ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    มีซื้อบุญ กู้บุญ จนเป็นหนี้ จ่ายเยอะได้บุญเยอะตาม จ่ายน้อย ได้เศษๆ
    แค่นี้ก็น่าเพียงพอ ว่ามันไม่ควรจะเรียกว่าวัด และพระในนั้นได้ละนะ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เหตุผลที่ผมหันหลังให้วัดนี้ ก็เพราะเรื่องเงินนี่แหละครับ วัดนี้เสียเพราะเรื่องเงินจริงๆ

ถ้าหลวงพ่อท่านทำเหมือนพระทั่วๆไป สมถะ มักน้อย ก็คงไม่เกิดเรื่องแบบนี้หรอกครับ

คือคิดการใหญ่เกินไป มุ่งจะขยายพระพุทธศาสนาแบบก้าวกระโดด โดยไม่สนใจว่าจะไปสะดุดขาใคร
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    โดนสะกดจิตเเน่ๆผมมั่นใจ 5555

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ไม่ยอมไปรับข้อกล่าวหา >> ครั้งแรกบอกกุฏิหมุน ครั้งที่สองบอกป่วย ไอ้ครั้งสองเนี่ย ยังพออรุ่มอร่วยให้นะ แต่ครั้งแรกนี่แบบว่า.....กุฏิหมุน??? หมุนยังไงวะนั่น?

นอนป่วยไม่ไป รพ. อ้างว่ามีคนสั่ง รพ. ไม่ให้รับการรักษา >> ตลกดีครับ เป็นคำกล่าวอ้างที่แบบว่า.....เด็กอ่านยังรู้ว่าตอแหลชัดๆ

พยายามรวบรวมลูกศิษ,คนศรัทธาให้ได้มากที่สุด เพื่อใช้เป็นโล่มนุษย์ และ เพื่อกดดันอีกฝ่าย >> อืม......เพื่อ??? ถ้าจะบอกว่าตัวเองไม่ผิดเลยพยายามก่อม๊อบ เอ้า งี้บ้านเมืองนี้กฏหมายก็ไม่ต้องมีซิ ใช้กฏหมู่ซะเลย นี่คนเป็นพระที่ละจากทางโลกนะ ย้ำนะครับ ละจากทางโลกไหงต้องทำถึงขนาดนี้ หนักสุดเอารถมาขวางหน้าประตูทางเข้าแถมจัดเวรยามภายในวัด (อือหือออออออ เตรียมตัววอร์กันเลยทีเดียวเชียว)

DSI ไม่เข้าไปแจ้งข้อหาในวัด(ทั้งๆที่ทำได้) อ้างว่าไม่ได้ออกหมายค้น >> นี่ก็ตลกดีครับ ถ้าเป็นอย่างนี้จริงๆแสดงว่าการทำงานของ DSI โหลยโท่ยมากๆ ไม่มีการวางแผนอะไรกันเลยรึยังไง?

DSI ไม่ยอมส่งหน่วยแพทย์ที่เชื่อถือได้เข้ามาตรวจสอบ เพื่อยืนยันข้อเท็จจริง >> ทั้งๆที่มันก็ทำได้ ทำไมมันไม่ทำ?? พยายามดึงเชิงกันไปดึงเชิงกันมา เพื่อ???

ล่าสุด DSI พยายามเจรจากับ สดเด็จช่วง เพื่อที่จะให้เขาไปช่วยพูดให้ >> ก่อนหน้านี้พวกมรรึงงงงยังแอนตี้เขาอยู่เลยไม่ใช่เรอะ?? ไหงให้เขาช่วยซะงั้นอ่ะ??

ดูๆแล้วมันเป็นเกมส์การเมือง+ผลประโยชน์ทางด้านธุรกิจชัดๆเลยครับ หลายๆคนคงทราบนะครับว่าวัดนี้มีเงินหมุนมากมายมหาศาลขนาดไหน แน่นอนล่ะครับฝ่ายรัฐทุย(ที่มันมีแต่เรื่องผลประโยชน์อยู่ในหัว)จะปล่อยไปได้ง่ายๆอย่างั้นหรือ??? ไหนจะมีเกมส์การเมืองเข้ามาอีก เรื่องนี้ยาวและมันส์แน่นอนครับ

*ปล.บอกก่อนเลยว่าผมไม่ใช่คนสีเสื้อนะครับ ไม่ว่าจะเหลือง แดง ดำ น้ำเงิน หลากสี ไม่มีทั้งนั้นและก็ไม่ได้อยู่กลุ่มลิเบอร์ร่าน(รัล)ด้วย ผมอยู่กับเหตุผลครับ ฝ่ายไหนมีเหตุและผลที่สามารถจับต้องได้ ก็อยู่ฝ่ายนั้นครับ ฝ่ายไหนที่ตอแหล ผมก็ด่าครับ จะใหญ่คับฟ้าแค่ไหน ถ้าผิดก็คือผิดครับ ด่าหมด
    ปล2.ผมนับถือพุทธนะ แต่นับถือแค่ พุทธกับธรรม ส่วนสงฆ์ผมไม่นับถือ ศาสนาพุทธเขาสอนในเรื่องของการดับทุกข์โดยอยู่ในกฏของธรรมชาติ (กฏของธรรมชาติมี 4 อย่างครับ เกิด(การกำเนิด) แก่(การเสื่อมสลาย) เจ็บ(การพังทลาย) ตาย(การดับสูญ)) ทุกๆอย่างที่อยู่บนโลกใบนี้ต่างอยู่ภายใต้กฏนี้ทั้งนั้นและกฏนี้เองที่พระพุทธเจ้าทรงเห็นและเข้าใจว่ามันเป็นทุกข์ต่อทุกสรรพสิ่งบนโลก ต่อให้มีอำนาจหรือทรัพสินมากแค่ไหนก็หนีจากกฏเหล่านี้ไปไม่ได้ แล้วจะทำยังไงละไม่ให้เกิดทุกข์นั่นก็คือการปลง หรือถ้ามันยากก็ไปใช้ศีลเป็นตัวนำในการใช้ชีวิตก็ได้ แต่ดูทุกวันนี้ซิ พุทธในไทยทุกวันนี้เป็นยังไง ลองพิจรณากันดูเอาเอง....
    ปล3.ถ้าใครเคยศึกษาเกี่ยวกับพุทรมาเยอะๆ จะเข้าใจนะครับว่าพระพุทธเจ้าทรงไม่เคยสอนให้เชื่อเกี่ยวกับเรื่องพลังเหนือธรรมชาติ หรือ เกี่ยวกับเทพเจ้า วิญญาน อะไรก็แล้วแต่ที่มันจับต้องไม่ได้และอยู่เหนือเหตุผล พระองค์ไม่เคยสอนให้เชื่อเลย ส่วนเรื่องบุญ บาป คนไทยโดนสงฆ์สอนมาแบบผิดๆว่าจะส่งผลต่อภพชาติหน้าทั้งๆที่มันไม่เกี่ยวอะไรกันเลย บุญกับบาปคือผลของก็การกระทำ บุญคือผลจากการกระทำดี จึงได้ผลดี เขาเรียกบุญ(ไม่มีทุกข์) บาปคือผลจากการกระทำไม่ดีผลออกมาจึงไม่ดี นั่นคือบาป(เกิดทุกข์) อย่างที่บอก พระองค์ไม่เคยสอนเกี่ยวกับเรื่องที่เหนือธรรมชาติเลยซักนิด
    ปล4.ใครอยากศึกษาเกี่ยวกับพุทธจริงๆ แนะนำหาสารคดีหรือหนังสืออ่าน ที่ไม่ใช่แค่สื่อไทยเป็นฝ่ายทำ ลองดูจากสื่อนอกด้วยและพวกท่านทั้งหลายจะเข้าใจพุทธได้มากขึ้นไม่ใช่เข้าใจแต่เปลือก*
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eAthenaTH : 29th May 2016 เมื่อ 05:22

