ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    55555555 กรรมใครก็กรรมมันนะ

ใครทำกรรมใดไว้ก็ต้องได้รับผลกรรมนั้น แล้ววันนึงความจริงจะปรากฏ

เอาล่ะ ใครจะเป็นเม้นต่อไป ฉลองครบ 100 พอดี
    ได้เห็นเเน่ๆครับ ตอนเเรกผมก็คิดว่า จขกท เป็นกลางนะเเต่ผมเห็นเเล้วละว่า จขกท อยู่ฝ่ายไหน เเต่ก็ไม่ว่าครับผมก็ยอมรับความเห็นของทุกฝ่าย วัดนี้อาจจะสอนให้ประพฤติตัวดี จริงครับผมก็เชื่ออย่างนั้นดีจริงครับไม่เถียงผมก็เคยเห็นสื่อวีดีโอของDMCมาบ้างถือว่าดีใช้ได้ เเต่....จขกท ไม่คิดบ้างหรอครับทำไมต้องทำบุญเยอะๆจะได้ไปสวรรค์ชั้นสูงๆมียศมีวิมานมีอะไรก็เเล้วเเต่ เเถมคลิปที่ ยูสเซอร์ชื่อCrazyDuck เอามาลงนั้นก็บอกได้เเล้วครับว่าโม้โกหกหน้าตายนี้ก็ยังไม่เชื่ออีกหรอหะ เห้อผมไม่รู้จะเอาอะไรมาพูดเเล้วครับสุดๆเเล้ว

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 482566789 อ่านกระทู้
    ได้เห็นเเน่ๆครับ ตอนเเรกผมก็คิดว่า จขกท เป็นกลางนะเเต่ผมเห็นเเล้วละว่า จขกท อยู่ฝ่ายไหน เเต่ก็ไม่ว่าครับผมก็ยอมรับความเห็นของทุกฝ่าย วัดนี้อาจจะสอนให้ประพฤติตัวดี จริงครับผมก็เชื่ออย่างนั้นดีจริงครับไม่เถียงผมก็เคยเห็นสื่อวีดีโอของDMCมาบ้างถือว่าดีใช้ได้ เเต่....จขกท ไม่คิดบ้างหรอครับทำไมต้องทำบุญเยอะๆจะได้ไปสวรรค์ชั้นสูงๆมียศมีวิมานมีอะไรก็เเล้วเเต่ เเถมคลิปที่ ยูสเซอร์ชื่อCrazyDuck เอามาลงนั้นก็บอกได้เเล้วครับว่าโม้โกหกหน้าตายนี้ก็ยังไม่เชื่ออีกหรอหะ เห้อผมไม่รู้จะเอาอะไรมาพูดเเล้วครับสุดๆเเล้ว
    การทำทาน มีผลจริงครับ ศาสนาพุทธไม่ว่านิกายไหนก็สอนแบบนี่้

แล้วทำมากก็ได้มาก อันนี้ก็จริงครับ แต่คำว่า ''มาก'' ในที่นี้ไม่ใช่ว่าเงินมากนะครับ แต่มากด้วยศรัทธาต่างหาก

และขึ้นอยู่กับว่าเราทำบุญกับใครด้วย ถ้าเราทำบุญกับพระผู้มีศีลบริสุทธิ์เป็นเนื้อนาบุญ ก็จะได้บุญมาก แต่ถ้าเราทำบุญกับคนทุศีล ก็จะได้บุญน้อยลง ลดหลั่นลงไปตามคุณธรรมในตัวครับ

ส่วนเรื่องที่ทำบุญแล้วได้ไปสวรรค์ นี่ก็จริงครับ ศาสนาพุทธสอนเรื่อง สวรรค์-นรก อยู่แล้ว ถ้าทำบุญทำทาน ก็ได้ไปสวรรค์ ถ้าทำบาปก็ต้องตกนรก เป็นเรื่องธรรมดาครับ

แต่สำคัญตรงที่เราอย่าทำบุญจนเกินกำลังเราก็พอ ทำบุญแบบขายบ้านขายรถ จนหมดตัวแล้วมาโทษวัด มันก็ออกจะพาลไปหน่อยนะครับ ว่ามั้ย?

ทำบุญให้ทำ ''ตามกำลัง'' ครับ อย่า ''เกินกำลัง'' แล้วชีวิตจะดีขึ้นเอง
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ความแรงของกรรมขึ้นอยู่ที่เจตนาครับ

อย่างคนทำบุญ 10 บาท กับ 100 บาท

คนที่ทำ 10 บาท อาจได้บุญมากกว่าก็ได้ ถ้าทำด้วยความตั้งใจ มีเจตนาดีอยากให้คนที่ได้รับเงิน 10 บาทของเราไปมีความสุข

แต่ถ้าคนที่ทำ 100 บาท ทำบุญแบบส่งๆไป ไม่คิดอะไร หรือใส่ซองผ้าป่าไปแบบปัดความรำคาญ

บุญของคนที่ทำบุญ 10 บาทจะได้มากกว่านะครับ เพราะแรงของเจตนามากกว่า

เคยเห็นมั้ยครับ?? บางคนที่เกิดมาบนกองเงินกองทอง ลูกเศรษฐี ไม่ต้องทำการทำงานอะไรก็มีเงินใช้ตลอดชีวิต

กับบางคนที่เกิดมายากจน ต้องปากกัดตีนถีบ เงินไม่ค่อยจะมีใช้

คิดว่ามันเป็นเรื่องบังเอิญหรอครับ? ที่คนเราต่างกันได้ถึงขนาดนี้ ที่ต่างกันเพราะ บุญจากการทำทานในอดีตชาติมาส่งผลไงครับ

คนที่ทำทานมาก ชาติหน้าก็สบาย ส่วนคนที่ทำทานน้อย ชาติหน้าก็ยากจน ประมาณนี้...

ส่วนเรื่องบาปก็เช่นกัน ความแรงของกรรมขึ้นอยู่กับเจตนา

อย่างฆ่าคนตายเหมือนกัน คนที่เจตนาฆ่าจะบาปกว่าคนไม่เจตนาครับ ทั้งๆที่ก็ฆ่าเหมือนกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 29th May 2016 เมื่อ 20:45
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    การสอนคนมันมีหลายวิธีตามแต่ระดับสติปัญญาของคนนั้นๆ

ถ้าเป็นคนที่ฉลาดสักหน่อยก็สอนตรงๆได้ ถ้าโง่หน่อยก็ต้องสอนแบบยกตัวอย่าง นิทาน ทำให้ดู

การทำความดีก็เหมือนกัน คนฉลาดหน่อยก็สอนตรงๆได้ว่าควรทำความดี คนโง่หน่อยก็ต้องสอนแบบยกตัวอย่าง นิทาน กุศโลบาย

การเอาเรื่องนรก สวรรค์ ทำบุญเพื่อชาติหน้ามาสอนให้คนทำดีอยู่ประเภทไหนก็ลองคิดดูนะครับ

わたしは ももたろうです。
    หน้าคอมพิวเตอร์ =w=
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    การสอนคนมันมีหลายวิธีตามแต่ระดับสติปัญญาของคนนั้นๆ

ถ้าเป็นคนที่ฉลาดสักหน่อยก็สอนตรงๆได้ ถ้าโง่หน่อยก็ต้องสอนแบบยกตัวอย่าง นิทาน ทำให้ดู

การทำความดีก็เหมือนกัน คนฉลาดหน่อยก็สอนตรงๆได้ว่าควรทำความดี คนโง่หน่อยก็ต้องสอนแบบยกตัวอย่าง นิทาน กุศโลบาย

การเอาเรื่องนรก สวรรค์ ทำบุญเพื่อชาติหน้ามาสอนให้คนทำดีอยู่ประเภทไหนก็ลองคิดดูนะครับ

โอ๊ ใช่เลยครับ ผมเพิ่งนึกออกเลยครับว่ามันมีวิธีแบบนี้ด้วย สุดยอดเลยนะครับคนที่คิดสวรรค์ นรกเนี่ย

We're scalpel, not a sword. Nobody has to be a hero.

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    กระทู้นี้แรงกว่ากระทู้เกมอีก 5555 ช่วงนี้เว็ปบอร์ดเงียบเหงา

ปกติไม่ชอบวัดธรรมกายอยู่แล้ว เพราะเรื่องพวกคำสอนแหละ
    แต่พอมีเรื่องแบบนี้ แล้วย้อนกลับไปดูเปรียบเทียบระหว่าง ธรรมกาย VS พุทธอิสระ
    เห็นเลยว่ามีการเอาเปรียบกัน 2 มาตรฐานเกินไป
    ข้อกล่าวหา จับผิดต่างๆบางอย่างมันก็กระหยุมกระหยิมเกินไป เล็กๆน้อยๆ
    อย่างแค่ ไม่เคยไปหาหมอที่โรงบาลนี่ แต่มีใบรับรองนี่ ดูจะกลายเป็นข้อกล่าวหาร้ายแรงเกินไป
    เพราะจริงๆหมอไปรักษาที่วัดได้ ไม่จำเป็นที่คนป่วยจะต้องเข้าไปรักษาที่โรงบาลเสมอไป
    ละไอ้เรื่องรับเงินของโจรผิดกฏหมาย ตามหลักถ้ามีใครเอาอะไรไปถวายพระถวายวัด พระก็ต้องรับไว้
    พระไม่รู้หรอกไอ้เงินที่เอามาถวายๆบริจาคกันอะ เป้นเงินบริสุทมั้ย
    บริษัทนั้นมันก็ไม่ได้ฟอกบริจาคให้แค่วัดธรรมกาย มันเอาเงินไปฟอกตั้งหลายที่ แต่ดันมาเอาผิดหนักที่วัดธรรมกายที่เดียว

ตั้งแต่มีเรื่องเกี่ยวแต่งตั้งพระสังสังฆราชนั้นแหละ พูทธอิสระ+คสช มันไม่ยอมอะไรทั้งสิ้น
    เพราะเรื่องผลประโยชน์มหาศาล
    วงการพระมันก็แบบนี้แหละ ทุกประเทศ
    อำนาจที่มาจากความศรัทธางมงายของประชาชนมาพร้อมกับผลประโยชน์เงินทองชื่อเสียง
    จนเดี๋ยวนี้ต้องเปลี่ยนคำพูดใหม่แล้วจาก

"ศาสนาเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจประชาชน" เป็น "ประชาชนเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจศาสนา"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oz_golf : 29th May 2016 เมื่อ 21:54

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    (เรื่องนรกหรือสวรรค์อาจจะคือโลกต่างมิติหรือต่างดาวที่ดีกว่าหรือแย่กว่าโลกของเราก็เป็นได้ ในตอนนี้ถือว่ามีความเป็นไปได้ ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้เลย ทุกอย่างต้องใช้เวลาในการพิสูจน์หาคำตอบครับ ไม่มีใครเขาหาคำตอบให้คุณได้ทันทีเดี๋ยวนั้นเดี๋ยวนี้หรือเร็วๆนี้หรอกน๊ะครับ ระวังจะเงิบเหมือนเรื่องมนุษย์ต่างดาวกันบ้างก็ดีครับ เตือนสติไว้ๆๆ..)

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    ธัมมี่ร้อนแรงมากในเฟสนี่หน้า wall เจอธัมมี่เพียบแล้วสังเกตอย่างนึงสาวกธัมมี่นี่ส่วนใหญ่ จะเป็นพวกป้าๆเยอะมาก คนกลุ่มนี้แนวโน้มที่จะขาดที่พึ่งทางใจ เหงา โดนชักจูงง่าย อาจจะเพราะเป็นแม่บ้าน อยู่คนเดียวผัวทำงาน อย่างที่เค้าว่ากัน พวกป้าๆหรือคน gen นั้นหายไปเมื่อไหร่ประเทศคงพัฒนา กีฬาสีที่ผ่านมาก็เต็มไปด้วยพวกป้าๆนี่ละเพียบ แล้วทำไมสาวกธัมมี่ถ้าไม่ใช่พวกป้าๆ ก็เป็นพวกใส่รูปโปรการ์ตูน ไม่ก็รูปดาราต่างประเทศ สาวกธัมมี่ขี้อายจัง

แล้วสวรรค์กับชาติหน้านี้มันย้อนแย้งกันจัง คือเพื่อ? ทำบุญแล้วได้ไปอยู่สวรรค์10ปี แล้วลงมาเกิดใหม่ชาติหน้าสบายยังเงี่ยเหรอ น่าจะมีให้เลือกเนอะทำบุญแบบไหนได้อยู่สวรรค์ตลอดเลย

อ้อ เรื่องล่าสุดตัดต่อล้อเลียน อยากใช้กฎหมายแต่ตัวเองยังไม่เคารพกฎหมายเลย อยากจะขำให้ฟันร่วง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AjajaKidz : 29th May 2016 เมื่อ 22:54

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    ทำบุญเนี่ยไม่ต้องบริจาคเป็นเงินเป็นสิ่งของแทนก็ได้ หรือการช่วยเหลือคน การทำความดีเเละที่สำคัญการสวดมนต์ใหว้พระตอนเช้ากับก่อนนอนนี้ละ บุญที่ได้ดีโดยไม่ต้องเสียสักบาท เเล้วเเต่จะคิดกรรมดีหรือกกรมชั่วอยู่ที่ตัวทำกรรมอะไร ไม่ได้อยู่ที่เงิน
    ”เทพอานูบิสจะวางหัวใจของผู้ตายเอาไว้บนตาชั่งข้างหนึ่ง และวางขนนกได้รับมาจากเทพมูอาท (Muat) เอาไว้ที่ตาชั่งข้างหนึ่ง หากหัวใจของผู้ตายมีน้ำหนักเบากว่าขนนก แสดงว่าผู้ตายเคยทำกรรมอันเป็นกุศลไว้มาตั้งแต่ตอนที่คนผู้นั้นยังมีชีวิตอยู่ ซึ่งสมควรที่จะได้รับพรให้มีชีวิตเป็นนิรันดร์จากเทพโอชิริส และเดินทางไปอยู่ในสถานที่ที่เรียกว่า “Fields of the Reed” หรือสวรรค์ของชาวอียิปต์นั่นเอง ในทางตรงกันข้าม คนที่มีน้ำหนักของหัวใจมากกว่าขนนก กรรมอันเป็นอกุศลก็จะถูกสัตว์ที่เป็นอสูรที่มีนามว่า อัมมุท (Ammut) กลืนกินหัวใจของดวงวิญญาณดวงนั้นเข้าไปทันที ทำให้ดวงวิญญาณดวงนั้นสูญสลายหายไปตลอดกาล และถือว่าเป็นการตายแบบถาวรที่ไม่สามารถฟื้นคืนชีพกลับคืนมาได้อีก” ไม่ว่าที่ใหนคำสอนก็ประมาณว่าทำกรรมดีใว้เถิด

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    จริงๆผมไม่เข้าข้างใครครับ แต่บางอย่างมันดูแปลกๆ ผมก็แค่คนธรรมดาเดินดินที่อยากรู้ความจริง

ถ้าพิสูจน์แล้วว่าผิดจริง ก็ต้องยอมรับความจริงครับ

ต้องการความเป็นธรรมจากสังคม เท่านั้นเอง

ทุกอย่างต้อง มีเหตุมีผล ครับ
    โอเคงั้นอธิบายความไม่แปลกของธรรมกายให้ผมฟังหน่อย
    - ฆ้อนเคาะบุญที่ หลวงพ่อเคาะแล้วพูดว่ารวยรวยรวย ด้ามละ สองแสน
    - แหวนส้มตำ จะได้ก็ต้องทำบุญ สองหมืนขึ้น
    - อื่นๆอีกที่ชอบอ้างว่าทุกบุญเยอะได้บุญเยอะ
    พวกนี้คือสิ่งที่ธรรมกายทำอยู่ นะจ๊ะรู้เห็นด้วย สิ่งเหล่านี้มันดูแปลกๆไหม
    อย่าอ้างขบวนการยุติธรรมไม่เที่ยงตรง เพราะคดีที่เกิดขึ้น มาจากการทำบุญยอดฮิตตามหลักธรรมกายทั้งสิ้น
    ก่อนปี2000 หากินเรื่องเปลี่ยนพระพุทธเจ้าองค์ใหม่ ให้เช่าพระใส่จานบินเพื่อความปลอดภัยในการเปลี่ยนแปลง องค์ละ สองหมื่นครับ
    ตอนนี้เลยมานานแล้วครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนเลย....คืนเงินลูกศิษย์ไหมครับ....ลูกศิษย์บอกว่าไม่เป็นไรทำบุญให้วัด.......
    พระก็ยิ้มสิครับ......เนี้ยล่ะครับ หากินกับศาสนา ........ ลูกศิษย์มีเยอะครับ ศาสนาเรื่องบอบบางครับใครคุ้มได้เงินทั้งนั้นครับ
    พระดีไม่สร้างโบสต์ใหญ่แต่จะสร้างโรงเรียน+โรงพยาบาลให้ชุมชนที่ตั้งวัดให้ใหญ่ครับ

กล่าวขอบคุณ
    92
    งานนี้ต้องดูไปถึงเรื่องการหวังที่จะ "ยึดทรัพย์" ของวัดและตัวธัมมี่เองที่มีมากมายหาศาลมากๆๆๆๆๆด้วย และนี่คือจุดประสงค์หลักที่แท้จริงของ dsi นี่แหล่ะครับ ไม่ได้จะทำเพื่อพุทธศาสนาอะไรหรอกครับ ยึดบ่อยๆๆๆๆกันจนเคยตัว พอถังแตกก็หาเรื่องยึดทรัพย์คนนั้นคนนี้ ทักกี้ก็คนนึงล่ะที่โดน หึหึหึ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 29th May 2016 เมื่อ 23:50

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ความแรงของกรรมขึ้นอยู่ที่เจตนาครับ

อย่างคนทำบุญ 10 บาท กับ 100 บาท

คนที่ทำ 10 บาท อาจได้บุญมากกว่าก็ได้ ถ้าทำด้วยความตั้งใจ มีเจตนาดีอยากให้คนที่ได้รับเงิน 10 บาทของเราไปมีความสุข

แต่ถ้าคนที่ทำ 100 บาท ทำบุญแบบส่งๆไป ไม่คิดอะไร หรือใส่ซองผ้าป่าไปแบบปัดความรำคาญ

บุญของคนที่ทำบุญ 10 บาทจะได้มากกว่านะครับ เพราะแรงของเจตนามากกว่า

เคยเห็นมั้ยครับ?? บางคนที่เกิดมาบนกองเงินกองทอง ลูกเศรษฐี ไม่ต้องทำการทำงานอะไรก็มีเงินใช้ตลอดชีวิต

กับบางคนที่เกิดมายากจน ต้องปากกัดตีนถีบ เงินไม่ค่อยจะมีใช้

คิดว่ามันเป็นเรื่องบังเอิญหรอครับ? ที่คนเราต่างกันได้ถึงขนาดนี้ ที่ต่างกันเพราะ บุญจากการทำทานในอดีตชาติมาส่งผลไงครับ

คนที่ทำทานมาก ชาติหน้าก็สบาย ส่วนคนที่ทำทานน้อย ชาติหน้าก็ยากจน ประมาณนี้...

ส่วนเรื่องบาปก็เช่นกัน ความแรงของกรรมขึ้นอยู่กับเจตนา

อย่างฆ่าคนตายเหมือนกัน คนที่เจตนาฆ่าจะบาปกว่าคนไม่เจตนาครับ ทั้งๆที่ก็ฆ่าเหมือนกัน
    จะ 10 บาท จะ100 บาทพระชอบครับ เงินทั้งนั้นลูกศิษย์ถีอน่ะครับ พระถีอไม่ได้ผิดศีล แต่ธรรมกายใหญ่โต ทั้งทรัพย์สินและที่ดิน เกินวัดครับมีโรงพยาลธรรมกายรักษาฟรี มีสถานรับเลี้ยงเด็กกำพร้า คนชราไหมครับ ถ้ามี ทรัพย์สินและที่ดินใหญ่โตขนาดนั้นมีคนเข้าใจครับ แต่พระที่คุณว่าดูเรียบร้อยอยู่คอนโดติดแอร์ครับ พุทธพานิชย์ล้วนๆ
    เพิ่มอีกนิดครับ ตอนนี้สร้างอาคารขนาดใหญ่ ทรงกลม สูงมากราคาไม่น่าต่ำกว่า ห้าร้อยล้านครับ ถามว่าจำเป็นไหมสำหรับสถานที่ปฎิบัติธรรมที่ชอบอ้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yunnn : 29th May 2016 เมื่อ 23:43

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 325

ไอ บีลีฟ อิน ธรรมชัยโย !

หุหุ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    งานนี้ต้องดูไปถึงเรื่องการหวังที่จะ "ยึดทรัพย์" ของวัดและตัวธัมมี่เองที่มีมากมายหาศาลมากๆๆๆๆๆด้วย และนี่คือจุดประสงค์หลักที่แท้จริงของ dsi นี่แหล่ะครับ ไม่ได้จะทำเพื่อพุทธศาสนาอะไรหรอกครับ ยึดบ่อยๆๆๆๆกันจนเคยตัว พอถังแตกก็หาเรื่องยึดทรัพย์คนนั้นคนนี้ ทักกี้ก็คนนึงล่ะที่โดน หึหึหึ..
    ผมก็ว่างั้น จริงๆก็คือต้องการยึดทรัพย์นั่นแหละ คนเขารู้กันหมด

แต่ครั้นจะยึดหน้าด้านๆก็ยังไงอยู่ ก็ต้องทำให้มันถูกกฏกติกากันซักหน่อย โดยใช้กฎหมายเป็นเครื่องมือ

ไม่ได้ทำเพื่อพุทธศาสนาหรอก เชื่อสิ พวกนี้ศีล 5 มีอะไรบ้างยังไม่รู้เลยมั้ง

เผลอๆศาลก็เอากับเค้าด้วย ถ้ามีคำสั่งมาก็ต้องทำ

ผมว่าคนไทยไม่ต่ำกว่าแสนคน รู้ว่าใครอยู่เบื้องหลัง แต่ไม่พูดเท่านั้นเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 30th May 2016 เมื่อ 11:27

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yunnn อ่านกระทู้
    โอเคงั้นอธิบายความไม่แปลกของธรรมกายให้ผมฟังหน่อย
    - ฆ้อนเคาะบุญที่ หลวงพ่อเคาะแล้วพูดว่ารวยรวยรวย ด้ามละ สองแสน
    - แหวนส้มตำ จะได้ก็ต้องทำบุญ สองหมืนขึ้น
    - อื่นๆอีกที่ชอบอ้างว่าทุกบุญเยอะได้บุญเยอะ
    พวกนี้คือสิ่งที่ธรรมกายทำอยู่ นะจ๊ะรู้เห็นด้วย สิ่งเหล่านี้มันดูแปลกๆไหม
    อย่าอ้างขบวนการยุติธรรมไม่เที่ยงตรง เพราะคดีที่เกิดขึ้น มาจากการทำบุญยอดฮิตตามหลักธรรมกายทั้งสิ้น
    ก่อนปี2000 หากินเรื่องเปลี่ยนพระพุทธเจ้าองค์ใหม่ ให้เช่าพระใส่จานบินเพื่อความปลอดภัยในการเปลี่ยนแปลง องค์ละ สองหมื่นครับ
    ตอนนี้เลยมานานแล้วครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนเลย....คืนเงินลูกศิษย์ไหมครับ....ลูกศิษย์บอกว่าไม่เป็นไรทำบุญให้วัด.......
    พระก็ยิ้มสิครับ......เนี้ยล่ะครับ หากินกับศาสนา ........ ลูกศิษย์มีเยอะครับ ศาสนาเรื่องบอบบางครับใครคุ้มได้เงินทั้งนั้นครับ
    พระดีไม่สร้างโบสต์ใหญ่แต่จะสร้างโรงเรียน+โรงพยาบาลให้ชุมชนที่ตั้งวัดให้ใหญ่ครับ
    อย่างที่คุณว่ามามันก็แปลกจริงๆ ที่ฆ้อนอันละสองแสน หรือ จะเป็นแหวนส้มตำ อะไรนั่นผมก็เห็นข่าวอยู่

แต่ผมออกจากวัดมานานแล้ว ไม่ทันเรื่องพวกนี้อ่ะนะครับ

แต่เท่าที่ผมเข้าใจ คือที่วัดต้องการเงินน่ะครับ พูดตรงๆเลย

เนื่องจากเป็นวัดใหญ่ ค่าใช้จ่ายก็เยอะตามไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นต่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากิน พระในวัดเป็นพันๆรูป แล้วยังต้องจ่ายเงินเดือนให้เจ้าหน้าที่ในวัดอีก

ซ้ำยังมีโครงการบวชฟรี และโครงการนั่นนี่เต็มไปหมด ซึ่งล้วนแล้วแต่ใช้เงินมากมายทั้งนั้น

การที่บอกบุญแปลกๆแบบนี้ ก็หวังว่าเผื่อจะมีคนใจบุญกระเป๋าหนักซักคนบริจาคเงินช่วยวัดน่ะครับ แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่เป็นไร วัดไม่บังคับครับ

เงินทั้งหมดที่ได้จากการบริจาคก็เอาไปบำรุงวัดอย่างที่กล่าวไปแล้วน่ะครับ

ปล. ตามความเข้าใจผมนะครับ ความเป็นจริงเป็นเช่นไร ผมไม่อาจทราบได้

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ผมก็ว่างั้น จริงๆก็คือต้องการยึดทรัพย์นั่นแหละ คนเขารู้กันหมด

แต่ครั้นจะยึดหน้าด้านๆก็ยังไงอยู่ ก็ต้องทำให้มันถูกกฏกติกากันซักหน่อย โดยใช้กฎหมายเป็นเครื่องมือ

ไม่ได้ทำเพื่อพุทธศาสนาหรอก เชื่อสิ พวกนี้ศีล 5 มีอะไรบ้างยังไม่รู้เลยมั้ง

เผลอๆศาลก็เอากับเค้าด้วย ถ้ามีคำสั่งมาก็ต้องทำ

ผมว่าคนไทยไม่ต่ำกว่าแสนคน รู้ว่าใครอยู่เบื้องหลัง แต่ไม่พูดเท่านั้นเอง
    ใช่ครับไม่ได้ทำเพื่อพุทธศาสนาแต่ทำเพื่อคนที่ถูกสหกรณ์คลองจั่นยักยอกเงินไป ส่วนวัดธรรมกายเข้ามาเกี่ยวตรงที่ คนที่ยักยอกไปนั้นนำเอาเงินมาบริจาคให้วัด โดยเซ็นจ่ายเป็นชื่อของหลวงพ่อธัมชโย ก็เลยเข้าข่ายรับของโจร DSIจึงมีหมายเรียกให้หลวงพ่อเข้ามารับทราบข้อกล่าวหาตั้งแต่ต้นเดือนเมษา แต่หลวงพ่อก็ไม่มาปล่อยยืืดเยื้อจนถึงทุกวันนี้...

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598

คดีฟอกเงินมันต้องยึดทรัพย์อยู่แล้วครับ แต่ไม่ใชอยากจะยึดก็ยึดได้ทันที ปปง.ชี้มูลไปถึงศาลตัดสินถึงจะสั่งยึดทรัพย์ ถ้าเป็นแบบนั้นเงินก็เข้ากระเป๋าใครไม่ได้

ถ้าจะดิ้นเรื่องโดนคดีเพราะหวังจะยึดทรัพย์นี่ผมว่ามโนง่ายไปหน่อย ถ้าเป็นเรื่องการเมือง ความขัดแย้งเรื่องสังฆราชองค์ใหม่ยังน่าเชื่อซะกว่า

อย่างที่คุณว่ามามันก็แปลกจริงๆ ที่ฆ้อนอันละสองแสน หรือ จะเป็นแหวนส้มตำ อะไรนั่นผมก็เห็นข่าวอยู่

แต่ผมออกจากวัดมานานแล้ว ไม่ทันเรื่องพวกนี้อ่ะนะครับ

แต่เท่าที่ผมเข้าใจ คือที่วัดต้องการเงินน่ะครับ พูดตรงๆเลย

เนื่องจากเป็นวัดใหญ่ ค่าใช้จ่ายก็เยอะตามไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นต่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากิน พระในวัดเป็นพันๆรูป แล้วยังต้องจ่ายเงินเดือนให้เจ้าหน้าที่ในวัดอีก

ซ้ำยังมีโครงการบวชฟรี และโครงการนั่นนี่เต็มไปหมด ซึ่งล้วนแล้วแต่ใช้เงินมากมายทั้งนั้น

การที่บอกบุญแปลกๆแบบนี้ ก็หวังว่าเผื่อจะมีคนใจบุญกระเป๋าหนักซักคนบริจาคเงินช่วยวัดน่ะครับ แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่เป็นไร วัดไม่บังคับครับ

เงินทั้งหมดที่ได้จากการบริจาคก็เอาไปบำรุงวัดอย่างที่กล่าวไปแล้วน่ะครับ

ปล. ตามความเข้าใจผมนะครับ ความเป็นจริงเป็นเช่นไร ผมไม่อาจทราบได้
    เป็นวัดใหญ่ค่าใช้จ่ายเยอะ ต้องการเงินเยอะ ไม่ใช่เหตุผลที่จะทำการตลาดออกโปรดักส์หาเงินแบบนี้ มันสนับสนุนคนให้เกิดกิเลสมากกว่า ไม่ต่างจากวัดที่สร้างพระ สร้างเครื่องรางหาเงินเลยสักนิด มันสง่างามน่ากราบไหว้ตรงไหน

"บอกบุญแปลกๆ หวังว่าเผื่อจะมีคนใจบุญกระเป๋าหนักซักคนบริจาคเงินช่วยวัด" แนวคิดพ่อค้าหน้าเลือดชัดๆ ไม่คิดว่าจะออกมาจากวัดใหญ่แบบนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BoonTew : 30th May 2016 เมื่อ 13:29

กล่าวขอบคุณ
    36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoVePaNgYa อ่านกระทู้
    ใช่ครับไม่ได้ทำเพื่อพุทธศาสนาแต่ทำเพื่อคนที่ถูกสหกรณ์คลองจั่นยักยอกเงินไป ส่วนวัดธรรมกายเข้ามาเกี่ยวตรงที่ คนที่ยักยอกไปนั้นนำเอาเงินมาบริจาคให้วัด โดยเซ็นจ่ายเป็นชื่อของหลวงพ่อธัมชโย ก็เลยเข้าข่ายรับของโจร DSIจึงมีหมายเรียกให้หลวงพ่อเข้ามารับทราบข้อกล่าวหาตั้งแต่ต้นเดือนเมษา แต่หลวงพ่อก็ไม่มาปล่อยยืืดเยื้อจนถึงทุกวันนี้...
    ติ่งวัดเค้าไม่สนใจหรอกเรื่องพวกนี้ ขนาดผมบอกไปทีนึงแล้วว่ามันเป็นเรื่องสหกรณ์คลองจั่น ติ่งวัดยังไม่รู้เรื่องเลย พอเรื่องมโนองค์กรลับอยู่เบื้องหลังนี่ติ่งมายาวเลย พอมีคนบอกด้านไม่ดีของวัดของธัมมี่ ติ่งก็ออกมาบอกว่าผมออกมานานแล้วผมไม่รู้เรื่อง กร๊ากกก5555

ติ่งที่คุณก็รู้ว่าใคร

แต่ก็นะรู้สึกรัฐจะเข้าไปช่วยโดยช่วยชดใช้เงินส่วนนั้นให้แทนแล้ว โดยเงินไหนละก็เงินภาษีคนไทยนี่ละ ทีนี้รัฐมันก็ต้องตามเก็บซิวะ เฉพาะธัมมี่ก็น่าจะเป็นพันล้านเลย เอาไปทำไรได้เยอะแยะ แต่ธัมมี่ดังกว่าคนอื่น เพราะลีลาเยอะ แค่เรียกเฉยๆก็ยึกยักมาเป็นเดือนละ ลัทธิสั่วๆวะ

แต่พันล้านยึดไปธัมมี่ก็ขนไม่ร่วงม้างงง ที่มันกลัวจิงๆ คือ อาบัติปาราชิก ไอตุ๊ดกลัวไม่ได้ห่มเหลืองอีกนะซิ

แต่ถึงยังไงศาสนาก็ได้ด้วยในเรื่องนี้ ได้กำจัดลัทธิอุบาทเหลือบไร ที่อาศัยชื่อพุทธ ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AjajaKidz : 30th May 2016 เมื่อ 15:30

กล่าวขอบคุณ
    92
    เรื่องต้องการยึดทรัพย์เพราะการฟอกเงินน่ะใช่ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนความจริงที่ว่า DSI ต้องการที่จะยึดทรัพย์เป็นจุดประสงค์หลักไปได้หรอกครับ ดูก็รู้ว่ายังไงก็ต้องยึดให้ได้ ทั้งที่ควรจะยึดทรัพย์ของธัมมี่ให้ตกเป็นกองกลางของวัดธรรมกาย และส่วนไหนที่ถูกโกงมาก็ต้องคืนให้กับผู้ที่ถูกโกงถึงจะถูกต้อง (และวัดธรรมกายไม่ใช่รายเดียวที่สหกรณ์คลองจั่นบริจาคเงินให้ แต่กลับถูกฟ้องว่ารับของโจรแต่เพียงเพียงผู้เดียวเพราะอะไร งงไหมล่ะครับ? เพราะวัดมีเงินจำนวนมหาศาลอยู่ไงครับ เดี๋ยว DSI ก็อ้างการฟอกเงินเพื่อยึดเงินเกือบทั้งหมดนั่นล่ะครับ..) แล้วเรามาดูกันว่า DSI จะยึดทรัพย์ไปเป็นของรัฐบาลหรือของวัด เรื่องนี้คิดได้ไม่ยาก แต่บางท่านอาจจะลืมเอาตัวแปรบางอย่างมาใช้ในการคิด ผลของการคิดก็เลยผิดน่ะครับ..

ปล.และไม่ต้องมาบอกว่าผมเป้นติ่งธัมมี่น๊ะ ติ่งพุทธอิระก็ไม่ใช่ทั้งนั้น พระเฮียๆพวกนี้ผมไม่นับถือหรอกครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะถีบให้คว่ำเลยเสียด้วยซ้ำไป ไอพวกมารศาสนาพวกนี้น่ะ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 30th May 2016 เมื่อ 15:37

กล่าวขอบคุณ
    36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    เรื่องต้องการยึดทรัพย์เพราะการฟอกเงินน่ะใช่ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนความจริงที่ว่า DSI ต้องการที่จะยึดทรัพย์เป็นจุดประสงค์หลักไปได้หรอกครับ ดูก็รู้ว่ายังไงก็ต้องยึดให้ได้ ทั้งที่ควรจะยึดทรัพย์ของธัมมี่ให้ตกเป็นกองกลางของวัดธรรมกาย และส่วนไหนที่ถูกฏกงมาก็ต้องคืนให้กับผู้ที่ถูกฏดงถึงจะถูกต้อง (และวัดธรรมกายไม่ใช่รายเดียวที่สหกรณ์คลองจั่นบริจาคเงินให้ แต่กลับถูกฟ้องว่ารับของโจรแต่เพียงเพียงผู้เดียว งงไหมล่ะครับ?..) แล้วเรามาดูกันว่า DSI จะยึดทรัพย์ไปเป็นของรัฐบาลหรือของวัด เรื่องนี้คิดได้ไม่ยาก แต่บางท่านอาจจะลืมเอาตัวแปรบางอย่างมาใช้ในการคิด ผลของการคิดก็เลยผิดน่ะครับ..

ปล.และไม่ต้องมาบอกว่าผมเป้นติ่งธัมมี่น๊ะ ติ่งพทธอิระก็ไม่ใช่ทั้งนั้น พระเฮียๆพวกนี้ผมไม่นับถือหรอกครับ ถ้าเป็นไปได้อยากจะถีบให้คว่ำเลยเสียด้วยซ้ำไป ไอพวกมารศาสนาพวกนี้น่ะ..
    งงนะจะยึดแล้วให้วัดทำไม?????????? มันควรเข้ารัฐปะเงินที่ อีกคนมันเอามาให้ธัมมี่รัฐเค้าช่วยส่วนนั้นให้แทน เพื่อช่วยเจ้าของเงินจิงๆที่มาฝากไว้ไปก่อน แล้วไม่ได้ว่านายเป็นติ่งด้วย ติ่งในนี้มีหนึ่งเดียว ติ่งที่เวลามีเรื่องไม่ดี ผมไม่รู้ ผมออกมานานแล้ว

หรือถ้าไอเรื่องเงินนี้เราได้ยินมาผิดก็บอกมาที

กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AjajaKidz อ่านกระทู้
    งงนะจะยึดแล้วให้วัดทำไม?????????? มันควรเข้ารัฐปะเงินที่ อีกคนมันเอามาให้ธัมมี่รัฐเค้าช่วยส่วนนั้นให้แทน เพื่อช่วยเจ้าของเงินจิงๆที่มาฝากไว้ไปก่อน แล้วไม่ได้ว่านายเป็นติ่งด้วย ติ่งในนี้มีหนึ่งเดียว ติ่งที่เวลามีเรื่องไม่ดี ผมไม่รู้ ผมออกมานานแล้ว

หรือถ้าไอเรื่องเงินนี้เราได้ยินมาผิดก็บอกมาที
    ธัมมี่กับวัดเป็นคนละส่วนกัน ธัมมี่ทำผิดไม่ได้หมายความว่าวัดทำผิดด้วย เจ้าอาวาสเปลี่ยนคนได้ คนไหนทำผิดก็อยู่ที่คนนั้น ไม่ใช่อยู่ที่วัดครับ และคนที่ทำให้วัดเสื่อมก็คือตัวธัมมี่ วัดไม่ได้เสื่อมมาตั้งแต่เริ่มต้น แล้วนี่ผมต้องอธิบายด้วยเหรอครับ?..

ปล.ขอเสริมอีกนิด ถ้าวัดเปลี่ยนเจ้าอาวาส และได้เจ้าอาวาสที่ดี วัดอาจจะดีขึ้นกว่ายุคของธัมมี่แบบหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยก็ได้ และอาจจะเป็นวัดที่สำคัญมากสำหรับชาวพุทธเลยก็เป็นได้ เพราะมีสาขาอยู่ทั่วโลกน่ะครับ ลองคิดแบบใจกว้างๆ ไม่เอาแต่จำคำของใครเขามาคิดแต่เพียงอย่างเดียวน่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 30th May 2016 เมื่อ 15:49

กล่าวขอบคุณ
    36
    ธัมมี่กับวัดเป็นคนละส่วนกัน ธัมมี่ทำผิดไม่ได้หมายความว่าวัดทำผิดด้วย เจ้าอาวาสเปลี่ยนคนได้ คนไหนทำผิดก็อยู่ที่คนนั้น ไม่ใช่อยู่ที่วัดครับ และคนที่ทำให้วัดเสื่อมก็คือตัวธัมมี่ วัดไม่ได้เสื่อมมาตั้งแต่เริ่มต้น แล้วนี่ผมต้องอธิบายด้วยเหรอครับ?..

เงินธัมมี่เป็นคนรับปะ แล้วอะไรวัดเสื่อม เสื่อมไม่เสื่อมก็แล้วแต่คนจะว่ามองว่าไงปะ เท่าที่เราเห็นแล้วคิดนะวัดนี้เสื่อมวะ ไม่สมควรเป็นวัดวะ อย่าเรียกวัดธรรมการ น่าจะเรียกห้างหุ้นส่วนจำกัดธรรมกาย หรือ บริษัทพุทธธรรมกายเพื่อการฟอกเงิน

กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AjajaKidz อ่านกระทู้
    เงินธัมมี่เป็นคนรับปะ แล้วอะไรวัดเสื่อม เสื่อมไม่เสื่อมก็แล้วแต่คนจะว่ามองว่าไงปะ เท่าที่เราเห็นแล้วคิดนะวัดนี้เสื่อมวะ ไม่สมควรเป็นวัดวะ อย่าเรียกวัดธรรมการ น่าจะเรียกห้างหุ้นส่วนจำกัดธรรมกาย หรือ บริษัทพุทธธรรมกายเพื่อการฟอกเงิน
    (ปล.ขอเสริมอีกนิด ถ้าวัดเปลี่ยนเจ้าอาวาส และได้เจ้าอาวาสที่ดี วัดอาจจะดีขึ้นกว่ายุคของธัมมี่แบบหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยก็ได้ และอาจจะเป็นวัดที่สำคัญมากสำหรับชาวพุทธเลยก็เป็นได้ เพราะมีสาขาอยู่ทั่วโลกน่ะครับ ลองคิดแบบใจกว้างๆ ไม่เอาแต่จำคำของใครเขามาคิดแต่เพียงอย่างเดียวน่ะครับ)

คุณน่ะดีแต่ติๆด่าๆแล้วก็จบไป ทั้งที่ควรเสนอแนะทางแก้ไขปัญหาที่ดีกว่าเดิมเอาไว้ด้วย อย่าติเพียงอย่างเดียวแล้วก็จบ หรือแก้ปัญหาด้วยการยุบๆตัดๆทิ้งไปจบเรื่อง เพราะคนกวาดถนนก็คิดได้ครับสำหรับวิธีแก้ปัญหาแบบนี้น่ะครับ..

กล่าวขอบคุณ
    36
    (ปล.ขอเสริมอีกนิด ถ้าวัดเปลี่ยนเจ้าอาวาส และได้เจ้าอาวาสที่ดี วัดอาจจะดีขึ้นกว่ายุคของธัมมี่แบบหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยก็ได้ และอาจจะเป็นวัดที่สำคัญมากสำหรับชาวพุทธเลยก็เป็นได้ เพราะมีสาขาอยู่ทั่วโลกน่ะครับ ลองคิดแบบใจกว้างๆ ไม่เอาแต่จำคำของใครเขามาคิดแต่เพียงอย่างเดียวน่ะครับ)

คุณน่ะดีแต่ติๆด่าๆแล้วก็จบไป ทั้งที่ควรเสนอแนะทางแก้ไขปัญหาที่ดีกว่าเดิมเอาไว้ด้วย อย่าติเพียงอย่างเดียวแล้วก็จบ หรือแก้ปัญหาด้วยการยุบๆตัดๆทิ้งไปจบเรื่อง เพราะคนกวาดถนนก็คิดได้ครับสำหรับวิธีแก้ปัญหาแบบนี้น่ะครับ..
    ทางแก้เหรอ มีคนสอนเรานะถ้าจะถอนของไม่ดีนะมันต้องถอนให้ถึงโคนถึงราก ทางแก้อะไรของนายที่กำลังพร่ำนะ จะนั่งไทม์แมชชีนไปอดีต ร่วมคัดค้านไม่ให้ธัมมี่ขึ้นนำเหรอ มาคิดมุมกลับไม่มีธัมมี่คงไม่ดังขนาดนี้ คงเหมือนวัดใหญ่ในกรุงเทพทั่วๆไป

มีสาขาทั่วโลกเพราะคำสอนสวรรค์ชั้น 7 ร้อยล้านป่าว ทุนเงี่ยอย่างเยอะ อย่ามาดีค่าอะไรมากนักเลย

ประเทศนี้ก็เหมือนกันคงแก้ไม่ได้ไปอีก 10-30 ปีคงต้องรอให้ gen เก่าๆออกไปให้หมดก่อนละมั้ง และหวังให้มันไม่วางรากใหม่ไว้ก็พอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AjajaKidz : 30th May 2016 เมื่อ 16:36

กล่าวขอบคุณ
    92
    ทางแก้เหรอ มีคนสอนเรานะถ้าจะถอนของไม่ดีนะมันต้องถอนให้ถึงโคนถึงราก ทางแก้อะไรของนายที่กำลังพร่ำนะ จะนั่งไทม์แมชชีนไปอดีต ร่วมคัดค้านไม่ให้ธัมมี่ขึ้นนำเหรอ

ประเทศนี้ก็เหมือนกันคงแก้ไม่ได้ไปอีก 10-30 ปีคงต้องรอให้ gen เก่าๆออกไปให้หมดก่อนละมั้ง และหวังให้มันไม่วางรากใหม่ไว้ก็พอ
    อืมๆๆ ผมเข้าใจแร๊ะว่าเสียเวลาคุยกับคุณเปล่าๆ ถ้าไม่พร้อมก็อย่าคุยกันเลยครับ เดี๋ยวก็พาออกทะเลคุยกันไม่รู้จบน่ะครับ จับประเด็นมาคุยยังไม่ค่อยจะถอกเรย กำแท้..