ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 569

เบื้องหลังการลาออกของ Chris Metzen พนักงานคนสำคัญของ Blizzard และผู้ผลักดันโครงการ Overwatch

เบื้องหลังการลาออกของ Chris Metzen พนักงานคนสำคัญของ Blizzard และผู้ผลักดันโครงการ Overwatch

Chris Metzen อำลาวงการเกมไปเมื่อต้นเดือนกันยายนที่ผ่านมาด้วยวัย 42 ปี ก่อนที่เขาจะลาออก Metzen ดำรงตำแหน่ง senior vice president ด้าน story และ franchise development และเป็นผู้ที่เรียกได้ว่าเป็นหน้าเป็นตาของ Blizzard
    ข่าวการลาออกของเขาจึงสร้างความประหลาดใจแก่แฟนค่าย Blizzard จำนวนมาก ก่อให้เกิดคำถามว่า เหตุใด หนึ่งในผู้ให้กำเนิดแฟรนไชส์ที่โด่งดังอย่าง Warcraft, Starcraft และ Diablo จึงตัดสินใจเช่นนั้น

ในตอนล่าสุดของ The Instance (กลุ่มพอดแคสติงเกม World of Warcraft ดำเนินโดย Scott Johnson) Metzen พูดคุยกับ Johnson ถึงเหตุผลที่เขาลาออกจากบริษัทที่อยู่ด้วยมาถึง 20 ปี
    “การตัดสินใจลาออกจาก Blizzard ไม่ใช่เรื่องที่ง่ายเลยแม้แต่น้อย” Metzen อธิบาย “ผมอยู่ที่นั่นมาตั้งแต่สมัยที่เรียกว่ายังเป็นเด็กด้วยซ้ำ ตอนที่ผมได้รับการว่าจ้างจาก Blizzard ตอนนั้นผมอายุ 19 ปี และหลังจากนั้นมันก็กลายเป็นชีวิตของผม เป็นตัวตนของผม เป็นสิ่งที่ผมทุ่มเทให้ มันเป็นอะไรที่สุดยอดมาก แต่การพยายามอย่างหนักเช่นนั้น ในบางครั้งก็ต้องมีสิ่งที่สูญเสียกันไปบ้าง”
    Metzen กล่าวถึงช่วงเวลาที่สูญเสียไปในการทำให้เกม Overwatch เกิดขึ้นมาได้ เพราะ Overwatch เป็นดั่งนกฟีนิกซ์ ที่ฟื้นขึ้นมาจากซากของเกมที่ตายไปแล้วในนามโปรเจค Titan เกมที่ควรจะได้เป็นเกม MMO อันยิ่งใหญ่ ก่อนถูกยกเลิกหลังจากพัฒนามาถึง 7 ปี “ช่วงเวลาดังกล่าวทำให้ผมรู้สึกเหนื่อยล้าเป็นอย่างมาก”
    “ผมคิดว่าในใจลึก ๆ ผมต้องการเปลี่ยนแปลงชีวิตของตัวเอง ผมอยากก้าวเดินให้ช้าลงบ้าง ผมไม่อยากแบกรับน้ำหนักทั้งหมดนี้ไว้คนเดียว แต่เมื่อคุณอยู่ที่ Blizzard มานานแบบผม ให้ลองนึกถึงภาพยนตร์เรื่อง Shawshank Redemption ผมกลายเป็นส่วนหนึ่งของระบบ (institutional man) ไปแล้ว แต่อย่างไรก็ตาม ท้ายที่สุดแล้วผมก็คือส่วนหนึ่งของ Blizzard ผมรักผู้คนและสถานที่แห่งนี้”

แต่แล้ว Metzen และทีมของเขาก็ทำในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ขึ้นมา ด้วยการดันให้โปรเจคที่ล้มเหลวอย่าง Titan กลายเป็นสิ่งที่ประสบความสำเร็จ พวกเขาสามารถฟื้นคืนชีพ Overwatch ได้ แต่สิ่งนี้ก็ทำให้ฟางเส้นสุดท้ายของ Metzen ขาดลง
    "ผมเริ่มรู้สึกตื่นตระหนกและวิตกกังวลตลอดเวลา ก่อนที่ผมจะลาออกผมก็คิดว่าสิ่งนี้มันเกิดขึ้นเป็นเรื่องปกติ แต่ในขณะนั้นผมยังไม่เข้าใจว่ามันคืออะไรกันแน่ ผมและ Kat ภรรยาของผมมักจะไปออกเดทและดูหนังด้วยกันอยู่เสมอ แต่ผมก็เริ่มเกิดอาการตื่นตระหนกในระหว่างที่ดูหนังขึ้นมา ผมไม่รู้เลยว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับตัวผมกันแน่"
    อาการตื่นตกใจของ Metzen ประกอบกับลูกสาวของเขาที่ลืมตาดูโลกได้ไม่นาน ได้บีบคั้นให้เขาต้องตัดสินใจทำในสิ่งที่ยากลำบากอย่างการลาออกครั้งนี้ไป
    ผู้ที่สนใจจะรับฟังบทสัมภาษณ์ฉบับเต็ม สามารถรับฟังได้ที่ลิงก์ต่อไปนี้ https://soundcloud.com/scott-johnson...tzen-interview

Credit:
    https://www.blognone.com/node/87425
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Bandti Smig : 23rd November 2016 เมื่อ 08:43

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    เป็นการปลีกตัวออกจากวงการเนื่องจากมีภาระที่ต้องเลี้ยงดูครอบครัว จะหักโหมแบบเมื่อก่อนก็ไม่ได้เพราะมันจะทำให้ห่วงแต่งาน ตลอดจนขณะอยู่กับครอบครัวแล้วก็ยังกังวลเกี่ยวกับงานเลย

จึงต้องออกจากวงการขอมาทำอะไรที่เพลาๆลงหน่อยเพื่อที่จะให้เวลากับครอบครัวมากขึ้นสินะครับ สุดยอดมากครับเ้ป็นแบบอย่างสำหรับบางคนที่ห่วงแต่งานหวังรวยแต่ไม่สนใจคนรอบข้าง

เมื่อมีตังเก็บจากการทำงานพอเลี้ยงครอบครัวไปได้อีกนานก็ควรพอ แล้วปลีกตัวไปทำอย่างอื่นแทนไม่ใช่เลิกทำงานไปเลย

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,307
    เพราะภาระหน้าที่สินะ

Tags for this Thread