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eAthenaTH อ่านกระทู้
    ไม่ยอมไปรับข้อกล่าวหา >> ครั้งแรกบอกกุฏิหมุน ครั้งที่สองบอกป่วย ไอ้ครั้งสองเนี่ย ยังพออรุ่มอร่วยให้นะ แต่ครั้งแรกนี่แบบว่า.....กุฏิหมุน??? หมุนยังไงวะนั่น?

นอนป่วยไม่ไป รพ. อ้างว่ามีคนสั่ง รพ. ไม่ให้รับการรักษา >> ตลกดีครับ เป็นคำกล่าวอ้างที่แบบว่า.....เด็กอ่านยังรู้ว่าตอแหลชัดๆ

พยายามรวบรวมลูกศิษ,คนศรัทธาให้ได้มากที่สุด เพื่อใช้เป็นโล่มนุษย์ และ เพื่อกดดันอีกฝ่าย >> อืม......เพื่อ??? ถ้าจะบอกว่าตัวเองไม่ผิดเลยพยายามก่อม๊อบ เอ้า งี้บ้านเมืองนี้กฏหมายก็ไม่ต้องมีซิ ใช้กฏหมู่ซะเลย นี่คนเป็นพระที่ละจากทางโลกนะ ย้ำนะครับ ละจากทางโลกไหงต้องทำถึงขนาดนี้ หนักสุดเอารถมาขวางหน้าประตูทางเข้าแถมจัดเวรยามภายในวัด (อือหือออออออ เตรียมตัววอร์กันเลยทีเดียวเชียว)

DSI ไม่เข้าไปแจ้งข้อหาในวัด(ทั้งๆที่ทำได้) อ้างว่าไม่ได้ออกหมายศาล >> นี่ก็ตลกดีครับ ถ้าเป็นอย่างนี้จริงๆแสดงว่าการทำงานของ DSI โหลยโท่ยมากๆ ไม่มีการวางแผนอะไรกันเลยรึยังไง?

DSI ไม่ยอมส่งหน่วยแพทย์ที่เชื่อถือได้เข้ามาตรวจสอบ เพื่อยืนยันข้อเท็จจริง >> ทั้งๆที่มันก็ทำได้ ทำไมมันไม่ทำ?? พยายามดึงเชิงกันไปดึงเชิงกันมา เพื่อ???

ล่าสุด DSI พยายามเจรจากับ สดเด็จช่วง เพื่อที่จะให้เขาไปช่วยพูดให้ >> ก่อนหน้านี้พวกมรรึงงงงยังแอนตี้เขาอยู่เลยไม่ใช่เรอะ?? ไหงให้เขาช่วยซะงั้นอ่ะ??

ดูๆแล้วมันเป็นเกมส์การเมือง+ผลประโยชน์ทางด้านธุรกิจชัดๆเลยครับ หลายๆคนคงทราบนะครับว่าวัดนี้มีเงินหมุนมากมายมหาศาลขนาดไหน แน่นอนล่ะครับฝ่ายรัฐทุย(ที่มันมีแต่เรื่องผลประโยชน์อยู่ในหัว)จะปล่อยไปได้ง่ายๆอย่างั้นหรือ??? ไหนจะมีเกมส์การเมืองเข้ามาอีก เรื่องนี้ยาวและมันส์แน่นอนครับ

*ปล.บอกก่อนเลยว่าผมไม่ใช่คนสีเสื้อนะครับ ไม่ว่าจะเหลือง แดง ดำ น้ำเงิน หลากสี ไม่มีทั้งนั้นและก็ไม่ได้อยู่กลุ่มลิเบอร์ร่าน(รัล)ด้วย ผมอยู่กับเหตุผลครับ ฝ่ายไหนมีเหตุและผลที่สามารถจับต้องได้ ก็อยู่ฝ่ายนั้นครับ ฝ่ายไหนที่ตอแหล ผมก็ด่าครับ จะใหญ่คับฟ้าแค่ไหน ถ้าผิดก็คือผิดครับ ด่าหมด
    ปล2.ผมนับถือพุทธนะ แต่นับถือแค่ พุทธกับธรรม ส่วนสงฆ์ผมไม่นับถือ ศาสนาพุทธเขาสอนในเรื่องของการดับทุกข์โดยอยู่ในกฏของธรรมชาติ (กฏของธรรมชาติมี 4 อย่างครับ เกิด(การกำเนิด) แก่(การเสื่อมสลาย) เจ็บ(การพังทลาย) ตาย(การดับสูญ)) ทุกๆอย่างที่อยู่บนโลกใบนี้ต่างอยู่ภายใต้กฏนี้ทั้งนั้นและกฏนี้เองที่พระพุทธเจ้าทรงเห็นและเข้าใจว่ามันเป็นทุกข์ต่อทุกสรรพสิ่งบนโลก ต่อให้มีอำนาจหรือทรัพสินมากแค่ไหนก็หนีจากกฏเหล่านี้ไปไม่ได้ แล้วจะทำยังไงละไม่ให้เกิดทุกข์นั่นก็คือการปลง หรือถ้ามันยากก็ไปใช้ศีลเป็นตัวนำในการใช้ชีวิตก็ได้ แต่ดูทุกวันนี้ซิ พุทธในไทยทุกวันนี้เป็นยังไง ลองพิจรณากันดูเอาเอง....
    ปล3.ถ้าใครเคยศึกษาเกี่ยวกับพุทรมาเยอะๆ จะเข้าใจนะครับว่าพระพุทธเจ้าทรงไม่เคยสอนให้เชื่อเกี่ยวกับเรื่องพลังเหนือธรรมชาติ หรือ เกี่ยวกับเทพเจ้า วิญญาน อะไรก็แล้วแต่ที่มันจับต้องไม่ได้และอยู่เหนือเหตุผล พระองค์ไม่เคยสอนสอนให้เชื่อเลย ส่วนเรื่องบุญ บาป คนไทยโดนสงฆ์สอนมาแบบผิดๆว่าจะส่งผลต่อภพชาติหน้าทั้งๆที่มันไม่เกี่ยวอะไรกันเลย บุญกับบาปคือผลของก็การกระทำ บุญคือผลจากการกระทำดี จึงได้ผลดี เขาเรียกบุญ(ไม่มีทุกข์) บาปคือผลจากการกระทำไม่ดีผลออกมาจึงไม่ดี นั่นคือบาป(เกิดทุกข์) อย่างที่บอก พระองค์ไม่เคยสอนเกี่ยวกับเรื่องที่เหนือธรรมชาติ
    ปล4.ใครอยากศึกษาเกี่ยวกับพุทธจริงๆ แนะนำหาสารคดีหรือหนังสืออ่าน ที่ไม่ใช่แค่สื่อไทยเป็นฝ่ายทำ ลองดูจากสื่อนอกด้วยและพวกท่านทั้งหลายจะเข้าใจพุทธได้มากขึ้นไม่ใช่เข้าใจแต่เปลือก*
    ยกนิ้วให้ คห.นี้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    การเลี้ยงไข้คนแก่ๆ วัย 72 กับอีกสารพัดโรค เป็นเรื่องที่เสี่ยงเกินไปครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะใช่

อันที่จริงเรื่อง เบาหวาน นี่ท่านเป็นมานานแล้ว เท่าที่ผมจำความได้ก็ 10 กว่าปีมาแล้วมั้ง แต่ไม่นึกว่าจะกำเริบได้ขนาดนี้

แต่เรื่องที่ไม่นำท่านไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลนี่เป็นเรื่องน่าสงสัย ราวกับว่าเป็นการหนีการจับกุมของ DSI

การที่กบดานอยู่ในวัดซึ่งเป็นถิ่นตัวเองน่าจะปลอดภัยกว่า และผมคิดว่าท่านคงจะตายในวัดนั่นแหละ เพราะนอกวัดมีคนรอจับอยู่เต็มไปหมด

มี 2 สาเหตุที่เป็นไปได้ ที่ทำให้ท่านไม่มายอมมอบตัว

1. ท่านทำผิดจริง และไม่กล้าสู้ความจริง กลัวสังคมประนาม ขอตายที่วัดดีกว่า

2. ท่านโดนใส่ร้าย แบบยัดเยียดความผิดให้ เพราะโดนหมายหัวไว้แล้ว และรู้ตัวดีว่าสู้คดียังไงก็แพ้ เลยขอตายที่่วัดอีกเช่นเดียวกัน

สรุป ยังไงก็ตายที่วัดครับ ตายที่วัดยังดีกว่าตายในคุก

ถ้าเป็นข้อ 1. ผมคนนึงก็จะขอสมน้ำหน้าด้วย ตายไปก็ดี

แต่ตอนนี้ที่สาวกธรรมกายออกมาวิ่งเต้นกัน เพราะพวกเค้าคิดว่าน่าจะเป็นข้อ 2. น่ะครับ...
    เอาที่ชัดๆก็สหกรณ์คลองจั่นรู้จักป่าว แล้วน่าจะมีอีกเยอะถ้า DSI มันจะขุดมาเล่น

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ถูกครับ ผมก็ว่ามันเป็นเรื่องเกมการเมืองและผลประโยชน์แน่นอน

และถ้าจะให้ผมคาดเดา ต่อให้จับหลวงพ่อธัมมชโยได้ เรื่องก็ไม่จบหรอกครับ เพราะพวกนี้ทำงานเป็นขบวนการ การจับหลวงพ่อคือปฐมบทเท่านั้น

เพราะสิ่งที่ตามมาคือ การยึดทรัพย์ และที่ดินของวัดประมาณ 3 พันกว่าไร่ มันล่อตาล่อใจพวกนายทุนใจบาปครับ

วันก่อนผมขำมาก เห็นคนเอาคลิปพระลูกวัดนั่งหลับในสภาธรรมกายในวันงานวิสาขบูชา จะเอาคลิปมาโพสลงเน็ตเพื่อ??? .... ต้องการทำลายศรัทธาญาติโยม ทีละน้อยๆไงครับ

ชัดเจนว่ามีขบวนการมืดอยู่เบื่องหลังที่จ้องจะล้มวัดธรรมกาย ซึ่งนับว่าชั่วร้ายมากๆ ถ้าจะโจมตีหลวงพ่อก็เอาแต่หลวงพ่อสิ จะเอาคลิปพระลูกวัดนั่งหลับมาโพสทำไม

ส่วนแผนการทางหนีทีไล่ของธรรมกายตอนนี้ เกิดจากความคิดลูกศิษย์ทั้งนั้นครับ หลวงพ่อตอนนี้นอนซมอย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้แล้ว
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ถูกครับ ผมก็ว่ามันเป็นเรื่องเกมการเมืองและผลประโยชน์แน่นอน

และถ้าจะให้ผมคาดเดา ต่อให้จับหลวงพ่อธัมมชโยได้ เรื่องก็ไม่จบหรอกครับ เพราะพวกนี้ทำงานเป็นขบวนการ การจับหลวงพ่อคือปฐมบทเท่านั้น

เพราะสิ่งที่ตามมาคือ การยึดทรัพย์ และที่ดินของวัดประมาณ 3 พันกว่าไร่ มันล่อตาล่อใจพวกนายทุนใจบาปครับ

วันก่อนผมขำมาก เห็นคนเอาคลิปพระลูกวัดนั่งหลับในสภาธรรมกายในวันงานวิสาขบูชา จะเอาคลิปมาโพสลงเน็ตเพื่อ??? .... ต้องการทำลายศรัทธาญาติโยม ทีละน้อยๆไงครับ

ชัดเจนว่ามีขบวนการมืดอยู่เบื่องหลังที่จ้องจะล้มวัดธรรมกาย ซึ่งนับว่าชั่วร้ายมากๆ ถ้าจะโจมตีหลวงพ่อก็เอาแต่หลวงพ่อสิ จะเอาคลิปพระลูกวัดนั่งหลับมาโพสทำไม

ส่วนแผนการทางหนีทีไล่ของธรรมกายตอนนี้ เกิดจากความคิดลูกศิษย์ทั้งนั้นครับ หลวงพ่อตอนนี้นอนซมอย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้แล้ว
    ยังอีกยัง... ยังไม่เลิก555 ล้าน%ติ่ง มโนเป็นตุเป็นตะ5555 ขบวนการมืดเลยเหรอ ขบวนการจู๋เรนเจอร์ป่าว

เอ๊ธัมมี่กลัวอะไรน้า จะว่าไปถ้าแพ้คดีอาจโดนเข้าคุกธัมมี่ไม่น่าจะกลัวเท่าไหร่มั้ง ถั่วดำธัมมี่ชอบ แต่ผลสืบเนื่องจากคดี โทษทางพระวินัยอาบัติปาราชิก ธัมมี่ไม่เอา ม๊ายยยยยยยยย เอ๊ะไม่ใช่ว่ามันโดนไปครั้งนึงแล้วเรอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AjajaKidz : 29th May 2016 เมื่อ 10:55

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598

ถ้าเป็นธรณีสงฆ์จริงๆ อย่างที่อ้าง ไม่ว่านายทุนใหญ่ขนาดไหนก็เอาไปไม่ได้ครับ ผมว่าที่ดิ้นๆกันน่าจะเป็นที่ดินที่ญาติโยมบริจาคให้ธัมมชโยเป็นการส่วนตัวมากกว่า

น้ำลดตอผุดนะครับ ถ้าไม่นับคดีอาญาฟอกเงิน แค่คดีรับของโจรก็ทำให้ต้องสึกแล้ว หลังจากกลับไปเป็นฆราวาสนั่นแหละไส้มีกี่ขดคงเห็นกันหมด

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมคาดว่าน่าจะมีอยู่ครับ ขบวนการนี้ แต่ไม่ทราบว่าเป็นใครนะ?? แต่ผมพอจะเดาๆได้... แต่ผมคงพิมพ์ในที่นี้ไม่ได้เพราะไม่อยากไปลอกท่อ

ตอนนี้เริ่มมีข่าวเกี่ยวกับการที่วัดได้ที่ดินมาโดยไม่ชอบธรรมแล้ว แล้วคอยดูจะมีข่าวตามมาอีกเพียบ

แล้วถ้าดูในเน็ต จะเห็นข่าวโจมตีวัดในด้านต่างๆ บางคนก็ด่าพระด้วยถ้อยคำหยาบคาย สื่อต่างๆนำเสนอแต่ด้านลบ ราวกับว่าจงใจจะล้มลงให้ได้

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ส่วนติ่งนั้น ผมไม่ใช่ติ่งหรอกครับ จะจับหลวงพ่อก็จับไป ไม่เกี่ยวอะไรกับผม

แต่อย่าทำลายภาพรวมของวัดไปด้วย มันจะเสื่อมเสียกันไปหมด แค่นี้คนที่เข้าวัดด้วยใจเป็นกุศลก็เสียกำลังใจไม่น้อยเลยครับ

ผมเชื่อว่าวัดทุกวัดสร้างสิ่งดีๆให้สังคม สอนให้เป็นคนดี ถึงไม่มีพระธัมมชโยก็ไม่เป็นไร แต่ก็ขอให้วัดทำหน้าที่ต่อไป ปราบมาร ประหารกิเลส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 29th May 2016 เมื่อ 11:43

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    หลวงพ่อบริสุทธิ์รึป่าว? ผมไม่รู้ ผมก็เสพสื่อมาเหมือนๆกับพวกคุณทุกคนนั่นแหละ

แต่ที่รู้ๆชาวบ้านส่วนใหญ่ที่เข้าวัด เข้าวัดด้วยใจบริสุทธิ์เป็นกุศล ทำความดี ละเว้นความชั่ว ไม่กล่าวว่าร้ายใคร น่าเห็นใจคนพวกนี้นะครับ

บางคนก็ถูกด่าว่า โง่บ้าง ลัทธิจานบินบ้าง คือเหมือนไปเหยียบย่ำสิ่งที่เค้านับถือน่ะครับ อยากให้เข้าใจชาวบ้านพวกนี้ด้วย

บางคนนี่ด่ากราด ด่าเอาสนุกปากเข้าว่า ด่าเหมารวมทั้งวัด นี่ไม่ถูกต้องเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    36
    ยังอีก ยังๆๆๆ ยังอีก ถ้านับถือจนขนาดยอมตายเป็นโล่มนุษย์ขัดขวางกฎหมายของคนทั่วๆไปนี้ จะไม่ให้เรียกโง่แล้วเรียกอะไรดี ถ้าจะขนาดนั้นนะเรียกว่าโดนล้างสมองเหอะ สมงสมองไปหมดละ เค้าไม่เรียกนับถือแล้ว เค้าเรียกโดนล้างสมองเห็นผิดเป็นถูก เค้าเรียกพวกป่วย บางคนขายบ้านขายที่มาบริจาคจนครบครัวแตกแยก เพียงให้ได้สวรรค์ในมโน ที่เค้าด่ากันนะคือพวกแบบนี้ นี่มันที่ทำการพุทธพาณิชย์ ไม่น่าจะเรียกว่าวัดด้วยซ้ำ เหลือบไรหากินกับศาสนา

แล้วขบวนการไรวะ แบบลับๆประมาณองค์กรอิลลูมินาติที่เค้าว่าจะครองโลกอะไรเถือกนั้นปะ พูดออกมาเล้ยแค่ฟันเฟืองเล็กๆอย่างนายอย่างเราๆในนี้เค้าคงไม่สนใจมาจับหรอก

คุณนะติ่งยอมรับเหอะ คนเรียนจิตวิทยามาเล้กน้อยอย่างผมยังพอดูออกเล้ย

จะเชียจะอวยก็ออกมาตรงๆไปเลย พิมหน่อมแน้มแต่ลึกๆอยากจะอวยจะเชียเห็นแล้วขัดหูขัดตา ยังกะพวกปากว่าตาขยิบ ไม่ก็ใส่หน้ากากมาคุยอยู่

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AjajaKidz อ่านกระทู้
    ยังอีก ยังๆๆๆ ยังอีก ถ้านับถือจนขนาดยอมตายเป็นโล่มนุษย์ขัดขวางกฎหมายของคนทั่วๆไปนี้ จะไม่ให้เรียกโง่แล้วเรียกอะไรดี ถ้าจะขนาดนั้นนะเรียกว่าโดนล้างสมองเหอะ สมงสมองไปหมดละ เค้าไม่เรียกนับถือแล้ว เค้าเรียกโดนล้างสมองเห็นผิดเป็นถูก เค้าเรียกพวกป่วย บางคนขายบ้านขายที่มาบริจาคจนครบครัวแตกแยก เพียงให้ได้สวรรค์ในมโน ที่เค้าด่ากันนะคือพวกแบบนี้ นี่มันที่ทำการพุทธพาณิชย์ ไม่น่าจะเรียกว่าวัดด้วยซ้ำ เหลือบไรหากินกับศาสนา

แล้วขบวนการไรวะ แบบลับๆประมาณองค์กรอิลลูมินาติที่เค้าว่าจะครองโลกอะไรเถือกนั้นปะ พูดออกมาเล้ยแค่ฟันเฟืองเล็กๆอย่างนายอย่างเราๆในนี้เค้าคงไม่สนใจมาจับหรอก

คุณนะติ่งยอมรับเหอะ คนเรียนจิตวิทยามาเล้กน้อยอย่างผมยังพอดูออกเล้ย

จะเชียจะอวยก็ออกมาตรงๆไปเลย พิมหน่อมแน้มแต่ลึกๆอยากจะอวยจะเชียเห็นแล้วขัดหูขัดตา ยังกะพวกปากว่าตาขยิบ ไม่ก็ใส่หน้ากากมาคุยอยู่

ต้องยอมครับว่า คนเข้าวัดมีหลายระดับ ผมบอกแล้วไงว่าอย่าเหมารวม

คนที่นับถือแบบคลั่งไคล้ก็มี คนที่นับถือแบบมีเหตุมีผลก็มี

แล้วคนที่นับถือแบบคลั่งไคล้นี่แหละ จะเป็นตัวที่ทำให้ส่วนรวมเสียไปด้วย

ถ้าติดตามข่าวดูดีๆ คุณจะพบว่า ชาววัดธรรมกายแตกความคิดไปหลากหลาย หลายกลุ่ม บางคนที่ศรัทธาอย่างเดียวแบบขาดสติ ก็อย่างที่ว่า ยอมตายกันไปแบบนั้น

ส่วนที่ คนทำบุญขายบ้านขายที่ มาทำบุญ จนหมดเนื้อหมดตัว คนพวกนี้ก็ศรัทธาแบบขาดสติเช่นเดียวกัน

ผมเคยเข้าวัดมาก่อน แต่ก็ยังไม่เคยมีใครมาชวนผม ขายบ้าน ขายที่ มาทำบุญนะ เพียงแต่เจ้าหน้าที่ที่วัด มันบิ้วอารมณ์จนเกินไป เรื่องทำมาก ได้มาก เรื่องนี้ทำให้ผมไม่ชอบทางวัดเหมือนกัน

แล้วชาวบ้านไม่ตาสีตาสา พอเจอการบอกบุญแบบนี้ ก็ทำจนหมดตัว

ถือว่าผิดกันคนละครึ่ง ครึ่งหนึ่งวัดก็ผิด เพราะโฆษณาชวนเชื่อจนเกินไป อีกครึ่งหนึ่งก็เกิดจากคนที่ทำบุญเอง ที่ทำแบบไม่ยั้งคิด ขาดสติ จะว่าทางวัดผิดทั้งหมดก็คงไม่ใช่เพราะไม่ได้ไปจี้ปล้นมา

ด้านดีเค้าก็มีครับ ด้านไม่ดีเค้าก็มี เราเลือกเอาแต่ด้านดีมาเถอะ

ส่วนผมไม่ใช่ติ่งครับ ผมพูดตามเหตุผลเท่านั้นเอง

อีกอย่างผมเลิกเข้าวัดมานานแล้วครับ แต่ครั้นจะให้ผมอยู่ฝ่ายแช่งตามกระแสสังคม ผมก็คงไม่ทำ เราต่างคนก็มีความคิดของตัวเอง

ย้ำอีกทีครับ อย่าเหมารวม...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 29th May 2016 เมื่อ 13:20

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เมื่อเร็วๆนี้ มีอดีตดาราสาว ที่เป็นติ่งธรรมกายตัวจริง ได้ออกมาโพสในโลกโซเชี่ยลว่า

''ถ้าหลวงพ่อผิดจริง พวกเราเหล่าสาวก จะยอมผูกคอตาย'' คนนี่กร่นด่ากันทั้งเมืองล่ะครับ

นี่เป็นตัวอย่างของคนที่ศรัทธาแบบขาดสติ อย่างนี้ก็กระทบไปถึงวัดด้วย ว่าอบรมมายังไงให้สิ้นคิดแบบนี้

บัวมี 4 เหล่า ครับ ยากที่จะขัดเกลาให้ดีได้ทั้งหมด

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    Blog Entries
    1
    ปัญญาอ่อนดีมาก บริสุทธิ์ใจเหลือเกิน เห็นอุดวัดกันแทบเป็นแทบตายกลัวตำรวจบุกเข้าไป เผลอๆออกยานบินไป นอกโลกแล้วใครจะไปรู้เหอๆ ศาสนาเสื่อมหมด
    โล่(มนุษย์)พร้อม

ออกเวรเฝ้าพร้อม

รถแมคโครพร้อม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zanuk9876 : 29th May 2016 เมื่อ 15:12

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ตอนนี้ถ้าจะบุกรวบตัวต้องใช้ ฮ. อย่างเดียวครับ

แต่ก็ระวังห้ามใช้ความรุนแรง เพราะที่วัดเตรียมการไว้อย่างดี

มีมือดีพร้อมที่จะถ่ายภาพเหตุการณ์แพร่สู่โลกโซเชี่ยลอยู่ตลอดเวลาครับ ว่าคนวัดโดนรังแก

ปัญหาก็คือ บรรดาสาวก ไม่เชื่อกระบวนการยุติธรรมครับ คือไม่เชื่อว่าหลวงพ่อผิดจริง โดนใส่ร้าย

เพราะโดยปกติแล้ว ไม่มีใครอยากต่อสู้เพื่อปกป้องคนผิดหรอกครับ

อยากให้มองหลายๆด้านครับ อย่างฟังความข้างเดียว และอย่าปักใจเชื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง รอดูกันไปยาวๆ

ผมถึงบอกไงว่า ที่ฟ้องธัมมชโยว่าผิดจริงนั้น จริงๆแล้วผิดจริงหรือไม่?? ถ้าชัดเจนว่าผิดจริง คงไม่มีใครโง่มาช่วยเหลือคนผิดหรอกครับ

ปล. แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าธัมมชโยถูกนะ เด่วจะหาว่าเป็นติ่งอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 29th May 2016 เมื่อ 15:26

わたしは ももたろうです。
    หน้าคอมพิวเตอร์ =w=
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 276

ผมบอกก่อนเลยว่าเลิกนับถือศาสนาไปแล้วครับ ผมมองว่าศาสนาเป็นองค์กรที่เป็นเครื่องมือทางสงครามเท่านั้น ส่วนหลักคำสอนก็อีกเรื่องครับ ขอพูดเรื่องเดียวครับ เพราะเข้าใจเรื่องเดียว(หลักคำสอนนี่ ผมว่าพ้นทุกข์จริง แต่ผมไม่ชอบครับ อยากได้ถ้วยแพลตฯ 555555555)

มวลมหาประชาชนที่ช่วยธัมมี่เพราะอะไร ง่ายคิดง่ายๆเลยครับ เขาบอกว่าเอาเงินทั้งหมดไปสร้างวัด ช่วยโลก บลาๆๆๆ ได้บุญ คนพวกนี้เชื่อตรงนี้ก่อนครับ ต่อมา วัดใหญ่ มีวัดสาขา มีการทำบุญอยู่เรื่อยๆ บอก "โอ้วว เงินนั่นหนะ กำลังพาคุณไปหาความสุขแล้ว" ฯลฯ พูดไปเรื่อย คนก็จะเชื่อละครับว่าเงินเขาไม่ได้ไปไหน เขาก็จะมองว่าธัมมี่ถูก เงินไม่ได้ไปไหน ธัมมี่จะเอาไปใช้นิดหน่อยจะเป็นไรไป ทำธุรกิจไม่มีกำไรมันเป็นไปไม่ด้ายยยย(อันนี้ผมคิดครับ 55)
    แล้วต่อมาพอโดน DSI ฟ้อง มวลมหาประชาชนก็ออกมาปกป้องเพราะเขาเป็นคนเปิดทางให้คนพวกนี้ได้ไปโลกหลังความตายที่ดีครับ พวกเขามีจิตใจอ่อนแอ ต้องการที่พึ่งครับ

ศาสนาเหมือนกับบทสรุปเกมอะครับ เขาให้บทสรุปของชีวิต เขาให้ทางออกสำหรับคนที่ไม่รู้ อันนี้ใครจะด่าจะคิดต่าง จะบอกตัวเองก็นับถือศาสนาพุทธแต่ก็เข้มแข็งนะ อันนี้จะพูดอะไรยังไงก็เชิญตามสบายเลยครับ เพราะความคิดเราต่างกันอยู่แล้ว ยิ่งคุณอ่อนแอ คุณก็ต้องการที่พึ่ง นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมคนเหล่านั้นถึงออกมาช่วยเหลือที่พึ่งของพวกเขา (หรือถ้าจะบอกว่าคุณไม่อ่อนแอ ก่อนสอบมหาลัยฯจะไปบนขอทำไมครับ ก่อนแทงบอลก็ยกมือไหว้ บอลเข้าๆๆๆ ก่อนจะขับรถทางไกล ยกมือไหว้แม่อะไรซักอย่างผมไม่ทราบ ขับผ่านสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ยกมือไหว้ ก่อนจะรบคุณก็บอก god bless us นั่นไม่ได้แสดงความอ่อนแอออกมาจริงๆหรอครับ?)

ผมก็อ่อนแอนะครับ ผมโดนการกระทำของศาสนาทำร้ายจิตใจ จนทำให้ผมต้องออกมาค้นหาคำว่าชีวิตเอง ต้องการหาที่พึ่งของตัวเอง ไม่ได้ต้องการบทสรุปอย่างที่มีตอนนี้ นั่นน่าจะเป็นคำตอบของผมครับ

ปล. ผมไม่ได้บอกว่านับถือศาสนาไม่ดีนะครับ ผมมองว่าดีเลยด้วยซ้ำ มันมีความสุขจะตายครับ เวลาได้แผ่เมตตา ได้ทำบุญ ส่วนผมก็มีเศษเงินก็ช่วยลงในกล่องรับบริจาค ช่วยเหลือเด็กที่ไม่มีเสื้อผ้าใส่ ผมชอบทำในสิ่งที่มันเห็นผลมากกว่าอะครับ ก็อย่างว่าเราเป็นมนุษย์ เราจะยังไม่เชื่อจนกว่าจะสังเกตุได้โดยตาคู่นี้ครับ (เห็นเป็นภาพบางทียังไม่อยากเชื่อเลยครับ 555)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lastcall : 29th May 2016 เมื่อ 16:39

We're scalpel, not a sword. Nobody has to be a hero.

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ตอนนี้ถ้าจะบุกรวบตัวต้องใช้ ฮ. อย่างเดียวครับ

แต่ก็ระวังห้ามใช้ความรุนแรง เพราะที่วัดเตรียมการไว้อย่างดี

มีมือดีพร้อมที่จะถ่ายภาพเหตุการณ์แพร่สู่โลกโซเชี่ยลอยู่ตลอดเวลาครับ ว่าคนวัดโดนรังแก

ปัญหาก็คือ บรรดาสาวก ไม่เชื่อกระบวนการยุติธรรมครับ คือไม่เชื่อว่าหลวงพ่อผิดจริง โดนใส่ร้าย

เพราะโดยปกติแล้ว ไม่มีใครอยากต่อสู้เพื่อปกป้องคนผิดหรอกครับ

อยากให้มองหลายๆด้านครับ อย่างฟังความข้างเดียว และอย่าปักใจเชื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง รอดูกันไปยาวๆ

ผมถึงบอกไงว่า ที่ฟ้องธัมมชโยว่าผิดจริงนั้น จริงๆแล้วผิดจริงหรือไม่?? ถ้าชัดเจนว่าผิดจริง คงไม่มีใครโง่มาช่วยเหลือคนผิดหรอกครับ

ปล. แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าธัมมชโยถูกนะ เด่วจะหาว่าเป็นติ่งอีก
    การพิสูจว่าผิดจริงหรือไม่นั่น ทำได้ง่ายๆครับ มอบตัวแล้วต่อสู้ในชั้นศาลครับ ถ้าไม่ผิดศาลก็ไม่สามารถเอาผิดได้ครับ เพราะศาลเขาตัดสินทางรูปคดีความและพยานหลักฐานที่จับต้องได้ อีกอย่างระดับธัมมี่มีกะตังจ้างทนายดีๆอยู่แล้วล่ะครับ เว้นเสียแต่ว่าจะรู้อยู่แก่ใจว่าผิดจริง เลยไม่ยอมมอบตัวและพยายามทำตัวเหนือกฏหมายโดยใช้กฏหมู่

ปล.จะบอกว่าไม่มอบตัวเพราะป่วยนี่ก็ไม่ใช่นะครับ เพราะคำกล่าวอ้างและข่าวที่ออกมานั้นแสดงให้เห็นว่าพยายามหลีกเลี่ยงการมอบตัวอย่างเห็นได้ชัดเลย ป่วยจริงไม่จริงไม่รู้ แต่ที่รู้ๆวิธีการพิสูจว่าป่วยจริงหรือไม่นั้น เด็กประถมก็คิดได้ครับว่าควรต้องทำยังไง (จากคำกล่าวอ้างว่าป่วยหนัก แต่ไม่ยอมไปรพ. มันก็เหม่งๆแล้วล่ะครับ)
    ปล2.เรื่องใช้ผู้ศรัทธาเป็นโล่มนุษย์นี่จะบอกว่าธัมมี่ไม่มีส่วนรู้เห็นอันนี้ก็เป็นไปไม่ได้แน่นอน ในเมื่อตัวเองเป็นผู้ถูกศรัทธากับไอ้แค่ประกาศออกไปว่าไม่ต้องมาชุมนุนกันเพื่อรักษาภาพลักษณ์ที่ดีของตัวเองและพิสูจความบริสุทธ์ของตัวเองมันจะทำไม่ได้เชียวรึ???
    ปล3.จากประโยคที่ว่า "ผมถึงบอกไงว่า ที่ฟ้องธัมมชโยว่าผิดจริงนั้น จริงๆแล้วผิดจริงหรือไม่?? ถ้าชัดเจนว่าผิดจริง คงไม่มีใครโง่มาช่วยเหลือคนผิดหรอกครับ" อันนี้ขอแย้งครับว่าโง่จริง โง่ในที่นี้ไม่ได้โง่ในเรื่องวิชาการ แต่โง่ในเรื่องงมงายในลัทธิที่ตัวเองเชื่อ โดยไม่ยึดหลักของเหตุผลครับ โง่ขนาดหลงงมง่ายกับไอ้คำสอนบ้าๆที่ว่า บริจาคเยอะ ยิ่งได้บุญเยอะ แถมมีการกู้บริจาครวมถึงการขายของศักสิทย์(เก๊)ซื้อไปแล้วรวยในราคา 6 หลัก หนักสุดมีการดาวน์ของศักสิทย์ด้วย?? เพราะงั้นที่ว่าโง่หรือไม่นั่น คงไม่ต้องบอกนะครับ รวมถึงตรรกะเหตุผลใช้กับคนพวกนี้ไม่ได้ครับ เพราะสติของเขาได้คลั่งเข้าไปในลัทธิบ้าๆนี้แล้ว (ยกตัวอย่างคนที่คลั่งอะไรมากๆจะเสียสติแบบเห็นเป็นรูปธรรมเลยก็พวก การฆ่าตัวตายหมู่ตามลัทธิของ จิม โจนส์ หรือพวกคลั่งอิสลามในทางที่ผิดๆ ที่ยอมระเบิดพรีชีพตัวเอง หรือ ยอมเป็นทาสกามให้กับพวกนักรบอิสลาม ทั้งๆที่อิสลามไม่ได้สอนอะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย แต่ก็ดันเชื่อตามคำสอนที่บิดเบือน) คนที่หลงเข้าไปในลัทธิที่บ้าๆแบบนี้ ต่อให้ฉลาดแค่ไหนก็โดนล้างสมองกันทั้งนั้นล่ะครับ หลักการเดียวกันกับการใช้สะกดจิตหมู่นั่นล่ะ เป็นเรื่องของทางจิตวิทยาล้วนๆเลย เพราะงั้นความฉลาดทางด้าน IQ ไม่ช่วยอะไรเลยครับ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ผมว่า ศาสนาพุทธ นั้นเค้าสอน หลักการและเหตุผลดีที่สุดแล้ว สอดคล้องกกับความเป็นจริงกับการใช้ชีวิตอย่างไรให้ไม่มีความทุกข์

แต่ก็มีพวกประหลาด เอาสิ่งที่ดีแล้ว ไปทำให้เวอร์ ทำให้เสีย ใช้หาประโยชน์บางอย่าง

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    หยุดไม่อยู่แล้วครับ ตามที่ผมคาดไว้เลย

ตอนนี้เริ่มมีกลุ่มคนออกมารวมตัวกันหน้าวัด ให้กำลังใจหลวงพ่อครับ และเข้าใจว่าจะทยอยมาอีกเรื่อยๆ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

ผมไม่รู้ว่าท่านผิดหรือถูกนะ แต่ที่รู้ๆคนรักท่านมากมายจริงๆ...

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eAthenaTH อ่านกระทู้
    การพิสูจว่าผิดจริงหรือไม่นั่น ทำได้ง่ายๆครับ มอบตัวแล้วต่อสู้ในชั้นศาลครับ ถ้าไม่ผิดศาลก็ไม่สามารถเอาผิดได้ครับ เพราะศาลเขาตัดสินทางรูปคดีความและพยานหลักฐานที่จับต้องได้ อีกอย่างระดับธัมมี่มีกะตังจ้างทนายดีๆอยู่แล้วล่ะครับ เว้นเสียแต่ว่าจะรู้อยู่แก่ใจว่าผิดจริง เลยไม่ยอมมอบตัวและพยายามทำตัวเหนือกฏหมายโดยใช้กฏหมู่

ปล.จะบอกว่าไม่มอบตัวเพราะป่วยนี่ก็ไม่ใช่นะครับ เพราะคำกล่าวอ้างและข่าวที่ออกมานั้นแสดงให้เห็นว่าพยายามหลีกเลี่ยงการมอบตัวอย่างเห็นได้ชัดเลย ป่วยจริงไม่จริงไม่รู้ แต่ที่รู้ๆวิธีการพิสูจว่าป่วยจริงหรือไม่นั้น เด็กประถมก็คิดได้ครับว่าควรต้องทำยังไง (จากคำกล่าวอ้างว่าป่วยหนัก แต่ไม่ยอมไปรพ. มันก็เหม่งๆแล้วล่ะครับ)
    ปล2.เรื่องใช้ผู้ศรัทธาเป็นโล่มนุษย์นี่จะบอกว่าธัมมี่ไม่มีส่วนรู้เห็นอันนี้ก็เป็นไปไม่ได้แน่นอน ในเมื่อตัวเองเป็นผู้ถูกศรัทธากับไอ้แค่ประกาศออกไปว่าไม่ต้องมาชุมนุนกันเพื่อรักษาภาพลักษณ์ที่ดีของตัวเองและพิสูจความบริสุทธ์ของตัวเองมันจะทำไม่ได้เชียวรึ???
    ปล3.จากประโยคที่ว่า "ผมถึงบอกไงว่า ที่ฟ้องธัมมชโยว่าผิดจริงนั้น จริงๆแล้วผิดจริงหรือไม่?? ถ้าชัดเจนว่าผิดจริง คงไม่มีใครโง่มาช่วยเหลือคนผิดหรอกครับ" อันนี้ขอแย้งครับว่าโง่จริง โง่ในที่นี้ไม่ได้โง่ในเรื่องวิชาการ แต่โง่ในเรื่องงมงายในลัทธิที่ตัวเองเชื่อ โดยไม่ยึดหลักของเหตุผลครับ โง่ขนาดหลงงมง่ายกับไอ้คำสอนบ้าๆที่ว่า บริจาคเยอะ ยิ่งได้บุญเยอะ แถมมีการกู้บริจาครวมถึงการขายของศักสิทย์(เก๊)ซื้อไปแล้วรวยในราคา 6 หลัก หนักสุดมีการดาวน์ของศักสิทย์ด้วย?? เพราะงั้นที่ว่าโง่หรือไม่นั่น คงไม่ต้องบอกนะครับ รวมถึงตรรกะเหตุผลใช้กับคนพวกนี้ไม่ได้ครับ เพราะสติของเขาได้คลั่งเข้าไปในลัทธิบ้าๆนี้แล้ว (ยกตัวอย่างคนที่คลั่งอะไรมากๆจะเสียสติแบบเห็นเป็นรูปธรรมเลยก็พวก การฆ่าตัวตายหมู่ตามลัทธิของ จิม โจนส์ หรือพวกคลั่งอิสลามในทางที่ผิดๆ ที่ยอมระเบิดพรีชีพตัวเอง หรือ ยอมเป็นทาสกามให้กับพวกนักรบอิสลาม ทั้งๆที่อิสลามไม่ได้สอนอะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย แต่ก็ดันเชื่อตามคำสอนที่บิดเบือน) คนที่หลงเข้าไปในลัทธิที่บ้าๆแบบนี้ ต่อให้ฉลาดแค่ไหนก็โดนล้างสมองกันทั้งนั้นล่ะครับ หลักการเดียวกันกับการใช้สะกดจิตหมู่นั่นล่ะ เป็นเรื่องของทางจิตวิทยาล้วนๆเลย เพราะงั้นความฉลาดทางด้าน IQ ไม่ช่วยอะไรเลยครับ

เป็นเหตุผลที่ดีครับ ผมเห็นด้วย แต่ชาวบ้านอย่างเราๆก็ได้แต่คาดเดาไปเรื่อยอ่ะนะ ความจริงจะเป็นไงก็ไม่รู้

ผมเองก็ออกจากวัดมานานละ ไม่รู้ว่าวัดเปลี่ยนแปลงไปขนาดไหนแล้ว เห็นว่ามีการดาวน์ของศักสิทธิ์ นี่ผมก็ว่ามันแปลกๆนะ

แต่จะยังไงก็ตามครับ ทุกอย่างเป็นไปตามกฏแห่งกรรม ใครทำยังไงก็ได้ยังงั้น

ต้องรอดูกันยาวๆ...

เมื่อเร็วๆนี้ มีอดีตดาราสาว ที่เป็นติ่งธรรมกายตัวจริง ได้ออกมาโพสในโลกโซเชี่ยลว่า

''ถ้าหลวงพ่อผิดจริง พวกเราเหล่าสาวก จะยอมผูกคอตาย'' คนนี่กร่นด่ากันทั้งเมืองล่ะครับ

นี่เป็นตัวอย่างของคนที่ศรัทธาแบบขาดสติ อย่างนี้ก็กระทบไปถึงวัดด้วย ว่าอบรมมายังไงให้สิ้นคิดแบบนี้

บัวมี 4 เหล่า ครับ ยากที่จะขัดเกลาให้ดีได้ทั้งหมด

ช่วงนี้ข่าวโจมตีวัดเยอะจริงๆนะครับ แหม่ ขอแก้ข่าวกันซักหน่อย

วันก่อนยังเห็นข่าวนี้อยู่แหม่บๆ ว่าอดีตดาราสาวคนนึง โพสว่า จะผูกคอตายถ้าหลวงพ่อผิด

แต่เจ้าตัวออกมาเผยเมื่อสักครู่ ว่าไม่เป็นความจริง มีคนแอบอ้างเอารูปตนเองไปโพสลงเน็ต

ตอนนี้เจ้าตัวกำลังดำเนินคดีกับคนที่ปล่อยข่าวมั่วอยู่ครับ

[IMG][/IMG]

เห็นมั้ยครับว่า สื่อทุกวันนี้มันบิดเบือนแค่ไหน ใครมีอคติกับใครก็แค่โจมตีผ่านสื่อ ดังนั้นอย่างที่ผมบอกอย่าฟังความข้างเดียว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 29th May 2016 เมื่อ 19:15

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ตามมาติดๆ ตอนนี้วัดธรรมกายไม่ใช่จะตั้งรับอย่างเดียวแล้วครับ เริ่มจะมีแผนรุกบ้างแล้ว นั่งสวดมนต์อย่างเดียวอาจไม่ช่วยแก้ปัญหาอะไร

[IMG][/IMG]

ตอนนี้กำลังทำเรื่องฟ้องคนที่นำภาพหลวงพ่อ ธัมมชโย ไปล้อเลียนอยู่นะครับ

งานนี้มีฟ้องกันอุตลุต พวกที่ชอบเสพดราม่าก็ฟินกันไปล่ะครับ งานนี้

ปล. ใครที่ตัดต่อภาพหลวงพ่อระวังนะครับ ระวัง 55555

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    รอดูเหมือนกัน ออกตัวซะอลังการเลย มีลูกหาบรวมตัวมาปกป้องด้วยโปรดักชั่นเล่นใหญ่จริงๆ หนีไม่ทันแล้วสินะ

ทางลงเริ่มหมดแล้วนะพระเดชพระคุณเจ้าขา ตอนนี้คงวางแผนหาทางลงงามๆอยู่แน่นอน แต่ฝ่าย dsi จะสอยให้หล่นนะไม่ยอมให้ลงง่ายๆแน่

ภาวนาให้อาทิตย์หน้ามีข่าวมาแย่งกระแสก็แล้วกัน จะได้มีโอกาสพักหายใจบ้างนะจ๊ะ

ตามมาติดๆ ตอนนี้วัดธรรมกายไม่ใช่จะตั้งรับอย่างเดียวแล้วครับ เริ่มจะมีแผนรุกบ้างแล้ว นั่งสวดมนต์อย่างเดียวอาจไม่ช่วยแก้ปัญหาอะไร

[IMG][/IMG]

ตอนนี้กำลังทำเรื่องฟ้องคนที่นำภาพหลวงพ่อ ธัมมชโย ไปล้อเลียนอยู่นะครับ

งานนี้มีฟ้องกันอุตลุต พวกที่ชอบเสพดราม่าก็ฟินกันไปล่ะครับ งานนี้

ปล. ใครที่ตัดต่อภาพหลวงพ่อระวังนะครับ ระวัง 55555
    555 เห็นอยู่เม้นนึง ระวังเจอ yuri's revenge นะท่าน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BoonTew : 29th May 2016 เมื่อ 19:27

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    555 เห็นอยู่เม้นนึง ระวังเจอ yuri's revenge นะท่าน
    ท่าน 482566789 โพสรูปหลวงพ่อแปลงร่างเป็นยูริ ระวังนะครับ 555

ตอนนี้ธรรมกายหลังชนฝา เลือดเข้าตาแล้ว ฟ้องกระจาย

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    กลัวจังเลยครับ จะอะไรก็เถอะ ผมเกลียดไอวัดนี้มานานละไม่ใช่ตั้งเเต่มีข่าว มีที่ไหนทำบุญง่ายผ่านATMหราา ทำร้อยล้านเเถมสระน้ำบนสววรค์ เเถมวิมาน เเถมอะไรก็ชั่งนี้นะหรอวัดที่ปฏิบัติธรรม ถุ้ยยยยอย่ามาหลอนผมเลย ถ้าวัดนี้ดีจริงก็เอาหลักคำสอนผิดๆออกไปสิ ผมไม่เข้าใจเลยทำไมคนไทย(บางส่วน)ถึงเเยกเเยะอะไรไม่ได้ ครูที่รรผมคนนึง เเกเป็นคนธรรมะธรรมโมยังสอนเลยว่าถ้าจะทำบุญอย่าทำบุญขอกิเลสไม่งั้นจะกลายเป็นทำบุญได้บาป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 482566789 : 29th May 2016 เมื่อ 19:53

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    55555555 กรรมใครก็กรรมมันนะ

ใครทำกรรมใดไว้ก็ต้องได้รับผลกรรมนั้น แล้ววันนึงความจริงจะปรากฏ

เอาล่ะ ใครจะเป็นเม้นต่อไป ฉลองครบ 100 พอดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 29th May 2016 เมื่อ 19:54