ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

✖'RPG'Maker✖
    กล่าวขอบคุณ
    1,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,030

ทำเพลง Nightcore ครั้งแรก! Nightcore และ Nightstep คืออะไร? ฝากผลงานด้วยครับ ^_^ .

สวัสดีครับ กระทู้นี้ไม่ได้มีอะไรจริงๆ นอกจาก Nightcore เพลงแรกที่ผมทำ แล้วอยากจะให้ทุกท่านคอมเม้นต์เรื่องเพลงและวีดีโอ แต่ก่อนอื่น ทำความรู้จักกับ Nightcore กันครับ

Nightcore คืออะไร ?

ผมจะสรุปแบบสั้นๆให้ฟังนะครับ
    Nightcore ก็คือการที่เรา นำเพลงของศิลปินๆ ท่านหนึ่ง มาบีบอัดเสียง ให้เล็กลง หรือใหญ่ขึ้น เช่น บีบเสียงผู้หญิงให้กลายเป็นชาย ชายกลายเป็นหญิง
    โดยบีบ และเร่งหรือลดความเร็วเพลงตามลำดับ แต่สิ่งที่ยากจริงๆในการทำ
    Nightcore ก็คือ การนำเสนอวีดีโอยังไง ให้มันดูเข้า และตรงกับเนื้อเพลง ที่สำคัญต้องออกมาสวย (ส่วนใหญ่ใช้รูปจาก Anime)

- ตัวอย่างเพลง
    Nightcore -

Nightstep คืออะไร ?

Nightstep ก็เหมือนกับ Nightcore ที่นำเพลงของศิลปิน มาอัดหรือบีบเสียงให้เล็กหรือใหญ่ และช้าหรือเร็วขึ้น แต่เพียงแค่ Nightstep นั้น จะนำเพลงไปมิกซ์กับจังหว่ะ EDM หรือDumpstep เพื่อความเร้าใจนั่นเอง

- ตัวอย่างเพลง Nightstep -

- คลิกที่นี่ (รบกวนถ้าจะฟัง กดเข้าไปดูนะครับ ผมแปะวีดีโอเกิน 2 คลิปไม่ได้)

สำหรับตอนนี้ผมเริ่มทำ Nightcore ได้เพลงแรกนะครับ อยากให้ทุกคนช่วยติชมคอมเม้นต์ให้หน่อย เรื่องวีดีโอ ตั้งใจทำมากครับ และจะทำให้ดีขึ้นในอนาคต ยังไงฝากติดตามด้วยนะครับ ^.^ .

(ถ้าหากชื่อเพลงขึ้นเป็นภาษาไทย ไม่ต้องตกใจนะครับ ผมตั้งระบบแปลภาษาสำหรับคนไทยไว้ จริงๆแล้วชื่อเพลงและอื่นๆเป็นภาษาอังกฤษครับ)

ยังไงใครชอบ ฝากติดตามกันได้นะครับ สามารถขอเพลงได้ คุยได้นะครับ ผมทำเป็นงานอดิเรก ^_^ .

Facebook - คลิกที่นี่จ้า

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    ใช้โปรแกรมอะไรในการทำเหรอครับ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,962
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ter01 อ่านกระทู้
    ใช้โปรแกรมอะไรในการทำเหรอครับ

ในที่นี้ผมใช้โปรแกรมสามตัวครับ
    - Adobe Photoshop ใช้ตัดต่อภาพเพื่อมาเป็นแบ็คกราวด์
    -
    WavePad Sound Editor ตัวนี้ใช้บีบเสียงเพลง เพื่อให้เล็กหรือหนักขึ้น ก็คือพูดง่ายๆใช้ตัวนี้ทำเพลงครับ
    -
    Adobe After Effects CS6 ตัวนี้สำคัญมาก ใช้ในการทำวีดีโอ ตัดต่อและสร้างเอฟเฟ็คต่างๆในคลิป (ผมใช้ CS6 แต่จริงๆ ใช้ได้ตั้งแต่ CS3 เลยครับ)

ถ้าอยากลองทำ แล้วยังไม่อยากยุ่งยาก ลองทำ ก็ใช้แค่
    WavePad ทำเสียงแล้วนำไปใส่กับภาพก็ได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rkikfvd : 1st April 2016 เมื่อ 23:29

กล่าวขอบคุณ
    1,962
    ขออนุญาตดันครับ '' อัพเดท เพลงที่สองออกมาแล้ว!!

กล่าวขอบคุณ
    1,962
    เพลงที่สามมาแล้วครับ เป็นการทำซับครั้งแรกด้วย! (ใช้เวลาทำนานมาก)

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    nightcore มันคือชื่อแนวเพลงหรอกหรอนึกว่าคือชื่อเครดิตคนทำซะอีก

แต่ผมก็ฟังแนวนี้มานานแล้วนะครับ กำลังคิดอยู่ว่าอยากได้แบบมี dudstep ด้วย มาเจอ nightstep อย่างโดนเลย ชอบๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: