ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140

เดี๋ยวนี้ประเทศไทยเขาแบ่งชนชั้นขนาดนี้เลยหรอ

ผมพึ่งโดนสวดมา เรื่อง เรียนต่อ ป.ตรี

ผมเลือกเรียน ราชภัฎอุบล แต่พ่อแม่ผมให้ไปเรียน มหาลัยอุบล

ให้เหตุผลว่าหางานง่าย สมัครงานง่าย ตอนสมัครเขาให้โอกาสคนจบ มหาลัยอุบลก่อนราชภัฎ

ซึ่งเหตุคือ ถ้าผมไปเรียนมหาลัยอุบลผมต้องกู้ กยศ. ประเด็นคือผมไม่อยากกู้ ไม่อยากเป็นหนี้

ผมเลยโดนสวดมาว่า ถ้าผมไม่กู้จะให้พ่อแม่จ่ายเงินค่าเทอมไง ผมโดนสวดว่าผมเห็นแก่ตัวไม่ยอมกู้ กยศ มาเรียน

ค่าเทอม ราชภัฎ 6-7พัน ซึ่งผมมีเงินจ่ายมากพอสำหรับเงินแค่นี้

ค่าเทอม มหาลัยอุบล ค่าเทอม หมื่น8 - 2หมื่น

ซึ่งผมเรียน ราชภัฎก็เพราะค่าเทอมมันถูก มันมุ่งเรียนเอาความรู้ไม่ใช่วุฒิ วุฒิเป็นของแถมฝากให้พ่อแม่ เห็นพ่อแม่อยากได้

ผมจะเรียน คณะการตลาด เพื่อเอาไปต่อยอดธุรกิจที่ผมอยากทำในอนาคต

ผมมีโปรเจคอยู่ในหัวแต่ต้องใช้เงินทุนสูงถึง 50K บาทครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mary Elizabeth Winstead
    กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    เรียนตามที่ใจเราอยากเรียนดีกว่าครับ เขาไม่ได้มาเรียนกับเราหนิ
    อนาคตของเรา เรามีสิทธิ์กำหนดเองครับ

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    พ่อเเม่ไม่ใช่คนกำหนด อนาคตครับ เลือกเองได้ อย่าให้ใครมาทำลายอนาคตของคุณ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    สมัยนี้ก็แยยนี้หละ แบ่งชนชั้นมหาลัยมาก
    เกรดS
    จุฬา ธรรมศาสตร์ มหิดล
    เกรดAAA
    พวก เกษตร ลาดกระบัง ม.ส.ว. ม.เชียงใหม่ ม.รัฐมีชื่อในต่างจังหวัดต่าง
    เกรดA
    ม.รังสิต ม.กรุงเทพ หอการค้า พวกม.เอกชนระดับต้นๆ ม.ราม
    เกรดB+
    ม.เอกชนเกรดรองลงมา
    เกรดB
    ราชภัฎ มีชื่อพวก ม.ราชภัฎ พระนคร เถือกๆนั้น ม.รัฐบาลโนเนม ม.สุโขทัย
    เกรดC
    ม.เอกชน โนเนม ราชภัฎโนเนม

แล้วต้องแล้วแต่คณะด้วย บางคณะพวกม.เอกชนก็มีชื่อกว่าม.รัฐ เช่นคอมอาร์ตม.รังสิต

ประเทศเราเป็นแบบนี้จริงๆคับโดยเฉพาะวงการHR ไม่นับพวกจบนอกอีกนะไม่งั้นยาว สมัยนี้ไม่ดูหรอกเกรดดูชื่อม.อย่างเดียว เพราะมันเล่นเส้น เส้นสายกันด้วย
    บางที่นี้รับแต่สีมพูอย่างเดียวก็มี หรือรับมาก็เอาเป็นตำแหน่งล่างๆ แถมตอนจะเลื่อนต่ำแหน่งมีดูม.กันอีก ม.ดังๆนี้บางทียังไม่ทันจบก็มีคนมาจองละ ม.รองๆมาก็รอไปคับ นานๆๆๆๆๆๆจะมีคนโทรมาซักที ส่วนใหญ่เป็นบริษัทแบบว่า...มากด้วย(ตั้งแต่จบมามีโทรมา2รอบเองนะนี้ บริษัทซัมติงรอบหนึ่ง ขายประกันรอบหนึ่ง ผมรัฐศาสตร์ม.รังสิต รุ่น1)

เหมือนโทรศัพท์แหละคับ คนมันก็เลือกไอโฟนมาก่อนละนะ ต่อให้สเปคมันจะกากแค่ไหนก็ตาม คนสมัยนี้ติดแบรนอะนะ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ก็กู้เรียนราชภัฎก็ได้ครับ ......... รับผิดชอบตัวเองมั้งก็ได้ไม่เห็นเป็นไรอนาคตตัวเอง ถ้าเขาอยากให้เข้าอุบลเขาจ่ายให้ไวก็เขาไป ดูอะไรรวมๆด้วยว่าไม่กู้แล้วทางบ้านลำบากไหมพ่อแม่ต้องกู้หนียืมสินไหม มีภาระอะไรที่ต้องจ่ายอีก....ไม่ใช่แค่ค่าเทอม ค่ากินค่าเดินทาง แล้วถ้าอยู่หอก็เสียอีกเยอะ บางทีลองคำนึงถึงคนทีหาเงินมั้งก็ได้ ลองคำนวนรายจ่ายทั้งหมดต่อเดือนแล้วคุยกันดูวว่าไหวไหม....ไม่ไหวถ้าอยากเรียนก็กู้เรียนเอา

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ puay อ่านกระทู้
    ก็กู้เรียนราชภัฎก็ได้ครับ ......... รับผิดชอบตัวเองมั้งก็ได้ไม่เห็นเป็นไรอนาคตตัวเอง ถ้าเขาอยากให้เข้าอุบลเขาจ่ายให้ไวก็เขาไป ดูอะไรรวมๆด้วยว่าไม่กู้แล้วทางบ้านลำบากไหมพ่อแม่ต้องกู้หนียืมสินไหม มีภาระอะไรที่ต้องจ่ายอีก....ไม่ใช่แค่ค่าเทอม ค่ากินค่าเดินทาง แล้วถ้าอยู่หอก็เสียอีกเยอะ บางทีลองคำนึงถึงคนทีหาเงินมั้งก็ได้ ลองคำนวนรายจ่ายทั้งหมดต่อเดือนแล้วคุยกันดูวว่าไหวไหม....ไม่ไหวถ้าอยากเรียนก็กู้เรียนเอา
    ผมหมายถึง ถ้าผมเรียน ม.อุบล ค่าเทอมประมาณ 18-20K บาท ต้องกู้เรียน คือผมจะเรียน ราชภัฎเพราะค่าเทอมแค่ 6-7พัน ผมมีเงินจ่ายรวมถึงค่ากินด้วย บ้านผมก็มีอยู่แล้วก็เสียแต่ค่าเทอม ค่ากิจกรรม ค่ากินเล็กๆน้อยๆ ครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ไม่ต้องถามไรหรอก คำตอบก็มีแล้ว จะสนใจอะไรอีก มั่นใจแล้วก็จัดไป

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ประเทศไทยแช่งชนชั้นศักดินา มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ

เรื่องการศึกษาก็เช่นกัน

ยกตัวอย่าง มหาลัยรัฐจะได้รับการยอมรับมากกว่าเอกชน เพราะรัฐมันสอบเอนทรานซ์เข้า ดูมีคุณภาพมากกว่าเอกชนที่แค่มีเงินก็เรียนได้

ก็มันปลูกฝังกันมาอย่างนี้ ยากที่จะเปลี่ยนแปลงอะไรได้

ผมเป็นคนนึงที่เคยยึดติดในเรื่องนี้มาก่อน ตอนผมจบ ม.6 ใหม่ๆ ผมติดโควต้า วิศวะ ม.ศ.ว. พอเข้าไปเรียนได้เทอมนึง

รู้สึกว่าสถาบันมันไม่ดัง ไม่มีชื่อเสียงในทางด้านนี้ ผมถึงขนาดซิ่วมาปีนึง มาเอนทรานซ์ใหม่ ติดวิศวะ ลาดกระบัง เห็นว่าชื่อเสียงดี

พอเรียนจบมาก็หางานง่าย เพราะบริษัทหลายแห่งยังมีค่านิยมตรงนี้อยู่ ผมเองก็ได้งานบริษัทดีๆ ก็เพราะชื่อเสียงสถาบันนี่แหละ

แต่ชื่อเสียงสถาบันใช้ประโยชน์ แค่เวลาหางานทำเท่านั้นเอง พอเข้าไปทำงานแล้วก็เริ่มใหม่เหมือนกันหมด
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    และถ้าให้ผมแนะนำนะ เราเรียนที่สบายใจเราดีกว่าครับ

อย่างที่ จขกท ว่ามา เรียนเอาความรู้ไปต่อยอดธุรกิจส่วนตัวถือว่ามีเป้าหมายชัดเจนแล้ว ผมก็เห็นด้วยนะ ทำต่อไปเลยครับ

ยุคเศรฐกิจแบบนี้ มีธุรกิจส่วนตัวไว้ก่อนก็ดีครับ เวลาตกงานจะได้มีหลักให้เกาะ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    ผมติดราขภัฏเชียงราย คณะ ศศบ.อังกฤษ ติดมมส.คณะ การจัดการท่องเที่ยวนานาชาติ พ่อแม่ผมยังไม่พอใจ จะให้ยื่นขอนแก่นเลยครับ แต่ผมหน่ายแล้ว เพราะงานค้างเยอะมากๆๆๆๆๆ กลัวไม่จบ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    สมัยนี้ก็แยยนี้หละ แบ่งชนชั้นมหาลัยมาก
    เกรดS
    จุฬา ธรรมศาสตร์ มหิดล
    เกรดAAA
    พวก เกษตร ลาดกระบัง ม.ส.ว. ม.เชียงใหม่ ม.รัฐมีชื่อในต่างจังหวัดต่าง
    เกรดA
    ม.รังสิต ม.กรุงเทพ หอการค้า พวกม.เอกชนระดับต้นๆ ม.ราม
    เกรดB+
    ม.เอกชนเกรดรองลงมา
    เกรดB
    ราชภัฎ มีชื่อพวก ม.ราชภัฎ พระนคร เถือกๆนั้น ม.รัฐบาลโนเนม ม.สุโขทัย
    เกรดC
    ม.เอกชน โนเนม ราชภัฎโนเนม

แล้วต้องแล้วแต่คณะด้วย บางคณะพวกม.เอกชนก็มีชื่อกว่าม.รัฐ เช่นคอมอาร์ตม.รังสิต

ประเทศเราเป็นแบบนี้จริงๆคับโดยเฉพาะวงการHR ไม่นับพวกจบนอกอีกนะไม่งั้นยาว สมัยนี้ไม่ดูหรอกเกรดดูชื่อม.อย่างเดียว เพราะมันเล่นเส้น เส้นสายกันด้วย
    บางที่นี้รับแต่สีมพูอย่างเดียวก็มี หรือรับมาก็เอาเป็นตำแหน่งล่างๆ แถมตอนจะเลื่อนต่ำแหน่งมีดูม.กันอีก ม.ดังๆนี้บางทียังไม่ทันจบก็มีคนมาจองละ ม.รองๆมาก็รอไปคับ นานๆๆๆๆๆๆจะมีคนโทรมาซักที ส่วนใหญ่เป็นบริษัทแบบว่า...มากด้วย(ตั้งแต่จบมามีโทรมา2รอบเองนะนี้ บริษัทซัมติงรอบหนึ่ง ขายประกันรอบหนึ่ง ผมรัฐศาสตร์ม.รังสิต รุ่น1)

เหมือนโทรศัพท์แหละคับ คนมันก็เลือกไอโฟนมาก่อนละนะ ต่อให้สเปคมันจะกากแค่ไหนก็ตาม คนสมัยนี้ติดแบรนอะนะ
    อันนี้ก็เว่อร์ไปนะครับ ประเทศไทยไม่มีมหาลัยเกรด S หรอกอย่างมากสุดก็ AA แต่ที่ว่า ม.รังสิต กับม.กรุงเทพนี่ได้เกรดสูงไปนะครับ(ไม่ได้มีเจตนาดูถูกนะ)
    ม.เอกชนยังไงก็ไม่เหมือนม.รัฐอยู่ดี การเรียนม.เอกชน ยุคนี้ถ้าคุณได้เกรดต่ำกว่า3.00 นี่หางานยากพอสมควรเลยครับรวมม.ที่คุณว่ามาด้วย
    ส่วนรามฯก็ได้เกรดต่ำไป ถ้าเป็น มสธ.นี่จะไม่เถียงครับเพราะจบง่ายกว่า แต่ที่แน่ ๆ ราชภัฎนั้นเวลาสมัครงานนี่เรื่องจริงครับ พอHR
    เห็นปุ๊บก็แยกไปอีกกองเลย และมันก็ไม่ได้แบ่งแยกชนชั้นด้วย มันเป็นแบบนี้มันหลายสิบปีแล้ว ถ้าคุณภาพของมหาลัยดีเท่ากันหมดจริง ๆ
    คนจะขวนขวายแข่งขันกันเข้ามหาลัยดี ๆ ทำไมละครับ ถ้าจขกท. ว่าประเทศไทยแบ่งแยกชนชั้นด้วยมหาลัย เกือบทุกประเทศในโลก
    ก็แบ่งแยกกันหมดแหละครับ แถบยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น เกาหลี ฯลฯ ก็เป็นแถมอาจจะแข่งขันกันสูงกว่าบ้านเราอีกก็ได้นะครับ หัดยอมรับ
    ความจริงแล้วเลือกที่ดีที่สุดสำหรับตัวเราดีกว่าครับ พ่อแม่คุณอาจมองเห็นสิ่งที่คุณอาจจะมองข้ามหรือยังไม่ยอมรับนะครับ เราไม่สามารถ
    ให้สังคมมาปรับตามเราได้ แต่เราต่างหากที่ต้องปรับตัวให้เข้ากับสังคมเพื่อให้อยู่รอดครับ เข้าใจไว้ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 21st February 2016 เมื่อ 00:50

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ถ้าผมมีโอกาสอย่าง จขกท ก็แนะนำว่าไหนๆก็เรียนแล้ว ก็เลือกเรียนสถาบันดีๆไปเลยเถอะครับ

เอนทรานซ์เข้ามหาลัยของรัฐให้ได้ ค่าเทอมก็ถูกกว่าของเอกชนด้วย ชื่อเสียงดีกว่า

พอจบแล้วมีโอกาสหางานดีๆได้มากกว่า บางบริษัทนี่เล่นสี เล่นพรรค เล่นพวก กันด้วย ผมเจอมาแล้ว

หากค่าเทอมแพงไปนิด ก็ทำงานหารายได้พิเศษก็ได้ครับ คงไม่เหลือบ่ากว่าแรงเท่าไหร่ ยังหนุ่มยังแน่น

ส่วนเดินตามฝัน มีธุรกิจของตัวเองก็เป็นสิ่งที่ดี แต่บางทีมันอาจไม่เป็นไปตามฝันก็ได้นะครับ

ผมอยากให้มองทางเลือกมนุษย์เงินเดือนไว้ด้วย ถึงมันออกจะน่าเบื่อก็เถอะ แต่มันก็มีข้อดีของมันคือได้เงินแน่ๆทุกเดือน

ซึ่งสถาบันดีๆ เกรดเฉลี่ยดีๆ หางานง่ายแน่นอนครับ ใครๆก็อยากได้

ถ้าจะให้ดีทำงานประจำ ควบคู่กับธุรกิจส่วนตัวไปด้วย น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด สำหรับยุคนี้

เผื่อโดนเลิกจ้าง เราก็ยังมีงานทำอยู่

ปล. ผมทำงานบริษัทอยู่ ยังหนาวๆร้อนๆเลย ไม่รู้จะโดนปลดออกเมื่อไหร่ เศรษฐกิจมันไม่ดี ทุกวันนี้มันไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 21st February 2016 เมื่อ 01:16

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    169
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    "เรือเล็กควรออกจากฝั่ง"

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    คนไทย ยึดติดกับวุฒิกับมหาลัยมากเกินไปครับ
    แต่ยิ่งเราเรียนมหาลัยมีชื่อมากเท่าไหร่ จะได้งานมากกว่าคนจบ ม.ไม่มีชื่อ
    ยกตัวอยางง่าย ๆ ว่า บริษัทหนึ่งรับพนักงานคนนึง
    คนนึงจบ ม.มีชื่อ แต่อีกคน จบ ม.ไม่ค่อยมีชื่อเสียง
    เค้าก็จะเลือก ฬ อยู่แล้วแน่นอน เพราะคิดว่า ไอนี่ต้องทำงานให้ได้มากกว่า
    แต่บางที คนจบ ม.ไม่มีชื่อเสียง อาจจะทำงานได้เยอะกว่าก้ได้คับ
    ผมคิดงี้นะ เพราะฉะนั้น เลือกทางเดินที่ดีที่สุดสำหรับตัวเองดีกว่าครับ
    เพราะ จบไปมันอยู่กับเราอีกตลอดชีวิตเลย
    Do it now.Sometimes later become never.

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    สิ่งที่มโนกับความเป็นจริงมันช่างแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง ถ้าคิดและเลือกแบบนี้ต้องทำงานหนักกว่าคนอื่นมากมาย

สิ่งที่ได้กลับมามันไม่ได้มีความรู้อย่างเดียวหรอกนะ มันมีทั้งโอกาสเรื่องงาน คอนเนคชั่นในกลุ่มเพื่อนกับอาจารย์อีกมากมายหลังเรียนจบ

กระดาษแผ่นเดียวจากม.มีชื่อนี่แหละช่วยให้ชีวิตง่ายขึ้นเยอะ

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    ผมก็จบ มรภ.อุบลครับ ไม่นานนี้ สายวิทคอม วิศวกรรมซอฟต์แวร์
    ไม่รู้นะจบใหม่ตอนนี้ควรได้เงินเท่าไหร่ แต่ผมทำงานประจำ + งานฟรีแลน

ไม่ต่ำกว่า 35k ต่อเดือน แล้วแต่เดือนด้วยถ้าขยันรับ 2-3 งานต่อเดือนนี้ 60k อันนี้ยังไม่รวมเว็บที่กำลังทำไว้ส่วนตัวนะ เอาไว้กินโฆษณา (สอบ.com) ตอนนี้ยังน้อยอยู่

ของแบบนี้ใครบอกเราว่าถูกไม่ถูกไม่ได้หรอกครับ มันขึ้นอยู่ที่ตัวเราด้วยว่า แน่จริงหรือป่าว มุ่งมั่นมากแค่ไหน
    ข่าวการเปิดสอบงานราชการ เอกชน หนังสือแนวข้อสอบ
    ความรู้ทั่วไปของหน่วยงานต่างๆแจกฟรี https://goo.gl/9fVxbx

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    ตาม LIGER0000 เลยครับ ตามนั้น
    ความจริงมันเป็นแบบนั้น
    https://www.instagram.com/ez.shirt/ เสื้อยืดสวยๆคุณภาพดีครับ 199.- ลองดูก่อนได้ครับผม ผมทำเองนะ

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3
    เรียนไหนเท่หมด
    เรียนจบเท่กว่า

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ถ้าจบมาเป็นนายตัวเองอยากเรียนไหนก็เรียนไปเถอะ แต่ถ้าจบเพื่อไปสมัครงานก็เลือกที่ๆมันมีชื่อเสียงหน่อยเพราะพวกนายจ้างมักดูจากสถาบันที่จบเป็นอันดับแรกครับ...

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    50,000นี่ทำไรครับ ถ้าน่าสนใจ ก็ไม่ต้องเรียนเดี๋ยวผมหุ้นด้วย
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    ทนไปครับ พิสูจน์เอาจากการกระทำและผลงาน อาจใช้เวลาในการพิสูจน์นานหน่อย แต่ถ้ามั่นใจก็ลุยไปครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ลองขอเขาเข้าไปนั่งเรียนดูก่อนครับ ค่าเทอมแพงกว่าก็อาจเพราะดีกว่า พร้อมกว่าจริงๆครับ เสียเวลาเรียนทั้งที ถ้าเอาแต่ถูก แต่ไม่ได้อะไรกลับมาเลยก็ไม่คุ้มครับ
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    อย่าเทียบที่มหาลัยเลยครับเทียบที่ตัวคนดีกว่า ถ้าคนมันห่วยต่อให้เรียนมหาลัยดีขนาดไหนไหนก็ห่วยเช่นกันครับ ผมจบราชภัฏเช่นกันครับ ราชภัฏตัวจังหวัดผมเอง ค่าเทอม 6-7 พันเอง ตอนเข้าเรียนตอนแรกพวกที่เรียนมหาลัยไฮโซระดับประเทศที่ค่าเทอม 4-5 หมื่น ดูถูกกันจังว่าห่วยแบบนั้นแบบนี้ พอจบปรากฏว่าผมสอบเข้ารับราชการได้ ส่วนพวกจบมหาลัยไฮโซตอนนี้ยังเป็นลูกจ้าง หรือไม่พนักงานโรงแรม พอมาดูตอนนี้แหมอยากหัวเราะเป็นภาษาเอเลี่ยนจังครับ ผมอยากรู้จริงๆ ที่ว่าห่วยมันวัดจากตรงไหน
    [IMG][/IMG]

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    Blog Entries
    1
    ผมคนหนึ่งแหละครับ ราชภัฎ ในจังหวัดของผมเอง ค่าเทอม 7000 เบิกได้

จบมาเกรดกลางๆ ตอนนี้บรรจุข้าราชการได้ อยู่กลางดง มศว จุฬาฯ

จุดยืนเทียบเท่ากันครับตอนทำงาน มีความสุขดีครับตอนทำงาน

โดนเขม่นจาก ผอ. นิดหน่อย เพราะป้าแก ก็เป็นพวกแบ่งชนชน (ก็สะใจเล็กแหละครับอยู่ขวางหูขวางตามันจนมันเกษียณแหละ)

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    เป็นกำลังใจให้นะรับ สู้ๆ