ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    506
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,590

ความจุต่อพื้นที่ของ SSD แซงหน้า HDD เป็นที่เรียบร้อย ปีหน้าแนวโน้มราคา SSD ลดฮวบ !

ความจุต่อพื้นที่ของ SSD แซงหน้า HDD เป็นที่เรียบร้อย ปีหน้าแนวโน้มราคา SSD ลดฮวบ !

เป็นที่ทราบกันถ้วนหน้ากันอยูแล้วว่า ณ เวลานี้ SSD กำลังเป็นที่ได้รับความนิยมใช้งานกันอย่างกว้างขวางมากขึ้น ด้วยราคาต่อความจุที่เริ่มเป็นมิตรต่อกระเป๋านั่นเอง แต่จะอย่างไรแล้วฮาร์ดดิสก์มันก็จะยังคงเป็นที่เลือกใช้งานอยู่เหมือนเดิม เพียงแค่จะสลับปรับเปลี่ยนตำแหน่ง จากเดิมที่จะเป็นพื้นที่หลักสำหรับการติดตั้ง OS กลายเป็นตัวเก็บข้อมูลทั่วไปหรือเป็นพื้นที่จัดเก็บไฟล์ในปริมาณมาก ๆ ดังนั้นในเวลานี้ผู้ใช้งานที่ยังไม่ได้เน้นถึงเรื่องของประสิทธิภาพมากนัก ก็ยังอาจจะเลือกใช้งานฮาร์ดดิสก์เป็นสื่อจัดเก็บข้อมูลที่เป็นทั้งตัวหลักสำหรับติดตั้ง OS และจัดเก็บข้อมูลด้วยในตัวเดียวกัน ส่วนในอีกกลุ่มที่เน้นประสิทธิภาพก็อาจจะใช้ SSD ในขนาดพื้นที่ไม่สูงมากนักเป็นตัวหลักและใช้ฮาร์ดดิสก์เป็นพื้นที่เก็บไฟล์ข้อมูลทั่วไป แต่ทว่าหลักจากนี้ไปกฏดังกล่าวนี้อาจจะเปลี่ยนแปลงไปเมื่อทาง Micron Technology ได้ออกมาประกาศว่า สามารถทำการเพิ่มขนาดความจุต่อพื้นที่ของ NAND flash ได้สูงกว่าฮาร์ดดิสก์เป็นที่เรียบร้อยแล้วจากในงาน 2016 IEEE International Solid State Circuits Conference

ดูเหมือนว่า Micron น่าจะกำลังก้าวกระโดดนำหน้าคู่แข่งอื่น ๆ ในตลาดของสื่อจัดเก็บข้อมูลในแบบ flash storage ทั้งในเรื่องของความจุและประสิทธิภาพ จากที่ทาง Micron ได้ออกมาระบุหรือเคลมว่าตนเองสามารถเพิ่มพื้นที่ในการจัดเก็บข้อมูลให้กับชิบ NAND flash แบบใหม่ที่เป็น 3D NAND flash ได้มากถึง 2.77Tbpsi (Tbits per square inch – เทราบิตต่อตารางนิ้ว) ในขณะที่ผู้นำในตลาด SSD ในเวลานี้อย่าง SAMSUNG นั้นสามารถทำได้สูงสุดเพียง 1.19Tbpsi จากข้อมูลที่เคยออกมาระบุไว้จากปีที่แล้วและในปีนี้ก็คาดว่าน่าจะทได้ในขนาด 1.96Tbpsi และจากขนาดของความจุต่อพื้นที่ตามที่ Micron Technology ออกมาบอกนั้น ก็ถือได้ว่าสามารถทำได้สูงกว่าความจุต่อพื้นที่ของ HDD ในปัจจุบันนี้ที่มันจะมีความจุสูงสุดเพียง 1.3Tbpsi ซึ่งความจุระดับนี้ก็จะมีให้เห็นเฉพาะ HDD ในกลุ่มตลาดองค์กรเท่านั้นหากเป็น HDD ในกลุ่มตลาดผู้ใช้งานทั่วไปมันจะมีความจุต่อพื้นที่สูงสุดเพียงประมาณ 850Gbpsi แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นข้อมูลตามที่ทาง Micron ออกมาประกาศตรงนี้มันก็จะยังคงเป้นเพียงแค่ความสำเร็จที่สามารถทำได้ในแล็ปของตนเองเท่านั้น ยังไม่ได้ถึงขั้นพร้อมผลิตหรือผลิตใช้งานได้แล้วแต่อย่างใด

ขณะเดียวกันในงาน ISSCC (IEEE International Solid State Circuits Conference) ในปีนี้ก็มีผู้ผลิตมากมายที่ต่างก็ขนสื่อจัดเก็บข้อมูลในแบบความจุสูงพิเศษหรือ super-high density ออกมาแสดงกัน กระนั้นล้วนแล้วก็ยังเป็นความสำเร็จในระดับแล็ปยังไม่ใช่อุปกรณ์ที่พร้อมจะผลิตขายจริง ส่วน SSD ในแบบความจุสูงเองก็ไม่ถือว่าอยุ่ไกลจากตลาดมากนักแล้วเช่นกันในเวลานี้ เพราะทาง SAMSUNG เองก็เคยบอกว่าในปีนี้ตนเองจะปล่อย SSD ในขนาดความจุ 16TB ออกมาหรือถ้าที่มีให้เห็นบ้างแล้วในตลาดก็จะเป็น Fixstars ที่มีออกมาจำหน่ายจริงแล้วในขนาดความจุ 13TB แต่ราคาก็สุดโหดเช่นกันด้วยราคากว่า $13,000US (500,000บาท) ซึ่งหากเรามองกันที่เรื่องของราคาต่อความจุในเวลานี้ระหว่าง SSD และ HDD นั้น ตัว HDD ก็จะยังคงเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าและหากมองกันถึงช่วงเวลาที่เหมาะสมสำหรับ SSD ในเรื่องนี้คาดกันว่าในช่วงปีหน้าหรือปี 2017 น่าจะเป็นช่วงเวลาที่ราคาของ SSD เป็นที่โดดเด่นและน่าสนใจส่วนราคาของ HDD ก็น่าจะยังคงที่อยู่

ZoLKoRn Say : จากข้อมูลที่เราได้รับทราบกันในวันนี้ ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่น่าสนใจสำหรับตลาดของสื่อจัดเก็บข้อมูลในอนาคตอันใกล้นี้ และจากสิ่งที่ทาง Micron Technology ออกมาประกาศที่แสดงให้เห็นว่า เทคโนโลยีการผลิต SSD กำลังจะก้าวขยับสูงขึ้นไปอีกขั้น สามารถทำความจุต่อพื้นที่ได้มากขึ้น ซึ่งนั่นก็หมายความว่า ความจุต่อหน่วยหรือต่อชิบของ NAND flash จะมีความจุมากขึ้น และมันก็ย่อมจะส่งผลต่อเรื่องของราคาที่ช่วยให้ราคาของ SSD มีต้นทุนที่ถูกลงไป เพราะการผลิตในแต่ละครั้งที่จำนวนเท่าเดิมแต่ได้ความจุมากขึ้นนั่นเอง ส่วนที่บอกว่าจะทำให้ SSD มีราคาถูกลงไปนั้น ตรงนี้ก็ต้องทำความเข้าใจด้วยว่า ไม่ได้หมายความว่า SSD บนเทคโนโลยีใหม่ที่มาพร้อมกับความจุในระดับมหาศาลจะถูกไปกว่าปัจจุบันนี้ในทันที แต่มันจะหมายถึงว่าราคาของ SSD บนเทคโนโลยีปัจจุบันนี้มันจะมีราคาที่ถูกลงไปมาก ส่วนเทคโนโลยีใหม่ของใหม่ก็อาจจะเข้ามาแทนที่ราคาเดิมในวันนี้ แต่กระนั้นหากมองในภาพรวมก็ถือว่าถูกลงไปมากแล้ว เพราะหากเราย้อนกลับไปเมื่อสัก 2-3 ปีที่ผ่านมา SSD ยังถือว่าเป็นเรื่องไกลตัวอยู่เลย แต่ทุกวันนี้ SSD 2.5″ ในขนาดความจุ 128GB สามารถหาซื้อได้ในราคาไม่ถึง 2000 บาทแล้วด้วยซ้ำไป

สำหรับข้อมูลในการประเมินจากข่าวข้างบนที่ว่า คาดกันว่าราคาของ SSD น่าจะเริ่มปรับตัวลงอย่างเห็นได้ชัดจะเป็นในช่วงปี 2017 ซึ่งมันก็เคยมีการประเมินกันไว้จากทาง DRAMeXchange และมาในวันนี้กับสิ่งที่เราได้เห็นกันไป ก็คิดว่าน่าจะเป็นช่วงเวลาประมาณนี้จริง ๆ ที่ราคาของ SSD จะขยับลดลงมาจนทุกคนสามารถจะหันมาเลือกใช้งาน SSD เป็นหลักอาจจะทั้งเป็นตัวลง OS และจัดเก็บข้อมูลที่เรียกใช้งานบ่อย ๆ ซึ่งอีกหนึ่งสัญญาณที่พอจะช่วยยืนยันในเรื่องนี้ได้ก็จากการที่ทาง Muskin เคยออกมาบอกในช่วง CES ที่ผ่านมาว่า กำลังเตรียมตัวจะปล่อย SSD ในขนาด 4TB ที่อาจจะมีราคาในช่วง $500US ออกมาให้ได้เลือกใช้งานกัน ส่วน HDD ก็จะยังไม่หายไปไหนแต่จะเป็นการนำมาเก็บข้อมูล Cold data หรือข้อมูลที่เก็บสำรองเอาไว้ไม่ค่อยจะเรียกใช้งาน ก็ยังต้องรอดูกันต่อไปว่าในท้ายที่สุดแล้วมันจะออกไปในทิศทางใดสำหรับเรื่องนี้
    Credit: http://www.zolkorn.com/news/flash-me...l-hard-drives/

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 27 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Guardianl๏rd
    กล่าวขอบคุณ
    590
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030
    ดีมาก HDD จะได้ราคาลดอีก ผมจะได้ซื้อมาโหลดหนังโป๊ตุนเก็บไว้เยอะๆ แยกเป็นหมวดๆ JPN 1TB USA 1TB Thai_Clip 1TB

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sertnalove อ่านกระทู้
    ดีมาก HDD จะได้ราคาลดอีก ผมจะได้ซื้อมาโหลดหนังโป๊ตุนเก็บไว้เยอะๆ แยกเป็นหมวดๆ JPN 1TB USA 1TB Thai_Clip 1TB
    คงต้องมีเครื่องเฉพาะสำหรับงานนี้โดยเฉพาะด้วยนะครับ ถึงจะดี

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sertnalove อ่านกระทู้
    ถ้าซื้อมา2TB คุณโหลดเต็ม 2TB มันคือขุมทรัพย์ดีๆนี้เอง

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ไทยGDPตกแน่ๆปีหน้า มีแต่โรงงานhdd ถ้าssdถูก ก็GG
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

กล่าวขอบคุณ
    6,059
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    ภาวนาเลยขอให้โรงงานผลิตฮาร์ดแวร์ความจุเปลี่ยนไปผลิตSSDและยังคงตั้งสายการผลิตอยู่ที่เมืองไทย

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

จากประสบการณ์ ของคนที่โหลดหนังโป๊มายาวนานอย่างผม ผมอยู่วงการนี้มาก่อนเข้าเว็ป JKG ซะอีก ผมโหลดเก็บสะสมมาตั้งแต่อายุ 23 ปี จนตอนนี้ 36 ปีแล้วครับ และก็ยังคงโหลดเก็บต่อเนื่องอย่างไม่หยุดยั้ง

ตอนนี้มีหนังโป๊ รวมๆแล้วประมาณ 13 TB กว่าๆ แล้วครับ ไม่ซ้ำกันซักเรื่องด้วย

บอกเลยว่า ไม่มีเรื่องไหนที่ผมดูจนจบเรื่อง คิดว่าหลายคนก็เป็นแบบนี้ ดูได้ประมาณ 10 นาทีก็เปลี่ยนเรื่องละ มันเยอะมากๆ ดูไม่ทัน

ปล. ที่ PM ไปได้รับมั้ยครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noomha อ่านกระทู้
    ไทยGDPตกแน่ๆปีหน้า มีแต่โรงงานhdd ถ้าssdถูก ก็GG
    ก็คงเปลี่ยนรูปแบบมาผลิต ssd แหละ ถ้าจะเตรียมตัวเปลี่ยนกันแล้วด้วยหล่ะมั้ง

Guardianl๏rd
    กล่าวขอบคุณ
    590
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,030
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    จากประสบการณ์ ของคนที่โหลดหนังโป๊มายาวนานอย่างผม ผมอยู่วงการนี้มาก่อนเข้าเว็ป JKG ซะอีก ผมโหลดเก็บสะสมมาตั้งแต่อายุ 23 ปี จนตอนนี้ 36 ปีแล้วครับ และก็ยังคงโหลดเก็บต่อเนื่องอย่างไม่หยุดยั้ง

ตอนนี้มีหนังโป๊ รวมๆแล้วประมาณ 13 TB กว่าๆ แล้วครับ ไม่ซ้ำกันซักเรื่องด้วย

บอกเลยว่า ไม่มีเรื่องไหนที่ผมดูจนจบเรื่อง คิดว่าหลายคนก็เป็นแบบนี้ ดูได้ประมาณ 10 นาทีก็เปลี่ยนเรื่องละ มันเยอะมากๆ ดูไม่ทัน

ไม่ได้รับอะไรเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ไม่ได้รับอะไรเลยครับ
    น่าแปลกนะครับ ผมลองส่งไปให้ใหม่แล้ว ลองดูครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    น่าแปลกนะครับ ผมลองส่งไปให้ใหม่แล้ว ลองดูครับ
    ผม ขอเม้นเเรกเลยนะ ยังไม่ได้เช่นกัน

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 482566789 อ่านกระทู้
    ผม ขอเม้นเเรกเลยนะ ยังไม่ได้เช่นกัน

ส่งให้ใหม่แล้วนะครับ ลองดู จริงๆผมมีเยอะกว่านี้ แต่ทยอยให้ไปก่อน นี่แค่พื้นๆ

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423

อู้ววเยอะมาก

ไหน ๆ ก็เก็บเกมส์แท้ ยังไงก็อย่าลืมไปอุดหนุนของ AV แท้ด้วยละท่าน 555 (จะได้ไม่ รีไรท์บ่อย อิอิ)

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    จากมาสเตอร์AVอีกคนจากXonlyขอเเนะนำนะครับ ผมโหลดมาเป็นสิบปี มีไปทำไมเยอะๆหลายTB จำนวนไม่ได้มีประโยชน์เลย
    ผมแจกไปเป็นพันเรื่องแต่ที่ชอบที่เก็บจริงๆทั้งCenUncenClipและฝรั่ง ทั้งหมดของผมมีแต่400Gแต่จัดอยู่ในระดับแรห์ถึงโคตรแรห์ทั้งนั้น
    ถ้าท่านได้ผ่านมาเกิน1000เรื่องท่านจะบรรลุว่าเก็บเยอะไม่ได้มีประโยชน์เลย เก็บแต่แรห์ดีกว่า ท่านจะมองทะลุรหัสของค่ายต่างๆแต่มองรหัสปุ๊บก็รู้เลย
    ว่าเนื้อหาเป็นไง นางเองคนไหน น่าสะสมรึไม่ 55 วงการนี้ก็เหมือนอ่านคัมภี ขอให้ทุกท่านก้าวสู่เนตรเทวะในเร็ววัน

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mcarmy อ่านกระทู้
    ก็คงเปลี่ยนรูปแบบมาผลิต ssd แหละ ถ้าจะเตรียมตัวเปลี่ยนกันแล้วด้วยหล่ะมั้ง
    เจ้าใหญ่ในไทยน่าจะทำไม่ได้ครับ เพราะสายผลิตทำได้เฉพาะ HDD ส่วน SSD ถ้าจะทำคือเปลี่ยนเครื่องจักรเลย

ซึ่งถ้ามองในมุมเจ้าของ ผมว่าการย้ายฐานน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด

สังเกตได้จากเครื่องใช้ไฟฟ้าหลายๆเจ้า เริ่มทยอยย้ายฐานผลิตสินค้าบางตัวออกจากประเทศไทยไปแล้ว

มันก็เกิดจากหลายๆปัจจัย แล้วประเทศเพื่อนบ้านเราก็โตวันโตคืน ค่าแรงถูก + ส่งเสริมลงทุน

ในขณะที่ไทยถอยหลังลงคลองในหลายๆเรื่อง

ปล. คาดว่าน่าจะเป็นฝีมือของรัฐบาลชุดก่อน และกลุ่มอำนาจเก่าที่เสียผลประโยชน์ //มิตรสหายไก่แจ้ท่านหนึ่งกล่าวไว้ (ห๊ะ !!??)
    ปล.2 ขอพรีออเดอร์ข้าวผัด+โอเลี้ยงล่วงหน้า ส่งบางขวางแดน 2 นะคนับ

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 59

ท่านนี่ บ้า กามมาก ขอผมด้วยสิคับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 9

[IMG][/IMG]

ผมชอบนางเนี้ย แจ่ม ดูไม่จบสักที

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    มาอ่าน SSD กลายเป็น AV ซะงั้น

เครื่องผมก็ใส่ SSD อยู่นะใช้ Kingston 128GB
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    รู้สึกดีใจมันลดราคา เพราะตั้งแต่ผมได้สัมผัส SSD แล้วมันดีกว่ามากเลยจริง