เล่นช้าหรือเร็ว ก่อนหรือหลัง ได้เล่นเหมือนกัน นอกจากพวก Mutiplayer ผมเน้น คอนโซลเป็นหลัก เพราะ ร้างยาก คนเล่นเยอะ ทั่วโลก มากกว่า PC

ขนาด Stawar Battlefont PC บ่นร้างเอาๆ แต่ คอนโซล คนเยอะมากๆ

กำ พูดออกทะเลไปไกล

ส่วนตัวมองว่าเหมือนบังคับมากๆ จงใจ สุดๆ ถ้าทำแบบนี้ต่อไปอนาคต คนที่ ใช้ Win xp 7 8 ล่ะ จะได้อัพเกรดด้วยมั้ย ถ้าบังคับขนาดนี้ ต่อไป Hardware คนคงเลิกซื้ออัพแล้วล่ะคือปล่อยลาขาด ไปเน้นเลือก ตัวอื่นแทน ที่รองรับกับ ทุก windows ส่วนที่ทำมาเพื่อ win 10 ต่อให้แรงแค่ไหน เชื่อเถอะ แทบไม่มีคนซื้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 28th January 2016 เมื่อ 15:01

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

( ^▽^)っ✂╰⋃╯
    End of the world
    กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    ถ้าจริง อย่างมากก็เลิกใช้ Windows ไปใช้ linux แทน

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    แล้วจะต้องอัพ cpu วินโด 10 ตามไปรึป่าว (เมื่อตอนนี้วินโด 7 มันก็ยังเล่นเกมส์ได้ปกติ)
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    พูดง่ายๆคือ ยังไงอนาคตเราก็ต้องถูกบีบให้ใช้ win 10 อยู่ดีครับ

แต่ตอนนี้เกมยังรองรับ win 7 อยู่ เราก็เล่นกันไปก่อน ไม่ต้องรีบร้อน

ส่วนอนาคตถ้าจะอัพคอมใหม่ ก็คงต้องอัพ OS ไปด้วย ประมาณนี้
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    PS5 มาจากไหน

แล้วที่บ่น เรื่องเกมแท้ ตัวเองขี้เกรียจเก็บตัง หรือยังไง

แล้วอีกอย่าง คอนโซลเกี่ยวอะไร อนาคต คอนโซล ก็อาจจะแปลง COPY ไม่ได้เช่นกัน ช้า หรือ เร็ว แค่นั้น แต่ ตอนนี้ เล่นแท้เท่านั้น

ดูจากคำพูด จขกท แล้ว ไม่น่าจะเคยเล่นแท้เลยสักครั้งในชีวิต หรือ ไม่เคยมี เครื่องเกม คอนโซล เล่น ไม่ก็ เอาแต่รอเล่น COPY คำพูดดูถูกมากอ่ะ

PC 20000 ก็เล่นเกมสมัยนี้ได้ระดับ High แล้วครับ

ถ้าหากคุณไม่บ้ากราฟฟิก เฟรมเรต สูงๆ

ส่วนตัวแล้ว มีทั้ง PC คอนโซล ถ้าไม่ใช่เกม Exclusive ก็ต้องคิดว่าจะเล่นบนไหนดี PC หรือ คอนโซล อารมคนล่ะแบบ

ดูอย่าง Mad Max แผ่น Ps4 มือ 2 ยัง 1100 อยุ่ แต่ Steam 500กว่าบาท ผมเลยตัดสินใจเลือกเล่นบน Steam ดีกว่า

เกม เล่นช้าหรือเร็ว ก่อนหรือหลัง ได้เล่นเหมือนกัน นอกจากพวก Mutiplayer ผมเน้น คอนโซลเป็นหลัก เพราะ ร้างยาก คนเล่นเยอะ ทั่วโลก มากกว่า PC

ขนาด Stawar Battlefont PC บ่นร้างเอาๆ แต่ คอนโซล คนเยอะมากๆ

กำ พูดออกทะเลไปไกล

ส่วนตัวมองว่าเหมือนบังคับมากๆ จงใจ สุดๆ ถ้าทำแบบนี้ต่อไปอนาคต คนที่ ใช้ Win xp 7 8 ล่ะ จะได้อัพเกรดด้วยมั้ย ถ้าบังคับขนาดนี้ ต่อไป Hardware คนคงเลิกซื้ออัพแล้วล่ะคือปล่อยลาขาด ไปเน้นเลือก ตัวอื่นแทน ที่รองรับกับ ทุก windows ส่วนที่ทำมาเพื่อ win 10 ต่อให้แรงแค่ไหน เชื่อเถอะ แทบไม่มีคนซื้อ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sushi อ่านกระทู้

ปล.

อ๋อเข้าใจว่าผมพูดถึงว่าเล่นเกมส์เถื่อนใช่ไหมครับ ไม่ใช่ครับผมไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้นครับ
    ผมหมายถึงคุณภาพกราฟฟิคของเกมส์ครับ ถ้าลงทุนซื้อคอมแพงๆมาเสพกราฟฟิค ระดับ AA แล้วนั้น ผมมองว่า ผมไปเล่น ps4 หรืออนาคตมี ps5 ผมไปเล่นเครื่องแบบนั้นดีกว่า
    ครับ เพราะซื้อคอมมาก็แพง แถมผมยังซื้อเกมส์แท้เล่นอีกและผมก็เล่นเกมส์แท้อยู่ รวมๆแล้วเงินที่เสียไปเยอะกว่าเล่น ps4 มาก ผมเลยบ่นว่าถ้าอยากได้ภาพสวยๆ ps4 15000 ดูจะคุ้มกว่ากันนะครับ
    ถ้าคุณ Sushi บอกว่า 15000 อัพคอมแล้วเล่นภาพเท่า ps4 ผมบอกเลย 20000 ขึ้นครับภาพถึงสวยได้เท่า ps4 ครับผมจัดสเปคอยู่จับการ์ดจอมาก็หลายตัว
    ที่ผมพูดคือการซื้อเกมส์แท้ กับเครื่องที่เล่นครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเกมส์เถื่อนเลย ที่ผมพูดถึงเกมส์เถื่อนนั้นผมพูดโดยรวมครับ เผื่อคนที่ เล่นเถื่อนอยู่หันมาเล่นเกมส์แท้ครับ

ผมบอกเลยผมเล่นเกมส์แท้อยู่ครับ และบอกเลยผมขี้เกียจเก็บตังอัพคอมแล้วครับ
    แหมคุณ ONE OK ROCK ผมจะซื้อ ps4 มาเล่นไม่ได้หมายความว่าจะเอามาเล่นแผ่น copy ซะหน่อยพูดซะผมดูแย่ไปเลยนะ ผมก็จะเอามาเล่นของแท้นะแหละครับ

ผมสนับสนุนของแท้นะครับผม แหม2ท่านพูดซะผมดูแย่ไปเลยผมพูดโดยรวมไว้ครับผม

ถ้าคำพูดผมไปสดุดหูสดุดตาใครเข้าก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยละกัน เพราะผมคงพิมพ์สื่อไม่เข้าใจนั้นเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 28th January 2016 เมื่อ 17:41

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    จริงๆ Skylake ก็จำกัดwin8ขึ้นไปนะ

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ckdh อ่านกระทู้
    กลัวคนไม่ใช่ Window 10 กันหรือยังไง -*- ถึงมาใช้วิธีนี้
    คอมพิวเตอร์ราชการบ้านเรายังใช้ 98 กะ xp กันอยู่เลย 55555+
    อันนี้จริง
    ที่ทำงานผม มีตั้งแต่ 95 98 me และ xp

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    1
    คงต้องรอ DDR4 ราคาลงละมั้งถึงจะเรียกได้ว่าเทพคอม เรามันคอเกมส์คงต้องไปเล่น ps4 ps5 แหล่ะถึงจะคุ้ม หาแผ่นมือ2เอาก้ได้ราคาถูกหน่อย
    ส่วนตัวก็ไม่ได้สนใจอะไรกับวิน 10 อยู่แล้วถึงจะโชว์ขึ้นมาให้อัพเดทก็เหอะ ใช้ 7 สบายใจกว่ารู้สึกว่าผมจะชอบของเก่าๆนะ

Priv@te Military Corporation -ALL In GURUS-
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,082
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    อ๋อเข้าใจว่าผมพูดถึงว่าเล่นเกมส์เถื่อนใช่ไหมครับ ไม่ใช่ครับผมไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้นครับ
    ผมหมายถึงคุณภาพกราฟฟิคของเกมส์ครับ ถ้าลงทุนซื้อคอมแพงๆมาเสพกราฟฟิค ระดับ AA แล้วนั้น ผมมองว่า ผมไปเล่น ps4 หรืออนาคตมี ps5 ผมไปเล่นเครื่องแบบนั้นดีกว่า
    ครับ เพราะซื้อคอมมาก็แพง แถมผมยังซื้อเกมส์แท้เล่นอีกและผมก็เล่นเกมส์แท้อยู่ รวมๆแล้วเงินที่เสียไปเยอะกว่าเล่น ps4 มาก ผมเลยบ่นว่าถ้าอยากได้ภาพสวยๆ ps4 15000 ดูจะคุ้มกว่ากันนะครับ
    ถ้าคุณ Sushi บอกว่า 15000 อัพคอมแล้วเล่นภาพเท่า ps4 ผมบอกเลย 20000 ขึ้นครับภาพถึงสวยได้เท่า ps4 ครับผมจัดสเปคอยู่จับการ์ดจอมาก็หลายตัว
    ที่ผมพูดคือการซื้อเกมส์แท้ กับเครื่องที่เล่นครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเกมส์เถื่อนเลย ที่ผมพูดถึงเกมส์เถื่อนนั้นผมพูดโดยรวมครับ เผื่อคนที่ เล่นเถื่อนอยู่หันมาเล่นเกมส์แท้ครับ

ผมบอกเลยผมเล่นเกมส์แท้อยู่ครับ และบอกเลยผมขี้เกียจเก็บตังอัพคอมแล้วครับ
    แหมคุณ ONE OK ROCK ผมจะซื้อ ps4 มาเล่นไม่ได้หมายความว่าจะเอามาเล่นแผ่น copy ซะหน่อยพูดซะผมดูแย่ไปเลยนะ ผมก็จะเอามาเล่นของแท้นะแหละครับ

ผมสนับสนุนของแท้นะครับผม แหม2ท่านพูดซะผมดูแย่ไปเลยผมพูดโดยรวมไว้ครับผม

ถ้าคำพูดผมไปสดุดหูสดุดตาใครเข้าก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยละกัน เพราะผมคงพิมพ์สื่อไม่เข้าใจนั้นเอง
    คหสต.ผม PS4 15000ได้แค่เกมส์ล้วนๆ
    เทียบกับPC 20000+- เพิ่มงบอีกนิดหน่อย ได้ใช้งานครอบคลุมกว่า เล่นเกมส์ ดูหนัง เข้าเว็ป พิมงาน ผมว่ารวมราคาแล้วมันดูคุ้มกว่าPS4 + คอมอีก1เครื่องน่ะครับ
    เกมส์EXCLUSIVEถ้ารวมพวกเกมส์อินดี้สนุกๆมันก็เยอะนะ แต่ระดับAAAอาจจะไม่ค่อยมีEXเท่าไหร่ แต่ก็ต้องทำใจเรื่องเกมส์ออกช้า กับเรื่องเป็นลูกเมียน้อยเขาหน่อย

ปล.เรื่องเกมส์เถื่อนถ้าผมเข้าใจผิดไปก็ขอโทษด้วยครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้

อย่าไปอะไรกับพี่ one ok rock เขามากเลยครับเห็นหลายกระทู้และ ที่อยากถามทุกคนเลย คือ rotk13 บ้านเราซื้อได้ไหม

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    คหสต.ผม PS4 15000ได้แค่เกมส์ล้วนๆ
    เทียบกับPC 20000+- เพิ่มงบอีกนิดหน่อย ได้ใช้งานครอบคลุมกว่า เล่นเกมส์ ดูหนัง เข้าเว็ป พิมงาน ผมว่ารวมราคาแล้วมันดูคุ้มกว่าPS4 + คอมอีก1เครื่องน่ะครับ
    เกมส์EXCLUSIVEถ้ารวมพวกเกมส์อินดี้สนุกๆมันก็เยอะนะ แต่ระดับAAAอาจจะไม่ค่อยมีEXเท่าไหร่ แต่ก็ต้องทำใจเรื่องเกมส์ออกช้า กับเรื่องเป็นลูกเมียน้อยเขาหน่อย

ปล.เรื่องเกมส์เถื่อนถ้าผมเข้าใจผิดไปก็ขอโทษด้วยครับ
    ครับไม่ว่ากันครับผม ก็นั้นสิครับคุณ Sushi คำว่าลูกเมียน้อยนี้มันจี๊ดเหมือนกันนะครับ 5555+ ขำๆกันไปครับอย่าไปซีเรียจครับ

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    ถามจริงๆนะครับ BF4 starwar คนเยอะกว่า PC จริงดิ เยอะกว่าของผมคือโชนเอเชียเท่านนั้น เเละคนเเน่นหลายเซิฟนะ

ปล.ผมไม่ซื้อคอนโซลก่อนเเน่ๆ เพราะยังไม่มีทีวีฟูเอชดีเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 482566789 : 29th January 2016 เมื่อ 01:58

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ผมว่าคงจะยากนะ เพราะฮาร์ดแวร์ DIY ถ้ารองรับแบบวงกว้างจะดึงดูดลูกให้ซื้อใช้มากกว่าเพราะความยืดหยุ่น
    ถ้าทำแบบบังคับใช้แค่บางระบบในอนาคตก็ต้องมีปัญหาอีกแน่นอน จุดดึงดูดของ PC DIY คือผู้ใช้จะประกอบ
    คอมพิวเตอร์ในแบบของตัวเอง และถ้าจะมาให้บังคับใช้เฉพาะ Win10 ขึ้นไปเท่านั้นผมว่าคนจะเลี่ยงและไปซื้อ
    แบบที่รองรับได้หลากหลายมากกว่า ผมว่าผู้ผลิตฮาร์ดแวร์คงไม่โง่พอที่จะทำแบบนั้นหรอกครับ เพราะของที่ขาย
    ได้แค่เฉพาะกลุ่มกับของที่ขายได้กับทุกกลุ่ม รายได้ย่อมต่างกันตามอุปสงค์และอุปทานอยู่แล้ว อย่างมากผมว่า
    ก็แค่ออกมาเป็นรุ่น Exclusive มากกว่า และที่เหลือก็คงจะ DIY custom ตามเดิม คนที่คลุกคลีกับวงการนี้
    ย่อมเข้าใจดี ข้อดีและจุดเด่นสำคัญของ PC DIY คือ Flexibility ครับ ไม่ใช่ Exclusive ตกม้าตายแน่ ๆ เชื่อสิ
    เรื่องฮาร์ดแวร์ที่บังคับใช้เฉพาะซอฟต์แวร์มาก ๆ นี่เคยก่อปัญหามาเยอะแยะแล้วในอดีตนะครับ ไม่รู้คิดโปรเจกต์
    โง่ ๆ นี่ออกมาได้ยังไง สงสัยรายได้จากOS คงไม่ดีละสิท่าก็รุ่นหลัง ๆ นี่ห่วยแตกยังไงก็ไม่รู้ และแทนที่จะถกกัน
    เรื่องความเข้ากันได้ของซอฟต์แวร์ต่าง ๆ นา ๆ เด็กในนี้กับเถียงกันแค่เรื่องเกมแท้เกมเถื่อน กับติ่งPCติ่งคอนโซลแค่นั้น
    คือไม่ทราบว่า"คิดกันได้แค่นี้เหรอครับ" ช่วยเลิกบ้าเกมและออกมาคิดในวงกว้าง ๆ บ้างก็ดีนะครับ คอมพิวเตอร์ไม่ได้ใช้
    แค่เล่นเกมอย่างเดียวนะครับ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ให้มาก ๆ นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 29th January 2016 เมื่อ 09:22

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 108
    Patch fix for any OS

Win10 fix for new chip

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    1
    ก็ไม่รู้จะไปคิดเรื่องการตลาดของเค้าทำไม อะไรดีไม่ดีคนทำเค้าคงเข้าใจดี
    เรามันก้แค่ลูกค้าเค้าทำอะไรออกมาถ้าเราอยากได้อยากใช้งานมันจริงๆเราก้จะซื้อ
    ซื้อโดยไม่ต้องมานั่งคิดว่า การตลาดของมันจะเป็นยังไง
    เราไม่ใช่นักธุรกิจ ผลกระทบหลักๆมันก้ชัดเจนอยุ่เแล้วว่ามันส่งผลกระทบอะไรบ้าง แล้วที่เราซื้อๆมากันนี่ซื้อมาเพื่ออะไร
    ก็เล่นเกมว์ส่วนใหญ่ แต่หากใครคิดว่าตัวเองเหนือคนอื่นหน่อยก็อาจจะพ่วงทำงานต่างๆบราๆมาด้วยก้ได้
    มันก็ฟังดูดีขึ้น ส่วนพวกติ่งเกมส์ ติ่งคอนโซลอะไรนั่นมันก็เป็นผลกระทบโดยตรงเลยครับ มันถึงมานั่งฟังเหตุผลกันอะไรคุ้มไม่คุ้ม
    เพราะอุปกรณ์มันก็ราคาหลายบาท หากจะมานั่งตามอัพเกรดคอมตามมัน ต้องถามตัวเราก่อนว่าไหวใหม
    เพราะมันคงเหมือนโทรศัพท์ แปปๆรุ่นใหม่มาอีกแล้วอัพตามไม่ไหวครับ เลยมีทางเลือกคือคอนโซน
    เกมส์ไหนเกมส์อะไรเล่นได้หมดโดยไม่ต้องมานั่งอัพเครื่องกันบ่อยๆ เครื่องเราเสป๊กแบบนี้ไหวมั้ย ต้องเพิ่มอะไร บราาาาาาาโว้

แต่ว่ามันอาจจะเป็นผลดีในอนาคตก็ได้ที่เหล่านักทำเกมส์อาจจะได้สรางสรรผลงานดีๆโดยที่ไม่ต้องมาคำนึงถึงขีดจำกัดของอุปกรณ์หรือซอฟแวร์ ก็ต้องรอดู

และผมก็คิดว่าคงไม่มีคนฉลาดที่ไหนมานั่งเถียงกับเด็กหรอกนะครับ อิอิ

เพราะที่นี่คือบอร์ดแห่งเกมส์ครับ ไม่ใช่ การเมืองหรือธุกิจ

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ USED_JKG อ่านกระทู้
    ก็ไม่รู้จะไปคิดเรื่องการตลาดของเค้าทำไม อะไรดีไม่ดีคนทำเค้าคงเข้าใจดี
    เรามันก้แค่ลูกค้าเค้าทำอะไรออกมาถ้าเราอยากได้อยากใช้งานมันจริงๆเราก้จะซื้อ
    ซื้อโดยไม่ต้องมานั่งคิดว่า การตลาดของมันจะเป็นยังไง
    เราไม่ใช่นักธุรกิจ ผลกระทบหลักๆมันก้ชัดเจนอยุ่เแล้วว่ามันส่งผลกระทบอะไรบ้าง แล้วที่เราซื้อๆมากันนี่ซื้อมาเพื่ออะไร
    ก็เล่นเกมว์ส่วนใหญ่ แต่หากใครคิดว่าตัวเองเหนือคนอื่นหน่อยก็อาจจะพ่วงทำงานต่างๆบราๆมาด้วยก้ได้
    มันก็ฟังดูดีขึ้น ส่วนพวกติ่งเกมส์ ติ่งคอนโซลอะไรนั่นมันก็เป็นผลกระทบโดยตรงเลยครับ มันถึงมานั่งฟังเหตุผลกันอะไรคุ้มไม่คุ้ม
    เพราะอุปกรณ์มันก็ราคาหลายบาท หากจะมานั่งตามอัพเกรดคอมตามมัน ต้องถามตัวเราก่อนว่าไหวใหม
    เพราะมันคงเหมือนโทรศัพท์ แปปๆรุ่นใหม่มาอีกแล้วอัพตามไม่ไหวครับ เลยมีทางเลือกคือคอนโซน
    เกมส์ไหนเกมส์อะไรเล่นได้หมดโดยไม่ต้องมานั่งอัพเครื่องกันบ่อยๆ เครื่องเราเสป๊กแบบนี้ไหวมั้ย ต้องเพิ่มอะไร บราาาาาาาโว้

แต่ว่ามันอาจจะเป็นผลดีในอนาคตก็ได้ที่เหล่านักทำเกมส์อาจจะได้สรางสรรผลงานดีๆโดยที่ไม่ต้องมาคำนึงถึงขีดจำกัดของอุปกรณ์หรือซอฟแวร์ ก็ต้องรอดู

และผมก็คิดว่าคงไม่มีคนฉลาดที่ไหนมานั่งเถียงกับเด็กหรอกนะครับ อิอิ

เพราะที่นี่คือบอร์ดแห่งเกมส์ครับ ไม่ใช่ การเมืองหรือธุกิจ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ USED_JKG อ่านกระทู้

จริงครับ แต่แนะนำไป ก็ ป่าวประโยชน์

เพราะจะมี ตรรกะ ออกมาบ่นว่า

ผมไม่ชอบใช้ JOY เกม FPS ไม่ถนัด ต้อง เม้า คียบอดร์

ผมมี คอม เล่นได้หลายอย่าง เบื่อ ก็ เข้าเน็ต ลๆๆๆ

พูดไปก็เท่านั้น ผมเคยเสนอแนวคิดแบบนี้ให้กับบางคน ก็ โดนด่ากับมาตลอด

ผมเองเลือก คอนโซล ตั้งแต่ Ps4 และ เพราะ เกมพอตลง PC กินสเปคเข้าไปเรื่อยๆทุกวันๆ แค่รอด Low ก็บุญหัวล่ะครับ อนาคตต่อๆไป ตามที่ท่านว่าเลยสะดวกสบาย

คอนโซล ภาพก็ไม่ได้ขี้เหร่ ระดับ Mediam-High PC ด้วยซ้ำ แถม ได้เล่นเกม Exclusive ภาพสวยๆอลังการ ด้วย Muyiplayer เกมกระแส คนก็เยอะ กว่า PC ไม่ค่อยร้าง

แผ่นเกม มือ 2 ก็มีขายกันเยอะแยะตาม Facebook อุดหนุนมือ 1 กับเกมที่ ใจรัก ชอบ จริงๆ เกมไหนแค่อยากเล่น หา มือ 2 เอา เกมไหน ใจ รัก ชอบ เก็บตังหนุน มือ 1

ส่วนด้าน PC จัดสเปคประหยัดๆคุ้มๆ เอาแค่เล่นเกม ไหวระดับ Low-mediam ก้พอ ถ้ายิ่งหวังกราฟฟิกยิ่งเครียด เสียเงินเยอะมานั่ง หา นั่ง บ่น อีก ตายครับ จัดตาม ฐานะ กำลังทรัพย์ที่มี เอาพอเล่นได้เถอะ สมัยนี้จัดมา 20000 ก็ OK คุ้มแล้ว เล่นเกมสบายๆ อยุ่รอด ยัน Low 5-6 ปีก็ คุ้ม ถ้า กำลังทรัพย์เราไม่ไหว ไม่มีตัง แต่ มาบ่นๆ เรื่อง Hardware แพง เรื่องมาก

ก็ ไป เล่น คอนโซล แผ่น มือ 2 ก็มี ตามทรัพย์ ถ้า ไม่ไหวอีก ก้ เลิกเล่นเกมไปเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 482566789 อ่านกระทู้
    ถามจริงๆนะครับ BF4 starwar คนเยอะกว่า PC จริงดิ เยอะกว่าของผมคือโชนเอเชียเท่านนั้น เเละคนเเน่นหลายเซิฟนะ

