ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

อยากถามเรื่องกรมทรัพย์สินทางปัญญากับงานวิจัยครับ

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ >> http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=280965

ที่ผมพิสูจน์ The Fermat's Last Theorem ได้ นี่ก็เวลาผ่านมานานแล้ว ผมอยากจะเผยแพร่ ตีพิมพ์ในวารสารวิชาการ

แต่อยากจะจดลิขสิทธิ์ไว้ก่อน เพื่อป้องกันการแอบอ้าง ว่าจะจดไว้ที่กรมทรัพย์สินทางปัญญา คือของผมมันเป็นงานวิจัยทางคณิตศาสตร์ ซึ่งก็เข้าข่ายสิ่งที่สามารถจดลิขสิทธิ์ได้

แล้วสมมุติผมจดไปแล้ว เกิดมีคนมาเอาบทพิสูจน์ของผมไปแสดงต่อที่สาธารณะในภายหลัง แล้วอ้างว่าเค้าก็คิดได้เหมือนกัน บังเอิญมันเหมือนกันพอดี แบบนี้จะทำไง

เรื่องแบบนี้มันอาจเกิดขึ้นได้ แต่กรมทรัพย์สินทางปัญญาจะคุ้มครองคนที่จดลิขสิทธิ์ได้อย่างไรบ้างครับ ??

คืองานวิจัยนี้สามารถตีพิมพ์ออนไลน์ได้ที่ >> http://arxiv.org/multi?group=grp_math&%2Ffind=Search เพื่อรอการตีพิมพ์เป็นทางการครับ

นี่เป็นตัวอย่างคนที่พิสูจน์แล้วตีพิมพ์ผ่านทาง arxiv >> http://arxiv.org/pdf/1412.1689.pdf

ผมก็ว่าจะตีพิมพ์ออนไลน์ผ่านทาง arxiv เหมือนกัน แต่ก็กลัวการคัดลอกผลงานอยู่ดี เลยอยากจดลิขสิทธิ์ไปพร้อมๆกัน

ที่ผมอยากจดลิขสิทธิ์เพราะว่า มันเป็นผลงานที่ยิ่งใหญ่ครับ ปัญหาดังระดับโลก อายุ 350 ปี ขนาด ออยเลอร์ กับ เกาส์ ก็ยังแก้ไม่ได้ ถ้าใครอยู่ในวงการนี้จะรู้ดีว่ามันยิ่งใหญ่แค่ไหน

ก็เลยอยากจดลิขสิทธิ์เพื่อคุ้มครองผลงานตัวเองน่ะครับ

ขอบคุณครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,247
    น่าจะถามที่นี่ได้เลยนะ
    HTTPS://www.facebook.com/ipthailand

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Eucliwood Hellscythe อ่านกระทู้
    น่าจะถามที่นี่ได้เลยนะ
    HTTPS://www.facebook.com/ipthailand

ขอบคุณครับ จะได้ลองถามดู

ผมเคยโทรไปนะ แต่มันไม่รับสายอ่ะ บางทีก็สายไม่ว่าง เลยไม่โทรละ งานผมก็ยุ่งๆ

ว่าจะลองดูอีกทีครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ไม่น่าจะคุ้มครองอะไรนะครับ เพราะเป็นแค่การแก้ทฤษฎี ไม่ใช่การคิดขึ้นมาใหม่

ถ้าจะให้ชัวร์เขียนในรูปแบบงานวิจัยจะดีกว่าเพราะมีการคุ้มครองชัดเจน สามารถเอาไปยันได้ว่าจขกท.คิดและทำเมื่อไหร่

ปล.นึกถึงเรื่องวอลเลสเขียนทฤษฎีส่งไปให้ดาวินดู จนดาวินต้องรีบปั่นหนังสือการคัดสรรโดยธรรมชาติจนเป็นที่โด่งดัง

ต่างเส้นทางแต่จุดหมายเดียวกัน แต่มีคนเดียวที่ได้รับการยอมรับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    ไม่น่าจะคุ้มครองอะไรนะครับ เพราะเป็นแค่การแก้ทฤษฎี ไม่ใช่การคิดขึ้นมาใหม่

ถ้าจะให้ชัวร์เขียนในรูปแบบงานวิจัยจะดีกว่าเพราะมีการคุ้มครองชัดเจน สามารถเอาไปยันได้ว่าจขกท.คิดและทำเมื่อไหร่

ปล.นึกถึงเรื่องวอลเลสเขียนทฤษฎีส่งไปให้ดาวินดู จนดาวินต้องรีบปั่นหนังสือการคัดสรรโดยธรรมชาติจนเป็นที่โด่งดัง

ต่างเส้นทางแต่จุดหมายเดียวกัน แต่มีคนเดียวที่ได้รับการยอมรับ

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน เค้าคงไม่มาคุ้มครองอะไร มันเป็นเพียงบทพิสูจน์ทฤษฏีคณิตศาสตร์เท่านั้นเอง

งั้นผมตีพิมพ์ผลงานผ่าน arxiv ก็แล้วกัน (มี่คนแนะนำมา) มันเป็นเสมือนหนังสือพิมพ์รายวันของนักวิจัยน่ะครับ

ถ้าเกิดผลงานเราเข้าตา เค้าก็จะเอามาลงวารสารวิชาการในต่างประเทศ ให้เครดิตเราด้วยน่ะครับ ผมว่าน่าภูมิใจนะ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ถ้าจะทำเป็นงานวิจัยมันต้องมีทฤษฏีที่ใช้มาอ้างอิงครับ ไม่งั้นมันจะกลายเป็นแค่ Fabrication และการตีพิมพ์จะต้องทำเป็นบทคัดย่อตามรูปแบบวิชาการของเค้า ส่วนลิขสิทธิ์พวกงานวิจัยถ้าได้เผยแพร่ในชื่อเราก็เท่ากับเป็นลิขสิทธิ์ของเราแล้ว เวลาใครจะเอาไปใช้ก็ต้องอ้างอิงชื่อเรา แล้วยิ่งเดี๋ยวนี้ก๊อปกันยากครับ เพราะโปรแกรมตรวจจับมีเยอะมาก พวก ดร.ที่จบเป็น10ๆปีโดนยึดใบปริญญาคืนก็มีมาแล้ว

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    อ่านแล้วมึนตึบบบ.... ไม่เข้าใจ 555
    Facebook :: Buddy Lord

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~ Scandal ~
    Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    738
    ได้รับคำขอบคุณ: 530
    มันมีโปรแกรมจับการละเมิดลิขสิทธิ์ด้วยนะ เคยได้ยินอาจารย์มหาลัยพูดมา เขาจะพิมตัวอักษร แล้วค้นหานี่แหละ ถ้าลอกมาทั้งดู้นโดยไม่อ้างอิงก็โดน ถ้ากรณีนำความคิดไปต่อยอดไม่เป็นไร
    [IMG][/IMG]

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nunt77 อ่านกระทู้
    มันมีโปรแกรมจับการละเมิดลิขสิทธิ์ด้วยนะ เคยได้ยินอาจารย์มหาลัยพูดมา เขาจะพิมตัวอักษร แล้วค้นหานี่แหละ ถ้าลอกมาทั้งดู้นโดยไม่อ้างอิงก็โดน ถ้ากรณีนำความคิดไปต่อยอดไม่เป็นไร
    หมายถึงอันนี้รึป่าวครับ ?? >> http://www.amphur.in.th/free-online-...rism-detection

แต่ของผมไม่เหมือนใครในโลกแน่นอน 100%

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    อยากเห็นมากๆเลยครับ T T
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Msguzs อ่านกระทู้
    อยากเห็นมากๆเลยครับ T T
    เดี่ยวผมตีพิมพ์ออนไลน์แบบนี้ก่อนครับ >> http://arxiv.org/pdf/1412.1689.pdf จะเอามาให้ดูครับ

ขอยืนยันความเป็นเจ้าของก่อน กลัวมีการคัดลอกผลงาน

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    วันนี้โทรไปถามกรมทรัพย์สินทางปัญญามาแล้ว

เค้าบอกว่าบทพิสูจน์คณิตศาสตร์จดลิขสิทธิ์ไม่ได้ครับ เพราะเป็นความจริงที่มีอยู่โดยธรรมชาติ จะจดไม่ได้

ต้องเป็นสิ่งใหม่ๆ ถึงจะจดลิขสิทธิ์ได้

คงต้องฝากไว้กับเว็ป arxiv อย่างเดียวแล้วครับ งานนี้