ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 259

ใครได้รับหมายเรียก 7 เมษา นี้ เข้ามาคุยกัน

บอร์ดนี้วัยรุ่นน่าจะเยอะนะ
    ผมคนนึงละที่ไม่ได้เรียน รด ตอนนี้ อยู่ ปี2 ว่าจะผ่อนผัน
    ใจจริงไม่อยากเป็นเลยทหาร เห็น***ดีช่วยบอกช่องทางให้ แต่คงยัดใต้โต๊ะแน่นอน
    ผมเลยคิดว่า จะรับผิดชอบกับสิ่งที่ตัวเองเลือกไป(เรียนจบค่อยจับ) หรือ พ่ายแพ้ให้กับความป๊อด(ยัด****) ดี

สำหรับคนที่ผ่านช่วงนี้มาแล้วก็มีไรแนะนำก็ทำได้นะครับ ผมยินดีรับฟัง ^_^

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,821
    Blog Entries
    6
    ตอนผมเกรณ ผมไปบน ศาล ย่านาค พระขโนงมาครับ ไม่ติดทหาร

ก่อน เกรณ วัยรุ่น ไป บน กันเยอะมาก!!!!!! ตอนแก้บน บางคนผมก็จำหน้าได้น่ะ ว่าคนๆนี้เคยมาบน และ มาแก้ แสดงว่าไม่ติดทหารเหมือนกัน

อันนี้ ไม่เชื่ออย่าลบหลุ่ บางคนหาว่า ฟลุต มั่ว

ผมเองก็ไม่เชื่อ แต่พอไปบน แล้ว ไม่ติดเชื่อเลย!!!!!

ถ้าไป ศาลย่านาค จะมีคนถามว่ามา แก้อะไร ถ้าบอก ทหาร คนดูแล จะพาไป อ่านวิธีแก้ ว่าทำยังไงบ้าง เวลาไหน ตอนไหน ต้องทำให้ เป๊!! ทุกอย่างน่ะครับ

ไปบนไว้เพื่อความสบายใจก็ได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONE OK ROCK : 16th March 2016 เมื่อ 03:18

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ไม่อยากเกณฑ์ทหารแต่ไม่เรียน รด ผมก็ไม่รู้จะหาวิธีไหนให้ละแต่ไม่แนะนำให้ยัดใต้โต๊ะนะครับ

ช่วงนี้ทหาร ตำรวจเขาเข้มมากครับช่วงนี้มันเป็นช่วงของ คสช. อะนะ ดีไม่ดีเขาจับได้คนยัดจะโดนไปด้วย

ถ้าเรียนอยู่ก็ผ่อนผันไปก่อนครับ ถ้าจะผ่อนผันให้รีบหาข้อมูลแล้วทำเรื่องไว้ครับแล้วเอาใบไปยื่นตอนวันเกณฑ์ครับ (ผมก็ไม่รู้นะว่าเขาทำไงมั่ง ผมเรียน รด)

ลองไปตรวจสุขภาพดูว่ามีโรคที่ทหารเขาไม่รับรึป่าว ถ้าสุขภาพแข็งแรงก็ GG

ไม่งั้นก็ลองบน แบบคอมเม้นข้างบนเลยครับ ใครจะรู้อาจจะได้ใบดำ

แต่ที่แน่ๆ ผ่อนผันไปเลยครับถ้ายังเรียนอยู่ ที่ไม่อยากเป็นตอนนี้เพราะอาจจะยังไม่พร้อมก็ได้

ลองทำหัวนมชมพูแบบมาริโอ้ดูครับอาจจะได้ใบดำ

*แล้วแต่ท่านจะศรัทธา โชคดีใบดำ*

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ไม่แนะนำให้ยัดใต้โต๊ะนะ เพราะยัดไปก็ไม่ชัวว์ว่าจะพ้น ฮาๆ เพื่อนเจอมาพอดี เป็นสองปีเป็นไงหล่ะ ต้องพักการเรียน ไปเป็นทหาร ผ่อนผันแบบปกติไปเถอะ ยังไม่ต้องคิดมาก ถ้าจบออกมา ก็เป็น แค่ปีเดียว ถ้าช่วงนั้นยังหางานไม่ได้ไม่รู้จะทำอะไร ก็ใช้วุฒิ ป.ตรี เข้าทหารต่อเลย อย่าไปกลัวเลยการเป็นทหาร อย่างน้อยเราก็มีเรื่่องเล่าประสบการณ์ไปเล่าให้เพื่อน ลูกหลานฟัง ว่าเป็นทหารเป็นยังไง แต่ละคนพอพ้นออกมาก็ไม่เห็นมีใครเสียใจที่เป็นเลยมีแต่คนภูมิใจตัวเองด้วยซ้ำ ก็เลยไม่เข้าใจทำไมต้องกลัวหว่า ???

กล่าวขอบคุณ
    39
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    1
    กลัวอะไร -_-
    ผมเองก็เป็นมา เดิน ฉก 2524 ก็สบายดี ไม่มีเหตุการณใดๆ ก่อนทหารจะเดิน
    จะมี ทหารอาสา กับ ทหารพรานเดินก่อนอยู่แล้ว 20-50 กิโล
    ส่วนฝึกอยู่ค่าย ถือว่าเป็นการ ออกกำลังกายชั้นดี
    GTX1080ti

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    มันไม่ได้ เเย่อย่างที่คิด บางคนพอติดทหาร ตอนเเรกก็เเย่ อยู่ไปสักพักสนุกสะงั้น พอจบสองปีเราก็สอบนายสิบต่อเลย ไม่ได้ออกมาเรียนต่อด้วยสั้ม
    อย่าคิดว่าเป็นทหารเเล้วมีเเต่ขอเสีย อยู่ไปสักพักร่างกายปรับตัวได้ก็โอเคร ละ

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    ส่วนตัวแล้วผมสมัครตอนปี 56 นู้นละ นี่ก็ปลดมานานพอสมควร
    เอางี้ดีกว่า วิธีแก้มันมีง่ายนิดเดียว คือยังไงคุณก็ต้องเป็น แต่อยากเป็นนานๆหรือเป็นสั้นๆละ
    คือยังไงก็หลีกหนีไม่พ้นอยู่ดี ไอ้ยัดตังนะอย่าเลย แถวบ้านผมยัดไปเกือบแสน แต่ดันได้เป็นก็มี 55 เดี๋ยวนี้มันยัดกันยากอยู่ บางคนก็บอกไม่ 100% นะ แค่50/50 ถ้าพลาดก็เสียตังเสียใจกันไป

ต้องถามก่อนว่าเรียนอยู่ชั้นไหนแล้ว ถ้าคิดจะต่อ ป.ตรี ผมแน่ะนำว่าให้ผ่อนก่อนแล้วรีบเรียนให้จบ พอจบแล้วสมัครเเมร่งเลย (ผมก็พอจบแล้วก็สมัครเลย)
    สิทธ์ง่ายๆของคนจบ ป.ตรี เวลาเกณฑ์ทหารคือ คุณสามารถใช้สิทธ์ลดหย่อนได้ พูดง่ายๆก็คือ จะได้เป็นแค่ 6 เดือนเท่านั้น
    ตอนที่ไปเกณฑ์ทหาร ถ้าเขาเรียกชื่อ แล้วถ้ามว่า สมัครหรือสละสิทธ์ก็บอกไปเลย สมัครครับ ! เเมร่งโคตรเท่เลยในวินาทีนั้น 5555555

ทุกคนตอนเป็นทหารจะได้ฝึกเหมือนกันหมดและ อย่างน้อย ระยะเวลาประมาณ 2เดือนครึ่ง ไอ้นี่แหละที่จะเหนื่อยหน่อย แต่เดี๋ยวผ่านไปได้ก็สบายครับ
    แล้วไอ้เรื่องที่จะได้ลงใต้ ลงชายแดน ไม่ต้องกลัวครับ ถ้าคุณเป็นทหารเกณฑ์ที่มีวุฒิการศึกษา และใช้สิทธ์สมัคร คุณอยู่ในค่ายแค่ 6 เดือน จะไม่มีสิทธ์ออกไปใต้หรอกครับ
    เพราะอยู่แค่ 6 เดือนเขาไม่ส่งไปหรอก มันเสียเวลา ส่วนมากเขาส่งพวก 2ปี กับนายสิบ และก็พลอาสานู้นน

คือถ้ามั่นใจว่าของดีก็จับไปเลย
    แต่ถ้าไม่มีมั่นใจ และไม่อยากเป็นจริงๆ ผมแนะนำให้ จบตรี แล้วไปสมัคร 6เดือนจิ๊บๆ
    เหนื่อยแค่ 2 เดือนแรก เดือนต่อมาจะสนุก และเดือนใกล้ปลดนี่จะเบื่อๆ จากประสบการณ์ที่ผ่านมา 555
    เรื่องในกองร้อยมีฮาๆเยอะครับ เอาไว้ว่างๆจะเล่าให้ฟัง โคตรจะโหด มันส์ ฮา เลยทีเดียว 555

อย่าได้กลัวไปก่อนครับ ก่อนผมจะไปผมก็กลัวแต่พออยู่ๆไปเดี๋ยวมันก็ชินครับ แรกๆก็ทุกข์หน่อยแต่พอผ่านไปซักพักจะสนุกละ 5555 แล้วอีกซักพักก็จะเริ่มเบื่อๆ 5555555
    ขอให้โชคดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย double6 : 16th March 2016 เมื่อ 09:04

กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    คือ ถ้าร่างกายพร้อม แล้วจับได้ไปแดง ก็ต้องทำใจแหละครับ 7 เมษานี้รู้เรื่อง

ผมเป็นอีกคนที่จะได้เกณฑ์ทหารเหมือนกัน แต่ผมคงรอดตัวไป เพราะผมสูงไม่ถึง 160 เซน

แถมวันนั้นมีเรียนอีก ถ้าเสร็จก็กลับไปเรียนต่อ 555

Hank Williams
    กล่าวขอบคุณ
    18,706
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,004
    ้เดี๋ยวนี้ทหารเขาสบายแล้วครับ

ตอนนี้ผมก็เป็นทหารอยู่ ผลัด 2/58 ปลดสิ้นปีนี้ ผมเป็นปีเดียว ใช้วุฒิ ม.6 สมัคร

เงินเดือน + ค่าครองชีพ ได้เดือนละประมาณ 6 พันกว่าๆ เบี้ยเลี้ยงออกทุก 10 วัน 410 บาท

ยิ่งถ้าได้ไปอยู่บ้านนาย ได้เบี้ยเลี้ยงเต็ม 900 กว่าบาท เงินเดือนเต็มอีก 9 พัน เยียบหมื่น

ฝึกหนักแค่ 2 เดือนแรกแหละครับ ที่เหลือก็ทำงานให้กองร้อย ตัดหญ้า ฆ่ากับมด ก็ว่าไปตามนั้น

เป็นทหารเท่ส์นะครับ ผมจะบอกให้ สาวกรี๊ด

แต่ถ้าคุณไม่อยากเป็น ผมแนะนำให้เสี่ยงจับใบดำใบแดงเอาครับ อย่ายัดใต้โต๊ะ

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    1

"เป็นทหารได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด"

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ตอนแรกผมผ่อนผันนะ แต่ต่อมา คิดว่าไม่น่าจะได้ เพราะตัวเล็ก หน้าอกไม่ถึง ก็ไปยกเลิกผ่อนผัน แล้วไป ตรวจร่างกาย สุดท้ายนั่นละครับ รอด หน้าอกไม่ถึง ฮ่าๆ !! สู้ๆครับ เพื่อนผมเป็นทหาร แรกๆก้ทุกข์น้ำกนักลดเป็นว่าเล่น พอฝึกเสร็จกลับมาอ้วนเหมือนเดิม -..-

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    มีลุงแก่ๆ คนนึงบอกว่าจะปราบโจรใต้ให่หมดภายใน 6 เดือน

ให้จริงเถอะเจ้าประคุณ

I have a grenade ho ho ho
    กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 364
    เอาหน่าทนๆหน่อยฝึก3เดือนแรกพอขึ้นกองร้อยก็สบายแล้วครับ ถ้าสมัครใช้วุติ ปวช 1ปีครึ่งมั้งจำไม่ได้ ปวส 6เดือน แต่ถ้าคุณยังไม่พร้อม ผ่อนผันเอาได้เรียนตอให้จบป.ตรีก่อนก็ได้ครับ ส่วนยัดใต้โต้ะนั้นไปฟังใครมาครับ

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516
    ไปลองลดอกครับ เหอะๆ

กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,081
    ของผม ตอนนี้ ก็ ผ่อนผันไปเเล้ว 1 รอบ เเต่ครั้งอยากให้มันพ้นๆไป
    ประวัติผม
    สูง181 หนัก 55 ผอมเลยเเหละ
    สายตาสั้น300
    มีรอยผ่าตัดที่หัวไปจนถึงต้นคอ มีปรัวัติคนไข้(เเต่ใบ X-ray)หาย

ผมจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ถ้าไปถึงที่เกณฑ์ทหาร

PC---I5-4590/asrock H97M Pro4/RAM 16 GB/GTX 1060 3GB OC/HDD 1 TB/SSD 120 GB/Rx-630W
    NB---i3-5005U/RAM 8GB/920M 2GB/HDD 500 GB

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ไม่ต้องไปค่ะทำเฉยๆเดี๋ยวเขาก็ไม่สนใจเราเองค่ะ พออายุ 30 ก็จะเป็นทหารกองหนุน พอเกิน 40 ก็อาจจะรอดจาก พรบ กำลังสำรองนะคะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ถามหน่อยถ้าเราผ่อนผันไปตอนเรียนสามารถยัดใต้โต๊ะได้ไหม ก่อนที่จะถึงเมษาเห็นเขาเรียก 50000 ถ้าอยากจะหลุดจากทหาร ถ้ายัดตอนก่อนเกณฑ์ กับ กำลังผ่อนผันไป อันไหนดีกว่ากัน ใครเคยยัดมาบ้างขอปรึกษาด้วยคน ตอนนี้ผมรักษาอยู่ทางจิตเวชใช้กับทหารได้ป่าวไม่รู้ แต่เป็นไม่หนัก

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทันยะเรศ อ่านกระทู้
    ไม่ต้องไปค่ะทำเฉยๆเดี๋ยวเขาก็ไม่สนใจเราเองค่ะ พออายุ 30 ก็จะเป็นทหารกองหนุน พอเกิน 40 ก็อาจจะรอดจาก พรบ กำลังสำรองนะคะ
    ต้องไปรายงานทุกปีนะเอ่อ ถ้ายังใช้สิทธิ์ ผ่อนผัน ไม่งั้นนอนคุกนะ จะแนะนำอะไรก็ดูหน่อย

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ทันยะเรศ อ่านกระทู้
    มีลูกมีเมียจดทะเบียนก็ไม่ได้นะเออ กลายเป็ฯคนเถือน คดีความ 20 ปีนะครับเดี๋ยวนี้ รุ่นผมคดีความ 10 ปี เดี๋ยวนี้น่าจะ 20 ปีละ
    ถ้าคิดว่าทนอยู่แบบคนเถื่อนได้ตั้ง 20ปี ก็ลองดูครับ 5555

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    เป็นทหารได้อะไรกว่าที่คุณคิดเยอะนะครับ แนะนำว่าให้สมัครเลย กว่า 40 เปอร์เซ็น ถ้าสอบ ได้เป็น สิบตรี ชัว สวัสดิการก็ดีนะครับ อิอิ

ถ้าสนใจสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ แต่ถ้าหนี เกณ หรือ ยัดSussaดี ก็ระวัง ม.45 ด้วยละกันครับ ( จากใจนักเรียนSussaดีทหารบกคนหนึ่ง )

"มาตรา ๔๕ บุคคลใดหลีกเลี่ยงหรือขัดขืนไม่มาให้คณะกรรมการตรวจเลือกทำการตรวจเลือก
    เข้ารับราชการทหารกองประจำการตามหมายเรียกของนายอำเภอ หรือมาแต่ไม่เข้ารับการตรวจเลือก
    หรือไม่อยู่จนกว่าการตรวจเลือกแล้วเสร็จ หรือหลีกเลี่ยง หรือขัดขืนด้วยประการใด ๆ เพื่อจะไม่ให้เข้า
    รับราชการทหารกองประจำการตามพระราชบัญญัตินี้ หรือบุคคลใดเข้ารับราชการทหารกองประจำการ
    แทนผู้อื่น หรือเรียกรับหรือยอมจะรับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเองหรือผู้อื่น โดยสัญญาว่า
    จะช่วยเหลือผู้หนึ่งผู้ใดมิให้ต้องเข้ารับราชการทหารกองประจำการ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี"

