ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

ผมมีข้อสงสัย คดีวัดพระธรรมกายในตอนนี้ครับ

ช่วงนี้เป็นประเด็นร้อนแรงจนกลบข่าวอื่นๆไปเลยครับ คดีที่แจ้งจับ พระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโย วัดพระธรรมกาย ในเรื่อง ฟอกเงิน รับของโจร

ในเรื่องคดีความผมไม่รู้ในรายละเอียดนะ เพราะไม่ได้เข้าวัดนานแล้ว

ออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ ผมแค่อยากรู้ความจริงเท่านั้นเอง

ส่วนตัวผมเคยเข้าวัดนี้มาก่อน เคยบวชมาครั้งนึง แต่ก็นานมาแล้ว ประสบการณ์ที่ได้รับก็ดีนะครับ พระที่นี่มีระเบียบวินัยมาก ทั้งๆที่เป็นวัดใหญ่แต่ก็ยังคงรักษาความเป็นระเบียบได้ดี อันนี้ผมขอชื่มชม

แต่ผมรู้จักวัดแบบผิวเผินเท่านั้นนะครับ ไม่ได้เจาะลึกเข้าไป เลยพูดอะไรไม่ได้มาก

มาเข้าเรื่องกันเลย...

พรุ่งนี้ 26 พค. ก็ครบกำหนดแล้วที่หลวงพ่อต้องไปรับแจ้งข้อกล่าวหา แต่ทางวัดได้อ้างว่า หลวงพ่อป่วยจริง มีใบรับรองแพทย์จริง และยังมีการถ่ายทอดสดกันอีกด้วย

เนื่องจากป่วยหนักจึงไม่สามารถเดินทางออกนอกวัดได้ อันนี้ก็เป็นเหตุผลพอเข้าใจได้

แต่ก็เป็นประเด็นขึ้นมา มีคนบางกลุ่มบอกว่าเป็นการจัดฉาก ไม่เนียน ไม่ถูกต้องตามหลักการแพทย์ และยังบอกว่าใบรับรองแพทย์นั้นปลอมอีกด้วย

ทางคณะศิษยานุศิษย์วัดพระธรรมกาย ก็บอกทาง DSI ว่าให้มาแจ้งข้อกล่าวหาที่วัดเลย ท้ามาดูอาการหลวงพ่อที่วัดด้วย แต่ DSI ก็ไม่ยอมไป ทำไมถึงไม่ไป ??

ทั้งๆที่วิธีพิสูจน์ว่าป่วยจริงมั้ย ก็แค่ให้ทาง DSI พร้อมคณะแพทย์เข้าไปดูอาการที่หน้าเตียงพร้อมกันไปเลย จะได้รู้กันไปเลยว่าจริงหรือไม่

มาจับผิด เถียงกันด้วยการดูผ่านกล้องวีดีโอแต่เพียงอย่างเดียว ผมว่ามันดูแปลกๆนะ

มาถึงตรงจุดนี้ผมเลยงงไปหมดว่าข้อเท็จจริงมันเป็นยังไง?? ใครถูกใครผิด??

ถ้ามองแบบเป็นกลาง ไม่มีอคตินะครับ ตัดอคติทิ้งไปก่อน ตอนนี้ แล้วพิจารณาตามเหตุผล

1. ถ้าสมมุติว่าหลวงพ่อป่วยจริง ==> แล้วทำไมไม่ไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลล่ะ ??

มีคนวงในของวัดบอกผมมาว่า เหตุที่หลวงพ่อไม่สามารถไปรักษาตัวตามโรงพยาบาลต่างๆได้เป็นเพราะว่า...

มีใครบางคนได้สั่งกับทุกโรงพยาบาลไว้ว่า ''ห้ามรับหลวงพ่อเข้ารับการรักษา'' จริงหรือนี่

หากเป็นเรื่องจริง ใครคนนั้นคงต้องใหญ่มากๆ ที่สั่งห้ามทุกโรงพยาบาลได้ แล้วคุณล่ะ คิดว่าใคร??

