ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 52

Exclamation ช่วยด้วยจ้า Folder "User" กินพื้นที่ใน ไดร์ C ไป "110GB" !!!

สวัสดีครับ ผมต้องขอรบกวนชาว Jokergame อีกครั้ง เพราะที่นี่ช่วยผมไว้หลายครั้งและครั้งนี้ผมจนปัญญาแล้วจริงๆ 5555555+

อาการคือ ผมใช้ SSD ขนาด 240GB เพื่อเอาไว้เก็บไฟล์โปรแกรมต่างๆ แต่ละโปรแกรมที่ลงไป มันไม่น่าจะกินพื้นที่ขนาดนี้

และ จากนั้นผมก็เริ่มหาต้นตอ จนพบว่ามันอยู่ที่ Folder "User" ที่เอาไว้เก็บไฟล์จำพวก Desktop,Download,Document ฯลฯ

เดี๋ยวนะ !! เราไม่ได้เก็บอะไรไว้ใน C: แล้วนิ !!(เราย้ายไปไว้ B: D: หมด)
    และแน่นอนมันอยู่ที่ไฟล์ชื่อ User ของเรา

แต่พอเข้าไป ตรวจเช็คที่ละไฟล์ ก็เจอแค่เล็กๆน้อยๆ เลยจับลากคลุมซะเลย !!

อ้าว !! เห้ย !! ไม่เหมือนที่เปิดเอาไว้นี่หน่า .. ที่โชว์ขึ้นมากว่าร้อย GB แล้วมันดันหายไปไหน ?? (เพลงพี่ Atom ก็มา)

%tmp%,CCleaner,Disk Cleanup,Window Defender ลองมาหมดละครับ ซักพักคงต้องลอง Nod32 แต่ดันไม่มีโปรแกรม (แต่รู้ที่นิมีแหละแต่ไม่รู้จะช่วยได้ไหม ?)

หรือถึงคราวที่จะต้องล้างเครื่องละ !! (ยกไปให้ช่างที่พันทิพย์แล้วเขาบอกมาอย่างงี้)

ใครรู้วิธีแก้ หรือสาเหตุของอาการ ช่วยสอนวิธีเอา 110 GB นี้ออกหน่อยนะครับ หนักเครื่องมาก

รบกวนพวกพี่ๆน้องๆหน่อยนะครับ

ไม่เป็นหลักเป็นแหล่ง
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,041
    เปิดดูไฟล์ที่ซ่อนใว้ยัง? ไม่ใช่ใวรัสหรอก ผมเจอประจำ ไฟล์ที่มันซ่อนใว้

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    ไฟล์ Caches ของโปรแกรมต่างๆ ก็เก็บอยู่ในโฟลเดอร์ user น่ะแหละ่ครับ

เช่นไฟล์ รูปภาพของเว็บต่างๆ ไฟล์ IDM ที่ยังโหลดไม่เสร็จ ไฟล์ชั่วคราวของโปรแกรมต่างๆ ทั้งหมดเพื่่อให้โปรแกรมต่างๆทำงานได้เร็วขึ้นครับ

CPU: AMD FX-6350 MB: GIGABYTE GA-970A-D3P RAM: 8GB VGA: Zotac GTX750Ti HDD: 1TB+640GB SSD: 128GB

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ลองลบ prefetch ยังครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ning445 อ่านกระทู้
    เปิดดูไฟล์ที่ซ่อนใว้ยัง? ไม่ใช่ใวรัสหรอก ผมเจอประจำ ไฟล์ที่มันซ่อนใว้
    มีวิธีเปิดไหม ? ผมเองก็ลืมไปเลยว่ามันต้องปิดยังไง แล้วมันลบออกได้ไหมครับ ?

ชี้แนะผมที่ ด้วยรูปภาพหรือออธิบายก็ได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kornkit46 : 15th August 2016 เมื่อ 18:48

กล่าวขอบคุณ
    24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AeMzA-KuN อ่านกระทู้
    ไฟล์ Caches ของโปรแกรมต่างๆ ก็เก็บอยู่ในโฟลเดอร์ user น่ะแหละ่ครับ

เช่นไฟล์ รูปภาพของเว็บต่างๆ ไฟล์ IDM ที่ยังโหลดไม่เสร็จ ไฟล์ชั่วคราวของโปรแกรมต่างๆ ทั้งหมดเพื่่อให้โปรแกรมต่างๆทำงานได้เร็วขึ้นครับ

เปิดให้เห็นแบบนี้ทำยังไงครับผม ? ผมลืมวิธีไปแล้ว แล้วเราสามารถลบมันออกได้ไหมครับ ?

กล่าวขอบคุณ
    24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momokaze อ่านกระทู้
    ลองลบ prefetch ยังครับ

มันคืออะไรครับ บอกผมที ผมไม่รู้จัก

กล่าวขอบคุณ
    24
    Ok ครับตอนนี้เจอ Folder Appdata ละ มันอยู่ตรงนี้นี่เอง (จริงๆเคยเปิดนะ สมัยเล่น Minecraft แต่ลืมไปละ)

แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า Folder พวกนี้มันลบออกไปได้ไหม ผมอยากได้เนื้อที่ของผมคืนอะครับ T_T

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kornkit46 : 15th August 2016 เมื่อ 19:20

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    C:\Users\"user name"\AppData\Local\Temp < ลองเข้าไปดูว่ามีไฟล์อะไรใหญ่ๆอยู่ไหม

C:\Users\"user name"\AppData\ ยิ่งลงเกมเยอะมันก็กินเนื้อที่โปรไฟล์มาก ยิงพวกเกมที่ลงม็อดนี้ยิ่งไปกันใหญ่ ใล่เช็คดูครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย OUTbreaK!!! : 15th August 2016 เมื่อ 19:13

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    นี่เป็นปัญหาปกติ ของคนที่ไม่ได้เรียนรู้เรื่องระบบคอมพิวเตอร์ เพราะไม่มีใครสอนให้ DiskCleanUp กับ Defragment

กล่าวขอบคุณ
    24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OUTbreaK!!! อ่านกระทู้
    C:\Users\"user name"\AppData\Local\Temp < ลองเข้าไปดูว่ามีไฟล์อะไรใหญ่ๆอยู่ไหม

C:\Users\"user name"\AppData\ ยิ่งลงเกมเยอะมันก็กินเนื้อที่โปรไฟล์มาก ยิงพวกเกมที่ลงม็อดนี้ยิ่งไปกันใหญ่ ใล่เช็คดูครับ
    1.ไฟล์นี้ไม่มีเลยครับกินพื้นที่น้อยมาก

2.ก็นะ ผมมันสายโหลดอยู่ละ 5555+ ผมโหลด Program ค่อนข้างเยอะเลย แต่เกมที่พึ่งลงไปก็มีพวก 1.)Overwatch กับ 2.)Rise of Tomb Rider นิแหละครับ ผมว่าน่าจะใช่ตัวที่ 2 นะ
    (ผมไม่ได้เล่น Minecraft มา 4 ปีได้แล้วครับและไม่ได้ลงเกมอะไรที่มี Mod เยอะๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kornkit46 : 15th August 2016 เมื่อ 19:44

กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้วิธีแก้ปัญหาส่วนหนึ่งละครับ

ปัญหามันเกิดจาก ผมทำงานตัดต่อคลิปแล้วไฟล์ Caches มันเยอะมาก แล้วผมไม่ได้ลบ ไฟล์ใหญ่มาก ตั้ง 50 กว่า Gb เลย ตอนนี้ลบไปละครับ ก็เลยโล่งอย่างที่เห็น

ขอขอบคุณทุกคนที่เขามาตอบนะครับ เดี๋ยวกด thank ให้ทุกๆท่านเลย ผมได้ความรู้ใหม่ละ

กล่าวขอบคุณ
    24
    ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้วครับ ไม่คิดเลยว่าจะมาเป็นเพราะงานตัดต่อวิดีโอ ตอนนี้โล่งเลยครับบบบ

แล้วก็ ฝากถึงคนที่ทำงานตัดโดยใช้ Adobe Premiere Pro ด้วยนะครับ ว่าให้ตั้งค่าไฟล์ Cache ไว้นอก ไดร์ C: นะครับ จะได้ไม่เต็มอีกเป็นครั้งที่สอง

ลองทำตามดูนะครับ เสร็จงานแล้วจะได้ลบง่ายๆหน่อย

http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=13904

ขอบคุณวิธีจากเว็บ thaidfilm ด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    ลองทำตามคลิปนี้ดูครับ เป็นวิธีลบไฟล์ขยะเพิ่มพื้นฮาร์ดดิสก์ของเรา..https://www.youtube.com/watch?v=_hiFosxNsbs

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ขอบคุณมากครับ