ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

โมเอะ แลนด์
    กล่าวขอบคุณ
    655
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,887

คิดว่าคนไทยถ้าจะทำจริงๆทำได้มั้ย ซื้อลิขสิทธิ์อนิเมะญี่ปุ่นมาสร้างเป็นแบบฉบับละครไทย

คิดว่าคนไทยถ้าคิดจะทำจริงๆทำได้มั้ยครับ ซื้อเซ็นสัญญาลิขสิทธิ์อนิเมะญี่ปุ่นมาสร้างเป็นแบบฉบับละครไทย

จะตัดฉากเรทฉากโป๊ไม่เหมาะสมก็ได้ ดัดแปลงแก้บทนิดหน่อย บลาๆๆ ว่าไป แต่เนื้อเรื่องดึงมาจากต้นฉบับอนิเมะ เปลี่ยนชื่อนักแสดงเป็นชื่อคนไทย เป็นสัญชาติวัฒนธรรมเป็นไทยเลยก็ได้

ส่วนผมอยากให้เรื่องนี้เอามาทำ

NO-RIN ไอดอลสาวชาวไร่ เรื่องนี้น่าจะเหมาะนะ มันตลกดี นางเอกเท่มากๆครับ

แล้วในความคิดคุณ คุณเคยคิดอยากได้เรื่องไหนบ้างมั้ยครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Still alive
    http://facebook.com/ko555555
    กล่าวขอบคุณ
    5,611
    ได้รับคำขอบคุณ: 516
    มันไม่ค่อยมีใครอยากทำครับ ละครไทย เน้นว่า "ละครไทย" เกือบทั้งหมดสร้างมาจากงานเขียนที่มักจะเป็นของชาวไทยซึ่งมันจะมีความเป็นไทยมากกว่า เพราะเขียนโดยอิงมุมมองของคนไทยมากกว่า และมีโอกาสเข้าถึง "คนไทยที่ยังนิยมดูละคร" ได้มากกว่า ถ้าเอาผลงานของต่างประเทศมาดัดแปลง แล้วยิ่งเมื่อเนื้อหาที่เกี่ยวกับวัฒนธรรมประเพณี คนเขียนบทละครจะต้องมาวุ่นวายกับการทำสิ่งเหล่านั้นให้ดูไทยขึ้น เพื่อให้มีโอกาสเข้าถึง "คนไทยที่ยังนิยมดูละคร" อย่างเช่นถ้าของญี่ปุ่นมีฉาก ใส่ชุดยูกาตะเที่ยวงานดอกไม้ไฟอะไรเงี้ย ต้องมาเปลี่ยนให้เป็นงานที่มีจัดในไทย เพื่อให้มันดูเข้ากับวัฒนธรรมประเพณี

ตัวอย่างเรื่องที่ไทยเคยดัดแปลง เช่นเรื่อง ราโชมอน เป็นเรื่องราวของซามูไรที่ เมียถูกข่มขืนต่อหน้าแล้วตัวเองถูกฆ่าตาย คนตัดไม้ไปเจอเลยแจ้งความ พอจับโจรมาได้แล้วสอบสวน โจรบอกว่าตัวเองฆ่าซามูไร สู้กันอย่างสุดฝีมือซามูไรคนนี้เก่งมากก็จริง แต่ก็ยังเทียบตนไม่ได้ แต่เมียซามูไรก็ดันบอกว่าตัวเองแหละที่ฆ่า เพราะหลังถูกข่มขืนซามูไรแสดงความเย็นชาใส่ทั้งที่ตัวเองก็ขัดขืนแล้วไมไ่ด้สมยอมด้วยก็เลยฆ่าซะ เค้าเลยอัญเชิญคนทรงเจ้ามาให้วิญญาณซามูไรให้ปากคำ ซามูไรก็ดันบอกว่าฆ่าตัวตายเอง เพราะทนไมไ่ด้ที่ถูกลบหลู่เกียรติ และสุดท้ายคนตัดไม้ได้คุยกับพระอีกรูปและชายแปลกหน้าอีกคนที่ประตูราโชมอนหลังคดีจบไปแล้วว่า โจรกับซามูไรสู้กันอย่างเหลาะแหละ แล้วซามูไรสะดุดดาบทิ่มตาย
    เรื่องนี้ดัดแปลงเป็นหนังไทยชื่อ อุโมงค์ผาเมือง โดยย้ายฉากหลังมาเป็นอณาจักรเชียงแสนแทน ซามูไรก็เปลี่ยนเป็นขุนศึกจากตระกูลใหญ่ แล้วก็มีเมีย แล้วก็มีโจร มีคนตัดไม้ มีพระไทย ชายแปลกหน้าเปลี่ยนเป็นสัปเหร่อ ประตูราโชมอนเปลี่ยนเป็นอุโมงค์ผีที่ผาเมือง เพื่อให้สอดคล้องกับชื่อต้นฉบับ คือใช้สถานที่ที่คนตัดฟืน พระ และคนแปลกหน้า เล่าเรื่องราวของคดีหลังจากติดสินไปแล้ว

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกไร้ค่า
    ตรงไหนก็ได้ มีมากกว่านั้นก็ลองเสนอมา
    กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    ส่วนตัว เป็นไปได้ไหม? ..มันเป็นไปไม่ได้เลย ละครไทย
    แต่ถ้าอยากจะเอาอนิเมะมาเป็นแบบอย่างคงยกให้พวกแนวดูแล้วสบายชีวิตอย่าง Barakamon

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: