ตอนเด็กๆยังจำกันได้ไหมจ้า? เคยชวนเพื่อนๆไปเล่นที่ร้านเกมหลังเลิกเรียนกับเกม Winning กับคำพูดตดปากว่า " วินนิ่งไหมสาด "
มาดูกันว่าเกมนี้จะมาได้ไกลขนาดไหน?

Pro Evolution Soccer หรือที่เราเรียกกันติดปากในภาษาไทยว่า Winning สำหรับเกมนี้เป็นเกมฟุตบอลที่ฮิตฮอตมากๆ ในบ้านเรา โดยเฉพาะยุคของ PlayStation 1 ที่ร้านเกมทุกร้านต้องมี และแน่นอนหากเราไปเล่นเกมตามร้านก็จะต้องพบเจอเกมนี้อยู่เสมอจนกลายเป็นภาพติดตากันไปแล้ว สำหรับ Pro Evolution Soccer ได้มีการพัฒนาตัวเองเสมอมา เพราะเกมจะต้องอัพเดทตามยุคสมัยของกีฬาฟุตบอลนั้นๆ ดังนั้น จึงไม่แปลกเลย ที่คนชอบดูฟุตบอลจะหันมาเล่นเกมนี้อย่างมาก และสำหรับวันนี้ผมได้ทำการรงบรวม Pro Evolution Soccer หรือ Winning ตั้งแต่ยุคแรกในปี 1996 มาจนถึงยุค 2016

ขอบคุณคลิปดีๆจาก : Visual Gamer TH