สำหรับผู้ที่หนี ผลออกมาจะเป็นแบบเดียวกันคือ Sussaดีจะไปแจ้งความกับตำรวจ ให้ตำรวจออกหมายจับเราครับ ซึ่งหมายจับคดีนี้จะมีอายุความ 10 ปี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuttakarn2012 : 23rd March 2016 เมื่อ 11:26

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ถ้ายังเรียนอยู่ผ่อนผันไปเลย แล้วสมัครเอาก็ได้ เป็นประสบการณ์ที่ดีนะเวลาผ่านมาได้ เอาไว้เล่าให้เพื่อน ลูกหลาน เหลนฟัง สนุกดี แล้วพอปลดมาจะทำให้เรามีมุมมองอะไรต่างๆมากขึ้นด้วย
    เรียนจบก็ใช้วุฒิยื่นลดหย่อนเลย การใช้วุฒิลดหย่อนมี2กรณี
    กรณีแรก แจ้งสมัครก่อนที่จะจับ
    1. ม.6 หรือ เทียบเท่า เป็น 1ปี
    2. ป.ตรี หรือ อนุปริญญา(ปวส) เป็น 6เดือน
    กรณีที่สอง คือจับแล้วโดน
    1. ใช้วุฒิ ป.ตรี หรือ อนุปริญญา ลดหย่อนได้ 1ปี

ถ้าเราสมัครสามารถเลือก เหล่าทัพและจังหวัด จะลงได้
    ทหารเรือ ฝึกหนัก ถ้าเป็น2ปี เพราะต้องเป็น นาวิกโยธิน (แต่เพื่อนเป็นมาก็อาจจะไม่หนักเท่าที่คิดนะ)
    ทหารบก ฝึกกลางๆ (อย่าเลือกลงลพบุรี เป็นหน่วยรบพิเศษจะฝึกเพื่อไปรบ ลงใต้ฯลฯ ทบ. เรียกว่า หมวกแดง)
    ทหารอากาศ ฝึกเบากว่าทั้ง2เหล่า ที่รู้ๆมาคือตอนเข้าเวรสบายๆ

ส่วนตัวสมัคร ทบ. เป็น 6เดือน อยู่ ร.11 พัน1 ร้อย1 รอ. กทม. ตอนฝึกเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน , กทม. สังกัดอื่นฝึกเบาจริง แต่ถ้าเลือกลง กทม. ก็ภาวนาอย่าให้โดนเลือกลงที่นี่เลย
    ทบ. ระยะเวลาฝึก 70 วัน ทุเลาฝึก ส-อา.
    วันอาทิตย์มีตรวจสอบร่างกาย หลังจากตรวจสอบ สามารถให้ญาติมาเยียมได้ (จะเริ่มให้เยี่ยมได้ในอาทิตย์ที่2 หลังจากนั้นทุกอาทิตย์ขึ้นอยู่กับผู้ฝึก)
    พยายามหาเวลาถ่ายหนักมีโอกาสไปเลยนิดหน่อยๆก็เอาไว้ก่อน

ทหารเป็น 6เดือนไม่คุ้มแต่แป้บเดียวออก 1ปีคุ้มมากได้ทุกอย่าง 2ปีเสียเวลา

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ลองเป็นดู เผื่อเจอแบบนี้นะคนับ

แอร๊ยยยย >_<"

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    เป็น6เดือนพอ เจอครูฝีกใจดีก็สบายหน่อย ตอนผมเป็นเจอครูฝึกใจดีสบายไป ไม่ค่อยโดนแดก

กล่าวขอบคุณ
    114
    ได้รับคำขอบคุณ: 321
    หาข้อมูลบ้านญาติครับ ว่าที่ไหนรับน้อยคนสมัครเยอะเป็นต้น ละย้ายทะเบียนบ้านไป รับรองถ้าไม่ซวยสุดๆ รอดแน่นอน เพื่อนผมทำวิธีนี้ รอด 555 ส่วนผมเรียน รด.

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ comhangs อ่านกระทู้
    ถ้ายังเรียนอยู่ผ่อนผันไปเลย แล้วสมัครเอาก็ได้ เป็นประสบการณ์ที่ดีนะเวลาผ่านมาได้ เอาไว้เล่าให้เพื่อน ลูกหลาน เหลนฟัง สนุกดี แล้วพอปลดมาจะทำให้เรามีมุมมองอะไรต่างๆมากขึ้นด้วย
    เรียนจบก็ใช้วุฒิยื่นลดหย่อนเลย การใช้วุฒิลดหย่อนมี2กรณี
    กรณีแรก แจ้งสมัครก่อนที่จะจับ
    1. ม.6 หรือ เทียบเท่า เป็น 1ปี
    2. ป.ตรี หรือ อนุปริญญา(ปวส) เป็น 6เดือน
    กรณีที่สอง คือจับแล้วโดน
    1. ใช้วุฒิ ป.ตรี หรือ อนุปริญญา ลดหย่อนได้ 1ปี

ถ้าเราสมัครสามารถเลือก เหล่าทัพและจังหวัด จะลงได้
    ทหารเรือ ฝึกหนัก ถ้าเป็น2ปี เพราะต้องเป็น นาวิกโยธิน (แต่เพื่อนเป็นมาก็อาจจะไม่หนักเท่าที่คิดนะ)
    ทหารบก ฝึกกลางๆ (อย่าเลือกลงลพบุรี เป็นหน่วยรบพิเศษจะฝึกเพื่อไปรบ ลงใต้ฯลฯ ทบ. เรียกว่า หมวกแดง)
    ทหารอากาศ ฝึกเบากว่าทั้ง2เหล่า ที่รู้ๆมาคือตอนเข้าเวรสบายๆ

ส่วนตัวสมัคร ทบ. เป็น 6เดือน อยู่ ร.11 พัน1 ร้อย1 รอ. กทม. ตอนฝึกเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน , กทม. สังกัดอื่นฝึกเบาจริง แต่ถ้าเลือกลง กทม. ก็ภาวนาอย่าให้โดนเลือกลงที่นี่เลย
    ทบ. ระยะเวลาฝึก 70 วัน ทุเลาฝึก ส-อา.
    วันอาทิตย์มีตรวจสอบร่างกาย หลังจากตรวจสอบ สามารถให้ญาติมาเยียมได้ (จะเริ่มให้เยี่ยมได้ในอาทิตย์ที่2 หลังจากนั้นทุกอาทิตย์ขึ้นอยู่กับผู้ฝึก)
    พยายามหาเวลาถ่ายหนักมีโอกาสไปเลยนิดหน่อยๆก็เอาไว้ก่อน

ทหารเป็น 6เดือนไม่คุ้มแต่แป้บเดียวออก 1ปีคุ้มมากได้ทุกอย่าง 2ปีเสียเวลา
    555 ขอตอบนิดนึงนะครับ ทหารเรือ ไม่จำเป็นว่าจะต้องโดนนาวิกทุกคนครับ แล้วแต่ดวงว่าจะโดน บางคนก็โดนพลขับ ก็มี บางคนก็โดนเหล่าอื่นๆ เช่น พรรคนาวิน พรรคกลิน ทหารเรือไม่ได้มีแต่พรรคนาวิกนะครับ ( ต่อให้เป็น 2 ปี ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นนาวิกนะครับ เดี๋ยวหาว่าตอบไม่ครอบคลุม อิอิ)

ส่วนทหารบก จะโดนไม่โดนหมวก แดง อันนี้ไม่เกี่ยวเลยครับ ว่าถ้าโดนหมวก แดง จะลงใต้ ไม่โดนหมวก แดงก็โดนลงใต้ได้นะครับ 555 ( ทหารบก ก็หนักไม่แพ้เรือหรอกครับ )

ส่วนอากาศ นันเบาสุดจริงๆแหละ แต่คนก็สมัคร หมด แบบว่า เลือกกันแทบไม่ทันเลยทีเดียว

ลืมบอกไปอีกอย่างนะครับ ทุกทัพ ไม่ว่า จะ บก เรือ อากาศ นี่ ฝึกหนัก กันแค่ 2 เดือนครับ นอกนั้น ก็เข้าเวร ฝึกระเบียบ วินัย ต่างๆ เป็นหลักครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuttakarn2012 : 23rd March 2016 เมื่อ 11:31