ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4

เบื้องหลัง Overwatch ถูกพัฒนาบนฐาน "คิดบวก" ฆ่าได้เยอะไม่จำเป็นต้องชนะเสมอไป

เบื้องหลัง Overwatch ถูกพัฒนาบนฐาน "คิดบวก" ฆ่าได้เยอะไม่จำเป็นต้องชนะเสมอไป

เรียกได้ว่าประสบความสำเร็จอย่างถล่มทลายสำหรับเกมใหม่จากค่ายที่หากินกับซีรีส์เกมเดิมๆ มากว่า 20 ปีอย่าง Blizzard โดยเบื้องหลังความสำเร็จนี้ เกิดมาจากแนวคิดที่ต้องการสร้างเกมเชิงบวก (optimistic/positive) ของผู้กำกับอย่าง Jeff Kaplan และทีมพัฒนาที่ย้ายมาจาก Project Titan ที่ถูกยกเลิกไปในปี 2014

Kaplan เล่าว่าแนวคิดนี้ได้มาจากการที่เขาได้นั่งเล่นเกมกับภรรยาและลูกๆ ในบ้านด้วยกัน เขารู้สึกว่า เนื้อหาเกมที่รุนแรง มีภาษาหยาบคาย ตัวละครใส่เสื้อผ้าน้อยชิ้นดูจะไม่ค่อยเหมาะกับสภาพแวดล้อมที่เขาอยู่ และเมื่อนำเรื่องนี้เข้าที่ประชุม ก็ได้ข้อสรุปว่าเกมใหม่ของบริษัท จะต้องเป็นเกมที่เหมาะสมกับเด็กๆ และวัยรุ่น
    ด้วยแนวคิดข้างต้นนี้ทำให้ทีมพัฒนามองว่าเกมยิงที่เน้นจำนวนคิล (kill) จะมีสภาพแวดล้อมการแข่งขันค่อนข้างสูงและชิงดีชิงเด่น ซึ่งจะเป็นการดึงเอา negativity ออกมามากกว่า ดังนั้นเราจึงเห็นว่า Overwatch ไม่ใช่เกมที่จะเน้นจำนวนคิลมากกว่าแล้วชนะเสมอไป แต่อาศัยความร่วมมือกับเพื่อนร่วมทีมและการทำภารกิจเป็นสำคัญ

Jeff Kaplan ผู้กำกับเกม Overwatch

นอกเหนือไปจากนั้น แนวคิดเชิงบวกยังถูกถ่ายทอดออกมาผ่านทั้งเทรลเลอร์ภาพยนตร์ (Cinematic Trailer) ในรูปแบบของการมี "ความหวัง" โดยโครงการ Overwatch ในเนื้อเรื่องเปรียบเสมือนทีมซูเปอร์ฮีโร่ ที่ถูกตั้งคำถามและสูญเสียความน่าเชื่อถือจากนานาชาติ ก่อนที่จะถูกยุบลงไป โดยความหวัง (ของการปกป้องโลกโดย Overwatch) นั้นก็ถูกถ่ายทอดออกมาผ่านตัวละครคนพี่ ที่ถอดฮู้ดออกในตอนจบของเทรลเลอร์ประหนึ่งกลับมามีความหวังอีกครั้ง หลังจากสวมฮู้ดและดูแคลน Overwatch มาตลอดว่าถูกยุบและเป็นเพียงทหารรับจ้างไปแล้วเท่านั้น

ขณะเดียวกันความหวังนี้ยังถูกส่งต่อมาให้โลกแห่งความเป็นจริงด้วย โดยเฉพาะกับคนพิการ จากโหมดสำหรับคนตาบอดสี หรือแม้แต่การปรับแต่งการควบคุมของเกมที่ค่อนข้างยืดหยุ่น จนทำให้ผู้ที่พิการทางสมอง (Cerebral Palsy) ยังสามารถเล่นเกมนี้ได้ด้วยเช่นกัน
    Kaplan กล่าวปิดท้ายด้วยว่า การเล่น Overwatch คือการรู้จักทำงานร่วมกันกับผู้อื่น ซึ่งไม่ว่าคุณจะชนะหรือแพ้ คุณจะแชร์ประสบการณ์นี้ร่วมกัน
    ที่มา - Wired, Blognone

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกินเเมวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 923
    พ่อค้าปากหวานแบบนี้ไม่ซื้อไม่ได้แล้วสินะ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เกมนี้คนเล่นกันเยอะแฮะ ช่วงนี้เจอแต่ข่าวเกมนี้ถี่ๆเลย

ผมคงต้องเล่นบ้างแล้วล่ะ ท่าทางจะสนุก
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,194
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    ใกล้จะได้แล้วๆ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    ถ้ามีโหมด dead match รับรองโหมดดันและยึดคงไม่คอยมีใครอยากเล่น

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ราคากี่บาทหรอครับเกมส์นี้ แล้วในเกมส์มีตัวละครให้เลือกใช้กี่ตัวครับผม พอดีชอบเกมส์ที่มีตัวละครเยอะๆอะครับผม

กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ devilbigza อ่านกระทู้
    ราคากี่บาทหรอครับเกมส์นี้ แล้วในเกมส์มีตัวละครให้เลือกใช้กี่ตัวครับผม พอดีชอบเกมส์ที่มีตัวละครเยอะๆอะครับผม
    มี 2 แบบครับ แบบแรกซื้อเกมอย่างเดียว ประมาณ 1599 แบบสอง ซื้อเกมแถมไอเทม ประมาณ 2200 (ดูจากเว็บสปอนเซอร์พี่หยาด)

ตัวละคร เรียกเป็นฮีโร่ เริ่มต้นมี 21 ตัวครับ และคาดว่าจะมีเพิ่มในอนาคต (ไม่ได้เล่น แต่อ่านข้อมูลมา)

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    ต้องแบบนี้สิให้ความสำคัญและใส่ใจกับผู้เล่น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    เล่นแล้ว ถ้าไม่ได้เล่นกับเพื่อน ก็อย่างว่าละ เล่นแบบตัวใครตัวมันน

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeKidZapper อ่านกระทู้
    ถ้ามีโหมด dead match รับรองโหมดดันและยึดคงไม่คอยมีใครอยากเล่น
    ก่อนจะบอกว่าโหมด DM สนุกและน่าเล่นกว่ายึดพื้นที่กับดัน payload ลองเล่นดูก่อนครับ ถ้าหากเขาลองเปิดให้เล่นฟรีอีกครั้งอะนะ หรือถ้ามีเพื่อนที่เล่นอยู่ก็ลองขอเพื่อนเล่นด้วยสักแมทซ์แล้วจะเข้าใจ
    ถ้าได้เล่นแล้วจะรู้ครับว่า DMน่าเบื่อสุดๆสำหรับเกมนี้ไปเลย เกมนี้ไม่ได้เน้นฆ่านะครับเกมนี้เน้นทีมมากกว่า เพราะทุกตัวมันก็โกงๆกันหมด ถ้า DM เข้ามาจริงๆ สิ่งที่คนจะไม่เล่นคือ DM ครับ เพราะมันเสียสมดุลเกมเกินไป
    โหมดดัน payload กับยึดพื้นที่อะ คือลงตัวที่สุดแล้ว มันทำให้ผู้เล่นได้ใช้ตัวละครได้หลากหลาย เปลี่ยนตัวไปตามสถานการณ์
    อีกอย่างถ้าเกมนี้ทำเกมให้เป็นเหมือน FPS ทั่วไป มีโหมด DM ฆ่ากันอย่างเดียวหรือวางระเบิด ก็เป็นการตีกรอบผู้เล่นแบบเดิมๆอีกต่างคนก็ต่างหยิบตัวที่โหดๆซ้ำไปมา คนเล่นก็เบื่ออีก

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ offerre อ่านกระทู้
    ก่อนจะบอกว่าโหมด DM สนุกและน่าเล่นกว่ายึดพื้นที่กับดัน payload ลองเล่นดูก่อนครับ ถ้าหากเขาลองเปิดให้เล่นฟรีอีกครั้งอะนะ หรือถ้ามีเพื่อนที่เล่นอยู่ก็ลองขอเพื่อนเล่นด้วยสักแมทซ์แล้วจะเข้าใจ
    ถ้าได้เล่นแล้วจะรู้ครับว่า DMน่าเบื่อสุดๆสำหรับเกมนี้ไปเลย เกมนี้ไม่ได้เน้นฆ่านะครับเกมนี้เน้นทีมมากกว่า เพราะทุกตัวมันก็โกงๆกันหมด ถ้า DM เข้ามาจริงๆ สิ่งที่คนจะไม่เล่นคือ DM ครับ เพราะมันเสียสมดุลเกมเกินไป
    โหมดดัน payload กับยึดพื้นที่อะ คือลงตัวที่สุดแล้ว มันทำให้ผู้เล่นได้ใช้ตัวละครได้หลากหลาย เปลี่ยนตัวไปตามสถานการณ์
    อีกอย่างถ้าเกมนี้ทำเกมให้เป็นเหมือน FPS ทั่วไป มีโหมด DM ฆ่ากันอย่างเดียวหรือวางระเบิด ก็เป็นการตีกรอบผู้เล่นแบบเดิมๆอีกต่างคนก็ต่างหยิบตัวที่โหดๆซ้ำไปมา คนเล่นก็เบื่ออีก
    เวล30+นิดๆแล้วครับ ขอภัยทีพูดไม่ดีด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DeKidZapper : 7th June 2016 เมื่อ 21:40