ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

CHICAGO BULL HEART
    กล่าวขอบคุณ
    1,399
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,379
    Blog Entries
    1

Question อยากทราบข้อมูลของ เครื่อง PS2 ที่ถูกต้องครับ

ตามหัวข้อเลยนะครับแต่ก่อนอื่นต้องขอบอกข้อมูลส่วนตัวและประสบการณ์ก่อนนะครับ
    พอดีว่าที่บ้านเคยซื้อมาให้เล่นตอนเป็นเด็ก ประมาณปี 2008-2010 ประมาณนี้นะครับ แต่ไม่ทราบรุ่นนะครับว่าเป็นรุ่นอะไร(เพราะตอนนั้นยังเด็ก) แต่จำได้ว่ารูปร่างของเครื่องก็ประมาณนี้สีดำ

ก็เล่นเกมได้ตามปกตินะครับ แต่พอผ่านไป2ปี ก็เลิกเล่นไป จนวันนี้เลยอยากจะสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเครื่อง PS2 นิดหน่อย เพราะว่าผมอยากจะซื้อเครื่องใหม่(เครื่องเก่าหาย)มาแต่เทคโนโลยีสมัยนี้มันเปลี่ยนไปมาก ทำให้ผมสับสนว่าเอ๊ะเดี๋ยวนี้มีการดัดแปลงเครื่อง PS2 ด้วย มีจอยแท้ จอยปลอม ทำให้ผมกลายเป็นคนที่ไม่อยากเสี่ยงซื้ออะไรจากร้านในห้างเพราะกลัวจะเกิดความเสี่ยงเลยอยากจะสอบถามก่อนเพื่อที่จะได้รู้ข้อมูลเกี่ยวกับ PS2 ให้มากกว่านี้ครับ

เข้าเรื่องเลยแล้วกันว่าผมอยากจะสอบถามอะไร

1.ผมสงสัยว่าเครื่อง PS2 ที่แปลงแล้วคืออะไร แล้วข้อแตกต่างระหว่างเครื่องที่ยังไม่แปลงกับแปลงแล้วเป็นยังไง แล้วมีข้อห้ามในการใช้เครื่องPS2 ยังไง
    2.เดี๋ยวนี้เครื่อง PS2 มีรุ่นใหม่ๆกว่ารุ่นที่ผมใช้ตอนนั้นออกมามากทำให้ไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี แต่ดูในเว็ปที่มีคนพูดถึงรุ่น 90006 ก็เลยอยากจะทราบข้อมูลที่แท้จริงก่อนจะซื้อ
    3.เห็นมีวิธีทำให้ PS2 เล่นเกมได้จากฮาร์ดดิสก์ เอ๊ะ!! ไม่ต้องซื้อแผ่นก็สบายสิแต่วิธีทำนี่สิ กลัวพังสุดๆ เลยอยากทราบข้อมูลวิธีทำด้วยครับ แล้วใช้ฮาร์ดดิสก์คอมหรือ External harddisk รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ
    4.เพิ่มเติมนิดนึงคือ มีวิธีดูแลทำความสะอาดและถนอม เครื่อง,หัวอ่าน มั้ยครับ

ก็คำถามที่คาใจก่อนจะตัดสินใจซื้อ PS2 ก็มีประมาณนี้แหละครับ บางคนเข้ามาอ่านอาจจะมองว่าผมขี้งก ขี้เหนียวเกินไปหรือปล่าว เสียก็นำไปซ่อมสิ และอะไรอีกมิรู้ต่อนับ แต่ที่ผมต้องการคำตอบจากผู้รู้ก่อนนั้นเพื่อ ทางตัวผมจะได้ไม่โดนทางร้านค้าหลอกขายของแล้วหนี หรือไม่รับประกันความเสียหาย รวมถึงวิธีที่ทำให้เล่นเกมแล้วถนอมตัวเครื่องให้ใช้ได้นานๆ ก็อย่างว่าแหล่ะครับซื้อของมาทั้งทีก้ต้องอยากจะใช้ไปนานๆไม่ต้องมากังวลว่าจะพังเมื่อไหร่ ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับสำหรับที่อ่านมาทั้งหมด.

Guild Wars 2 TH
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    ตอบเท่าที่ทราบนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัย
    1. PS2 ที่แปลงแล้วแบ่งเป็น 2 กรณี 1.1คือแบบแปลงให้เล่นแผ่นก็อปปี้ได้ 1.2แบบแปลงให้เล่นผ่าน USB พวกแฟลชไดร์ฟ Ext.HDD เป็นต้น
    2. รุ่น Slim ที่นิยมจะมี 7XXXX กับ 9XXXX ต่างกันที่รุ่น 7 จะมีหม้อแปลงอยู่ภายนอก แต่รุ่น 9 จะใส่หม้อแปลงมาในเครื่องเลยครับ ส่วนงานใช้งานไม่แตกต่างกันครับ
    3. ทำได้ง่ายมาก ๆ แต่ไม่ใช่ทุกโมเดลจะทำได้ครับ ส่วนมากเรียกวิธีนี้ว่า Memboot วิธีทำหาจาก Google เลยครับ ติดตรงใหนค่อยถามครับ
    4. ถ้าทำ Memboot ก็ไม่ต้องใช้หัวอ่านเลย ถือเป็นการถนอมอย่างดีครับ และอยากบอกว่าเครื่อง PS2 ทนทานมาก ๆ ของผมแช่น้ำตอนน้ำท่วมเกือบ 3 วันเอามาเปิดยังใช้ได้เลยครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

CHICAGO BULL HEART
    กล่าวขอบคุณ
    1,399
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,379
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Socket_COOL อ่านกระทู้
    ตอบเท่าที่ทราบนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัย
    1. PS2 ที่แปลงแล้วแบ่งเป็น 2 กรณี 1.1คือแบบแปลงให้เล่นแผ่นก็อปปี้ได้ 1.2แบบแปลงให้เล่นผ่าน USB พวกแฟลชไดร์ฟ Ext.HDD เป็นต้น
    2. รุ่น Slim ที่นิยมจะมี 7XXXX กับ 9XXXX ต่างกันที่รุ่น 7 จะมีหม้อแปลงอยู่ภายนอก แต่รุ่น 9 จะใส่หม้อแปลงมาในเครื่องเลยครับ ส่วนงานใช้งานไม่แตกต่างกันครับ
    3. ทำได้ง่ายมาก ๆ แต่ไม่ใช่ทุกโมเดลจะทำได้ครับ ส่วนมากเรียกวิธีนี้ว่า Memboot วิธีทำหาจาก Google เลยครับ ติดตรงใหนค่อยถามครับ
    4. ถ้าทำ Memboot ก็ไม่ต้องใช้หัวอ่านเลย ถือเป็นการถนอมอย่างดีครับ และอยากบอกว่าเครื่อง PS2 ทนทานมาก ๆ ของผมแช่น้ำตอนน้ำท่วมเกือบ 3 วันเอามาเปิดยังใช้ได้เลยครับ
    โอ้ขอบคุณมากเลยนะครับ ผมจะเก็บรวบรวมข้อมูลเอาไว้แล้วนะครับ ข้อมูลชัดเจนละเอียดดีมาก ขอบคุณครับ