ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

NEVER.GIVE.UP
    กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 84

สอบถามเกี่ยวกับแว่น vr กับการเล่นเกม pc หรือดูหนังครับ

พอดีอยากจะหามาลองสักอัน มีใครเคยลองใช้ร่วมกับการเล่นเกมหรือดูหนังผ่านตัว PC ไหมครับ มันเหมาะไหมครับมีข้อดีข้อเสียอะไรไหมครับ ตอนนี้ผมใช้ note 5. อยู่เล็งตัวราคาไม่เกิน 1000 ไว้ไอตัวที่ต้องใช้โทรศัพเป็นจอแบบนี้นี่มันด้อยกว่าพวก rift มากไหมครั . แล้วก็มันส่งภาพผ่านอะไรครับ สายหรือ ไวไฟ ไงรบกวนชี้แนะทีนะครับ ผิดหมวดหรืออะไรยังไงขออภัยครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    712
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    ไม่ค่อยมั่นใจแต่จะลองอธิบายเท่าที่ทราบมาดูนะครับ

ที่เจ้าของกระทู้ต้องการก็คือ สายรัดหัว ประกอบเข้ากับมือถือใช่มะครับ? (ที่เอามือถือเข้าไปใส่ในแว่น)

อันนั้นผมไม่คิดว่ามันจะสามารถใช้อะไรเล่นคู่กับ เกม/โปรแกรม ใน PC ได้เลย

มันถือว่าเป็น Platform คนละอันกันเลยครับ เกมของ PC จะใช้ได้แค่กับ Occulus Rift และ HTC Vive

ส่วนในมือถือ เกมและหนังจะมาในรูปแบบ Application ใน App Store อย่างเดียว หรือโหลดหนังในเน็ทจะมีพวก file Video ที่แปลงภาพมาให้แล้ว ให้เราโหลดไปเก็บไว้ในมือถือแล้วเปิดดูเอาเองได้

แต่ถ้าจะให้มาเล่นโดยการใช้มือถือพ่วงสาย USB โยงเข้า PC แล้วเล่นเกม VR หนักๆผมว่าไม่น่าจะมี เพระาเป็นคนละ Platform กันน่ะแหละ

ที่เค้าทำตัวประกอบแว่นพวกนั้นมาก็เพื่อจุดกระแส VR ให้ติดและให้ง่ายแก่การเข้าถึง เรียกได้ว่าเป็น Entry Level โดยแท้

ปล.สำหรับการเล่นเกม VR ให้ภาพลื่นและสมจริง จอที่ใช้จะเป็นพวก Refresh Rate สูงๆ คิดว่าน่าจะสูงแบบ 120hz ขึ้นไป ซึ่งจอ Smart Phone ทั่วๆไปตอนนี้ไม่น่าจะทำได้ (อีก2-3ปีไม่แน่)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Eryx : 6th April 2016 เมื่อ 15:00
    RESIDENT EVIL 7 ...ก็เล่นไปเรื่อย >>> https://www.youtube.com/watch?v=Wqb_myYR8Mg

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    358
    งั้นผมคงต้องเก็บตัวสอย oculus riftละ 20000+ แต่น่าจะคุ้มหรือไม่ก็คงรอไงก็ขอบคุณค้าบ

กล่าวขอบคุณ
    712
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    อย่าลืมดู spec คอมที่กำหนดด้วยนะครับ

ยังไม่แน่ใจว่าจะเกิดอะไรขึ้น ถ้า Spec ไม่ถึง อย่างแย่ก็คงกระตุกจนน่ารำคาญ ไม่สมจริง

และแย่ที่สุดก็คงโดนล็อกไดรเว่อออกพิเศษให้เฉพาะรุ่น 970 ขึ้นไป รุ่นอื่นเล่นไม่ได้=มีแว่นแต่ใช้ไม่ได้
    RESIDENT EVIL 7 ...ก็เล่นไปเรื่อย >>> https://www.youtube.com/watch?v=Wqb_myYR8Mg

กล่าวขอบคุณ
    358
    i7 4970K Ram 16 MSI GTX 970 น่าจะพอถูไถนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 308
    จากคนเคยใช้และแรกๆผมก็มีความต้องการเหมือน จขกท คือจะเอามาเล่นเกม ดูหนังจอใหญ่ๆ แบบนอนดูสบายๆ เล่นเกมแบบมองได้รอบด้านแค่หมุนหัว เกมเก่าๆ ไม่ใช่เกมที่ทำมาเพื่อวีอาร์สมัยใหม่ นี่คือความต้องการผมเริ่มแรก จะบอกว่าจากความต้องการด้านบน ปัจจุบันสามารถทำได้หมดแล้ว ไม่ว่าจะดูหนังเก่าๆจอใหญ่ แถมเป็นสามมิติอีก เปิดจากคอมดูผ่านแว่น(แว่นที่ใช้มือถือใส่เข้าไป) ส่งข้อมูลผ่านไวไฟครับ เล่นเกมคอมก็เช่นกันเกมอะไรก็ได้ หมุนหัว..เกมหมุน รอบตัว มันก็ใช้เซ็นเซอร์ในมือถือ เทียบกับการเลื่อนเม้า เกมก็หมุนตามหัวได้ แถมภาพที่เห็นเป็น สามมิติ แรกๆรู้สึกตื่นเต้นมากได้บรรยากาศ เล่นเกม arma3 สนุกขึ้นมากๆ มีอารมร่วมสุดๆครับ การดูหนัง ก็นอนดูสบายใจ จอใหญ่ สามมิติ เหมือนกัน เฉพาะหนังที่ทำมาเฉพาะ ถ้าไม่ใช่ก็จอใหญ่เฉยๆ

แนวทาง//วิธีการ
    1.จะเล่นเกมคอมอะไรก็ได้โดยใช้ vr ให้ใช้โปรแกรม TrinusVR ติดตั้งบนคอม และ แอป Trinus ในโทรศัพท์ มันจะดึงภาพบนคอมมาลงในหน้าจอมือถือ(ไม่ว่าจะหนังหรือเกม) ตั้งค่าเอานิดหน่อย ในยูทูปมีคนสอน
    2.จะดูยูทูปบนแว่นวีอาร์ ใช้แอป Cmoar PRO ดูได้เป็นจอใหญ่
    3.จะดูหนังเก่าๆ ผ่านแว่นวีอาร์ ใช้โปรแกรมแปลงหนังธรรมดาให้เป็นหนังที่ใช้วีอาร์ดูได้ ใช้ ImTOO HD Video Converter แปลงเอา หรือโปรแกรมอื่นลองถามอากู๋ดู แล้วใช้ trinus ดึงภาพมาใส่มือถือ นอนดูไป

ข้อดี
    1.แปลกใหม่ เคยเล่นเกมภาพเป็นสองมิติ เกมเดิมภาพเป็นสามมิติ คุณคิดว่าไงหล่ะ
    2.หนังก็เหมือนกันถ้าแปลงแล้ว หรือ คลิปอะไรก็ได้ เอาไปแปลงให้ดูผ่านวีอาร์ จอใหญ่ สามมิติ นอนดูสบายใจ
    3.หลุดโลกมากเสียงเข้าหู(เพราะใส่หูฟัง)ภาพมาเต็มตาเหมือนอยู่ในเหตุการณ์นั้น นี่ใช่ไม๊ที่คุณต้องการ
    4.หนังชมพู เหมือนนั่งอยู่ในห้องเดียวกันกับคนแสดง อุ๊ปๆๆ...

ข้อเสียบ้าง
    1.มือถือร้อน กินแบต ราวกับน้ำ แบตไม่ทนต้องเสียชาร์ตไปดูไป
    2.ความละเอียดของหนังขึ้นกับหน้าจอมือถือ เพราะมันแบ่งเป็นสองตา ความละเอียดถูกหารสอง เช่น หน้าจอ 2k ผ่านวีอาร์เหลือ fullhd ถ้าจอ fullhd ก็จะเหลือ 720p เห็นเม็ดพิกเซลเลยทีเดียวเพราะภาพที่เราเห็นเป็นจอยักษ์นะอย่าลืม(ผมใช้ nexus6 จอ2k ภาพที่เห็นก็ไม่กริ๊ปนะ คงต้อง sony z5 4k มั่งไม่มีเครื่องลอง)
    3.ใส่แว่นนานๆสำหรับบางคนอาจจะมึนๆต้องพักบ้าง
    4.นึกได้แค่นี้

ปล.ผมเล่าตามประสบการณ์ของตัวเองนะปัจจุบันก็ยังใช้เล่นอยู่เรื่อยๆ วีอาร์ผมซื้่อมาพันกว่าๆแบบปรับเลนล์ และ จุดโฟกัสได้ มีรีโมตบูลทูล อยากคิดขายแล้วไปซื้อวีอาร์อันละสองหมื่นเหมือนกันนะ ฮ่าๆๆ แต่เท่าที่ลอง คิดว่าต่อไปมันจะไป โฮโลแกรมอีกป่าว เดี๋ยวเทคโนโลยีเปลี่ยน(เสียเงินสองรอบ) แล้วแว่นวีอาร์ถ้ามีหน้าจอในตัวแว่นเลย ไม่ต้องใช้มือถือเป็นจอ มันจะลบข้อเสียจากที่ผมเจอได้เลยนะ แต่ก็ไม่รู้สิ มันเรื่องอนาคต ปัจจุบันก็เอาเท่าที่มีไปก่อน เทคโนโลยีไม่รู้ยังไง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cicero : 7th April 2016 เมื่อ 08:18

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: