ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมไม่ได้เข้าข้างวัด จริง จริ๊ง พูดจริงๆ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับวัดอยู่แล้ว

และผมก็ไม่ได้เข้าวัดมานานมากแล้ว 4-5 ปีได้มั้ง

ผมพูดตามประสบการณ์ที่ผมได้รับเท่านั้นเอง

ตอนผมบวช เห็นพระที่นี่เค้าเคร่งดี สอนนั่งสมาธิ สวดมนต์ รู้สึกว่าจิตใจดีขึ้น

แต่ลึกๆผมไม่รู้ แต่ภาพภายนอกที่ผมเคยเห็นมันเป็นแบบนี้

เรื่องอะไรที่ผมไม่รู้ ก็จะบอกไม่รู้ ส่วนพระผมจะไม่ด่าครับ ไม่ว่าพระไหนผมก็จะไม่ด่า จะเป็นพระยันตระ พุทธอิสระ ผมก็ไม่ด่า เพราะยังเกรงใจผ้าเหลืองซึ่งเป็นของสูง

เอาไว้สึกออกมาก่อนแล้วค่อยด่า
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    DSI น่าจะรอ Earth shaker อยู่ครับ Creep กำลังเยอะ ลุยดุ่มๆเข้าไปอาจถูกCreep ตีตายได้

ปล วัดบุดด้าฟรีด้อมก็ไม่ต่างนะครับ ผมผ่านบ่อยมากวัดนี้ แค่ไม่กี่ปีเอง ผุดขึ้นซะเวอร์วังมาก

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    อยากเป็นทุยก็นับถือเชิดชูต่อไป.. kala land

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ไม่มีอะไรที่เพอเฟก 100% นะครับ

กระบวนการยุติธรรมก็ใช่ว่าจะตัดสินคดีเป็นธรรมไปซะหมด

มีบางคดีที่ตัดสินไม่เป็นธรรมก็มี แต่ประชาชนรากหญ้าอย่างเราๆจะทำอะไรได้ ก็ต้องว่าไปตามกฏหมายอยู่แล้ว

แล้วเรื่องคดีเด็กวัยรุ่นฆ่าคนพิการ ไปถึงไหนแล้ว? เจอข่าวพระธัมมชโยเข้าไป อาจหายเข้ากลีบเมฆ ? สังคมจะลืมมั้ย?

ส่วนที่วัดก็ใช่ว่าจะดีไปซะหมด อาจจะมีด้านมืดที่เราไม่รู้ก็ได้
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ไม่มีอะไรที่เพอเฟก 100% นะครับ

กระบวนการยุติธรรมก็ใช่ว่าจะตัดสินคดีเป็นธรรมไปซะหมด

มีบางคดีที่ตัดสินไม่เป็นธรรมก็มี แต่ประชาชนรากหญ้าอย่างเราๆจะทำอะไรได้ ก็ต้องว่าไปตามกฏหมายอยู่แล้ว

แล้วเรื่องคดีเด็กวัยรุ่นฆ่าคนพิการ ไปถึงไหนแล้ว? เจอข่าวพระธัมมชโยเข้าไป อาจหายเข้ากลีบเมฆ ? สังคมจะลืมมั้ย?

ส่วนที่วัดก็ใช่ว่าจะดีไปซะหมด อาจจะมีด้านมืดที่เราไม่รู้ก็ได้
    นี่คือความคิดที่ทำให้ประเทศแย่ 555 ตรรกะนายคือ ก็กระบวนยุติธรรมมันตัดสินไม่เป็นธรรมเองนี่หว่า เพราะงั้นไม่อยากไปรับข้อกล่าวหาก็ได้ใช่ปะ 555 โจรที่พอมีตังมีเงินคิดแบบนี้ซัก100คน ปั่นป่วนกันหมดอ่ะ นายป่วยแล้ว แล้วดูท่าที่ ธรรมกวยจะมีเยอะด้วยคนป่าย ไม่ใช่ป่วยอะไรนะป่วยทางความคิดนะ

ฆ่าคนพิการก็โดนไป 8 ข้อหาไม่ใช่รึถ้าจำไม่ผิด

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ถ้าไม่เชื่อกระบวนการศาล ก็คงไม่ต้องอยู่ละประเทศนี้อ่ะ เมื่องเถื่อนชัดๆ =w=
    ปล.เหมือนทฤษฎีสมคบคิด ในเมกาก็มีเช่น เอเรีย51 งี้ เอออ่อกันไปเองจนคิดว่ามันคงเปนเรื่องจริงละ เอเลี่ยนในนั้น

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    จริงๆแล้ว ถ้าอ่านดีๆ ผมไม่ได้บอกว่ากระบวนการตัดสินคดีนี้ไม่เป็นธรรมนะ

ผมบอกว่า บางคดี ก็ตัดสินไม่เป็นธรรม ไม่ได้บอกว่าคดีนี้

ส่วนที่บอกว่าไม่ได้ไปรับข้อกล่าวหา แต่ที่วัดบอกว่าไป แต่หลวงพ่อหน้ามืด เป็นลมซะก่อน ซึ่งผมก็ไม่รู้อีกนั่นแหละ ว่าจัดฉากรึป่าว?

แต่มันก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ จริงมั้ย?

ถ้าอ่านข่าวตอนนี้ ทางวัดจะย้ำเสมอว่า เคารพต่อกฏหมาย แต่ที่ไม่ไปมอบตัวตอนนี้เพราะ อาการป่วย จึงขอให้ชะลอออกไปก่อน

เราต่างก็บริโภคสื่อมาด้วยกันทั้งนั้น บางทีมันก็บิดเบือนไปจากข้อเท็จจริงมาก ยากที่จะตัดสินใครถูกใครผิด ถ้าเสพสื่อแต่เพียงอย่างเดียว

ปล. ผมก็ออกตัวแล้วนะ ว่าไม่ได้เข้าข้างวัด แต่ผมเคยบวชที่นี่ แล้วชอบในศีลาจารวัตรของพระ ที่สอนให้ถือศีล นั่งสมาธิ ส่วนในเรื่องของเจ้าอาวาส ผมไม่รู้ !!

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    รัฐเอาใจชนชั้นกลางแค่นั้นแหละ
    เหมือนตอนที่เห่อผลักดันโครงการอะไรอ่ะ ป่าต้นน้ำ? บิวท์อารมณ์กันเต็มที่ ปกป้องธรรมชาติ+นายทุนสามานย์ แต่ไม่รู้รายละเอียดปลีกย่อย สรุปสังคมไม่ได้อะไรนอกจากความฟินของชนชั้นกลางที่ได้เล่นละครเป็นนักอนุรักษ์ ส่วนป่าก็ยังโทรมเหมือนเดิม ที่แย่หน่อยก็คือชาวบ้านตามชายขอบที่หากินตามวิถีชีวิตมานานถูกมองว่าเป็นพวกโง่ที่ไม่รู้จักดูแลธรรมชาติเสียอีก สัมปทานป่าก็แค่เปลี่ยนมือจากนายทุนสามานย์A เป็นนายทุนสามานย์B

ตอนนี้เล่นเรื่องศาสนา เล่นเรื่องธรรมกาย ก็แค่เรื่องของ เงินปัจจัยผลประโยชน์+วิถีแบบพุทธ คนเรามันหงุดหงิดเวลาที่เห็นคนรวยเพราะเงินที่ได้มาแบบดูไม่ค่อยสะอาด(ถึงจริงๆจะให้เพราะศรัทธา ไม่ได้จี้ปล้นมา) จากนั้นก็รู้สึกว่าตัวเองเสียเปรียบ ไม่ยุติธรรม เหนื่อยแทบตายได้เงินยังไม่ถึงครึ่งพวกโล้นห่มเหลืองเลย ก็หยิบประเด็นเรื่องกฎของสงฆ์มาเล่นงาน เพราะจะไปจี้ตรงๆก็พูดไม่ได้เพราะมันไม่เป็นไปตามหลักเหตุผล เดี๋ยวจะเสียเปรียบ

เรื่องนี้ไม่ต้องกลัวธัมมชโยจะรอด เพราะรัฐสั่ง DSI มาเล่นเอง แต่ผมบอกได้เลย สุดท้ายสังคมก็จะไม่ได้อะไรเหมือนเดิมนอกจากความฟินของพุทธศาสนิกชนที่ได้เล่นละคร ผดุงศาสนา บรรดาพุทธพาณิชย์ก็ไม่ได้หายไปไหน แค่เปลี่ยนเจ้าเปลี่ยนวัดขึ้นมาแทน มาขายศรัทธา ขายสติ๊กเกอร์ติดท้ายรถ ขายพระเครื่องกินเงินคนเหมือนเดิม

ส่วนคนที่ได้จริงๆคือรัฐ เป็นการโชว์อำนาจตุลาการให้คนเห็นว่ารัฐก็มีความศักดิ์สิทธิ์ในเรื่องนี้นะจ๊ะ จงไว้ใจ จงวางใจ เพราะเราทำจริง ช่ะล่ะล่าาาาาาาา ซวยไปนะธัมมี่คุง

มองให้ลึกๆหน่อยแล้วจะรู้ว่าเรื่องพวกนี้น่ะ โคดดดดดดดดดดดดดด จะ กลวง เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 28th May 2016 เมื่อ 14:17
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ที่จขกท.เม้นมาก็เป็นข้อสังเกต+ความเชื่อส่วนตัวของจขกท.เอง ผมว่าไม่ใช่เรื่องผิดหรือเลวร้ายถึงขนาดต้องว่าจขกท.นะครับ

ผมตั้งป้อมด่าแต่พระหัวโจกเท่านั้น ญาติโยมจะยังนับถือศรัทธาหรือไม่มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล

ปล.พระผู้ใหญ่ทำตัวเป็นเจว็ดปัดเผือกร้อนกันหน้าด้านๆ ทั้งๆที่เห็นอยู่ว่ามันทำให้พุทธศาสนาเสื่อมเสียมานานยังจะมากอดวินัยอ้างระดับชั้นกันอยู่ได้

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เดี๋ยวจะหาว่าผมเข้าข้างวัด จริงๆแล้วมีหลายจุดที่ผมไม่ชอบเหมือนกัน

เพราะอย่างนี้ผมถึงไม่เข้าวัดนี้มา 4-5 ปีแล้วไง

เรื่องที่เกี่ยวกับการ รับบริจาคเงินทำบุญ ของเจ้าหน้าที่ในวัด ที่เน้นทำมาก ได้มาก สร้างภาพสวรรค์ วิมานชั้นฟ้า ให้เพ้อกันไป

มันบิ้วอารมณ์กันเกินไปน่ะครับ ที่วัดเน้นการทำทานมากๆ

จนกลายเป็นค่านิยมแบบสุดโต่ง ที่ต้องทำกันแบบสุดตัว มีบ้าน ขายบ้าน มีรถขายรถ กันเลยทีเดียว ถึงแม้ผมจะไม่เคยได้ยินประโยคนี้จากปากหลวงพ่อ แต่สภาพแวดล้อมตรงนั้น มันทำให้บางคนคิดแบบนั้นได้จริงๆ

จุดประสงต์ของการทำทาน คือ ลดความตระหนี่ เท่านั้นเอง ไม่ใช่ทำแบบสุดตัวแบบนั้น

ส่วนที่ผมชอบคือ พระที่นี่ค่อนข้างเรียบร้อย สำรวม ดูน่ากราบไหว้ดีครับ

สอนให้สวดมนต์ นั่งสมาธิ ถือศีล ล้วนแล้วแต่สอนแต่สิ่งดีๆครับ

แต่ติดเรื่องการทำทาน เท่านั้นเอง ที่ผมไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร่ แต่เรื่องอื่นผมว่าก็ดีนะ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    วัดนี้คนเข้ากันเป็นแสนๆ จะบอกว่าคนพวกนี้โง่ทั้งหมด ก็ไม่น่าจะใช่

ไม่ต้องห่วงไปครับ ไม่มีใครยอมให้ถูกพระหลอกเอาเงินต่อเนื่อง เป็นสิบๆปีหรอกครับ

ผมว่าทุกคนก็มีวิจารณญาณของตัวเอง คิดเองเป็น

กล่าวขอบคุณ
    36
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    เหมือนตอนที่เห่อผลักดันโครงการอะไรอ่ะ ป่าต้นน้ำ? บิวท์อารมณ์กันเต็มที่ ปกป้องธรรมชาติ+นายทุนสามานย์ แต่ไม่รู้รายละเอียดปลีกย่อย สรุปสังคมไม่ได้อะไรนอกจากความฟินของชนชั้นกลางที่ได้เล่นละครเป็นนักอนุรักษ์ ส่วนป่าก็ยังโทรมเหมือนเดิม ที่แย่หน่อยก็คือชาวบ้านตามชายขอบที่หากินตามวิถีชีวิตมานานถูกมองว่าเป็นพวกโง่ที่ไม่รู้จักดูแลธรรมชาติเสียอีก สัมปทานป่าก็แค่เปลี่ยนมือจากนายทุนสามานย์A เป็นนายทุนสามานย์B

ตอนนี้เล่นเรื่องศาสนา เล่นเรื่องธรรมกาย ก็แค่เรื่องของ เงินปัจจัยผลประโยชน์+วิถีแบบพุทธ คนเรามันหงุดหงิดเวลาที่เห็นคนรวยเพราะเงินที่ได้มาแบบดูไม่ค่อยสะอาด(ถึงจริงๆจะให้เพราะศรัทธา ไม่ได้จี้ปล้นมา) จากนั้นก็รู้สึกว่าตัวเองเสียเปรียบ ไม่ยุติธรรม เหนื่อยแทบตายได้เงินยังไม่ถึงครึ่งพวกโล้นห่มเหลืองเลย ก็หยิบประเด็นเรื่องกฎของสงฆ์มาเล่นงาน เพราะจะไปจี้ตรงๆก็พูดไม่ได้เพราะมันไม่เป็นไปตามหลักเหตุผล เดี๋ยวจะเสียเปรียบ

เรื่องนี้ไม่ต้องกลัวธัมมชโยจะรอด เพราะรัฐสั่ง DSI มาเล่นเอง แต่ผมบอกได้เลย สุดท้ายสังคมก็จะไม่ได้อะไรเหมือนเดิมนอกจากความฟินของพุทธศาสนิกชนที่ได้เล่นละคร ผดุงศาสนา บรรดาพุทธพาณิชย์ก็ไม่ได้หายไปไหน แค่เปลี่ยนเจ้าเปลี่ยนวัดขึ้นมาแทน มาขายศรัทธา ขายสติ๊กเกอร์ติดท้ายรถ ขายพระเครื่องกินเงินคนเหมือนเดิม

ส่วนคนที่ได้จริงๆคือรัฐ เป็นการโชว์อำนาจตุลาการให้คนเห็นว่ารัฐก็มีความศักดิ์สิทธิ์ในเรื่องนี้นะจ๊ะ จงไว้ใจ จงวางใจ เพราะเราทำจริง ช่ะล่ะล่าาาาาาาา ซวยไปนะธัมมี่คุง

มองให้ลึกๆหน่อยแล้วจะรู้ว่าเรื่องพวกนี้น่ะ โคดดดดดดดดดดดดดด จะ กลวง เลย
    นี่ก็เหมือนจะป่วยนะ ยังกะพวกกทฤษดีสมคบคิด

ยังมีความคิดแบ่งชนชั้นในหัวอยู่เลย ทุกคนในประเทศอยู่ภายใต้กฏหมายนะจ๊ะ เรื่องนี้มันดังขึ้นเพราะ ยึกยักไม่ไปตามหมายนี่ละ ถ้าคิดว่าไม่ผิดก็ไปสู้ในกระบวนการซิ ถ้าไม่จับให้ได้รับรองต่อไปอาจมีอีก ศาสดาที่มีศิษย์หูมืดตามัว โดนข้อหาหรือทำผิด ก็เรียกศิษย์มาเด๊๊ยวก็รอดเหมือนธรรมกวย

สังคมได้อะไร ได้แน่อย่างน้อยก็รู้ว่ามีหน่วยงานนึงที่ต่อให้ใหญ่แค่ไหนก็จับถ้าผิด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AjajaKidz : 28th May 2016 เมื่อ 15:31

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    36
    เอาตรงๆนะ ธัมมี่ฉลาดน้อย ตอนเค้าเรียกเอ็งก็ไปซะ ตอนสู้คดีจะยัดเงินจะให้ลูกศิษย์ช่วย จะอะไรก็ช่างเหอะ คนไทยลืมง่ายเด๊๊ยวพอเงียบเอ็งก็อาจรอด แบบแพรวา แบบกระทิงแดง คดีไอธัมมี่เราเชื่อว่าคนเค้าไม่ได้สนใจอะไรมากหรอกตอนแรก พอมันยึกยักไม่ไปอ้างนั่นอ้างนี่ สื่อมันก็เล่นข่าวใหญ่คนหลายคนที่เค้าไม่ได้สนใจมากมันก็สนใจเพราะ เล่นข่าวหนักมาก

ตอนนี้มันดังมากแล้วถ้าไม่จับให้ได้ แน่นอน DSI เจอคำครหา หน่วยงานไร้คุณภาพ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้

อ่านผ่านๆเหมือนท่านจะมองขาด แต่เอาจริงๆมีแต่อคติ เหน็บแนมกับมองแค่ผิวเผิน เอาคนดัดจริตแค่หยิบมือมาเหมารวมคนทั้งหมดซะงั้น กลวงไม่แพ้กัน

ที่ยกมาใครๆมันก็รู้ทั้งนั้นแหละครับ แกล้งทำเป็นไม่เห็นซะมากกว่า ถูกใจข้างไหนก็อวยกันไป

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    จากประสบการณ์ที่เคยเข้าวัดธรรมกายมานะครับ

สาเหตุนึงที่ทำให้ทำไมถึงมีญาติโยมศรัทธามากมายขนาดนี้

เพราะพระวัดนี้มีวินัยดีครับ ทั้งๆที่เป็นวัดใหญ่ พระลูกวัดร่วมนับพันๆรูป

แต่ไม่เคยมีข่าวที่ทำเรื่องเสื่อมเสียแม้แต่รูปเดียว นับว่าเป็นเรื่องที่น่าชื่นใจต่อผู้ได้พบเห็น

ในขณะที่หลายๆวัดมีพระแค่ไม่กี่รูป แต่ก็ยังปกครองกันให้อยู่ในวินัยไม่ได้

เช่น พระเมาเหล้า พระเสพยา เจ้าอาวาสตุ๋ยเด็ก และข่าวเสื่อมๆอีกมากมายเกี่ยวกับวงการสงฆ์

ทำให้ชาวพุทธ เอือมระอาครับ แต่พระที่วัดธรรมกายไม่เคยมีข่าวแบบนั้น พระแต่งกายนุ่งจีวร สุภาพเรียบร้อย พูดจาไพเราะ นุ่มนวล กิริยามารยาทดี ดูแล้วมันน่าเลื่อมใสน่ะครับ

คนไทยชอบมองคนที่ภายนอกอยู่แล้ว เจอพระสำรวมแบบนี้ ก็เลยศรัทธา มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    จากประสบการณ์ที่เคยเข้าวัดธรรมกายมานะครับ

สาเหตุนึงที่ทำให้ทำไมถึงมีญาติโยมศรัทธามากมายขนาดนี้

เพราะพระวัดนี้มีวินัยดีครับ ทั้งๆที่เป็นวัดใหญ่ พระลูกวัดร่วมนับพันๆรูป

แต่ไม่เคยมีข่าวที่ทำเรื่องเสื่อมเสียแม้แต่รูปเดียว นับว่าเป็นเรื่องที่น่าชื่นใจต่อผู้ได้พบเห็น

ในขณะที่หลายๆวัดมีพระแค่ไม่กี่รูป แต่ก็ยังปกครองกันให้อยู่ในวินัยไม่ได้

เช่น พระเมาเหล้า พระเสพยา เจ้าอาวาสตุ๋ยเด็ก และข่าวเสื่อมๆอีกมากมายเกี่ยวกับวงการสงฆ์

ทำให้ชาวพุทธ เอือมระอาครับ แต่พระที่วัดธรรมกายไม่เคยมีข่าวแบบนั้น พระแต่งกายนุ่งจีวร สุภาพเรียบร้อย พูดจาไพเราะ นุ่มนวล กิริยามารยาทดี ดูแล้วมันน่าเลื่อมใสน่ะครับ

คนไทยชอบมองคนที่ภายนอกอยู่แล้ว เจอพระสำรวมแบบนี้ ก็เลยศรัทธา มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ
    แต่ก็ไม่ได้มีแค่ วัดธรรมกาย ครับ วัดดังๆวัดอื่นที่พระทั้งวัดดี ไม่เคยมีเรื่องเสื่อมเสีย ก็มีถมเถไป

แล้วทำไมถึงไปเยอะแค่ ธรรมกาย ละครับ หืมมมมมม ???

เพราะวัดนี้เขาหากินโดยการโฆษณาชวนเชื่อไงครับ แล้วเป้าหมายคือใคร ??

เป้าหมายก็คือคนที่คลั่งศาสนา เลื่อมใส หรือ ฝักใฝ่มากๆ เพราะคนพวกนี้จะสามารถถูกชักจูงได้ง่าย และเมื่อเสพติดสิ่งที่วัดนี้ต้องการจะยัดเข้าไปในหัว ก็จะไม่ลืมหูลืมตาแม้ว่าสิ่งที่วัดทำมันจะผิด

ทำให้เห็นกงจักรเป็นดอกบัวได้ถึงขนาดนี้ ถ้าท่านบอกวัดนี้ไม่มีเรื่องเสื่อมเสีย ผมก็อยากจะบอกว่า มันไม่ธรรมดาเลยนะครับถ้าเป็นพระในวัดที่มีวินัยดี แต่หากินกับความศรัทธาของคนแบบนี้

นี่แหละครับ ความเสื่อมเสียของวงการศาสนา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BenzdezzS : 28th May 2016 เมื่อ 18:02

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    -__- กิเลสคือสิ่งที่ขาดไม่ได้

จะทำอะไรก็ทำไปเถิดเพียงอย่าให้เดือดร้อนใครหรือหากเดือดร้อนใครก็จงอย่าให้เขารู้ กรรมจะเกิดก็ต่อเมื่อใครเขารู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 28th May 2016 เมื่อ 18:37

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    จริงๆ ก็ยังมีอีกหลายวัดที่ดีนะครับ ไม่ใช่วัดธรรมกายดีอยู่วัดเดียว

ขอตอบแทนในฐานะคนที่เคยเข้าวัดก็แล้วกันครับ

คนเข้าวัดส่วนใหญ่คือชาวบ้านตาดำๆส่วนใหญ่ไม่รู้อะไรหรอกครับ

พอเข้าวัดเห็นพระกิริยาสำรวม ก็เลื่อมใส เทศนาสั่งสอนเป็นเหตุเป็นผล คือมี ทาน ศีล ภาวนา เป็นต้น มีหลายคนที่เข้าวัดแล้วชีวิตดีขึ้นนะครับ

อันนี้หลายคนก็บอกผมมา มันเป็นสิ่งที่เขาสัมผัสได้ด้วยตัวเองว่า เข้าวัดทำบุญ รักษาศีล นั่งสมาธิ แล้วชีวิตดีขึ้นจริงๆ

ส่วนในเรื่องคดีความฟอกเงิน รับของโจรนั่น บรรดาสาวกไม่รู้หรอกครับ เพราะไม่ได้ไปก้าวก่ายการเงินของวัดขนาดนั้น

คนพวกนี้รู้แต่เพียงว่า สิ่งที่เค้าได้รับจากวัด มีแต่สิ่งดีๆ ทำให้ชีวิตมีตวามสุขความเจริญก็เท่านั้น ถ้าเค้าเข้าวัดแล้วชีวิตแย่ แล้วจะยังมาวัดกันทำไมเยอะแยะ เป็นแสนๆคนจริงมั้ย ?

มาถึงตรงนี้ผมก็ยังไม่อยู่ฝ่ายไหนอยู่ดี ผมถือว่าผมไม่รู้อะไรทั้งนั้น ผมเป็นเพียงคนบริโภคสื่อแล้ว แล้วออกมาคอมเม้นตามความเห็นตัวเอง ก็เท่านั้นเอง

ส่วนคดีฟอกเงิน รับของโจร ของหลวงพ่อ ในกระบวนการสืบสวนสอบสวน พยานหลักฐาน จนสรุปออกมานั้น คุณคิดว่ามันโปร่งใสจริงหรือไม่ ? รวมถึงคดีอื่นๆด้วย ไม่ใช่ว่าผมไม่เชื่อกระบวนการยุติธรรมนะ แต่เรื่องนี้อาจมีเงื่อนงำบางอย่างแอบแฝงอยู่ก็เป็นได้

รึบางทีหลวงพ่ออาจจะโกงจริงๆก็ได้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้น แล้วแต่ว่าสื่อจะออกมาเป็นแบบไหน

ผมว่านะ เราเลิกคิดเรื่องนี้ให้ปวดหัวเถอะ จับจอย เล่นเกมกันต่อดีกว่า

เพราะพวกเราคือ jokergame
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 28th May 2016 เมื่อ 19:41

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    ผมนับถือ คริสต์ เข้ามาโพสนี้บาปไหมครับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ในกรณีที่คณะลูกศิษย์ ขอให้เข้าไปตรวจจาก แพทยสภา ว่าป่วยจริงหรือไม่ เป็นไปได้ไหมครับว่า การที่รักษาตัวอยู่ที่วัดก็เพื่อ เลี้ยงไข้ตัวเอง เช่น กินอาหารน้ำตาลสูง หรือ ทำอะไรก็แล้วแต่ เพื่อให้อาการกำเริบ แต่อยู่ในระดับที่ควบคุมได้ เพื่อเป็นหลักฐานว่าป่วยจริง เพราะถ้าทำอย่างนั้นได้จริงก็จะเป็นสิ่งยืนยันในการไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม นี่ก็เป็นสาเหตุว่าทำไมไม่ไปโรงพยาบาล... คหสต

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ธรรมกายเองก็คือนักต้มตุ๋นตัวพ่อที่ทั้งต้มตุ๋นทั้งฟอกเงิน ไม่แปลกใจเลยที่ธรรมกายกำลังจะโดนเก็บ เพราะมันสร้างความเสียหายให้กับรัฐและประชาชนอย่างหนัก อีกอย่างคือคนของธรรมกายกำลังจะขึ้นเป็นพระสังคราช ซึ่งถ้าได้ขึ้นเมื่อไหร่นี้ กลายเป็นธรรมกายกันทั้งประเทศแน่ๆเอาไหมคับ ตอนนี้จึงรีบเด็ดตัวหัวหน้าก่อน ก่อนที่จะต้องผ่อนเจดีกัน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575

ธรรมกายก็เหมือนบริษัทหละนะ พนักงานบริษัททุกคนต้องทำงานอย่างมีระเบียบวินัย เพื่อขับเคลื่อนบริษัท แต่ผู้ถือหุ้นนี้เขาไม่ต้องมีวินัยอะไรแบบนั้นก็ได้ อีกอย่างวัดนีั้ใช้จิตวิทยาเก่งมากๆ สามารถคุมคนได้อย่างดีเยี่ยมจะพระหรือฆราวาชก็ตาม

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Finrod อ่านกระทู้
    ในกรณีที่คณะลูกศิษย์ ขอให้เข้าไปตรวจจาก แพทยสภา ว่าป่วยจริงหรือไม่ เป็นไปได้ไหมครับว่า การที่รักษาตัวอยู่ที่วัดก็เพื่อ เลี้ยงไข้ตัวเอง เช่น กินอาหารน้ำตาลสูง หรือ ทำอะไรก็แล้วแต่ เพื่อให้อาการกำเริบ แต่อยู่ในระดับที่ควบคุมได้ เพื่อเป็นหลักฐานว่าป่วยจริง เพราะถ้าทำอย่างนั้นได้จริงก็จะเป็นสิ่งยืนยันในการไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม นี่ก็เป็นสาเหตุว่าทำไมไม่ไปโรงพยาบาล... คหสต

การเลี้ยงไข้คนแก่ๆ วัย 72 กับอีกสารพัดโรค เป็นเรื่องที่เสี่ยงเกินไปครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะใช่

อันที่จริงเรื่อง เบาหวาน นี่ท่านเป็นมานานแล้ว เท่าที่ผมจำความได้ก็ 10 กว่าปีมาแล้วมั้ง แต่ไม่นึกว่าจะกำเริบได้ขนาดนี้

แต่เรื่องที่ไม่นำท่านไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลนี่เป็นเรื่องน่าสงสัย ราวกับว่าเป็นการหนีการจับกุมของ DSI

การที่กบดานอยู่ในวัดซึ่งเป็นถิ่นตัวเองน่าจะปลอดภัยกว่า และผมคิดว่าท่านคงจะตายในวัดนั่นแหละ เพราะนอกวัดมีคนรอจับอยู่เต็มไปหมด

มี 2 สาเหตุที่เป็นไปได้ ที่ทำให้ท่านไม่มายอมมอบตัว

1. ท่านทำผิดจริง และไม่กล้าสู้ความจริง กลัวสังคมประนาม ขอตายที่วัดดีกว่า

2. ท่านโดนใส่ร้าย แบบยัดเยียดความผิดให้ เพราะโดนหมายหัวไว้แล้ว และรู้ตัวดีว่าสู้คดียังไงก็แพ้ เลยขอตายที่่วัดอีกเช่นเดียวกัน

สรุป ยังไงก็ตายที่วัดครับ ตายที่วัดยังดีกว่าตายในคุก

ถ้าเป็นข้อ 1. ผมคนนึงก็จะขอสมน้ำหน้าด้วย ตายไปก็ดี

แต่ตอนนี้ที่สาวกธรรมกายออกมาวิ่งเต้นกัน เพราะพวกเค้าคิดว่าน่าจะเป็นข้อ 2. น่ะครับ...

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    วัดธรรมกายเวลานี้ทำอะไรไม่ได้มากครับ เพราะสถานะตอนนี้เหมือนเป็นศัตรูกับภาครัฐไปซะแล้ว

สิ่งเดียวที่ทำได้คือ รวบรวมคนมาชุมนุมกันให้มากที่สุด จะเป็นม็อบพระหรือม็อบสาธุชนก็ได้สุดแล้วแต่

เพื่อแสดงพลังต่อสู้กับอำนาจรัฐ ไม่ต่างอะไรกับสมัยม็อบแดงม็อบเหลืองเมื่อก่อนเลย

เพียงแต่คราวนี้ธรรมกายต้องชุมนุมกันอย่างสันติ ไม่ก่อความรุนแรง ให้สมกับเป็นชาววัดที่อบรมมาดี

แล้วตีแผ่ภาพผ่านทางสื่อ โซเชี่ยล ให้สะพัดออกไป สู่ประชาคมโลก บางทีอาจได้รับการช่วยเหลือจากทำเนียบขาว ธัมมชโยก็อาจจะรอด...

ปล. แต่ถึงจะรอดก็คงตายด้วยโรคเบาหวานอยู่ดี สภาพร่างกายแบบนี้น่าจะอยู่ได้ไม่นาน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 28th May 2016 เมื่อ 22:16

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ครั้งหนึ่งเคยได้ยินมาว่าวันนี้เอาไว้หนีภาษีของพวกคนรวยครับ เช่นบริจาค 1 ล้าน แต่ใบอนุโมทนา ใส่เลขให้มากกว่านั้น

แล้วก็วัดมีสาขาอยู่ที่ต่างประเทศ เลยน่าจะมีการเอาเงินฟอกไปมาให้พวกนักธุรกิจด้วย

-------------------

อันนี้ผมก้ไม่รู้เรื่องจริงหรอกไม่ค่อยได้สนใจ วัดทุกวันนี้อย่างกับบริษัท มีพนักงานเป็นพระ ให้บริการศรัทธา รอลูกค้ามาซื้อความสบายใจ
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64