ปล.ผมไม่ซื้อคอนโซลก่อนเเน่ๆ เพราะยังไม่มีทีวีฟูเอชดีเลย
    TV 40 นิ้ว ก็พอล่ะครับ 1080P คอนโซล ไม่ได้รองรับ ภาพระดับ 4K จะไปเอา FULL HD มาทำไม คงต้อง Ps6 โน้นล่ะ มั่งถึงจะรองรับภาพระดับ 4K ไหว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 29th January 2016 เมื่อ 19:12

กล่าวขอบคุณ
    359
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ONE OK ROCK อ่านกระทู้
    จริงครับ แต่แนะนำไป ก็ ป่าวประโยชน์

เพราะจะมี ตรรกะ ออกมาบ่นว่า

ผมไม่ชอบใช้ JOY เกม FPS ไม่ถนัด ต้อง เม้า คียบอดร์

ผมมี คอม เล่นได้หลายอย่าง เบื่อ ก็ เข้าเน็ต ลๆๆๆ

พูดไปก็เท่านั้น ผมเคยเสนอแนวคิดแบบนี้ให้กับบางคน ก็ โดนด่ากับมาตลอด

ผมเองเลือก คอนโซล ตั้งแต่ Ps4 และ เพราะ เกมพอตลง PC กินสเปคเข้าไปเรื่อยๆทุกวันๆ แค่รอด Low ก็บุญหัวล่ะครับ อนาคตต่อๆไป ตามที่ท่านว่าเลยสะดวกสบาย

คอนโซล ภาพก็ไม่ได้ขี้เหร่ ระดับ Mediam-High PC ด้วยซ้ำ แถม ได้เล่นเกม Exclusive ภาพสวยๆอลังการ ด้วย Muyiplayer เกมกระแส คนก็เยอะ กว่า PC ไม่ค่อยร้าง

แผ่นเกม มือ 2 ก็มีขายกันเยอะแยะตาม Facebook อุดหนุนมือ 1 กับเกมที่ ใจรัก ชอบ จริงๆ เกมไหนแค่อยากเล่น หา มือ 2 เอา เกมไหน ใจ รัก ชอบ เก็บตังหนุน มือ 1

ส่วนด้าน PC จัดสเปคประหยัดๆคุ้มๆ เอาแค่เล่นเกม ไหวระดับ Low-mediam ก้พอ ถ้ายิ่งหวังกราฟฟิกยิ่งเครียด เสียเงินเยอะมานั่ง หา นั่ง บ่น อีก ตายครับ จัดตาม ฐานะ กำลังทรัพย์ที่มี เอาพอเล่นได้เถอะ สมัยนี้จัดมา 20000 ก็ OK คุ้มแล้ว เล่นเกมสบายๆ อยุ่รอด ยัน Low 5-6 ปีก็ คุ้ม ถ้า กำลังทรัพย์เราไม่ไหว ไม่มีตัง แต่ มาบ่นๆ เรื่อง Hardware แพง เรื่องมาก

ก็ ไป เล่น คอนโซล แผ่น มือ 2 ก็มี ตามทรัพย์ ถ้า ไม่ไหวอีก ก้ เลิกเล่นเกมไปเลย

TV 40 นิ้ว ก็พอล่ะครับ 1080P คอนโซล ไม่ได้รองรับ ภาพระดับ 4K จะไปเอา FULL HD มาทำไม คงต้อง Ps6 โน้นล่ะ มั่งถึงจะรองรับภาพระดับ 4K ไหว
    เห็นว่าไปซื้อแผ่น ps4 มือ2 มามีแหล่งไหนหน้าซื้อบ้างครับ เอาแบบไม่แพงมาก เร็วๆนี้ว่าจะจัด ps4 ซักเครื่อง ตามอัพคอมไม่ไหวและ การ์ดจอดีๆราคาล่อไป 2หมื่นอัพ ไม่ใช่ไม่มีตังอัพนะครับ
    แต่ผมทำงานคนทำงานจะรู้คุณค่าของเงิน เพราะฉนั้น อะไรดีและถูกผมก็จะเลือกอันนั้นแหละครับ บอกแหล่งหน่อยครับ ถ้าเล่นเกมส์ผมว่า คอลโซลนี้แหละคุ้มสุด