ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853

หากเล่นเกมที่แคป fps ที่ 60 ควรปรับความถี่ของจอภาพให้เหลือ 60Hz ตามด้วยไหมครับ?

ส่วนตัวผมใช้จอธรรมดาๆ 60Hz นี่แหละครับ แต่ไปปรับแต่งให้มันเป็น 72Hz เพราะมันทำให้ภาพในเกมไหลลื่นขึ้น ในกรณีที่เกมสามารถทำ fps ได้เยอะๆมากกว่า 60

แต่ในขณะเดียวกัน เกมบางเกมที่แคป fps ไว้ที่ 60 ผมกลับรู้สึกว่าพอจอมันเป็น 72Hz แล้วรู้สึกว่ามันแปลกๆ เหมือนไม่ลื่น ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคิดไปเองหรือเปล่า เพราะผมไม่สามารแยกออกได้ ลองเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแล้วมันแยกไม่ออก ถ้าจะแยกออกผมควรจะมีจอ 2 จอมาเปรียเทียบกันเลยซึ่งผมไม่มี แต่มันรู้สึกได้ว่า 72Hz บน 60fps มันไม่ค่อยลื่นจริงๆ

เลยมีคำถามว่า หากเล่นเกมที่แคปภาพไว้ที่ 60fps ควรที่จะปรับความถี่ของจอให้เหลือ 60Hz ตามหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ปล.เกมที่มันแคป 60fps ผมเปิด Vsync แล้วนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nodoka : 9th November 2016 เมื่อ 20:55

ใช้การ์ดจอไม่เคยหมดประกัน
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    ผมใช้จอ 144hz เล่น AC Revelations ซึ่งเป็นเกมที่ล็อค 60fps แต่ปรับ 144hz และเปิด gsync พบว่าภาพลื่นกว่าบนจอ 60hz ตัวเก่าครับ โดยเฉพาะเวลาหมุนมุมกล้องจะชัดมาก ภาพไหลเป็นน้ำเลย

สรุป hz สูงกว่าเกมไม่เป็นผลเสียครับ เป็นผลดีด้วยซ้ำไป

ส่วนการ oc จอนั้นผมว่ามันเป็นการใช้ของเกินกำลังของมัน คงจะมีผลกระทบตามมาไม่มากก็น้อย
    อย่างที่ผมบอกว่า hz ที่สูงขึ้นไม่ใช่ต้นเหตุ ที่คุณพบว่าไม่ลื่นน่าจะมาจากจอคุณมันถึงขีดจำกัดแล้วมากกว่า (เดาเอานะ)
    อดีตคนเคยแรง i7-2600K@4.3ghz / RAM 16GB / Transcend 370s 256GB / WD Black 2+1TB
    EVGA GTX980 SC 4GB / Seasonic 1000w / Sound Blaster ZXR / ACER XB270HU Gsync 144hz

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมัครมากด Thanks
    กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    ที่เคยอ่านเรื่อง sweetspot มานะครับ เขาว่าถ้าfpsคูณแล้ว ไม่ลงตัวกับจอ ก็ควรจะปรับhzลง (อย่าง 60fps จะเหมาะกับ 120hz / แต่จะไม่เหมาะกับ 144hz)

แต่ถ้าท่านมีฟังชั่น sync ต่างๆบนตัวจอก็เปิดช่วยได้ครับ
    ถ้าไม่มี แล้วไม่ปรับลง ก็มีโอกาศเกิด ภาพขาด หรือเงาภาพเวลาเล่นได้
    แต่ของคุณเป็น 60fps/72hz ...ก็ไม่รู้เหมือนกันแฮะ ถ้าไม่เจอปัญหาที่ีว่าก็ไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: