ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

I miss you Christina :(
    Jokergame[TH],Khothai.
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 256

[เคลียร์ปมข้องใจ] มาๆ เรามาจับเข่าคุยกันตามภาษาติ่ง Resident Evil

"ทางผู้พัฒนาจะปล่อยข้อมูลเกี่ยวกับตัวเกมให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อให้ผู้เล่นได้รับประสบการณ์ที่สดใหม่จากตัวเกม โดยจะไม่เบื่อมันไปซะก่อน "

Silent Hill + Outlast + Darksoul + Chainsaw Texas = Resident Evil 7

มาๆ มาเคลียกันหน่อย

ขออนุญาติชี้แจงหน่อยนะครับ ในฐานะที่ผมได้มีโอกาสดูถ่ายทอดสด บทสัมภาษณ์ และได้นั่งแลกเปลี่ยนความคิด แบ่งปันความหัวร้อนกับแฟนเกมฝั่งตะวันตกมาบ้าง

ก่อนอื่นบอกก่อนเลย ก่อนที่จะได้รับทราบเรื่องตัวเดโม ผมก็ไม่ต่างจากพวกคุณหรอก ออกจะคลั่ง และ โมโหกับ RE7 มาก ที่มันเปิดตัวมาก็ช็อคดี แต่เกมเพลย์....

ไอ้เกมเพลย์นี่มันบ้าอะไรกันเนี่ย ไอ้แคปหมูมันทำอะไรกับซีรี่ย์ที่เรารัก เราติดตามมานานขนาดนี้ ให้โอกาสตั้งแต่ ภาค 5 แล้ว มาภาคนี้เหมือนมันตั้งโปรเจคเกมสยองขวัญใหม่ แต่คิดชื่อเกมไม่ได้เลยใส่ Resident Evil ไป****เลย

ตอนนั้นโมโหมาก นั่งเถียงกับฝรั่งไปพักนึง จนกระทั่ง CapcomUnity เปิดสตรีมสัมภาษณ์สดขึ้นมา หลังจากได้จับใจความเนื้อหามาคร่าวๆ ลองเปืดใจรับมันดู ก็เข้าใจว่า เออ มันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น..

:: เข้าประเด็นแรกเลยละกัน เรืองของ DEMO.....

หลายๆคนบ่น โอ้ยย เห็นกระแสตอบรับไม่ดีล่ะสิ เลยออกมาแก้ข่าว บอกว่าตัว DEMO นั้นไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับตัวเกมจริง

- ประเด็นตรงนี้ผมขอบอกเลยว่า ใจเย็นครับ หลายคนอาจไม่รู้ว่ามีการเปิดเผยข้อมูลมาก่อน
    เกมภาค 7 นี้ ถูกพัฒนามาตั้งแต่ปี 2014 แล้ว นานมั้ยล่ะ ผมคิดว่าเป็นเรื่องไร้สาระมากกับการส่งเดโมมาลองใจแฟนๆ เพื่อจะเอาไปกลับลำใหม่ในเวลาอีกแค่ครึ่งปีน่ะ

- ย้ำชัดอีกที DEMO เป็นแค่ Tone ของเกมเท่านั้น ถึงอารมณ์มันส่อไปทางเกมอื่นบ้าง แต่มันก็แค่ Tone เท่านั้นเอง อย่าตัดสินใจอะไรจนกว่าจะได้เห็น Gameplay ของจริงที่ยังไม่ออก

- ในใจผมนะ ผมคิดว่า DEMO นี่ Capcom ส่งมาประชดแฟนๆ แน่นอน อยากได้ Horror นักใช่มั้ย จัดให้ ดูสิจะพูดว่าไงกัน (เอาจริงๆก็ไม่ได้หลอนขนาดนั้น ยิ่งตัวผีผู้หญิงในตัว DEMO ก็ใส่มาให้หาโคตะระยาก ยากแบบไร้สาระขนาดนั้น แทบไม่มีความหลอนเลย มันก็แค่ Spooky House Walking Simulation ชัดๆ)

- ส่วนเนื้อหาใน DEMO นั้น เป็นการใส่พวก Easter Eggs มาให้ผู้เล่นได้ปวดหัวกับการตามหา คำใบ้ต่างๆถึงสิ่งที่จะไปมีอยู่ในตัวเกมที่จะวางขายในปีหน้าเท่านั้นเอง (ที่แน่ๆ หลายๆคนคงได้เห็นแล้ว Umbrella ประกาศใน Demo ชัดเจน "Come Back Is Real" แน่นอน)

::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::

:: ประเด็นต่อไป เห็นคนบ่นๆ เรื่องของเนื้อเรื่องในภาคนี้ บางคนคิดว่ายกเครื่องใหม่หมดก็บ่นๆกันไปต่างๆนา โวยวายว่ามันจะไม่เหมือนเดิม

- อย่างแรก ตามด้านบน เกมนี้ ถูกพัฒนามาตั้งแต่ปี 2014 แค่นี้ก็บอกได้พอตัวว่าเรื่องมันต้องต่อจากภาค 6 แน่นอน หรือที่ผมพูดมันดูแย้งๆแปลกๆ เอาเป็นว่า เนื้อเรื่องมันต่อกันแน่นอนครับ

- โดยเนื้อเรื่องทางทีมงานเค้ากำหนดมาว่ามันเริ่มในปี 2017 ตรงกับปีที่เกมจะวางขายเลย เพราะฉะนั้นเวลาผ่านไปจากภาค 6 ค่อนข้างนาน ซึงระหว่างนั้นเกิดอะไรขึ้นบ้างก็ต้องไปรอดูกันตอนตัวเกมวางขายนั่นล่ะครับ

- ย้ำนะครับ ทำความเข้าใจใหม่นะครับ สำหรับบางคนที่เข้าใจผิด ขอบอกอีกทีว่า ภาค 7 จะต่อจากภาค 6 แน่นอน ส่วนจะต่อกันยังไงก็รอตอนที่ได้เล่นละกัน ตอนนี้ยังไม่มีการเปิดเผย

- It's Not a Reboot !! ; " It’s the next title in the numbered series, so obviously it’s part of the Resident Evil universe.. " ชื่อมันก็ใส่เลขมาบอกอยู่ว่าภาค 7 เพราะงั้นมันจะต้องเกี่ยวข้องกับ Resident Evil universe อยู่แล้ว "

- เพียงแต่มันเป็น
    อีก เนื้อเรื่องหลักเท่านั้นเอง โดย Masachika Kawata

::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::

:: เรื่องตัวละคร.. เห็นคนหลายๆคน บ่น ตัวเกมไม่มีตัวละครผู้ซึ่งแครี่ซี่รีย์นี้มาเป็น 10, 20 ปี อย่าง คริส จิล ลีออน แคลร์ บลาๆ ไม่มีพวกนี้แล้วจะได้อารมณ์ Resident Evil หรอ ?

- เอาง่ายๆครับ ลองมาใช้คณิตศาสตร์กันนิดนึง คือยังไงๆ ซีรี่ย์มันก็ต้องดำเนินต่อไป ตามที่กล่าวไว้ก่อนหน้า ซีรี่ย์นี้มันมีมา 20 ปีได้แล้ว แล้วตัวละครด้านบนถึงจะเหนือมนุษย์ไปบ้างบางครั้ง แต่พวกเค้าก็ยังเป็นมนุษย์นะครับ ผมจำไม่ได้นะว่าตั้งแต่ภาคแรกตัวละครอายุเท่าไหร่บ้าง แต่จำได้คร่าวๆคือลุง Barry ในภาคแรกลุงแก 38 แล้ว ตามเวลาจริง จากตอนนู้นถึงปัจจุบันไม่รวมปีหน้า ลุงแกก็ 58 แล้วเด้อ รวมถึงเหล่าฮีโร่ด้านบนหัวข้อซึ่ง 3 ใน 4 นั่นก็น่าจะปาเข้าไป 40 กว่าๆแล้ว ยกเว้นแคลร์ ปล่อยพวกเค้าพักบ้างเถอะครับ บู้มา 20 ปีแล้ว ซี่รีย์ต้องก้าวต่อไป ต้องเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆบ้าง

- แล้วพวกเด็กๆ อย่าง Jake, Cherry หล่ะ ยังไม่รวมพวกหน้าใหม่คนอื่นๆอีก เอาเป็นว่า ผมก็คิดว่าทางทีมงานคงเตรียมแผนไว้แล้วล่ะครับ เพียงแต่ว่าคงโดนกระแส Horror เล่นงาน เลยไม่สามารถนำกลับมาเป็นแครี่คู่ใหม่ของซี่รีย์นี้ได้

- ก็ลองนึกสภาพสิครับ ไอ้สองคนด้านบน อีกคนไม่ติดเชื้อห่าไรเลย อีกคนนอกจากจะไม่ติดเชื้อแล้ว ยังมี Healing Factor อย่างกะวูฟเวอร์รีน Stamina ฟื้นไว้ฟลัดๆ อย่างกะโรมัน เรนจ์ (โดนคนไม่ได้ดู WWE ด่าพ่อแน่นอน) แล้วกลิ่นอายความน่ากลัวมันจะไปอยู่ตรงไหน มันทำยากไปรึป่าว เอาซุปเปอร์แมนสองคนมาเผชิญกับเรื่องสยองๆ เนี่ย หรือ จะมองย้อนกลับไป มีใครอีกที่ยังไม่โดนดันจนกลายเป็นยอดมนุษย์เหลืออยู่บ้าง คอตกครับ แทบไม่มี เหลือแต่พวกที่โดนฝังไปแล้วทั้งนั้น จะจับมาดันใหม่ก็คงรู้สึกแปลกๆดี

- เพราะฉะนั้นรออะไรล่ะพวกนาย สร้างใหม่เลยล่ะกัน ตามสเป๊คง่ายดี

- อ้าวแล้วตัวเก่าๆล่ะ ตัดลบทิ้งไปเลยหรอ ?

- โอย ผมว่าไม่หรอก เผลอๆ อาจจะโผล่มาในบทหัวหน้าเรา คอยสั่งเราทำนู่นทำนี่ด้วยล่ะมั้ง ไม่ก็ถูกจับขึ้นหิ้งเป็นตำนานเล่าขานในโลกของ RE ไป ไม่ก็มาแบบดาร์คๆ คือโดน Neo-Umbrella ไล่ฆ่าไปหมดแล้ว (แอบกลัวตรงนี้เหมือนกัน ผ่านไปตั้งหลายปี อะไรก็เกิดขึ้นได้ แถมเนื้อเพลงในเทรลเลอร์ที่ว่า " Everybody is DEAD " อีก คิดหนักเลยตู)

- ตามนั้นล่ะครับ ทีมงานบอกแล้วว่าไม่ได้เปลี่ยน Universe ยังไงๆ ก็ได้ยินชื่อพวกตำนานทั้งหลายให้ได้ชื่นใจขึ้นมาบ้างเป็นอย่างน้อยล่ะครับ

:: สุดท้าย มาที่ไอ้หัวข้อตัวปัญหา "Resident Evil กับการเล่นแบบมุมมองบุคคลที่ 1 หรือ First person"

- เรื่องนี้พูดยากนะ ถ้าคุณไม่เปิดใจรับมันจริงๆ แต่ต้องยอมรับด้วยอย่างนึง Project Resident Evil แต่เดิม ทางทีมงานเค้าไม่ได้อยากจะทำเป็น 3rd Person ด้วยซ้ำนะ เพียงแต่ยุคนั้นมันทำไม่ได้ ทำแล้วมันไม่ตอบโจทย์

- นั่นหมายความว่า ในขั้นตอนการวางแผนทำเกม มันต้องมีไอเดียอะไรสักอย่างแหละครับ ที่จะทำให้เรารู้สึกว่าไม่ได้กำลังเล่น Horror 1st person ดาดๆ เกมนึงอยู่ เพราะฉะนั้น ขอให้รอได้เล่นก่อนครับ ถ้าไม่ดีไม่โดน ผมจะช่วยด่าอีกเสียงเอง

- ส่วนตัวผมค่อนข้างพอใจกับเกมเพลย์นะ โดยเฉพาะในเรื่องการดันประตูเนี่ย มันให้รู้สึกเหมือนได้กลับไปในช่วงภาคแรกๆ เราสามารถค่อยๆเปิด หรือผลักมันเข้าไปโดยการกดปุ่มๆถูๆมันเข้าไป ถึงมันจะแทบไม่ต่างกับเกมอื่นๆก็เถอะ แต่ผมว่ายังไง RE ก็ถือเป็นต้นตำหรับไอเดียการเปิดประตู เป็นเกมแรกเลยรึป่าว ที่เอาฉากเปิดประตูหลอนๆมาใส่ในเกม (ไม่ได้เลียไข่ Capcom นะ แต่มันคือ FACT ที่ว่าถ้าสมัยนั้นมันทำได้แบบตอนนี้ Capcom คงเป็นค่ายแรกแล้วเรื่องการเปิดประตูแบบลุ้นๆเนี่ย) เพียงแต่ซวยไปหน่อย ที่ตอนนั้นเอนจิ้นมันยังเทพไม่พอที่จะทำแบบนั้นเท่านั้นเอง ถือว่าปล่อยลุงๆ แกทำความฝันกันเถอะครับ

- อีกเรื่องคือ ยอมรับละว่าไอ้การเปลี่ยนจาก 3rd person มาเป็น 1st person เนี่ย มันค่อนข้างเปลี่ยนไปเยอะ และยอมรับได้ยาก แต่สึ่งนึงที่เราต้องยอมรับนะว่า 1st person มันได้อารมณ์ Horror มากกว่าจริงๆ พร้อมกับที่ผู้พัฒนาเค้าสัญญาไว้ว่ามันจะเป็น Photographic realism ความสมจริงระดับภาพถ่าย

- บางคนกลัวว่า มา 1st person แล้วตัวละครจะเป็นใบ้ ผมว่าไม่นะ ใน Demo ก็เห็นว่าตัวละครมีการพูดโต้ตอบกับคนในเสียงโทรศัพท์ แต่มันก็แค่นั้นจริงๆจากทั้งเกม ข้อนี้ไม่แน่ใจนะ แต่ยอมรับว่าถ้าตัวละครเรามันจะใบ้กินจริงๆ เพราะเปลี่ยนมาเป็น 1st person เนี่ย ถือว่าเป็นการเหยียบเข้ากับหลุมระเบิดแบล๊คโฮล์เลยล่ะ ถือว่าตัวเกมจะแป๊กมากๆ เพราะจุดเด่นคือการที่เราได้มีการตอบโต้กับสิ่งรอบข้าง ตั้งแต่สมัยเป็นแบบไดอาล็อคละ ทำให้เราได้มีความคุ้นเคย ได้ทำความรู้จักกับตัวตนของตัวละครที่เราได้เล่น ซึ่งมันค่อนข้างจะยูนิค ถ้าไม่มีนี่ยอมรับว่าความเป็น RE จะไม่เหลือจริงๆ ซึ่งข้อมูงตรงนี้ผู้พัฒนายังไม่พูดถึงเลย

- บางคนที่คิดว่ามันเป็นเกม FPS เพือเอาใจ VR ทางทีมงานบอกแล้วนะครับ ผมก็บอกด้วย เกมมันเริ่มทำตั้งแต่ปี 2014 และเป็นโปรเจคของ First Person มุมมองบุคคลที่ 1 ตั้งแต่ต้น เป็นการนำแนวคิดดั้งเดิมของ Resident Evil 1 กลับมาทำใหม่ เพราะฉะนั้น....

- ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็คือการตลาด ต้องยอมรับว่าการเปิดมาเป็น 1st person นี่เป็นตัวดึงดูดพวกเกมเมอร์สายนี้ที่ไม่เคยสนใจซีรี่ย์นี้มาก่อนจะได้เข้ามาจับบ้าง เป็นการเปิดรับแฟนคลับใหม่ๆเข้ามา ในขณะที่ทาง Capcom คงคิดว่าคงมีเข้ามาใหม่มากกว่าที่จะเสียเหล่าแฟนคลับเก่าๆหัวแข็งที่แบบ " ตูไม่ยอมตูจะแบบนี้อย่างเดียว " ไปนั่นเอง

-*** อ้อ ที่น่าสนใจอีกอย่าง ทางผู้พัฒนาบอกไว้ว่าจะนำความเป็น Resident Evil 1 กลับมาให้มากที่สุด รวมทั้งแนวคิด Fewer But More Meaningful Enemies ศัตรูน้อยแต่ล้มยากนะจ้ะ แถมบอกไว้ด้วยว่า มันจะเป็น Zombie Horror ได้ไง ถ้าเพียงแค่ใส่ซอมบี้มาเพื่อให้เรายิงหัวโป้งเดียวจบไปแบบง่ายๆ(พวกคุณๆท่านๆก็เพิ่งทำกันไปไม่ใช่รึ ?) มันต้องเป็นซอมบี้น้อยๆแต่มีความอันตรายที่หลากหลายสิ อารมณ์เหมือนซอมบี้ทุกตัวคือบอส หึหึ น่าสนใจดีมั้ยล่ะ

จะยังไงก็เถอะ ผมคิดว่ามันจะดีกว่าถ้าภาค 7 มันคือการต่อจากภาค 6 โดยตรง แต่เป็นการปิดซีรี่ย์ ทำตอนจบซึ้งๆแบบ Uncharted ทำ แล้วปิด Resident Evil ไปซะ อย่างน้อยๆมันก็พอมีความทรงจำดีๆเหลือไว้บ้าง แต่พี่แกคงมั่นใจจริงๆว่าจะชุบชีวิตซีรี่ย์นี้ขึ้นมาใหม่ได้ ก็เอากะพี่แกครับ มีความหวังกันหน่อยเนอะ รอเกมของจริงออก หรือรอตัวอย่างที่มัโชว์มากกว่านี้ก่อนค่อยว่ากัน

เอาล่ะ พอแค่นี้ดีกว่า จบละยาวเกินไป เคลียไม่เคลียไม่รู้นะ แต่ผมว่าผมใส่ไว้ค่อนข้างเคลียกับข้อมูลที่ผมได้มา เชื่อได้มากน้อยแค่ไหน ตัวเกมที่จะวางขายในปีหน้าเท่านั้นที่จะตอบได้ + กับสิ่งที่ผมเองคาดเดาไว้นิดๆหน่อยๆ หากมีข้อสงสัยอะไรก็ถามทิ้งไว้ครับ ผมจะตอบเท่าที่จะตอบได้ตามข้อมูลที่ผมมี สุดท้ายเหมือนเดิม ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ สวัสดีครับ

สุดท้ายอีกรอบ ฝากประโยคเด็ดๆ จากทีมงานไว้ให้คิดกันครับ

By trying to please everyone, you please no one.

หากพยามทำให้ทุกคนพอใจ, เราจะไม่ได้ใจใครเลย หรือง่ายๆ คือมันเป็นไปไม่ได้ที่จะทำให้ทุกคนพอใจนั่นเอง.

บอกตรงๆ ผมให้อภัยตรงที่เค้าบอกว่ามันเป็นการนำแนวคิดแรกเริ่มของ Resident Evil 1 ที่วางไว้ว่าจะเป็น 1st person กลับมาทำใหม่

กับเวลาในการทำเกม 2 ปีครึ่ง ( เขาบอกว่า 2014 ก็จริง แต่เริ่มก่อนหน้านั้นอีก )

เชื่อเถอะว่า งานนี้มีเซอร์ไพรส์แน่นอน

:: ขอขอบคุณเนื้อหาบางส่วนและรูปภาพ Gif จาก ign.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ForuS+ : 17th June 2016 เมื่อ 06:12

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ทำแนวไหนมาก็ได้ ผมเล่นทั้งนั้นแหละ ไม่ยึดติดว่าต้องแบบนั้นแบบนี้ ขอแค่เล่นแล้วสนุกก็พอ จบเลย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ถ้าเนื้อเรื่องน่าสนใจก็พอให้อภัยกันได้ แต่มุมมองแบบ 1st person ผมไม่ชอบเลย น่ากลัวเกินไปอีก 5555

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ทำแบบเดิมหลายๆภาค แฟนบอยก็เบื่อ พอเปลี่ยนแนวบ่อยๆ แฟนบอยก็ด่า แคปคอมลำบากใจนะ

เปลี่ยนแนวไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือเปลี่ยนแล้วไม่สนุก ถ้าเอาแต่ตะแบงไม่ฟังคำติ มันก็เหมือนกับไล่แฟนๆให้ไปเล่นเกมอื่นทางอ้อมนั่นแหละ

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    อยากเล่นเกม "ซอมบี้" หลอนๆ ไม่ได้อยากบู้ล้างผลาญกับพวก "ปรสิต" กลายพันธ์อ่ะ ขอเกมรูปแบบเดิมๆที่ดีขึ้น เน้นไปที่เนื้อเรื่องของเกม ให้เนื้องเรื่องดูมีความสลับซับซ้อนน่าค้นหาคำตอบและน่ากลัวก็จะเวิร์คมากๆเลยครับ..

ปล.ทำออกมาให้ได้ความรู้สึกแบบ "หนีตาย" กระสุนหายากๆ ปืนมีน้อยๆ ต้องเล่นจบหลายๆรอบถึงจะค่อยๆ "ปลดล็อค" ให้ประมาณนี้น่ะครับ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 17th June 2016 เมื่อ 17:44

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ทำออกมาแบบนี้ไม่ได้กินตังผมแน่นอน ยิ่งไม่มีตัวละครที่ชอบด้วยแล้วยิ่งตัดใจง่ายใหญ่ ต่อให้มีก็จะไม่ซื้อเพราะมีแต่ FPS ทำไมไม่ทำออกมา สองเวอร์ชั่น คงทำแบบเดิมไว้ และในขณะเดียวกันก็นำเสนอสิ่งใหม่ๆได้ ไม่ทำแบบนี้ก็เท่ากับฆ่าตัดตอนคนที่ี่เกลียด FPS เลย สาบส่งกันไป

ไอ้พวกที่บอกภาคหนึ่ง มันหลอน มันก็หลอน เพราะมันเป็นครั้งแรก มุขทุกอย่างถูกใช้ครั้งแรก สเกลเรื่องมันก็ยังเล็ก ความหลอนมันจึงวิ่งเข้าใส่เราได้เต็มๆ แล้วไปมโนว่าภาคหลังๆไม่หลอน
    ภาค 5 นี่มันก็แค่โชว์ศักยภาพโชว์ของโชว์กราฟฟิค เน้นอลังการ พวกโง่ก็ไม่เข้าใจแล้วไปด่า ทำมาตั้ง 5 ภาคแล้ว จะหลอนห่าอะไรอีก ผู้สร้างเขาก็แค่ลองมุขใหม่ๆ
    แล้วสเกลภาค 6 ใหญ่ขนาดนั้น มันจะเอาอะไรไปหลอน ถ้าเก่งจริง พวกโง่ไม่โง่ทำออกมาแบบนั้นหรอก ทั้งภาค 6 หรือ 7 ถ้ากุเป็นผู้สร้างกุจะทำออกมาแบบแบ่งเป็นสองส่วน ส่วนหลอนกับส่วนแอคชั่น ภาค 7 ก็เอาตัวครเก่าๆกลับมาให้มันรับหน้าที่แอคชั่นไป แล้วก็ใส่ตัวละครใหม่ที่พวกโง่มโนขึ้นมา ให้มันทำหน้าที่ในส่วนของความหลอนไป ไม่ใช่โง่ตัดออกหมด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย disneyboy : 18th June 2016 เมื่อ 16:42

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    เดิมที่ผมเป็นโรคไม่ถูกกับFPS+Horrorอยู่แล้ว ผมโหลดในps4มายังไม่คิดจะเล่นเลยไปดูเค้าเคสเอา ปรากฏว่าไม่โดนใจสุดๆ
    แบบว่านี่ไม่ใช่REเลย

มารู้ทีหลังว่านี่มันแค่DEMOทำมาเพื่อเป็นแค่แนว ไม่ได้เกี่ยวกับเนื้อเรื่องหลักเลยก็โล่งใจ
    แต่ก็ของดูตัวเต็มปีหน้าละกันว่าควรเสียเงินกับเกมส์ซีรี่ย์นี้ต่อดีมั้ย

ส่วนตัวผมคิดว่าเกมส์นี้มันทำมาเพื่อVRโดยเฉพาะเลยเพราะเจ้าVRเองก็ถูกพัฒนามานานแล้วเหมือนกันนะแต่ใช้ชื่อว่าProject Morpheus

กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    เล่นได้หมดล่ะครับ ไม่เคยด่าเลยทั้งแบบ 0-3 หรือแบบ 4-6 ผมบอกเลยผมรู้สึกสนุกทุกภาค (ยกเว้นภาค 0 เล่นได้รอบเดียวเบื่อ)
    และผมเห็นด้วยที่ทำแนวนี้ออกมา เพราะมันคือภาค 7 เหมือนเป็นไตรภาคชุดใหม่ ทำแนวใหม่ออกมาบ้างก็ดีเหมือนกัน
    และยิ่งทำแนว Silent Hill P.T. เกมที่ถูกยกเลิกไปแล้วด้วย เลยยิ่งทำให้ผมอยากเล่นเข้าไปอีก คิดว่าคงไม่มีโอกาสได้สัมผัสเกมแนวนี้ซะแล้ว
    เพราะ P.T. ถูกยกเลิกไป มีทีมอื่นพยายามสร้างโดยเอา P.T. เป็นแรงบันดาลใจ แต่ก็ยุบโครงการไปอีก ถ้า RE7 ทำออกมาได้ ผมบอกเลยผมยินดีเล่น

ปล. จริงๆคิดว่าถ้าทำภาคเสริมเพิ่มให้เป็นแบบ Outbreak หรือ Outbreak Remastered แล้วเล่นกับเพื่อนในเครื่องเกมเจนนี้ได้ ผมว่ามันก็ดีเหมือนกันนะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ตามเจา้ของกระทู้ว่าครับ ใน demo = teaser ไม่ได้เกี่ยข้องกับอะไรจริง

หลังจากที่ได้ดู teaser และอ่านบทสัมภาษณ์ ผมว่าผู้สร้างมาถูกทางแล้ว

และผู้สร้างก็ยืนยันแล้วว่าตัวละครเดิมๆ จะกลับมา แต่แค่เราไม่ได้เล่นเป็นพวกนั้น

แล้วอีกอย่าง เนื้อเรื่องมาในสไตล์ภาค 6 คือ มีหลายเส้นเรื่อง ไม่ใช่เส้นเรื่องเดียว แน่นอนเราจะได้เห็นและสวมบทบาทเป็นตัวละครมากกว่า 1 ตัว

แต่สำหรับเรื่องมุมมองแบบบุคคลที่ 1 นี่ผมไม่ไหว ไม่ใช่เพราะมันไม่ใช่ resident evil แต่เป็นเพราะเกมมุมมองบุคคลที่ 1 นี่สำหรับผม (และหลายคน) เล่นแล้วคลื่นไส้ เวียนหัว คนที่ไปเรียกร้องให้มีเพิ่ม option เปลี่ยนมุมมองได้ก็เพราะเหตุนี้แหล่ะครับ กว่าผมจะเล่น Outlast กับ Alien: Isolation จบนี่แทบอ้วก ตอนแรกคิดว่าจะซื้อแผ่น ps4 ภาคนี้มาเล่น แต่ดันทำเป็นบุคคลที่ 1 เลยกำลังคิดว่า จะเอาของ pc แทนดีไหม จะได้คุยจอง่ายๆ ไม่ปวดหัว

แต่อย่าลืมนะครับ concept ของ Resident evil ภาคแรกเป็น First person จริง แต่ที่มาเปลี่ยนใจทีหลังไม่ใช่เพราะหลายอย่างไม่เอื้ออำนวย Resident Evil ยุคแรก เคยทำเป็น first person มาแล้วเกมนึง นั่นก็คือ Gun Survivor แล้วเสียงตอบรับบัดซบมาก

แต่อย่างว่า เท่คโนโลยีตอนนั้นกับตอนนี้มันต่างกัน ต้องรอดูครับ เอาเป็นว่า ผมรอภาคนีอย่างมีความหวัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Danung : 18th June 2016 เมื่อ 20:05

.:: • XมวกฟๅJ • ::.
    ๏•JoKeRGaMeTH•๏
    กล่าวขอบคุณ
    466
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    หลังจากที่ผมได้เล่นตัว DEMO มาแล้ว ผมบอกได้เลยไม่มีความเป็น RESIDENT EVIL เลยครับ ปวดหัวและมึนหัวมากทำมุมมองแบบนี้ แต่ถ้าถามว่าตัวเกมกดดันไหม ทำมาใช้ได้ครับ กับมุมมอง FPS และมีการจำกัดการมองเห็นอยู่ที่แสงไฟฉายเลยให้ความกดดันค่อนข้างสูง แต่มันเหมือนเล่นเกมหนีจากผี หรือหนีจากฆาตกรโรคจิต ความเป็น RE แทบจะไม่มีเลย ถ้าตัวเต็มออกมาแล้วยังเป็นมุมมองแบบนี้อีก มันเหมือนคุณตัดความเป็นภาคก่อนๆไปครึ่งนึงละ ผมเข้าใจนะว่าอยากเปลี่ยน ผมก็อยากให้มันเปลี่ยน แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วเป็นแบบนี้ แนะให้ไปทำภาคเสริมดีกว่าครับ อย่ามักง่ายเลย CAPCOM เอ๋ย (ความคิดเห็นของแฟนบอยคนหนึ่งครับที่โตมากับซี่รีย์นี้ )