ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

โมเอะ แลนด์
    กล่าวขอบคุณ
    655
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,887

กระดาษแผ่นเดียว สะท้อนนิสัยคนญี่ปุ่น

กระดาษแผ่นเดียว สะท้อนนิสัยคนญี่ปุ่น

อุปนิสัยความเป็นระเบียบเรียบร้อยและการทำงานที่มีแบบแผนของญี่ปุ่น ถูกสะท้อนผ่านกระดาษหนึ่งแผ่นบนป้ายสำรวจที่ตั้งอยู่ริมถนนที่บนเกาะไต้หวัน

สื่อมวลชนไต้หวันและสังคมออนไลน์ได้เผยแพร่ภาพจากทวิตเตอร์ของชาวญี่ปุ่นรายหนึ่ง ที่เป็นภาพป้ายสำรวจที่ตั้งอยู่ริมถนนที่นครไทเป บนเกาะไต้หวัน ป้ายดังกล่าวมีข้อความว่า “รบกวนทำแบบสอบถามเรื่องสัญชาติของนักท่องเที่ยวต่างชาติ”

การสำรวจนี้ขอให้นักท่องเที่ยวติดสติกเกอร์วงกลมสีแดงตามสัญชาติของตัวเองลงบนป้าย แต่ที่น่าสนใจคือ ในบรรดาสัญชาติต่างๆกว่า 10 ประเทศบนป้ายนี้ มีเพียงนักท่องเที่ยวชาวญี่ปุ่นประเทศเดียวที่ติดสติกเกอร์เป็นแถวเป็นแนว เป็นระเบียบเรียบร้อย ขณะที่นักท่องเที่ยวจากประเทศอื่นติดสติกเกอร์อย่างกระจัดกระจาย ตามใจสะดวก

เรื่องเล็กๆเช่นนี้กลายเป็นประเด็นถกเถียงในสังคมออนไลน์ของไต้หวันและญี่ปุ่นอย่างกว้างขวาง หลายคนชื่นชอบชาวญี่ปุ่นที่มีระเบียบวินัย สะท้อนผ่านการเข้าแถวและเรื่องอื่นๆ ขณะที่ก็มีผู้คนจำนวนไม่น้อยเห็นว่า การทำอย่างมีแบบแผนเช่นนี้อาจไม่ส่งเสริมความคิดสร้างสรรค์ และเป็นอุปสรรคต่อการปฏิรูป ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ญี่ปุ่นในระยะหลังไม่สามารถปรับตัวเพื่อแข่งขันกับโลกยุคใหม่ที่เปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วได้.

Credit : http://manager.co.th/Japan/ViewNews....=9590000045012

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    อาจจะไม่ได้เป็นแบบนั้นไปซะทุกที่นะ
    https://www.ptt.cc/bbs/C_Chat/M.1462435078.A.477.html
    แต่ก็ยังเป็นระเบียบมากกว่าประเทศอื่นๆ อยู่ดี

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ได้มีเวลาขนาดนั้น
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 545
    ถ้าเป็นคนประเทศสารขัณฑ์จะแปะมั่วเอามันส์ หรือไม่ก็เอาปากกามาเขียน
    I Love You Enough.....
    to Kill you.

Panigale
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    Blog Entries
    3
    ถ้าเป็นของเรา มันจะกระจายแบบ เม็ดอิสุกอิสัย เลย

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ญี่ปุ่นทำอะไรเป็นระเบียบ ใส่ใจในรายละเอียด ถือว่าเป็นเรื่องที่ดี

แต่ถ้ายึดถือในระเบียบแบบแผนจนเกินไป ก็ทำให้การทำงานล่าช้า ขาดประสิทธิภาพ ไม่ยืดหยุ่น

ผมเองทำงานให้บริษัทญี่ปุ่น รู้ดีว่าคนญี่ปุ่นเป็นยังไง

ทุกอย่างเป็นระบบระเบียบ แต่คนทำงานเหมือนหุ่นยนต์ ขาดความคิดสร้างสรรค์

และการทำงานเคร่งครัดในเรื่องที่ไม่จำเป็น ทำให้การทำงานล่าช้า ไม่ทันกิน

ตอนนี้บริษัทญี่ปุ่นใหญ่ๆบางที่ กำลังประสบปัญหานี้ บางที่ก็เจ๊งไปแล้ว

ตอนนี้บริษัทของจีน กำลังมาแรง ซื้อกิจการของญี่ปุ่นไปหลายที่ละ

การบริหารของจีนเน้นความรวดเร็ว ไม่เคร่งครัดในกฎระเบียบมากแบบญี่ปุ่น

ในยุคที่มีการแข่งขันสูง มามัวเคร่งครัดกฏบ้าบออะไร ก็ไม่ทันกินกันพอดี

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ค่านิยมโง่ๆอีกอย่างนึงของคนญี่ปุ่นคือ การทำโอที

บริษัทญี่ปุ่นส่วนมาก มักสร้างค่านิยมผิดๆให้กับคนไทย คือเห็นว่าการทำโอทีทุกวัน ถือว่าขยัน ขันแข็ง ทุ่มเททำงานให้กับบริษัท

แท้ที่จริงมันบอกถึงการทำงานที่ไม่มีประสิทธิภาพมากกว่า

เวลาทำงาน 8 ชั่วโมงต่อวัน ยังบริหารไม่ได้

อย่างบริษัทฝรั่งนี่ เขาถือว่าโอที เป็นเรื่องที่ไม่ปกตินะ เพราะเป็นการทำงานที่เกินเวลา อาจจะเพราะมีงานเข้า บางครั้งบางคราว ก็พอยอมรับกันได้

แต่ถ้าให้มาทำโอที ไร้สาระ ทุกวันอย่างบริษัทญี่ปุ่นบางที่ ผมว่ามันโง่ไปหน่อยนะ งานบางอย่างเอามาทำวันรุ่งขึ้นก็ยังได้เลย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

слыхал! но......
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    Blog Entries
    1
    ไม่ยืดหยุ่นน่ะดีแล้วครับ ถ้าให้มาทำงานกับคนไม่มีระเบียบก็คงไม่ไหว

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    มันก็เป็นวัฒนธรรมของญี่ปุ่นเขาน่ะนะ อะไรที่ดีแล้วก็เอาอย่างอะไรไม่ดีก็ปล่อยไว้งั้นแหละใช้ว่าญี่ปุ่นดีไปหมด

อเมริกันก็ไม่ได้เป็นระเบียบแต่ปัจจุบันก็เป็นมหาแำนาจอันดับ 1 นะเคยตบญี่ปุ่นดิ้นมาแล้ว

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ค่านิยมโง่ๆอีกอย่างนึงของคนญี่ปุ่นคือ การทำโอที

บริษัทญี่ปุ่นส่วนมาก มักสร้างค่านิยมผิดๆให้กับคนไทย คือเห็นว่าการทำโอทีทุกวัน ถือว่าขยัน ขันแข็ง ทุ่มเททำงานให้กับบริษัท

แท้ที่จริงมันบอกถึงการทำงานที่ไม่มีประสิทธิภาพมากกว่า

เวลาทำงาน 8 ชั่วโมงต่อวัน ยังบริหารไม่ได้

อย่างบริษัทฝรั่งนี่ เขาถือว่าโอที เป็นเรื่องที่ไม่ปกตินะ เพราะเป็นการทำงานที่เกินเวลา อาจจะเพราะมีงานเข้า บางครั้งบางคราว ก็พอยอมรับกันได้

แต่ถ้าให้มาทำโอที ไร้สาระ ทุกวันอย่างบริษัทญี่ปุ่นบางที่ ผมว่ามันโง่ไปหน่อยนะ งานบางอย่างเอามาทำวันรุ่งขึ้นก็ยังได้เลย
    มีโอที ยังดีกว่าโอฟรีนะคนับ

/me ปาดน้ำตา

ผมนี้ทำโอฟรีเกินทุกวัน วันละเฉลี่ย 1.30-2 ชั่วโมง นี้อีกเดือนนึงปรับเงินเดือนก็จะบ๊ายบายละ

งานโหลดขนาดนี้ไม่ไหว ถ้าจะโอฟรีผมรับได้ เดือนละไม่กี่วันก็โอเค หรือถ้าจะเกินทุกวันก็เฉลี่ยซัก 0.30 ชั่วโมง นี้ก็โอเคอยู่ แต่นี้ล่อทุกวัน ไม่ไหว

เหมือนถังน้ำ 1 ลิตร แต่เอาน้ำมาเทลงทีละ 1.5 ลิตร มันก็ล้น

ตอนย้ายมาพูดดิบดี เราไม่มีโอทีเพราะผู้บริหารต้องการให้พนักงาน "มีเวลาเป็นส่วนตัว"

น้ำตาจะไหล ซาบซึ้งมากคนับ

บริษัทคนไทยอีกต่างหาก - -a

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้

ผมนี้ทำโอฟรีเกินทุกวัน วันละเฉลี่ย 1.30-2 ชั่วโมง นี้อีกเดือนนึงปรับเงินเดือนก็จะบ๊ายบายละ

งานโหลดขนาดนี้ไม่ไหว ถ้าจะโอฟรีผมรับได้ เดือนละไม่กี่วันก็โอเค หรือถ้าจะเกินทุกวันก็เฉลี่ยซัก 0.30 ชั่วโมง นี้ก็โอเคอยู่ แต่นี้ล่อทุกวัน ไม่ไหว

เหมือนถังน้ำ 1 ลิตร แต่เอาน้ำมาเทลงทีละ 1.5 ลิตร มันก็ล้น

ตอนย้ายมาพูดดิบดี เราไม่มีโอทีเพราะผู้บริหารต้องการให้พนักงาน "มีเวลาเป็นส่วนตัว"

น่าเห็นใจนะครับ เจอบริษัทแบบนี้

ถ้าโอฟรี ก็ต้องดูที่ฐานเงินเดือนกันล่ะครับ ว่าให้สูงพอที่จะชดเชยเวลาที่เราเสียไปมั๊ย?

บริษัทบางที่ โอฟรี แต่ให้เงินเดือนสูง อันนี้ก็ยังพอไหว

แต่บางที่ โอฟรี แถมเงินเดือนน้อยอีก อย่างนี้ก็เอาเปรียบกันเกินไป

ถ้าไม่นับเรื่องเงินเดือน ดูที่สไตล์การทำงานอย่างเดียว ผมชอบบริษัทฝรั่งนะ ผมเคยทำมาก่อน

ไม่ค่อยจู้จี้มาก ฟรีสไตล์ แต่ต้องมีผลงาน อันนี้ผมว่าโอเคนะ มันดูเป็นผู้ใหญ่ดีอ่ะ

ไม่เหมือนบริษัทญี่ปุ่น ที่ทำยังกับเราเป็นเด็ก ที่ต้องสอนกันทุกเรื่อง - -"
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 99
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้

น่าเห็นใจจังน่ะครับ..