2. ถ้าสมมุติว่าหลวงพ่อแกล้งป่วย แล้วกุเรื่องขึ้นมาอย่างข้อ 1 เพราะต้องการไม่ให้ใครรู้ว่าแกล้งป่วย

แต่ทำไมถึงยังกล้าท้าทาย DSI ให้เข้าไปพิสูจน์อาการป่วยถึงวัด ?? แล้วก็แปลก DSI พอเจอท้าให้ไปที่ดูความจริงที่วัด กลับไม่ยอมไป ??

คอยแต่จะรอให้ถึงกำหนดแล้วบุกจับอย่างเดียว

เพื่อนๆคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ยังไงกันบ้างครับ อยากได้คอมเม้นที่เป็นกลาง มีเหตุมีผล ไม่มีอคติ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    1.จริงๆต้องพูดว่าออกมาจากนอกวัดไม่ได้มากกว่าคับ ออกมาเมื่อไหร่โดนจับ
    2.ผมก็ไม่เข้าใจDSIนะจริงๆออกหมายค้น เข้าไปค้นตัวในวัดก็ได้แต่ไม่ทำ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ผมคิดว่าเชิงเยอะกันทั้งสองฝ่ายครับ dsi พยายามให้โดนหมายจับให้ได้ซึ่งก็เรียบร้อย ทางวัดก็พยายามยื้อเวลาเพื่อหวังผลอะไรบางอย่าง

กรณีโรงพยาบาลห้ามรับรักษาผมว่าไม่เมคเซ้นส์เท่าไหร่ คนที่ถูกสื่อจับจ้องเข้าโรงพยาบาลเป็นไปได้ยากที่โรงพยาบาลจะทุบหม้อข้าวตัวเองออกสื่อ

หมอระดับที่ไปดูอาการที่วัดก็ไม่ใช่หมอธรรมดาซะด้วย การวิ่งเต้นล็อบบี้แทบไม่ต้องพึ่งคนนอกเลยด้วยซ้ำ

ผมไม่คิดว่าแกล้งป่วย แต่คิดว่าไม่กล้าออกนอกวัดมากกว่า ปล่อยเวลาล่วงเลยมาจนโดนหมายจับ

dsi อยู่ในตำแหน่งที่ถือไพ่เหนือกว่าแค่กอดกฏหมายไว้แน่นๆ ไม่จำเป็นต้องทำตามข้อเรียกร้องเลยแม้แต่น้อย

ปล.ระวังเรื่องแผลที่ขาด้วย ไม่รักษาให้ดีๆอาจติดเชื้อในกระแสเลือดได้

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ศิษย์ธรรมกายก็ต่างรู้ดีว่า แท้จริงแล้วเป็นอย่างไร แต่ก็ยังปกป้องพระธัมมชโย ซึ่งคงเป็นเพราะกลัวเสียผลประโยชน์มากกว่า
    เพื่อนผมเคยเข้าไปบวชข้างในแล้วก็ได้ทราบความจริงหลายอย่างมาเล่าให้ผมฟัง

สำหรับ DSI ที่ไม่กล้าไปค้นในวัดนี่ก็อาจจะเพราะในวัดมีลูกศิษย์คอยคุ้มกันอยู่ ทำให้ทำอะไรไม่สะดวกและกลัวโดนกล่าวหามั้งครับ
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    จากข้อคาดการณ์ของผมนะครับ เป็นเพียงข้อคาดการณ์เท่านั้น

ผมคาดว่า มีคนบางกลุ่มซึ่งน่าจะใหญ่มากๆ ที่จ้องจะล้มวัดพระธรรมกาย เพื่อผลประโยชน์บางอย่าง

โดยต้องจัดการผู้นำศรัทธาก่อนคือหลวงพ่อ

เพราะคนที่เข้าวัดส่วนใหญ่เท่าที่ผมรู้มา จะศรัทธาในตัวหลวงพ่อมาก ถ้าไม่มีหลวงพ่อซักคน อาจทำให้ศรัทธาสั่นคลอนได้

และจุดอ่อนใหญ่ๆของวัดพระธรรมกาย คือ เป็นวัดที่ใหญ่เกินไป และด้วยความที่มันใหญ่นี่แหละ ทำให้พวกเหลือบ มารศาสนาบางคนแฝงตัวเข้าไปหาผลประโยชน์ในวัดได้แบบหาตัวจับยาก

มีทั้งนักการเมือง นักธุรกิจ หลากหลายชนชั้นที่เข้าวัด บ้างก็หวังดี บ้างก็หวังร้าย

และพอมีข่าวไม่ดีจากคนในวัด เช่นการระดมทุน ชักจูงให้คนมาบริจาคมากๆ เกิดขึ้น เจ้าอาวาสจะโดนกล่าวโทษเป็นคนแรก เหมือนลูกไม่ดี ก็ต้องด่าถึงพ่อแม่ ประมาณนั้น

เคยคิดหรือไม่ว่า บางทีหลวงพ่ออาจจะบริสุทธิ์ก็ได้ ?? แต่คนใกล้เคียงนี่แหละ ที่ทำให้เสีย

ปล. เป็นเพียงข้อคาดการณ์เท่านั้นครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ธรรมกายของใคร? แล้วทำไมต้องมาล้มธรรมกายช่วงนี้? นั่นแหละ คำตอบครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ตอบให้หลายๆข้อ
    - ใบรับร้องแพทย์ ถูกพิสูจน์แล้วว่าได้มาโดยมิชอบ ผิดนั่นแหละง่ายๆ
    - ที่ DSI ไม่พาแพทย์ไปเอง มันไม่ใช่เรื่องของ DSI ครับ ถ้า DSI ทำก็หมดเกียรติขององค์กรครับ แล้วก็ไม่ใช่หน้าที่ด้วยที่ DSI ต้องไปหา แล้วต้องรักษาบรรทัดฐานถ้าให้ DSIไปหา คนอื่นก็จะอ้างได้
    ว่าแบบเดียวกัน อยากรู้อะไรให้มาหาเอง แบบนี้เละหมดครับ
    - ทุกคนอยู่ใต้กฎหมายเดียวกัน มีบางคนจะทำตัวเหนือกว่ากฎหมาย

กล่าวขอบคุณ
    2,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    นี่คือคลิปที่สอนชาวธรรมกายบอกว่าที่จริงระเบิดจะลงประเทศไทยแต่หลวงพ่อบอกให้แม่ชีไปปัดระเบิดไปลงที่ญี่ปุ่น

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

слыхал! но......
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    Blog Entries
    1
    DSI ไม่จำเป็นต้องนำแพทย์เข้าไปในวัด เพราะนั่นไม่ใช่หน้าที่ของ DSI

ถ้า DSI อยากรู้ว่าป่วยจริงหรือไม่ แค่มีผลจากใบรับรองแพทย์ก็เพียงพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องไปพิสูจน์

แต่เมื่อใบรับรองแพทย์เป็นเท็จ DSI จึงยืนยันได้ว่าไม่ได้ป่วย

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมล่ะอยากให้ DSI พาหมอเข้าไปตรวจเป็นกรณีพิเศษไปเลย เข้าไปตรวจอาการจริงๆ จะได้รู้กันไปเลย

ต่างคนก็ต่างเหตุผลอยู่แล้ว คนที่ถือกฏหมายไว้ได้เปรียบเสมอ และอย่าลืมความจริงอย่างนึงที่ว่าเงินง้างได้ทุกอย่าง แม้กระทั่ง ศาล รวมถึงคำสั่งจากเบื้องบนที่ใครก็ปฎิเสธไม่ได้

อยากให้เข้าไปดู จริงๆนะ ชาวพุทธจะได้คลายข้อสงสัยซักที

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EndOfTheKING อ่านกระทู้
    ธรรมกายของใคร? แล้วทำไมต้องมาล้มธรรมกายช่วงนี้? นั่นแหละ คำตอบครับ
    ครั้งหนึ่ง เหลี่ยม เคยสนับสนุนวัดอยู่ครับ ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ?? เรื่องนี้ใหญ่ มีการเมืองมาเกี่ยวด้วยแน่นอน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 25th May 2016 เมื่อ 22:15

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ตอนนี้ดูตอบโจทย์อยู่ ดริฟกระจายตามสคริปต์ พิธีกรถามจี้หมอ โฆษกวัดออกตัวอย่างแรงดึงเข้าเกมตัวเองตลอด

หลายวันก่อนดูฝั่งไพบูลย์กับเด็กเก่าออกมาแฉ ก็มีแต่ Hate Speech ดูแล้วอาจสะใจกองแช่ง

แต่ผมว่าคำสอนที่เอานรกสวรรค์มาสอนคนมันมีมานานแล้วก็มีหลายนิกายด้วย ถ้าไม่นับเรื่องอยู่มหานิกายแต่บิดเบือนคำสอนนี่ก็นับเป็นอีกนิกายนึงได้เลยนะ

เรื่องคดีก็อีกเรื่องนึง ถ้ามองแบบจับแพะชนแกะตามกระแสมันจะมีแต่อคติซะเปล่าๆ

ปล.ถ้าเม้นแบบไม่ดัดจริต ผมอยู่กองแช่งอยากให้ตัวหากินกับศรัทธาคนหมดๆไปซะที

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    คุณ จขกท. ผมจะพูดแค่ไม่กี่ประโยคนะครับ "ความศรัทธาที่ไม่ได้เกิดจากปัญญา ความศรัทธาที่เกิดจากความบิดเบี้ยว มันไม่จีรังยั่งยืนหรอกครับ สุดท้ายมันก็จะทำลายตัวเอง"
    ผมว่าถ้าคุณนับถือพุทธศาสนาอย่างมีสติ คุณคงเข้าใจความหมายที่ผมจะสื่อนะครับ ความจริงในโลกนี้มันดำมืดกว่าที่คุณคิดมากครับ ลาภ ยศ สรรเสริญ สัตว์ฺโลกผู้ไม่รู้แจ้งก็
    ต้องยึดติดกับมัน ขาดมันไม่ได้ โหยหาดิ้นรนเมื่อจะเสียมันไป และสิ่งสุดท้ายคือ "ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ" ถ้าไม่ใช่ก็อีกเรื่อง ขอฝากไว้แค่นี้นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    เงินง้างได้ทุกอย่างมันก็จริงแหละครับ และทั้ง 2ฝั่ง มันก้มีเงินง้างได้ทั้งคู่น่ะแหละ
    เพราะงั้น ความจริงที่เห็นตอนนี้ มันอาจเป็นสิ่งบิดเบือนได้ทั้งหมด
    ก็ต้องไปสู่กันตามกระบวนการ ให้ประชาชนเป็นคนตัดสินเอง

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    - โดยเนื้อหาการชักชวนให้ทำบุญมากๆของธัมชัยโยแบบไม่คิดหน้าคิดหลัง บริจาคมากได้บุญเย๊อะ "ทำบุญให้หมดตัว ดีกว่าทำตัวให้หมดบุญ" แค่นี้ก็ทำให้รู้ไส้รู้พุงหมดทุกอย่าง ไม่ต้องไปหาข้อมูลอะไรเพิ่มอีกแล้วครับ..

- ส่วนพละเวนพุทธอิสระก็อีกตัว แค่ชื่อก็บ่งบอกถึงอะไรได้มากพอแล้วเช่นเดียวกัน "เป้นอิสระจากพระพุทธเจ้า" ยิ่งการกระทำเวนๆที่ผ่านมานี่ยิ่งไม่ต้องมาพูดขยายความอะไรกันต่ออีกเลยครับ เห็นไส้เห็นพุงไม่แพ้กัน..

** การที่พละเวนทั้งสองตัวนี้จะกัดกันยังไง จะบู๊ล้างผลาญอะไรกัน พวกเราชาวพุทธควรจะยืนดูอยู่ไกลๆ ไม่ควรเข้าไปยุ่งหรือปกป้องอะไรมารศาสนาพวกนี้ ปล่อยให้พวกมานกัดกันให้ตายกันไปเองดีที่สุดครับ สนับสนุนๆๆ..

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    จากใจคนที่เข้าวัดธรรมกายมาก่อนอย่างผม...

ผมชอบวัดนี้เมื่อซักเกือบๆ 30 ปีที่แล้วนะ ตอนนั้นวัดยังไม่ใหญ่เหมือนตอนนี้ สภาธรรมกายยังมุงจากอยู่เลย

สาธุชนเข้าถึงเจ้าอาวาสได้ง่าย มีโอกาสได้สนทนาธรรมกันแบบใกล้ชิด สมถะ มักน้อย สันโดษ ร่มเย็น

แต่มาวันนี้วัดใหญ่กว่าเดิมมากๆๆๆ มีเนื้อที่เป็นพันๆไร่ คนมากหน้าหลายตา หลายระดับ ไม่รู้สึกอบอุ่นเหมือนแต่ก่อน

มีการแบ่งชนชั้น แบ่งระดับ คนใช้เงินกันมากขึ้น ยึดติดในวัตถุกันมากขึ้น บ้างก็อวดร่ำอวดรวย แข่งกันทำบุญ เบ่งบารมีใส่กัน บอกตรงๆไม่ชอบเลย

เจ้าอาวาสกลายเป็นบุคคลที่สูงส่งจน คนอย่างเราๆเอื้อมไม่ถึงไปซะแล้ว

ผมชอบแบบเมื่อก่อนมากกว่า...

แต่ถึงยังไงผมก็ยังในเคารพ บูชาพระสงฆ์อยู่นะ เพียงแต่ที่วัดตอนนี้บรรยากาศมันไม่ทำให้ใจสงบเลย

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมล่ะอยากให้ DSI พาหมอเข้าไปตรวจเป็นกรณีพิเศษไปเลย เข้าไปตรวจอาการจริงๆ จะได้รู้กันไปเลย

ต่างคนก็ต่างเหตุผลอยู่แล้ว คนที่ถือกฏหมายไว้ได้เปรียบเสมอ และอย่าลืมความจริงอย่างนึงที่ว่าเงินง้างได้ทุกอย่าง แม้กระทั่ง ศาล รวมถึงคำสั่งจากเบื้องบนที่ใครก็ปฎิเสธไม่ได้

อยากให้เข้าไปดู จริงๆนะ ชาวพุทธจะได้คลายข้อสงสัยซักที

ครั้งหนึ่ง เหลี่ยม เคยสนับสนุนวัดอยู่ครับ ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ?? เรื่องนี้ใหญ่ มีการเมืองมาเกี่ยวด้วยแน่นอน
    การเมืองแค่ครึ่งเดียวครับ เหลี่ยมเคยอุ้มก็จริง เพราะเหลี่ยมเคยเป็นป๋าดัน
    ใบ้ให้อีกนิด เมื่อก่อนบุคคลนี้ไปวัดทุกปี สมัยนั้นเหลี่ยมยังอยู่กับลุงอาบน้ำห้าขันอยู่เลย

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257

เรื่องนี้บราซิลจะไม่ยุ่งครับ ซ้ายเดินดิน ขวาขึ้นจานบิน "แล้วแต่ ศรัทธา"

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    จากใจคนที่เข้าวัดธรรมกายมาก่อนอย่างผม...

ผมชอบวัดนี้เมื่อซักเกือบๆ 30 ปีที่แล้วนะ ตอนนั้นวัดยังไม่ใหญ่เหมือนตอนนี้ สภาธรรมกายยังมุงจากอยู่เลย

สาธุชนเข้าถึงเจ้าอาวาสได้ง่าย มีโอกาสได้สนทนาธรรมกันแบบใกล้ชิด สมถะ มักน้อย สันโดษ ร่มเย็น

แต่มาวันนี้วัดใหญ่กว่าเดิมมากๆๆๆ มีเนื้อที่เป็นพันๆไร่ คนมากหน้าหลายตา หลายระดับ ไม่รู้สึกอบอุ่นเหมือนแต่ก่อน

มีการแบ่งชนชั้น แบ่งระดับ คนใช้เงินกันมากขึ้น ยึดติดในวัตถุกันมากขึ้น บ้างก็อวดร่ำอวดรวย แข่งกันทำบุญ เบ่งบารมีใส่กัน บอกตรงๆไม่ชอบเลย

เจ้าอาวาสกลายเป็นบุคคลที่สูงส่งจน คนอย่างเราๆเอื้อมไม่ถึงไปซะแล้ว

ผมชอบแบบเมื่อก่อนมากกว่า...

แต่ถึงยังไงผมก็ยังในเคารพ บูชาพระสงฆ์อยู่นะ เพียงแต่ที่วัดตอนนี้บรรยากาศมันไม่ทำให้ใจสงบเลย
    เรื่องเคยศรัทธาผมเข้าใจนะครับ หลายสิบปีแล้ว ผมเคยสอบมงคลชีวิต ของธรรมกายระดับประถมปลาย ได้อันดับ 3 ของภาคใต้นะครับ ซึ่งเวลานั้น
    กับเวลานี้ มันไม่มีวันจะเหมือนเดิมอีกแล้วครับ พระพุทธเจ้าทรงสอนให้เห็นถึง อนัตตา อนิจจัง นะครับ ทุกอย่างมีวันดับ มีวันจบ ไม่เว้นแม้แต่ศาสนาเอง
    วัดก็คงไม่ต่างกันหรอกครับ แค่มองว่า มันเคยเกิดขึ้น ตั้งอยู่ เสื่อมลง และดับไปแค่นั้นเอง มันแปลกตรงที่ว่า ทำไมคนที่ศรัทธาวัดนี้ยึดติดในตัวเจ้าอาวาส
    มากจนเกินไป มากจนผิดปกติ และเมื่อปิดหูปิดตาศรัทธาแล้ว ก็ย่อมมองไม่เห็นทางที่ถูกที่ควรไงครับ จขกท.ลองพิจารณาดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 26th May 2016 เมื่อ 03:50

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    เท่าที่สิงอยู่ในกลุ่มของสาวกวัดนี้ มันให้ความรู้สึกว่า หลวงพ่อ=พุทธศาสนา เพราะฉะนั้นพวกที่มากล่าวหาหลวงพ่อคือมารศาสนา...
    ยิ่งตอนนี้โพสแต่ข่าวสารเฉพาะด้านของตัวเองรัวๆ มีการชี้เป้าแปะลิ้งข่าวให้บอทเข้าไปตอบเม้น อย่างที่เราเห็นๆกันตามแฟนเพจ

ส่วนเรื่องคดีถ้าบริสุทธ์ใจจริง ทำไมไม่ไปตามหมายเรียกตั้งแต่ก่อนป่วยหนักหล่ะครับ.... ทั้งๆที่หมายเรียกมันมีมาก่อนท่านป่วยแล้วด้วยซ้ำ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อีกไม่นานก็ถึงเวลาตัดสินแล้ว

ถ้าหลวงพ่อท่านเป็นพระปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบจริงๆ ผลบุญตรงนี้น่าจะช่วยให้ผ่านวิกฤตินี้ไปได้ ธรรมมะย่อมชนะอธรรมเสมอ ผมเชื่ออย่างนั้น

อย่างที่ว่า ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ

ส่วนกฎหมายผมว่าไม่ศักดิ์สิทธิ์เท่าไหร่

กฎหมายก็แค่เกิดจากการที่คนกลุ่มหนึ่งที่ยังมีกิเลสอยู่ร่วมกันร่างมันขึ้นมา กฎหมายบางข้อก็เป็นธรรม แต่บางข้อก็เพื่อผลประโยชน์ของคนบางกลุ่มเท่านั้น

ผมเชื่อในกฏแห่งกรรมมากกว่า ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

พูดถึงกฏหมาย... ใช่ว่าทุกคนจะอยู่ใต้กฏหมาย ยังมีคนบางกลุ่มที่ทำตัวเหนือกฏหมาย ใครๆก็รู้

เมื่อร่วม 10 กว่าปีมาแล้ว มีคนหนึ่งได้เข้ามาที่วัด เข้ามาขอเงินวัดไปใช้ในการส่วนตัว เพราะรู้ว่าวัดนี้มีเงินไหลเวียนมากมาย

แต่รองเจ้าอาวาสไม่ให้ นี่อาจเป็นส่วนหนึ่งที่สร้างความไม่พอใจ แต่ยังทำอะไรไม่ได้มาก เพราะวัดนี้ลูกศิษย์เยอะ ซ้ำยังมีนักการเมืองบางคนคอยหนุนหลังอยู่

และเจ้าอาวาสนับวันก็ยิ่งทำตัวสูงส่ง คล้ายๆกับจะเทียบรัศมีบารมี

และเมื่อคนที่เคยหนุนหลังหมดอำนาจ เวลานี้จึงมาถึง

บางทีถ้าวัดส่งส่วยซะบ้าง ปัญหานี้อาจไม่เกิด

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อีกไม่นานก็ถึงเวลาตัดสินแล้ว

ถ้าหลวงพ่อท่านเป็นพระปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบจริงๆ ผลบุญตรงนี้น่าจะช่วยให้ผ่านวิกฤตินี้ไปได้ ธรรมมะย่อมชนะอธรรมเสมอ ผมเชื่ออย่างนั้น

อย่างที่ว่า ทองแท้ย่อมไม่กลัวไฟ

ส่วนกฎหมายผมว่าไม่ศักดิ์สิทธิ์เท่าไหร่

กฎหมายก็แค่เกิดจากการที่คนกลุ่มหนึ่งที่ยังมีกิเลสอยู่ร่วมกันร่างมันขึ้นมา กฎหมายบางข้อก็เป็นธรรม แต่บางข้อก็เพื่อผลประโยชน์ของคนบางกลุ่มเท่านั้น

ผมเชื่อในกฏแห่งกรรมมากกว่า ใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้น ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

พูดถึงกฏหมาย... ใช่ว่าทุกคนจะอยู่ใต้กฏหมาย ยังมีคนบางกลุ่มที่ทำตัวเหนือกฏหมาย ใครๆก็รู้

เมื่อร่วม 10 กว่าปีมาแล้ว มีคนหนึ่งได้เข้ามาที่วัด เข้ามาขอเงินวัดไปใช้ในการส่วนตัว เพราะรู้ว่าวัดนี้มีเงินไหลเวียนมากมาย

แต่รองเจ้าอาวาสไม่ให้ นี่อาจเป็นส่วนหนึ่งที่สร้างความไม่พอใจ แต่ยังทำอะไรไม่ได้มาก เพราะวัดนี้ลูกศิษย์เยอะ ซ้ำยังมีนักการเมืองบางคนคอยหนุนหลังอยู่

และเจ้าอาวาสนับวันก็ยิ่งทำตัวสูงส่ง คล้ายๆกับจะเทียบรัศมีบารมี

และเมื่อคนที่เคยหนุนหลังหมดอำนาจ เวลานี้จึงมาถึง

บางทีถ้าวัดส่งส่วยซะบ้าง ปัญหานี้อาจไม่เกิด
    นี้ขนาดออกตัวว่าไม่เข้าข้างตั้งแต่ถามความเห็นน่ะเนี้ย.................

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yunnn อ่านกระทู้
    นี้ขนาดออกตัวว่าไม่เข้าข้างตั้งแต่ถามความเห็นน่ะเนี้ย.................
    จริงๆผมไม่เข้าข้างใครครับ แต่บางอย่างมันดูแปลกๆ ผมก็แค่คนธรรมดาเดินดินที่อยากรู้ความจริง

ถ้าพิสูจน์แล้วว่าผิดจริง ก็ต้องยอมรับความจริงครับ

ต้องการความเป็นธรรมจากสังคม เท่านั้นเอง

ทุกอย่างต้อง มีเหตุมีผล ครับ

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    เดียวนี้เรื่องเกี่ยวกับพระมีเยอะทั้งดีไม่ดี
    พระเทวทัตมีลูกศิษย์ใหมหนอ

โลกมีไว้เหยียบ
    เทือกเขาง๊อไบ๊ใกล้ๆสำนักตักศิลาถัดมาวัดเส้าหลิน
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    ผมก็เคยเข้านะ แถม ม.ต้นผมเรียนอยู่ตะวันชัยอีกตะหาก(คนโคราชจะรู้จัก อยู่ปักธงชัย)
    ส่วนใหญ่ไม่ต่างอะไรกับพุทธหรอกครับ
    แค่มันออกจะสุดโต่งเกินไป และค่อนข้างฟุ่มเฟือยมาก เช่น นร.ที่ทำบุญมากที่สุดจะได้เป็นประทานกองกฐิน เป็นต้น
    และสุดโต่งจนถึงกับตั้งแง่ไม่ดีกับศาสนาอื่น

เท่าที่อยู่มา คนวัดส่วนใหญ่จะใจดีและชอบทำบุญ พวกนี้โดยมากจะหัวอ่อนเชื่อง่ายครับ(ญาติผมเป็นเยอะ) แต่ถ้าได้เชื่ออะไรแบบฝังหัวฝังใจจะเป็นแบบไม่สนผิดสนถูก
    ซึ่งที่กล่าวมา ไม่ค่อยจะเกี่ยวอะไรกับคดี 555555 แต่ที่เกี่ยวคือ สาวกเหล่านี้ จะปกป้องวัดจนไม่ลืมหูลืมตา ไม่ฟังอะไร ตามประสาลูกน้องผู้จงรักภักดี ตายแทนได้(เปรียบเทียบ NO drama)

ส่วนพี่ๆ DSI ก็สนใจแต่คดีธรรมกาย และถูกพุทธอิสระกรอกหูเอาทุกๆวัน(ไม่เบื่อบ้างเรอะ พูดอยู่ได้แนวเดียวๆ)
    ถ้า DSI จัดการพุทธอิสระตามกฏหมายโดยไม่สองมตฐ. แบบนี้ผมว่า(คหสต.)ทางวัดใหญ่ก็คงอยากจะให้ความร่วมมืออยู่ครับ

ผมก็ไม่รู้ตื้นลึกบางหนาหรอก แต่ทางวัดก็ทำสิ่งดีๆให้กับสังคมไทยเยอะเหมือนกัน ถ้าผิดก็ต้องว่าไปตามผิด นะจ๊ะอิอิ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    โหมดอคติ : น่าสงสารพระเดชพระคุณขึ้นมาจับใจ ขนาดตั้งใจจะไปมอบตัวแล้วแท้ๆ ดันมา apart กระทันหันเสียนี่

ถ้ายังออกหมายอีกก็ไร้มนุษยธรรมสุดๆเลย ผมล่ะสงสารท่านจริงๆ อยากให้ท่านพ้นทุกข์เสียที

ปล.บุดด้าฟรีด้อมอีกคน เกาะผ้าเหลืองเล่นการเมือง หมดอำนาจเมื่อไหร่คงไม่ต่างกัน